ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 26014
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 06:31
[RE: ทำไมCPถึงโดนเกลียดมากที่สุดรึครับ]
บริษัทนายทุศีล แกมีแนวคิดในเรื่องของการกินรวบทุกอย่าง
โดยสังเกตเครือข่ายธุรกิจที่แก เน้นในจุดเริ่มต้นคือการควบคุมปัจจัย 4 ของประเทศ
โดยเริ่มจากอาหารก่อนเป็นอันดับแรก ดังนั้นธุรกิจอาหารจึงเป็นธุรกิจที่ผูกขาดตั้งแต่ การคุมเรื่องของเมล็ดพันธุ์ พันธุ์ของสัตว์ที่เลี้ยง กระบวนการเลี้ยง

ซึ่งมันถูก ส่งเสริมโดย ฝ่ายการเมือง ที่ บริษัทนายทุสิน เป็นสปอนเซอร์ทุกพรรคการเมือง ดังนั้นในเรื่องของการ ออกกฎหมายต่างๆมันจะเอื้อประโยชน์ให้ ในกลุ่มที่เป็นสปอนเซอร์ครับ

ส่วนราชการ ผมเชื่อครับว่าในบอร์ดรู้ครับว่าใครเป็น บุคคลที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของสายราชการ ซึ่งแน่นอนว่าองค์กรนี้เขาบริจาค ในแต่ละปีเป็นจำนวนไม่น้อยถึงขั้นได้สายสะพาย

แล้วแนวทางในการทำธุรกิจของเขามันต่างจากกลุ่มแชร์โบของ เกาหลีใต้
กลุ่มแชร์โบของเกาหลีใต้ ส่วนใหญ่เขาจะ ยิ่งใหญ่ในประเทศแล้วจะออกไปสู้ในระดับเวทีระดับโลกเพื่อ ดึง GDP เกาหลีใต้ ให้สูงขึ้น ในภาพรวมแล้วเกิดการจ้างงานในบริษัทด้วยความเป็นธรรม ตัวอย่างเช่น Samsung ถือว่าเป็นบริษัทระดับโลก

ส่วน บ.นายทุสิน ในเวทีระดับโลกเราจะไม่ค่อยเห็น แต่เขามุ่งเน้นในเรื่องของการคุมความได้เปรียบในประเทศเป็นหลัก

ไม่แปลกครับ ที่คนจะเกลียด เพราะการมีเขา คือการ นายทุสินที่เอาเปรียบคนที่อ่อนแอกว่า นั่นเอง

ใครวิจารณ์อะไรก็ระวังด้วยนะครับระวัง นอนคุกนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Sigmund•VI เมื่อ Tue Jan 03, 2023 06:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2007
ตอบ: 6940
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 06:35
[RE: ทำไมCPถึงโดนเกลียดมากที่สุดรึครับ]
รวยจนหน้าหมั่นไส้ คนเราไม่มีอะไรมากหรอก
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: คปิ๊ง
เข้าร่วม: 04 May 2021
ตอบ: 15378
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 06:52
เสี่ยCPนี่ไม่ได้เก่งไรเลย
รวยได้ด้วยการหากินกับปัจจัย4
ฮั้วรัฐ ฮั้วเจ้าเป็นว่าเล่น เพื่อให้ผูกขาดได้

ให้ไปทำนวัตกรรม เสี่ยบ้านเราทำไม่เป็นซักคนหรอก

พวกทุนผูกขาดนี่แหละ บัคของระบบ
1
0
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39703
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 07:22
ผูกขาดการค้า กินไม่แบ่งคนอื่น จริงๆมีเจ้าอื่นด้วยทั้งเครื่องดื่มและพลังงาน
2
0

SAVE OF THE CENTURY !!

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: Youth|Courage|Success
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 17458
ที่อยู่: Old Trafford, Sir Matt Busby Way, Stretford, Manchester M16 0RA, UK
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 07:55
ทำไมCPถึงโดนเกลียดมากที่สุดรึครับ
อยู่เป็น

ใช้ช่องโหว่ของกลไกทางการเมืองได้แยบยลสุด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
#REDMANCUNIAN #GGMU

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 30 Aug 2006
ตอบ: 2290
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 08:29
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:
ผมว่า เจ้าสัวขายเบียร์ ผูกขาดไม่ต่างกันหรอก แต่แค่ของCP มันเป็นอันดับ1

และเกี่ยวข้องกับคนส่วนใหญ่โดยตรง เลยจะโดนเยอะหน่อย  

ขอเห็นต่างครับ ผูกขาดน่ะใช่ แต่สินค้ามันคนละแบบ คุณยังหาซื้อเบียร์ยี่ห้ออื่นกินได้ คุณไม่กินเบียร์เลยก็ได้ แล้วเบียร์ก็มีอีกเจ้านี่ครับ ทำไมไม่ไปด่าเจ้านั้นบ้างล่ะ แต่คุณไม่กินอาหารไม่ได้ ซึ่ง CP ควบคุมต้นทางการผลิตที่เรียกว่าต้นน้ำไว้หมด

เอาง่ายๆ ถ้าพรุ่งนี้ CP ประกาศตูมขึ้นราคาไก่อีกโลละ 15 บาท รัฐบาลยังห้ามไม่ได้เลยครับ เพราะเอื้อเค้าไว้หมดแล้ว ทุกอย่างอยู่ในกำมือหมด ประชาชนทำไรไม่ได้เลยนะครับ ตอนนี้ก็ขยายไปเข้าจีนแล้ว เพราะบ้านเราเค้ายึดไปหมดแล้วไง ถ้าจะโตกว่านี้ ก็ต้องออกนอกประเทศ

3
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13242
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 09:22
hubbaman พิมพ์ว่า:
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:
ผมว่า เจ้าสัวขายเบียร์ ผูกขาดไม่ต่างกันหรอก แต่แค่ของCP มันเป็นอันดับ1

และเกี่ยวข้องกับคนส่วนใหญ่โดยตรง เลยจะโดนเยอะหน่อย  

ขอเห็นต่างครับ ผูกขาดน่ะใช่ แต่สินค้ามันคนละแบบ คุณยังหาซื้อเบียร์ยี่ห้ออื่นกินได้ คุณไม่กินเบียร์เลยก็ได้ แล้วเบียร์ก็มีอีกเจ้านี่ครับ ทำไมไม่ไปด่าเจ้านั้นบ้างล่ะ แต่คุณไม่กินอาหารไม่ได้ ซึ่ง CP ควบคุมต้นทางการผลิตที่เรียกว่าต้นน้ำไว้หมด

เอาง่ายๆ ถ้าพรุ่งนี้ CP ประกาศตูมขึ้นราคาไก่อีกโลละ 15 บาท รัฐบาลยังห้ามไม่ได้เลยครับ เพราะเอื้อเค้าไว้หมดแล้ว ทุกอย่างอยู่ในกำมือหมด ประชาชนทำไรไม่ได้เลยนะครับ ตอนนี้ก็ขยายไปเข้าจีนแล้ว เพราะบ้านเราเค้ายึดไปหมดแล้วไง ถ้าจะโตกว่านี้ ก็ต้องออกนอกประเทศ

จริงของท่าน เกี่ยวพันไปถึงเมล็ดพันธุ์เลย เจียไต๋

ขอบคุณที่เสริมครับ
1
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2015
ตอบ: 4032
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 09:38
ผมโคตรโมโหเลยตอนซื้อเทสโก้แล้วคณะกรรมการป้องกันการผูกขาดบอกให้ทำได้โดยให้เหตุผลว่าเพื่อให้สามารถแข่งขันกับต่างประเทศได้ โดยที่ไม่ได้สำเหนียกตัวเองเลยว่ามาจากกฎหมายเรื่องป้องกันการผูกขาดที่มีจุดประสงค์เพื่อให้ SME ในประเทศสามารถมีที่ยืน แข่งขัน และคงอยู่ได้ ไม่ให้ใครคนใดคนหนึ่งมีส่วนแบ่งในตลาดมากเกินไป

สรุปจากเคสนั้นทำให้ซีพีมีส่วนแบ่งในตลาดมากกว่า 2 ใน 3 สุดยอดไปเลยมั้ยล่ะครับ
1
0
MUFC

นักเตะกลางซอย
Status: การเมืองกับแมนยูไม่รู้อะไรเน่ากว่ากัน
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 1737
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 09:55
ทำไมCPถึงโดนเกลียดมากที่สุดรึครับ
คนขี้อิจฉามันเยอะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3210
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 10:29
Sigmund•VI พิมพ์ว่า:
บริษัทนายทุศีล แกมีแนวคิดในเรื่องของการกินรวบทุกอย่าง
โดยสังเกตเครือข่ายธุรกิจที่แก เน้นในจุดเริ่มต้นคือการควบคุมปัจจัย 4 ของประเทศ
โดยเริ่มจากอาหารก่อนเป็นอันดับแรก ดังนั้นธุรกิจอาหารจึงเป็นธุรกิจที่ผูกขาดตั้งแต่ การคุมเรื่องของเมล็ดพันธุ์ พันธุ์ของสัตว์ที่เลี้ยง กระบวนการเลี้ยง

ซึ่งมันถูก ส่งเสริมโดย ฝ่ายการเมือง ที่ บริษัทนายทุสิน เป็นสปอนเซอร์ทุกพรรคการเมือง ดังนั้นในเรื่องของการ ออกกฎหมายต่างๆมันจะเอื้อประโยชน์ให้ ในกลุ่มที่เป็นสปอนเซอร์ครับ

ส่วนราชการ ผมเชื่อครับว่าในบอร์ดรู้ครับว่าใครเป็น บุคคลที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของสายราชการ ซึ่งแน่นอนว่าองค์กรนี้เขาบริจาค ในแต่ละปีเป็นจำนวนไม่น้อยถึงขั้นได้สายสะพาย

แล้วแนวทางในการทำธุรกิจของเขามันต่างจากกลุ่มแชร์โบของ เกาหลีใต้
กลุ่มแชร์โบของเกาหลีใต้ ส่วนใหญ่เขาจะ ยิ่งใหญ่ในประเทศแล้วจะออกไปสู้ในระดับเวทีระดับโลกเพื่อ ดึง GDP เกาหลีใต้ ให้สูงขึ้น ในภาพรวมแล้วเกิดการจ้างงานในบริษัทด้วยความเป็นธรรม ตัวอย่างเช่น Samsung ถือว่าเป็นบริษัทระดับโลก

ส่วน บ.นายทุสิน ในเวทีระดับโลกเราจะไม่ค่อยเห็น แต่เขามุ่งเน้นในเรื่องของการคุมความได้เปรียบในประเทศเป็นหลัก

ไม่แปลกครับ ที่คนจะเกลียด เพราะการมีเขา คือการ นายทุสินที่เอาเปรียบคนที่อ่อนแอกว่า นั่นเอง

ใครวิจารณ์อะไรก็ระวังด้วยนะครับระวัง นอนคุกนะครับ  

เห็นด้วยครับ แต่ค้านตรงเกาหลีครับ ไม่ต่างกันครับ จากคนเกาหลีบอก แค่มีบางรัฐบาลกล้างัด แต่บางรัฐก็ไม่งัดครับอย่างล่าสุดเหมือนจะไม่งั้นแล้ว
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3210
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 10:33
CaptainMuniain พิมพ์ว่า:
เสี่ยCPนี่ไม่ได้เก่งไรเลย
รวยได้ด้วยการหากินกับปัจจัย4
ฮั้วรัฐ ฮั้วเจ้าเป็นว่าเล่น เพื่อให้ผูกขาดได้

ให้ไปทำนวัตกรรม เสี่ยบ้านเราทำไม่เป็นซักคนหรอก

พวกทุนผูกขาดนี่แหละ บัคของระบบ  

ผมเห็นต่างตรง นวัตกรรมครับ ถ้าเป็นนวัตกรรมทางเทคโนโลยีใช่ครับแทบไม่มีเลย

แต่ถ้านวัตกรรมด้านอาหาร บริการและร้านสะดวกซื้อ 7-11 มีนวัตกรรมนะครับ แต่เป็นนวัตกรรมที่คนภายนอกไม่ค่อยรู้ ตอนผมอยู่เห็นได้รางวัลนวัตกรรมค่อนข้างบ่อย และเป็นหนึ่งในไม่กี่แบรนด์ที่เปิดต่างประเทศใน SEA , จีน แล้วรอด แต่เห็นด้วยว่าผูกขาดเกินไป
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2021
ตอบ: 1903
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 10:41

เทียบกับ แชโบล บอกเลยไม่ต่าง รายนั้นกินรวบกว่าเยอะไปอีก แถมจัดตั้งรัฐบาลเอง กำหนดทุกอย่างเองได้เลย ยิ่งกว่าระบบ King อีก
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 606
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 13:19
ไม่ชอบคนจีนไม่ได้เหยียด พิมพ์ว่า:
liean พิมพ์ว่า:
ธุรกิจที่ทำเป็นธุรกิจที่ควรมีกฏหมายห้ามการผูกขาดที่สุดครับ

ธุรกิจโชว์ห่วยหรือขายสินค้าแบบทั่ว ๆ ไป เอาตรง ๆ มันควรที่จะให้ประชาชนในประเทศแข่งกันเองครับ

เพราะโดยเนื้อแท้ก็คือการขายสินค้าสำเร็จรูปที่ใครก็ทำได้ และปลายทางที่ผู้บริโภคได้ก็คือสินค้าตัวเดียวกันไม่ว่าใครจะเป็นผู้ขายครับ

ทีนี้ถ้านายทุนมาเล่นด้วย นายทุนจะ Add value ธุรกิจด้วยการเพิ่มระดับ Service และการบริการ

ซึ่งก็จะทำให้นายทุนแย่งลูกค้าได้แต่ไม่ก่อให้เกืดคุณค่าเชิงผลิตภัณฑ์ของประเทศแต่อย่างไรเพราะสุดท้ายก็สินค้าเดิมแต่เอาชนะประชาชนธรรมดาในประเทศ

ทั้งนี้ไม่ได้บอกว่าห้ามนายทุนลงมาเล่นตลาดนี้โดยสิ้นเชิงนะครับ

แค่มันต้องมีการควบคุมว่าในพื้นที่บริเวณนึง มีร้านเจ้าสัวได้กี่ร้าน มีร้านของประชาชนคนธรรมดากี่ร้านเพื่อกระจายรายได้สู่ SME แต่นี่ไม่มีเลย

จึงไม่แปลกที่จะโดนเล่นหนักครับ เพราะเป็นคนแย่งรายได้ทางตรงกับธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับคนธรรมดามาก ๆ

ยังไม่รวมเรื่องเป็นเจ้าของทั้งซัพพลายเชน ทำให้ลอกเลียนสินค้าคนเอาของมาขายได้ ครั้นจะไม่เอาของมาขายกับแกก็ไม่ได้เพราะแกเล่นยึดร้านขายปลายทางไปหมดแล้ว

มันเลยกลายเป็นแกเติบโตกินทั้งสายซัพพลายเชน ตัวเล็ก ๆ จะสู้ในมุมของราคาก็ไม่ได้ ในมุมการบริการก็ไม่ได้ พอจะใช้ความคิดสร้างสรรค์

แปปเดียวแกก็ก็อปได้ เพราะวัตถุดิบแกพร้อมหมดแล้ว มันทำให้ SME ไม่เหลือทางยืน และทำให้รายได้ไม่เข้าถึงภาคประชาชนเท่าที่ควร

ซึ่งก็ต้องแก้ตั้งแต่เรื่องกฏหมายการผูกขาด ไปจนถึงการผลักดันให้พวกเจ้าสัวไปพากันสู้ในตลาดพวกเทคโนโลยี อิเล็คโทรนิค ต่าง ๆ

เพื่อให้หาเงินจากสิ่งที่ต้องลงทุนเยอะ แต่สร้างคุณค่าในมุมผลิตภัณฑ์ได้มาก ดึงดูดให้คนต่างชาติเข้ามาซื้อสร้างกำไรให้ประเทศได้

มันถึงจะเป็นประโยชน์ให้ประเทศมากกว่าการมาเอาชนะประชาชนในประเทศที่ไม่มีเส้นสายไม่มีเงินทุนอย่างแกครับ  
คอมเม้นท่านโคตรดี ดีที่สุดในรอบหลายเดือนที่ผมอ่านมาเลยครับ  

ขอบคุณครับ ดีใจที่ท่านชอบนะครับผม
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7397
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 20:57
[RE]ทำไมCPถึงโดนเกลียดมากที่สุดรึครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 26014
โพสเมื่อ: Tue Jan 03, 2023 21:52
JessiePinkman พิมพ์ว่า:

เทียบกับ แชโบล บอกเลยไม่ต่าง รายนั้นกินรวบกว่าเยอะไปอีก แถมจัดตั้งรัฐบาลเอง กำหนดทุกอย่างเองได้เลย ยิ่งกว่าระบบ King อีก  

darklike พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยครับ แต่ค้านตรงเกาหลีครับ ไม่ต่างกันครับ จากคนเกาหลีบอก แค่มีบางรัฐบาลกล้างัด แต่บางรัฐก็ไม่งัดครับอย่างล่าสุดเหมือนจะไม่งั้นแล้ว  

แชร์โบล กินรวบกว่า อันนี้ไม่เถียงครับผมแต่ว่าในเรื่องของยุทธศาสตร์ของการแข่งขัน กลุ่มแชร์โบว์มันค่อนข้างชัดเจน มันต้องการไปแข่งในระดับโลก แล้วดำเนินการแบ่งปันในประเทศอีกทีหนึ่ง การนำเสนอมันอยู่ในรูปของ soft Power ที่อยู่ในสื่อ Series ต่างๆของเกาหลีที่เราเสพนั่นล่ะครับ รวมไม่ถึงชาตินิยมเข้มข้น การเล่าเรื่องการออมทองทำให้ชาติเกาหลีใต้พ้นวิกฤต

จุดเริ่มต้นมันเกิดจากรัฐบาลพยายามดันให้ออกไปสู้ในระดับโลก ด้วยการมีมาตรการหลายๆอย่างในการผลักดัน เอื้อประโยชน์ให้บริษัทใหญ่อย่างเต็มที่ ตัวใหญ่รอดแล้ว แข็งแรงที่จะแข่งขันได้ในระดับโลก สามารถเพิ่ม GDP และอัตราการจ้างงาน สุดท้ายก็เกิดการผูกขาดอย่างที่เห็น

ซึ่งไอเดียนี้ เป็นไอเดียที่มีอิทธิพลกับ ดร.สมคิต คนที่ได้ชื่อว่ามังกรนิทราของเมืองไทย แกเป็นกุนซือทางด้านเศรษฐกิจของ คสช. แล้วก็ปั่นตัวเลขของ GDP ได้ตามที่ คสช.คาดหวัง

ซึ่งผิดกับ ทุสิน อะครับ Concept เขาคือ แข็งแกร่งจากสิ่งที่เขาได้เปรียบ

0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel