ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9813
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 00:09
[RE: ☒ ประชากรล้นโลก!!! หรือแค่ล้นเมือง?? ☒]
เมื่อก่อนแฟนคลับเลยครับ แต่พอโดนไอ้พวกสลิ่มใน pantip มันแบนไอดีบ่อยๆเข้า เลยขี้เกียจหาเบอร์สมัครใหม่หล่ะ เลิกเข้าไปเลย

เลยไม่ได้ติดตามอีกเลย ยินดีมากครับที่ได้รู้ว่าคุณก็เป็นสมาชิก ss เอาเรื่องเก่าๆมาโพสต์ใหม่ที่นี่ได้นะครับ ผมว่าเพื่อนสมาชิกจะได้มีโอกาส

ตามอ่านงานเก่าๆของคุณได้ ผมขอบอกว่าชอบตอน เชือดเช็ดเชเชนของปูตินมากๆครับ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โค้ช UEFA PRO-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38848
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 00:17
[RE: ☒ ประชากรล้นโลก!!! หรือแค่ล้นเมือง?? ☒]
niali พิมพ์ว่า:
เมื่อก่อนแฟนคลับเลยครับ แต่พอโดนไอ้พวกสลิ่มใน pantip มันแบนไอดีบ่อยๆเข้า เลยขี้เกียจหาเบอร์สมัครใหม่หล่ะ เลิกเข้าไปเลย

เลยไม่ได้ติดตามอีกเลย ยินดีมากครับที่ได้รู้ว่าคุณก็เป็นสมาชิก ss เอาเรื่องเก่าๆมาโพสต์ใหม่ที่นี่ได้นะครับ ผมว่าเพื่อนสมาชิกจะได้มีโอกาส

ตามอ่านงานเก่าๆของคุณได้ ผมขอบอกว่าชอบตอน เชือดเช็ดเชเชนของปูตินมากๆครับ  

หืมยูสนี้คือ ยูส เชษฐา ใน pantip เหรอครับ เพิ่งรู้เลยนะเนี่ย

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Mar 2020
ตอบ: 428
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 00:19
ผมสงสัยมานานละว่า เวลาเค้านับประชากรในเมืองอย่างกทมเนี่ย เค้านับไงอะครับ แบบคนมาทำงานนี่นับมั้ย
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
ตอบ: 5966
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 00:31
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
niali พิมพ์ว่า:

หืมยูสนี้คือ ยูส เชษฐา ใน pantip เหรอครับ เพิ่งรู้เลยนะเนี่ย

แง่ว ไม่ช่ายครับ

สงสัยจะเข้าใจผิดกันแล้ว

สงสัยไปสับสนกับวงเล็บ ((((.......)))) ตอนตั้งกระทู้มั้ง ผมใช้มานานแล้ว

นี่ครับยูสผมในพันทิป https://pantip.com/profile/300335#topics

1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 00:34
konlek พิมพ์ว่า:
ผมสงสัยมานานละว่า เวลาเค้านับประชากรในเมืองอย่างกทมเนี่ย เค้านับไงอะครับ แบบคนมาทำงานนี่นับมั้ย  

นับแค่ในสำมะโนประชากรล่ะมั้งครับ ตามทะเบียนราษฎร์

คงนับประชากรแฝงไม่ไหว ไม่นับรวมนักท่องเที่ยวทั้งของไทยและเทศด้วย

0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2009
ตอบ: 9336
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 01:50
ชอบข้อมูลแบบนี้มากครับ ทำบ่อยๆนะครับ เรื่องโลก เรื่องประเทศข้อมูลสถิติต่างๆ ผมชอบมาก
1
0
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 174
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 02:05
ผมชอบบทความแบบนี้นะ จขกท เขียนบ่อยๆรออ่านครับ

จริงๆสังคมเมืองไม่ได้แย่ซะทีเดียวนะ การอยู่รวมกันมันประหยัดในแง่โครงสร้างพื้นฐานได้มาก
สร้างแล้วคุ้มเอาง่ายๆ ทั้งทางด่วนทั้งรถไฟฟ้า แนวโน้มในอนาคตประชาชนจะอยู่กระจุกตัวตามหัวเมืองแบบนี้
แหละตามกระแส urbanization ข้อมูลประเทศไทยประมาณ 60% ที่ประชาชนแล้วในเขตเมือง

ใครมีทีดินในเขตเมืองยังไงก็ได้ไปต่อแต่รอบนอก ที่ระหว่างเมือง ที่อำเภอธรรมดาๆ
อาจลุ้นยาก ราคาไม่น่าขึ้นเหมือนที่ผ่านๆมาแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย katana168 เมื่อ Wed Jan 18, 2023 02:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 10883
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 02:28
☒ ประชากรล้นโลก!!! หรือแค่ล้นเมือง?? ☒
ทำไมผมคิดว่า กทม ไม่น่าจะแค่ 10 ล้านนะ

น่าจะเกินไปกว่านั้นเยอะ โดยเฉพาะช่วงตอนกลางวัน

ทั้งคนรอบนอกเข้ามาทำงานในใจกลางเมือง

ทั้งแรงานที่ไม่ได้มีทะเบียนบ้านอยู่ ตัวมาทำงานแต่ทะเบียนบ้านอยู่ ตจว

แรงงานต่างด้าวทั้งผิดและไม่ผิดกฎหมาย

นักท่องเที่ยว

คนมาทำธุระแบบเช้าเย็นกลับ

ทุนจีนแอบแฝง

บลาๆ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7461
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 06:30
[RE]☒ ประชากรล้นโลก!!! หรือแค่ล้นเมือง?? ☒
PLATOON พิมพ์ว่า:
ชายผู้ศึกษาธรรม พิมพ์ว่า:
แล้วผมก็เชื่อว่า เราจะหาพลังงาน และ อาหารได้ไปอีกนาน

ไม่ว่าจะวิธีใดก็ตามในอนาคต  

ประเทศเราดีอย่างคือผลิตอาหารได้เอง เหลือกินในประเทศพอที่จะส่งออกได้

ส่วนเรื่องพลังงาน บ้านเราแดดดีมีแสงทั้งปี ถ้าจะให้ความสำคัญกับโซล่าเซลมากขึ้นก็เซฟเรื่องซื้อพลังงานจากต่างชาติได้

แต่ประเทศอื่นๆโดยเฉพาะแอฟริกา ประชากรเพิ่มขึ้นมากที่สุด มากกว่าภูมิภาคอื่นเยอะ

แถมยังไม่ค่อยมีพลังงานและผลิตอาหารเองได้ไม่เพียงพอ ตรงนี้ล่ะน่าเป็นหวงสำหรับชาวแอฟริกา

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 07:05
2ThunderBird พิมพ์ว่า:
ทำไมผมคิดว่า กทม ไม่น่าจะแค่ 10 ล้านนะ

น่าจะเกินไปกว่านั้นเยอะ โดยเฉพาะช่วงตอนกลางวัน

ทั้งคนรอบนอกเข้ามาทำงานในใจกลางเมือง

ทั้งแรงานที่ไม่ได้มีทะเบียนบ้านอยู่ ตัวมาทำงานแต่ทะเบียนบ้านอยู่ ตจว

แรงงานต่างด้าวทั้งผิดและไม่ผิดกฎหมาย

นักท่องเที่ยว

คนมาทำธุระแบบเช้าเย็นกลับ

ทุนจีนแอบแฝง

บลาๆ

เกิน 10 ล้านแน่นอนครับ สถิติประชากรของแต่ละเมืองแต่ละประเทศ เก็บมาจากทะเบียนบ้าน

ของ กทม. ในเขต กทม.นี่ 10 ล้าน ถ้ารวมกับปริมลฑลก็เพิ่มเป็น 15 ล้าน

คนจากปริมณฑลก็เข้ามาทำงานในกทมชั้นในกันอยู่แล้ว

ยิ่งเมืองในต่างประเทศที่ผังเมืองดี เค้าจะมี ดาวน์ทาวน์ อัพทาวน์

ย่านดาวน์ทาวน์เป็นใจกลางเมือง ย่านอัพดาวน์เป็นเขตที่อยู่อาศัย

วันทำงานคนก็จะมากองกันในดาวน์ทาวน์ แต่วันหยุดดาวน์ทาวน์นี่เงียบมากๆ

ต่างจาก กทม. ที่ผังเมืองไม่ค่อยดี ไม่มีดาวน์ทาวน์ชัดเจน มันกระจายๆไปทั่วเมือง

ทั้งเขตธุรกิจ เขตการศึกษา เขตค้าขาย เขตที่ัพอาศัยมันมั่วไปมหด

กทม.ในบางพื้นที่ก็จะดูเยอะตลอดไม่ว่าวันทำงานหรือวันหยุด

เมืองอย่างโตเกียว มีประชากรอยู่ตั้ง 37 ล้านคน ก็มากกว่าครึ่งนึงของประเทศไทยอยู่ในเมืองเดียว
(เขคชินจุกุ ถือว่าเป็นเขตศูนย์กลางโตเกียวชั้นใน)

แต่ในเขตชั้นในมีแค่ 13.3 ล้านคน

คนอีก 20 กว่าล้านอยู่เขตโตเกียวรอบๆ วันทำงานคนเหล่านี้ก็เข้ามาทำงานกันในชั้นใน อึดอัดกว่า กทม.เยอะ
(แต่เ้วยความเป็นระเบียบ ปัญหารถติดจึงน้อยกว่ามาก)

ถึงญี่ปุ่นจะเป็นประเทศเจริญแล้ว แต่ตอนนี้ก็เจอปัญหา เมืองในชนบทคนน้อยลง บางเมืองถึงกับร้าง

เพราะวัยทำงานเข้าเมืองใหญ่ เช่น โตเกียว โอซาก้า โยโกฮาม่า นาโกย่า ซัมโปโร โกเบ

โตเกียวเป็นเมืองที่มีประชากรมากที่สุดในโลก

รองลงมาเป็น นิวเดลี อินเดีย ที่ 28.5 ล้านคน

และ เซี้ยงไฮ้ จีน ที่ 25.5 ล้านคน

และ เซา เปาโล บราซิล ที่ 21.6 ล้านคน

เมืองเหล่านี้เอาเข้าจริงๆก็มีเยอะกว่าตัวเลขล่ะ เพราะทั้งนักท่องเที่ยว ประชากรแฝง คนจากเมืองใกล้เคียงเข้ามาทำงาน

4
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jan 2006
ตอบ: 4556
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 08:00
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ ชอบอ่านพวกงานแบบนี้มาก
1
0
Status: เกษตรกรนอนเช้า
เข้าร่วม: 06 Jul 2009
ตอบ: 337
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 08:50
กระทู้น่าสนใจมากๆ ครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับท่าน
1
0
ธรรมะแท้ไม่มีคำปลอบใจ
Status: lll
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 3324
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 09:04
ไม่้ลนแน่นอน

ล้นในความหมายของผมคือ ไม่มีพื้นที่อยู่อาศัยแล้ว
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Dec 2008
ตอบ: 1601
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 09:05
ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ ทำให้เข้าใจเรื่องประชากรโลกในมุมมองใหม่ๆเลย
1
0
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2008
ตอบ: 413
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 09:52
ขอบคุณครับ ชอบมากครับ ได้ความรู้เพิ่มดีมากๆเลย
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel