ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 5966
โพสเมื่อ: Tue Jan 17, 2023 16:38
[RE: --- ดาราฮ่องกง & ภาษากวางตุ้ง ---]
MB13 พิมพ์ว่า:
ขอบคุณครับ ชีวิตผมค่อนข้างเกี่ยวพันกับฮ่องกงโดยไม่ตั้งใจเยอะพอสมควร ได้ไปมาสี่รอบ ต้องทำงานกับคนฮ่องกงบ่อยด้วย เลยค่อนข้างสนใจฮ่องกงอยู่ เขียนเกี่ยวกับฮ่องกงบ่อยๆก็ได้ครับ ผมคนนึงบะที่รออ่าน

ปล ผมแซ่คูครับ พ่อบอกเป็นจีนแต้จิ๋ว  

แซ่เดียวกับ คูชู่กี ตัวละครในมังกรหยก ที่มีตัวตนจริงๆในประวัติศาสตร์ครับ

แซ่นี้อักษรจีนคือ 邱 ออกเสียงว่า ชิว

ท่านแซ่เดียวกับ ดร.ทักษิณ ชินวัตรครับ

ปู่ของ ดร.ทักษิณ ชื่อ คู ชุนเชียง มาจากเมืองจีน

จากนามสกุล คู หรือ ชิว(ในจีนกลาง) เลยมาเป็น ชิน + วัตร ไงครับ

เป็นญาติกับ ดร.ทักษิณนะเนี่ย

แก้ไขล่าสุดโดย PLATOON เมื่อ Tue Jan 17, 2023 16:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 7818
โพสเมื่อ: Tue Jan 17, 2023 16:44
[RE: --- ดาราฮ่องกง & ภาษากวางตุ้ง ---]
PLATOON พิมพ์ว่า:
ขอบคุณครับ ชีวิตผมค่อนข้างเกี่ยวพันกับฮ่องกงโดยไม่ตั้งใจเยอะพอสมควร ได้ไปมาสี่รอบ ต้องทำงานกับคนฮ่องกงบ่อยด้วย เลยค่อนข้างสนใจฮ่องกงอยู่ เขียนเกี่ยวกับฮ่องกงบ่อยๆก็ได้ครับ ผมคนนึงบะที่รออ่าน

ปล ผมแซ่คูครับ พ่อบอกเป็นจีนแต้จิ๋ว  

แซ่เดียวกับ คูชู่กี ตัวละครในมังกรหยก ที่มีตัวตนจริงๆในประวัติศาสตร์ครับ

แซ่นี้อักษรจีนคือ 邱 ออกเสียงว่า ชิว

ท่านแซ่เดียวกับ ดร.ทักษิณ ชินวัตรครับ

ปู่ของ ดร.ทักษิณ ชื่อ คู ชุนเชียง มาจากเมืองจีน

จากนามสกุล คู หรือ ชิว(ในจีนกลาง) เลยมาเป็น ชิน + วัตร ไงครับ

โอ้ว เท่จัดเลยครับ5555 ไม่เคยเหนคนแซ่เหมือนผมเลย เพิ่งรู้ท่านทักษิณนี่เอง555
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jan 17, 2023 17:12
Spoil

โอ้ว เท่จัดเลยครับ5555 ไม่เคยเหนคนแซ่เหมือนผมเลย เพิ่งรู้ท่านทักษิณนี่เอง555  

อ่อ อีกตระกูล ตระกูลนักแบดมินตันทีมชาติ "คูเกษมกิจ" ผมว่าเค้าน่าจะแซ่คูเหมือนท่าน

ส่วนในฮ่องกง คนแต้จิ๋วก็เยอะครับ คนรวยๆในฮ่องกงเป็นคนแต้จิ๋วเยอะมาก

เพราะคนแต้จิ๋วค้าขายเก่ง

ขนาดเจ้าพ่อฮ่องกง "เป๋ห่าว" ยังเป็นคนแต้จิ๋วเลย

ผมมีเพื่อนคนไทยเชื้อสายจีน (พ่อแม่เป็นคนจีนแท้ๆเป็นชาวแต้จ๋ิ๋ว) มันแซ่ลิ้ม (หลิน ในจีนกลาง)

ญาติของพ่อและแม่มันบางส่วนไม่มาไทย แต่ไปฮ่องกง มันเลยมีญาติที่ฮ่องกง

มันไปฮ่องกงเจอญาติ คุยกันไม่ได้ เพราะญาติพูดกวางตุ้งและแต้จิ๋ว ส่วนมันพูดจีนไม่ได้เลยซักจีน 5555+

1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 7818
โพสเมื่อ: Tue Jan 17, 2023 17:39
Spoil

อ่อ อีกตระกูล ตระกูลนักแบดมินตันทีมชาติ "คูเกษมกิจ" ผมว่าเค้าน่าจะแซ่คูเหมือนท่าน

ส่วนในฮ่องกง คนแต้จิ๋วก็เยอะครับ คนรวยๆในฮ่องกงเป็นคนแต้จิ๋วเยอะมาก

เพราะคนแต้จิ๋วค้าขายเก่ง

ขนาดเจ้าพ่อฮ่องกง "เป๋ห่าว" ยังเป็นคนแต้จิ๋วเลย

ผมมีเพื่อนคนไทยเชื้อสายจีน (พ่อแม่เป็นคนจีนแท้ๆเป็นชาวแต้จ๋ิ๋ว) มันแซ่ลิ้ม (หลิน ในจีนกลาง)

ญาติของพ่อและแม่มันบางส่วนไม่มาไทย แต่ไปฮ่องกง มันเลยมีญาติที่ฮ่องกง

มันไปฮ่องกงเจอญาติ คุยกันไม่ได้ เพราะญาติพูดกวางตุ้งและแต้จิ๋ว ส่วนมันพูดจีนไม่ได้เลยซักจีน 5555+

ส่วนผมได้แค่เจ็ก หนอ ซา สี่ 5555
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: #Domino Dancing !
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3175
โพสเมื่อ: Tue Jan 17, 2023 23:20
เรื่องแซ่ ผม แซ่กัง แฮะ หนีทหารมามั้ง น่าจะชื่อ กังติเชียง

อาก๋งผมเหมือนจะอยู่ซัวเถา
แก้ไขล่าสุดโดย ChaChatMarU เมื่อ Tue Jan 17, 2023 23:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

https://www.dotabuff.com/players/102739882
Life can be cruel, if you're a dreamer. . . . . !!! You Know You Like It - Dj.Snake ft. AlunaGeorge
แขวนสตั๊ด
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 08:21
ChaChatMarU พิมพ์ว่า:
เรื่องแซ่ ผม แซ่กัง แฮะ หนีทหารมามั้ง น่าจะชื่อ กังติเชียง

อาก๋งผมเหมือนจะอยู่ซัวเถา

กัง 江 เป็นภาษาแต้จิ๋ว แปลว่า แม่น้ำ

江 ในภาษาจีนกลาง คือ เจียง ครับ

แซ่เดียวกับ เจียง เจ๋อหมิน อดีตผู้นำจีน

แซ่เดียวกัน เซี่ยวฮือยี้ (กังเซี่ยวฮือ หรือ เจียงเสียวหยู ในจีนกลาง)

ยังตรงกับภาษาเกาหลี 강 กัง,คัง ในความหมายเดียวกันคือแม่น้ำ

เขต กังนัม ในกรุงโซล คือ เขตทิศใต้ของแม่น้ำ(ฮัน)

กังนัม ในภาษา เกาหลี ตรงกับภาษาแต้จิ๋ว กังนั่ม ออกเสียงคล้ายกันความหมายเดียวกัน

ส่วนในจีนกลางจะเป็น เจียงหนาน

แก้ไขล่าสุดโดย PLATOON เมื่อ Wed Jan 18, 2023 08:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
x^o
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 696
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 12:09
ผมมีเชื้อสาย แซ่โง้ว กับแซ่เจี่ย น่าจะแต้จิ๋วทั้งคู่
แซ่โง้วได้ความรู้จากท่านละ แต่แซ่เจี่ยยังไม่ค่อยเจอ
0
0
...
แขวนสตั๊ด
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jan 18, 2023 18:09
x^o พิมพ์ว่า:
ผมมีเชื้อสาย แซ่โง้ว กับแซ่เจี่ย น่าจะแต้จิ๋วทั้งคู่
แซ่โง้วได้ความรู้จากท่านละ แต่แซ่เจี่ยยังไม่ค่อยเจอ  

แซ่ เจี่ย มีใช้เยอะนะครับในบ้านเรา

แปลว่า ขอบคุณ

ในจีนกลางออกเสียง เซี่ย คงเคยได้ยินว่า เซี่ยๆ แปลว่าขอบคุณมาก

แซ่เดียวกับ ตระกูล CP ตระกูลเจียรวนนท์

เจี่ย ในภาษาแต้จิ๋ว มาเป็น เจีย+รวนนท์

ท่านเป็นญาติกับมหาเศรษฐีเลยนะเนี่ย

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel