ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7901
โพสเมื่อ: Sun Oct 02, 2022 23:10
[RE: เปิดรับ CEO ที่มีความสามารถมาสร้างการบินไทย]
มีคนเก่งๆรออยู่แหละครับ หลายท่าน แต่ด้วยว่าการบินไทย ปัญหาโครงสร้างเยอะมาก

การจะเปลี่ยนอะไรก็ยาก ใครจะอยากเสี่ยงเอาชื่อมาทิ้งกัน

ปัญหาการบินไทยส่วนตัวไม่ได้มองว่ายากที่งาน แต่ยากที่คนล้วนๆเลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 822
โพสเมื่อ: Sun Oct 02, 2022 23:11
[RE: เปิดรับ CEO ที่มีความสามารถมาสร้างการบินไทย]
อ้าว องค์กร​นี้ยังไม่ล้มหรอกรึ?
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10541
โพสเมื่อ: Sun Oct 02, 2022 23:18
ล็อกสเปคไว้แล้วหรือปล่าว แค่ประกาศเป็นพิธี
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2011
ตอบ: 1439
โพสเมื่อ: Sun Oct 02, 2022 23:25
หุ่นเชิดแน่ๆ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Francis C.Xavier
เข้าร่วม: 01 May 2008
ตอบ: 11140
โพสเมื่อ: Sun Oct 02, 2022 23:43
คิดถึงพี่ดุ๋งครับท่าน
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 973
โพสเมื่อ: Mon Oct 03, 2022 00:03
ถ้ามี พลเอก บลาๆหรือไรมากอีกก็
0
0
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 434
โพสเมื่อ: Mon Oct 03, 2022 00:03
ผมเคยไปสอบสัมภาษณ์การบินไทย ไม่ผ่านครับ ใช้วุฒิตรี โท วิศวะ เกษตร เกรด 3.69 คะแนนผมสูง10%แรกของภาควิชา เค้าไม่รับครับ แต่พอมีโอกาสได้ทำงานร่วมกันกับวิศวกรที่นั่น(ตำแหน่งที่ผมสมัครงานน่ะแหล่ะ) ผมงงเลยว่ามึงรอดมาได้ยังไงวะทำงานได้แค่นี้ (คือเค้าเอาคนรู้จัก ญาติพี่น้องมาทำแหล่ะครับ ) ส่วนบอร์ดบริหาร ก็มีแต่ทหารอากาศ คำถามๆว่าสู้ceoอาชีพได้มั้ย?
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39304
โพสเมื่อ: Mon Oct 03, 2022 00:12
ต้อง ดีครับผม เหมาะสมครับท่าน ถ้าทำไม่ได้ไม่ได้รับการพิจารณาหรอก
0
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: Silence makes us understand ourselves.
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 10398
โพสเมื่อ: Mon Oct 03, 2022 00:18
barrister_barista พิมพ์ว่า:
เห็นจขกท.บอกว่า ที่ปรึกษาตอนนี้นี่หลายๆคนเป็นข้าราชการ ไม่ใช่ว่าเป็น law firm กับพวกบริษัท big 4 มาทำหรอครับ?

ส่วนเรื่องหาคนที่เชี่ยวชาญด้านธุกิจการบินนี่เห็นด้วย เพราะที่ผ่านมาทั้งบอร์ด ทั้งระดับบริหารที่เห็นก็มาจากสายแบงค์เอกชน

เข้าใจว่าอาจจะเก่งด้านการเงิน แต่เรื่องการบริหารธุรกิจการบินนี่ไม่น่าจะไหว

ส่วนตำแหน่ง CEO นี่....ยังไงๆก็น่าจะมีตัววางไว้อยู่แล้ว แต่วางหรือดีลไว้กี่คนนั่นก็อีกเรื่อง  

คนดำเนินการข้อกฏหมายและบัญชีเป็น McKinsey & Company ครับ ที่ปรึกษาทางการเงิน คือ บริษัทหลักทรัพย์ เกียรตินาคินภัทร จำกัด (มหาชน) ในผู้บริหารแผนฟื้นฟูกิจการมีเทพกฎหมายล้มละลายและฟื้นฟูกิจการอย่างท่านไกรสร บารมีอวยชัย (อาจารย์ผมเองสมัยเรียนเนติ) นอกนั้นมีประสบการณ์ด้านบริหารกิจการธุรกิจพลังงานครับ

คือที่ปรึกษาที่ผมบ่นคือนายพลกับข้าราชการหรืออดีตข้าราชการครับ ส่วนตัวก็ไม่ได้มองว่าไม่เก่งแต่มองว่าไม่น่าชำนาญเรื่องธุรกิจการบินนะ

https://www.thaiairways.com/th_TH/about_thai/company_profile/plan_administrator.page

ปล.ประธานก็ท่านปิยสวัสดิ์ อันนี้ทำงานการบินไทยตั้งแต่ปี 2552
0
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 22618
โพสเมื่อ: Mon Oct 03, 2022 00:20
Minky พิมพ์ว่า:
ผมเคยไปสอบสัมภาษณ์การบินไทย ไม่ผ่านครับ ใช้วุฒิตรี โท วิศวะ เกษตร เกรด 3.69 คะแนนผมสูง10%แรกของภาควิชา เค้าไม่รับครับ แต่พอมีโอกาสได้ทำงานร่วมกันกับวิศวกรที่นั่น(ตำแหน่งที่ผมสมัครงานน่ะแหล่ะ) ผมงงเลยว่ามึงรอดมาได้ยังไงวะทำงานได้แค่นี้ (คือเค้าเอาคนรู้จัก ญาติพี่น้องมาทำแหล่ะครับ ) ส่วนบอร์ดบริหาร ก็มีแต่ทหารอากาศ คำถามๆว่าสู้ceoอาชีพได้มั้ย?  

เอาจริงๆผมว่าระบบเส้นสายแม่งเป็นทุกที่
เอาคนของตัวเองขึ้น

งานล่าสุดก่อนที่ผมจะออก
ไอ้คนขี้เกียจแต่รายงานเก่งแม่งขึ้นเป็นผจก.เขต
เหมือนเลือกคนสายเขา
ที่จะทำให้ความมั่นคงของเขาไม่มีปัญหา

เป็นทั้งรัฐกับเอกชน

น้องผมที่เป็นลูกของน้าก็จบการบินเกษตรเหมือนกัน
ผมยังแซวเลยว่าชุดเหมือนคนขับรถปอ.

น้องมันบอกทำงานเป็นนักบินเหมือนขับรถ2แถว
ขับไปขับกลับ
แก้ไขล่าสุดโดย Kaka555 เมื่อ Mon Oct 03, 2022 00:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2020
ตอบ: 910
โพสเมื่อ: Mon Oct 03, 2022 00:38
ทาสรักสาวตัวเล็ก พิมพ์ว่า:
barrister_barista พิมพ์ว่า:
เห็นจขกท.บอกว่า ที่ปรึกษาตอนนี้นี่หลายๆคนเป็นข้าราชการ ไม่ใช่ว่าเป็น law firm กับพวกบริษัท big 4 มาทำหรอครับ?

ส่วนเรื่องหาคนที่เชี่ยวชาญด้านธุกิจการบินนี่เห็นด้วย เพราะที่ผ่านมาทั้งบอร์ด ทั้งระดับบริหารที่เห็นก็มาจากสายแบงค์เอกชน

เข้าใจว่าอาจจะเก่งด้านการเงิน แต่เรื่องการบริหารธุรกิจการบินนี่ไม่น่าจะไหว

ส่วนตำแหน่ง CEO นี่....ยังไงๆก็น่าจะมีตัววางไว้อยู่แล้ว แต่วางหรือดีลไว้กี่คนนั่นก็อีกเรื่อง  

คนดำเนินการข้อกฏหมายและบัญชีเป็น McKinsey & Company ครับ ที่ปรึกษาทางการเงิน คือ บริษัทหลักทรัพย์ เกียรตินาคินภัทร จำกัด (มหาชน) ในผู้บริหารแผนฟื้นฟูกิจการมีเทพกฎหมายล้มละลายและฟื้นฟูกิจการอย่างท่านไกรสร บารมีอวยชัย (อาจารย์ผมเองสมัยเรียนเนติ) นอกนั้นมีประสบการณ์ด้านบริหารกิจการธุรกิจพลังงานครับ

คือที่ปรึกษาที่ผมบ่นคือนายพลกับข้าราชการหรืออดีตข้าราชการครับ ส่วนตัวก็ไม่ได้มองว่าไม่เก่งแต่มองว่าไม่น่าชำนาญเรื่องธุรกิจการบินนะ

https://www.thaiairways.com/th_TH/about_thai/company_profile/plan_administrator.page

ปล.ประธานก็ท่านปิยสวัสดิ์ อันนี้ทำงานการบินไทยตั้งแต่ปี 2552  

แสดงว่าทีมที่ปรึกษากฎหมายเปลี่ยน ช่วงยื่นฟื้นฟูเหมือนจะมี law firm ที่เข้ามาดูเรื่องนี้มีสองบริษัทคือ เบเคอร์กับสยามพรีเมียร์ แต่ไม่รู้ปัจจุบันเป็นยังไงบ้าง

เรื่องอดีตข้าราชการมานั่งก็เห็นตรงกับจขกท.แหละ ที่บริษัทควรต้องหาคนที่เชี่ยวชาญด้านธุรกิจการบินมาทำ

ท่านไกรสรนี่ผมรู้จักเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้มีโอกาสเรียนกับท่าน วิชาล้มละลายกับฟื้นฟูกิจการตอนเรียนเนติผมได้เรียนกับท่านอาจารย์เอื้อน ท่านอาจารย์ชีพ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2014
ตอบ: 692
โพสเมื่อ: Mon Oct 03, 2022 00:43
ตำแหน่งที่มีไว้ให้คนด่า คนตัดสินใจเรื่องต่างๆคือบอร์ด
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 03 Feb 2010
ตอบ: 6217
โพสเมื่อ: Mon Oct 03, 2022 05:12
เก่งยังไงมันก็ยากอ่ะ การบินไทย

เก่งให้ตายยังไง ก็หดเครื่องก็ไม่ได้ เปลี่ยนเครื่องโบอิ้งเป็นแอร์บัส แอร์บัสเป็นโบอิ้งไม่ได้
จะทำยังไงกับตรงนี้ได้

เครื่องบินนี่แทบจะเป็นต้นทุนทั้งหมดของสายการบินเลย

แต่ CEO นี่ตำแหน่งชี้เป็นชี้ตาย ผมว่าวงคนที่เข้าข่ายมันแคบมากนะ ไม่ต้องประกาศรับก็ได้มั้ง
ถึงจะเป็นแค่พิธีก็เหอะ

0
0
"This is Bussiness"
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7377
โพสเมื่อ: Mon Oct 03, 2022 06:29
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32033
โพสเมื่อ: Mon Oct 03, 2022 06:32
เอาทหารทิ้งไปก่อน อาชีพอะไรมีแต่พวกไม่ฉลาดแต่นั่งบริหารเค้าไปทั่ว
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel