ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ทัณฑ์บนครั้งที่ 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 27 Sep 2008
ตอบ: 749
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 19:47
[RE: ย้ายประเทศเถอะ ไทยไปต่อไม่ได้แล้ว]
Brunswick พิมพ์ว่า:
supervoppo พิมพ์ว่า:
คำถามคือ ถ้าไม่มีเหตุการณ์นี้ คุณก็ยังไม่ได้คิดว่าควรย้ายประเทศหรอ????????

คนอยากย้ายและมีความสามารถในการย้าย เขาย้ายกันไปนานละครับ

แล้วการย้ายประเทศไม่ใช่อยูู่ๆเห็นประเทศแย่ แล้วจะย้ายได้ง่ายๆ

ไม่ใช่แบบเตรียมตัว2-3สัปดาห์ละไปได้เลย บางคนเขาวางแผนกันล่วงหน้า4-5ปี  
อยากย้ายนานแล้วครับ เป็น 10 ปี แต่ผมไม่มีเงินขนาดนั้นที่จะไป  

อายุเท่าไรครับ มีเงินเก็บเท่าไร ภาระมีอะไรบ้าง???

อายุ 34 ครับ ผมไม่ได้ห่วงว่าผมไปรุ่นผม ผมหวังรุ่นลูกครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3692
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 19:52
[RE: ย้ายประเทศเถอะ ไทยไปต่อไม่ได้แล้ว]
คำถามคือ ถ้าไม่มีเหตุการณ์นี้ คุณก็ยังไม่ได้คิดว่าควรย้ายประเทศหรอ????????

คนอยากย้ายและมีความสามารถในการย้าย เขาย้ายกันไปนานละครับ

แล้วการย้ายประเทศไม่ใช่อยูู่ๆเห็นประเทศแย่ แล้วจะย้ายได้ง่ายๆ

ไม่ใช่แบบเตรียมตัว2-3สัปดาห์ละไปได้เลย บางคนเขาวางแผนกันล่วงหน้า4-5ปี  
อยากย้ายนานแล้วครับ เป็น 10 ปี แต่ผมไม่มีเงินขนาดนั้นที่จะไป  

อายุเท่าไรครับ มีเงินเก็บเท่าไร ภาระมีอะไรบ้าง???

อายุ 34 ครับ ผมไม่ได้ห่วงว่าผมไปรุ่นผม ผมหวังรุ่นลูกครับ

ผมไม่ได้กวนตีนนะ แต่คุณคิดว่าคุณไม่ได้อยากย้ายจริงๆเพราะไม่ขวนขวายหาข้อมูลอะไรเลย เพราะ10ปีที่การย้ายประเทศแบบใช้เงินน้อยก็ไม่ได้หาข้อมูลยากขนาดนั้น วีซ่าWAHของออสใช้เงินไม่กี่หมื่นก็มาได้แล้ว

ผมว่าคุณก็แค่อยากบ่นไปเรื่อยๆแบบนี้แหละ แต่ไม่ได้วางแผนหาข้อมูลอยากย้ายอะไรหรอก
6
0
ทัณฑ์บนครั้งที่ 2
Status:
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 12421
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 19:53
สมัครช่วงโควิด พิมพ์ว่า:
อยากย้ายครับเอาตรงๆ แต่ยังไม่มีช่องทางหนทาง เบื่อประเทศนี่เต็มทน  

ยังไม่มีหนทางไร

ผมเพิ่งโพสท์ไปวันก่อน

เมกา เปิดให้จับสลากใบเขียวแล้วนะ ลองไปเสี่ยงโชคดูู

http://www.soccersuck.com/boards/topic/2206991
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 09 Feb 2022
ตอบ: 4510
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 19:58
ผมกับแฟน เตรียมตัวย้ายประเทศมาเรื่อยๆ 4 ปีแล้วครับ ฝึกทักษะ เสริมความรู้ เพื่อสอบภาษากับใบประกอบอาชีพ

ถ้าได้เมื่อไหร่ก็คือไปอย่างสบายและสง่าเลยหละ แล้วอีกอย่างเพื่อนๆแฟนผมไปกันแทบจะหมดแก๊งค์แล้ว

ส่วนใหญ่ก็ ออสเตรเลีย แคนาดา สหรัฐฯ ชีวิตตอนนี้คือรายได้ดี คุณภาพชีวิตเยี่ยมยอด ยังไม่เห็นใครไปละทุกข์จนต้องกลับไทยเลย

(ส่วนผมกับแฟนที่ยังไม่ได้ไปเพราะช่วยๆกันเก็บเงินอยู่ครับ บ้านเรา 2 คนไม่ได้ร่ำรวยมาก อีกอย่างคืออาชีพผมกับแฟนมันเป็นวิชาชีพ

ถ้าสอบได้ใบประกอบวิชาชีพของประเทศเขาแล้วค่อยไป ก็จะได้ทำงานเดิมที่ทำอยู่แต่รายได้สูงขึ้นมาก ก็เลยมุ่งมั่นเอาใบประกอบเขาก่อน)

ก่อนหน้านี้ผมคิดนะว่า หรือเรา loser เองวะ ที่รู้สึกไม่สามารถทนอยู่ในประเทศนี้ได้แล้ว แต่จากเหตุการณ์ต่างๆที่ผ่านมา

(โดยเฉพาะในยุคอหต.) ผมกับแฟนมั่นใจมากว่าเราสองคนไม่ใช่ loser แต่สังคมนี้มันไม่ไหวแล้วจริงๆ

ใครที่อยากย้ายประเทศ ผมบอกเลยว่า ท่านคิดถูกแล้ว แต่ต้องเตรียมตัวนะ มันไม่ได้ง่ายอย่างที่คิด
แก้ไขล่าสุดโดย Mero740 เมื่อ Thu Oct 06, 2022 20:01, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: The Best Day
เข้าร่วม: 24 Jan 2009
ตอบ: 5744
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 20:00
ผมกับแฟนและลูกกำลังย้ายไปแคนาดาปีหน้าครับ น่าจะลงตัวปีหน้า วันเสาร์นี้จะบินไปแคนาดาไปดูเมืองก่อนซะหน่อย
6
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 26 Jan 2008
ตอบ: 6704
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 20:00
[RE]ย้ายประเทศเถอะ ไทยไปต่อไม่ได้แล้ว
ถ้าย้ายง่าย ป่านนี้ไปกันหมดละครับ คนรอบตัวผมบ่นจะย้ายๆ ไม่มีใครได้ไปสักคน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 8256
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 20:05
Mero740 พิมพ์ว่า:
ผมกับแฟน เตรียมตัวย้ายประเทศมาเรื่อยๆ 4 ปีแล้วครับ ฝึกทักษะ เสริมความรู้ เพื่อสอบภาษากับใบประกอบอาชีพ

ถ้าได้เมื่อไหร่ก็คือไปอย่างสบายและสง่าเลยหละ แล้วอีกอย่างเพื่อนๆแฟนผมไปกันแทบจะหมดแก๊งค์แล้ว

ส่วนใหญ่ก็ ออสเตรเลีย แคนาดา สหรัฐฯ ชีวิตตอนนี้คือรายได้ดี คุณภาพชีวิตเยี่ยมยอด ยังไม่เห็นใครไปละทุกข์จนต้องกลับไทยเลย

ก่อนหน้านี้ผมคิดนะว่า หรือเรา loser เองวะ ที่รู้สึกไม่สามารถทนอยู่ในประเทศนี้ได้แล้ว แต่จากเหตุการณ์ต่างๆที่ผ่านมา

(โดยเฉพาะในยุคอหต.) ผมกับแฟนมั่นใจมากว่าเราสองคนไม่ใช่ loser แต่สังคมนี้มันไม่ไหวแล้วจริงๆ

ใครที่อยากย้ายประเทศ ผมบอกเลยว่า ท่านคิดถูกแล้ว แต่ต้องเตรียมตัวนะ มันไม่ได้ง่ายอย่างที่คิด  

ถ้าอยู่ที่ไทยมันไม่มีความสุข การย้ายก็ถูกต้องครับ อยู่ในที่ๆตัวเองคิดว่ามีความสุขดีกว่า
ไม่เกี่ยวกับ loser อะไรเลย คนเราเกิดมามีชีวิตเดียว จงทำในสิ่งที่ตัวเองต้องการ และไม่เดือดร้อนผู้อื่น
3
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 20:08

ผมไม่ได้กวนตีนนะ แต่คุณคิดว่าคุณไม่ได้อยากย้ายจริงๆเพราะไม่ขวนขวายหาข้อมูลอะไรเลย เพราะ10ปีที่การย้ายประเทศแบบใช้เงินน้อยก็ไม่ได้หาข้อมูลยากขนาดนั้น วีซ่าWAHของออสใช้เงินไม่กี่หมื่นก็มาได้แล้ว

ผมว่าคุณก็แค่อยากบ่นไปเรื่อยๆแบบนี้แหละ แต่ไม่ได้วางแผนหาข้อมูลอยากย้ายอะไรหรอก  

ทำไมถึงคิดแบบนั้นละครับ ผมอาจจะพิมพ์เอา ซึ่งมันอาจจะต่างพูดคุยอธิบาย น้องสาวผมเป็นเภสัช ตอนนี้ได้ทุนไปเรียนต่อที่ อังกฤษ สามารถทำงานที่นั้นได้เลย น้องทำงานเอกชน ไม่ได้รับราชการ ส่วนผมกับแฟนรับราชการทั่งคู่ มันก้ลำบากถ้าจะได้ ผมถึงบอกไงว่ารุ่นผมไม่ได้ ผมก้ทำงานหาทุนส่งการเรียนดีๆ ขอให้รุ่นลูกผมได้ไป ผมถึงส่งเค้าเรียนดีๆ เพื่อให้มีโอกาส
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 20:09
Swiftie พิมพ์ว่า:
ผมกับแฟนและลูกกำลังย้ายไปแคนาดาปีหน้าครับ น่าจะลงตัวปีหน้า วันเสาร์นี้จะบินไปแคนาดาไปดูเมืองก่อนซะหน่อย  
ไปยังไง ได้แล้วดีไหม มาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Status
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4815
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 20:28
คือบางประเทศมีอาชญากรรมเยอะจริง แต่กฏหมายเค้าก็จริงจัง ผิดจริงแรงจริงจับจริง ไม่ใช่ต๊อกต๋อยแบบประเทศสารขันธ์
1
0
To the world you may be one person.
but.........
To one person you may be the world.

รักมากก็กลัว"เสียใจ" รักน้อยไปก็กลัว"เสียเธอ"
ดาวเตะลา ลีกา
Status: The Best Day
เข้าร่วม: 24 Jan 2009
ตอบ: 5744
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 20:31
Swiftie พิมพ์ว่า:
ไปยังไง ได้แล้วดีไหม มาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ  

ถ้าใจสู้ ความอยากย่ายมันมีมากจริงๆผมว่าทำได้นะ ขั้นแรกที่ง่ายสุดที่ไม่ใช่แต่งงานคือไปเรียนที่แหละครับ

ไปเรียนจะdiploma , ป โท พอเรียนจบสองปีท่านจะได้ open work permit ให้ท่านหางานให้ได้ ทำไปนะสักปี ท่านจะสามารถเข้า pool คัดเลือกเพื่อให้ได้ permanent resident หลังจากนั้นก็ทำไปอยุ่ไปเรื่อยๆ อยุ่ครบสามในห้าปีก็ได้สัญชาติ ฟังดูไม่ยากแต่ก็ไม่ง่าย

อยู่ที่เราเองอยากย้ายแค่ไหน มีpassionแค่ไหน ลองศึกษาตอนนี้เลยครับ ประเทศไหนกฏยังไง ทุกประเทศที่เจริญแล้วเวปรัฐบาเขามีบอกหมดครับ ต้องทำยังไง เพจก็มีมากหาข้อมูลไม่ยากแล้ว

ถ้าท่านอยากถีบตัวเองออกจากที่นี่นะ ต้องลุยเลย ประเทศนี้มันเกินเยียวยาแล้ว
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2008
ตอบ: 4992
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 20:32
ย้ายประเทศเถอะ ไทยไปต่อไม่ได้แล้ว
รอได้งานเมืองนอก แล้วจิไป ~
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2006
ตอบ: 3843
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 20:32
ย้ายประเทศเถอะ ไทยไปต่อไม่ได้แล้ว
ย้ายไปอเมริกาเลยครับ ยิงบ่อยกว่าไทยอีก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ยึดมั่นในหลักการที่ถูกต้อง
เข้าร่วม: 11 May 2022
ตอบ: 5737
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 20:58
ถ้าอยากย้ายเพราะเรื่องการเมืองพอเข้าใจอยู่ แต่ถ้าเรื่องอาชญากรรมที่อื่นก็คงไม่น้อยแค่เราไม่รู้
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3254
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 21:12
ไปไหนดีครับ เมกาหรอก็หลอนหนักกว่าไทยอีก sandy hook และอีกมากมาย ออสกะนิวหรอ ก็ติดกล้องยิงยับในมัสยิดแบบคอลออฟดูตี้ไง ยิงที่นิวแต่คนยิงเปนออสซี่นะ แค่จะบอกว่า ถ้ากลัวแล้วคิดแต่จะย้ายไปที่อื่นบอกเลยที่ไหนก็มีไอ้บ้ามายิงกบาลคุณได้ครับ รับความจริงว่าโลกเรามันก็เป็นแบบนี้มาตั้งนานแล้วดีกว่า แต่ถ้าไม่ได้ย้ายเพราะกลัวก็ดีครับถ้าไปได้ ประเทศโลกที่ 1 ผมไปอยู่มาหมดละแต่ก็ยังเลือกอยู่แบบเน่าๆที่ไทยแหละ สบายดี
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel