ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
อยุธยา ควรให้ปืนใหญ่ บางระจัน?
ให้ - ไว้สกัดพม่า ป้องกันเมืองหลวง
???
ไม่ให้ - แค่หมู่บ้านเล็กๆ จะมายืมได้ไง
???
เรื่องแต่ง คิดไรเยอะแยะ
???
คะแนนทั้งหมด: 214
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jun 2020
ตอบ: 567
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2023 12:54
[RE: อยุธยา ควรให้ปืนใหญ่ บางระจัน มั้ย?]
ลองอ่านดูครับ
Spoil

อ.สุเนตร อธิบายได้ชัดเจน แล้วเขียนในลักษณะวิชาการ มีหลักฐานอ้างอิงครับ

คลิปที่แกคุยกับ อ.วีระ ก็ฟังสนุกครับ มีหลายตอน หาดูได้ในยูทิวบ์
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6373
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2023 13:04
[RE: อยุธยา ควรให้ปืนใหญ่ บางระจัน มั้ย?]
debua พิมพ์ว่า:
zerpenteer พิมพ์ว่า:
สอบถามครับ เพิ่งรู้ว่าเป็นเรื่องแต่ง แต่ถ้ามีบางส่วนมีเค้าจากเรื่องจริงนี่ชาว SS พอจะให้อัตราส่วนได้ไหมครับว่าแต่งเติมกี่ส่วน/จริงกี่ส่วน แบบแต่ง 9ส่วน จริง 1 ส่วน อะไรทำนองนี้  

จากศิลปวัฒนธรรม
น่าจะมีชุมนุมทีนี่จริง มีการต่อสู้จริง
นอกนั้นคงแต่งเสริมเพิ่มเข้ามาแหละ
https://www.silpa-mag.com/history/article_38982  

ของจริงหนะมีจริงอยู่แล้สครับ แต่แต่งซะเวอร์เลย

อย่างทายาทของ นายจัน หนวดเขี้ยว ยังบอกเลย ว่าจริงๆ นายจันหนวดเขี้ยวบรรพบุรุษเค้าเป็นโจร
ไม่มีหรอก ป้องกันประเทศสยาม ปกป้องบ้านเมือง อารมคือป้องกันตัวเอาตัวรอดนั้นแหละ จู่ๆ จะมีคนมาไล่ฆ่าเรา
ก้ต้อง รวมกลุ่ม ป้องกันตัว
แก้ไขล่าสุดโดย GNR เมื่อ Wed Feb 22, 2023 14:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: อนิเมะ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 18248
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2023 13:14
[RE]อยุธยา ควรให้ปืนใหญ่ บางระจัน มั้ย?
อ่าว.. อุตส่าอินมาตั้งนาน เบิกเนตรเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
https://writer.dek-d.com/narasixtenbunshe/story/view.php?id=1391214 >>ตำนานเพชรอำพัน [ไทป์มูน]
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7922
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2023 13:17
กลยุทธ์ฝั่งอธยุธยา ใช้วิธีตั้งรับให้พม่าเสบียงหมดนะครับ

ฉะนั้นหลักการต้องเทครัวมาหลบในอยุธยา จะไปคาดหวังให้แต่งทัพไปสู้

กำลังคนมันน้อยกว่าทำไม่ได้ครับ
0
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: เมียด่า เพราะว่าเล่น SS
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 11941
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2023 13:40
มีแต่คนเด่งๆ น่าจะเข้าเมืองไปเป็นทหาร น่าคิดเหมือนกัน
0
0
สุดท้าย คนเราพบกันเพื่อลาจาก แค่นี้ใช่ไหม

แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16170
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2023 13:43
สมัยเด็กผมยังสงสัยเลย หมูบ้านเล็ก ๆ มีตัวเทพเพียบ นายนั้นนายนี่ แล้วทำไมเมืองหลวงไม่มีตัวเทพ ๆ มั้งหลอวะ
0
0
Milet..
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 43840
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2023 13:48
[RE]อยุธยา ควรให้ปืนใหญ่ บางระจัน มั้ย?
ลูกพี่เฉิน. พิมพ์ว่า:
สมัยเด็กผมยังสงสัยเลย หมูบ้านเล็ก ๆ มีตัวเทพเพียบ นายนั้นนายนี่ แล้วทำไมเมืองหลวงไม่มีตัวเทพ ๆ มั้งหลอวะ  

มีดิครับไม่งั้นจะต้านได้นานเป็นปีรึ ทัพพม่ายกมาอย่างเข้มจัดๆขนาดนั้น แทบไม่มีที่ไหนเอาอยู่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2014
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2023 14:29
นิทานสังคมศึกษา
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10777
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2023 14:47
ไม่ให้เพราะมันแค่ยื้อเวลา
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7234
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2023 15:41
เท่าที่ทราบผ่านการอ่านๆมา คิดว่าอยุธยาไม่ส่งปืนใหญ่ไปช่วยก็สมเหตุสมผลนะ

1. บางระจันเป็นแค่หมู่บ้านเล็กๆ คนก็น้อยนิด ต่อให้กล้าหาญเก่งกาจเหมือนในหนังเลยนะ
ในที่สุดก็ไม่สามารถต่อกรกับกองทัพของสุกี้ได้อยู่ดี ด้วยเหตุผลด้านพละกำลัง
ต่อให้จะมีปืนใหญ่เพิ่มซัก 10 20 กระบอก ก็แค่ยื้อเวลาได้เพิ่มอีกเล็กน้อยเท่านั้นแหละ

2. บางระจันไม่ยอมมาเข้าร่วมกับอยุธยาเอง แต่เลือกที่จะรักบ้านเกิด ก็เท่ากับไม่ยอมเข้าร่วมกับอโยธยา
สมัยนั้นยังไม่มีประเทศไทยนะ ทางเลือกที่ดีกว่าน่าจะเป็น ผู้กล้าบางระจันยอมถอยทัพมาร่วมกับอโยธยาซะมากกว่า

พอไม่ทำตามคำขอหรือคำสั่งของอโยธยา แต่พอสู้แพ้เห็นท่าไม่ดี กลับมาขอความช่วยเหลือ
ก็ไม่ต่างจากเด็กหัวดื้อไม่ฟังใคร แต่พอพลาดมาจะมาขอให้ช่วยในจังหวะสุดท้าย ซึ่งมันสายไปแล้ว

3. จากอยุธยาไปบางระจัน แน่นอนถ้ามีถนนสายเอเชีย รถบรรทุกซักลำ คงไม่ใช่เรื่องยาก
แต่สมัยก่อนปืนใหญ่หนักเป็นตัน ใส่เกวียนลากด้วยคน ลากด้วยม้า ลากด้วยควาย
เดินทาง 70 80 โล เผลอๆเป็น 100 โลด้วย อาจจะต้องเดินทางกันหลายวัน

ตอนนั้นทัพใหญ่พม่าก็เข้าประชิดเมืองหลวงแล้ว โอกาสจะโดนชิงปืนใหญ่ระหว่างทางก็มีสูงมาก
จะให้ขนเหล็กหนัก1ตันหนีเร็วๆ ก็คงเป็นเรื่องยาก จะส่งคนไปคุ้มกันเยอะๆ ก็ไม่ได้การันตรีว่าจะรอด
เผลอๆกลายเป็นเป้าโจมตีตายหมู่ได้อีก ดูยังไงก็ดูจะได้ไม่คุ้มเสีย

4. ผมไม่คิดว่าอโยธยาจะเสียดายปืนใหญ่แบบที่ว่าๆกันหรอก ต่อให้ปืนใหญ่ 10-20 กระบอก
ก็ไม่น่าจะมีผลอะไรมากมายต่อสงครามด้วยซ้ำ พม่าจะหล่อเองเพิ่มก็ไม่ใช่เรื่องยาก ยุดยาเองก็เช่นกัน

5. ต่อให้ภารกิจสำเร็จดั่งฝัน บางระจันได้ปืนใหญ่สมหวังดังคิดเลย แล้วสามารถสร้างปาฏิหาริย์ชนะทัพพม่าได้
สุดท้ายก็แค่หยุดทัพสุกี้พระนายกองได้ทัพเดียว คำถามคือแล้วไงต่อ
บางระจันที่ไม่ยกครัวลงมาอโยธยาตามที่ขอไปแต่แรก แต่พอรบชนะทัพสุกี้ จะยกพลกันมาช่วยรับศึกบุเรงนองหรอ
และต่อให้มากันจริง จะเก่งอย่างสปาตาคัส ทำเอาผู้ชนะสิบทิศถึงกับอกสั่นขวัญแขวนไหม ก็คงไม่ซักนิด

ด้วยทุกเหตุผลเท่าที่ทราบ ทางอยุธยาในเรื่องนี้ก็น่าจะทำการไปอย่างสมเหตุสมผลแล้วนะ
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 16554
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2023 15:49
อยุธยา ควรให้ปืนใหญ่ บางระจัน มั้ย?
ควรให้ปืนใหญ่อาร์เซน่อลครับ

คำว่า"ผู้ชนะเขียนประวัติศาสตร์"มันทำให้ผมรู้ว่ายังมีหลายสิ่งเยอะแยะที่ถูกปิด ถูกทำลาย หรือถ้าหนักมากก็อาจถึงขั้น"ถูกทำให้ผิด"
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9025
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2023 15:50
ถ้ากรุงศรีไม่ให้ปืนใหญ่ ทำไมไม่ลองไปกสิกร ออมสิน กรุงไทยดู

ขอโทษครับ พึ่งมาอ๋อกับเม้นบนๆแหละว่า เออถ้าเกิดสงครามชาวบ้านต้องถูกเกณฑ์เข้าไปป้องกันเมืองหลวงอยู่แล้ว

แล้วทำไมชาวบ้านบางระจันถึงไม่ไปหละ จะว่าไม่ไปเพราะต้องการจะช่วยต้านทัพพม่ามันก้แปลกๆในเมื่อเข้ากรุงไปก้ช่วยได้เหมือนกัน แต่ผมคิดว่าไม่ให้ก้ทำถูกแล้วครับ
0
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2008
ตอบ: 3460
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2023 16:13
ลองถามคนนี้ดูครับ
[/img]
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel