ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
กินบุฟเฟต์ ตักแต่กุ้ง น่าเกลียดไหม ?
ไม่ เป็นสิทธิ์ของลูกค้า
???
ใช่ ควรเหลือไว้ให้คนอื่นบ้าง
???
คะแนนทั้งหมด: 367
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Mon Sep 26, 2022 23:36
[RE: กินบุฟเฟต์ ตักแต่กุ้ง น่าเกลียดไหม ?]
ผมว่ามันเหมือน ต่อคิวกด ATM นะ

คนนึงบอกกูต่อคิวแล้ว ถึงคิวกู แมร่งควักมาเป็นตับ 10 กว่าใบแล้วไล่กดทีละใบ
ก่อนกดเงินก็ check ยอดคงเหลือก่อน

ในขณะที่คนหลัง (เช่นผม) จะกดซัก 100 นึง ต้องรอให้พวก 5 นี่กดให้เสร็จก่อน
เคสล่าสุดนี่ พูดเลย "ขอผมกดซัก 100 ไปกินข้าวก่อนได้มั้ยครับ"

กรณีบุฟเฟต์นี่ก็เหมือนกัน
ผมว่ากินเยอะไม่น่าต้องมาว่ากันหรอก จะกินอะไร เท่าไหร่ก็ได้

แต่ค่อย ๆ ตัก ก็ไม่น่ามีปัญหา
ไม่ใช่ตักไปกั๊กไว้คนเดียว ชาวบ้านไม่ได้กิน

ยังไม่นับว่าตักไปแล้วเหลือกินไม่หมดนะ
บอกตามตรง คนไทยระยะหลัง ๆ เป็นแบบนี้จริง ๆ

สัก ๆ แต่รักษาสิทธิ์ตัวเอง ด้วยการไปริดรอนสิทธิ์คนอื่นเขา
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 1006
โพสเมื่อ: Mon Sep 26, 2022 23:40
[RE: กินบุฟเฟต์ ตักแต่กุ้ง น่าเกลียดไหม ?]
นึกถึงชาบูร้านนึงที่เคยเป็นข่าวลูกค้าตักแต่เนื้อขอเก็บเงินเพิ่ม
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2010
ตอบ: 714
โพสเมื่อ: Mon Sep 26, 2022 23:47
อันนี้ผมโทษร้านอะ ใจไม่ถึงอย่าเปิด มีบุฟใหม่แถวปทุมเปิดไม่นาน มีกุ้งนะแต่ตักใส่จานให้กั๊กชิบ ไกลก็ไกล แม่งเสียเวลา กั้งก็กั๊ก ปลาก็กั๊ก ไม่ได้เรื่อง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 14209
โพสเมื่อ: Mon Sep 26, 2022 23:53
บุฟเฟต์ คือการบริการตัวเอง จ่ายเงินแล้วจะกินอะไรก็ได้ครับ เค้าไม่ได้จำกัดว่าห้ามกินอะไรเท่าไหร่หนิ

มารยาทก็ส่วนมารยาท คนละเรื่องกัน คนอื่นไม่ได้จ่ายเงินให้เรามากิน ก็ไม่ได้ต้องเกรงใจใครครับ

อันนี้ไม่ใช่ว่าตักมาละกินไม่หมดนะครับ อันนั้นก็ต้องจ่ายเพิ่มตามกฎเค้าแหละ
แก้ไขล่าสุดโดย songkrod เมื่อ Mon Sep 26, 2022 23:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

เป็นแฟนปืนต้องอดทน
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3056
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 00:03
ไม่ค่อยเข้าใจเจ้าของร้านพวกนี้เลย
ใจไม่ถึงจะมาทำบุปเฟ่ทำไม โดยเฉพาะพวกคิดค่าหัวราคาไม่แพงเนี่ย ส่วนใหญ่ลูกค้ามากินเอาจุกกันอยู่แล้ว
ถ้าคำนวนต้นทุนแล้วออกมาไม่คุ้มก็ไปเพิ่มราคาดิ ขยับคุณภาพของขึ้นมา เพิ่มจุดขายอะไรก็ว่าไปเพื่อคัดลูกค้าที่จะมากินเอารสชาติ ไม่ใช่จะมาแข่งราคาทำบุปเฟ่ราคาถูกแล้วจะมาคุมต้นทุน มันผิดตั้งแต่ประเภทธุรกิจแล้ว ร้านแบบนี้มันต้องเอาวอลุ่มเยอะๆมาเฉลี่ยแทน
ถ้าใจไม่ถึงอยากคุมต้นทุน นู่นไปทำหมูกระทะอลาคาร์ทคิดเป็นชุดเอา

3
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1987
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 00:28
งง นะคิดแบบนี้ แล้วจะเปิดบุฟเฟ่ ทำไมอ่ะ
ไม่เปิดแบบ อลา คาท หล่ะ

บุฟเฟ่ ก็ คือ บุฟเฟ่ จะกินเท่าไหร่ก็ได้ เจ้าของร้านต้องรู้จุดนี้ บางคนกินเกินคุ้ม บางคนกินไม่คุ้ม ก็ เฉลี่ยกันไป จะเอาแต่ได้หรอ ลูกค้ากินน้อยยิ้มแต่ลูกค้ากินเยอะ ไปบ่นเขา

เคสนี้ เจ้าของร้านทำไม่ถูกครับ หน้าที่คือไปเติมกุ้งให้พอกับ บริการลูกค้าคนอื่นๆ ต่อไป แค่นั้นจบ ไป

ถ้าเขาตักไปเยอะแล้วกินไม่หมด ก็ ปรับ แค่นั้น. take action แบบนี้ มีแต่เสียกับเสีย

0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7219
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 00:34
เรื่องหลัก

ขึ้นชื่อว่าบุฟเฟ่ อยากกินอะไรเท่าไหนก็ได้ครับ เหลือเยอะๆก็ปรับไปตามกฎกติกาที่เป็นธรรม ว่ากันไป
จะกินแต่กุ้ง จะกินแต่หอยอะไรก็ได้ ถ้าไม่ไหวก็ประกาศมาครับ
เช่น 1 คนกินกุ้งได้กี่ตัว หรือกี่กิโล สมมติ 1 คนกินได้เต็มที่2โลก็ประกาศมาแต่แรกเลยสิ
แล้วเสริฟตามโต๊ะเอา โต๊ะนี้มา4คน ก็ได้เต็มที่ 8 โล บอกมาชัดๆจบๆ

"มีเด็กมาด้วยขอคิดครึ่งราคาตนก็ยอม" เอามาอ้างทำไม ถ้าไม่มีกฎแล้วให้เองก็ถือว่าใจดีไป
มารอบหน้าไม่ให้แล้ว มันก็เป็นสิทธิ ถ้าไม่ได้มีกฎอะไร
แต่ปกติมันก็ควรจะมีมาตรฐานชัดเจน ว่าเด็กจะเอายังไง เด็กคือ ต่ำ7 ต่ำ10 ต่ำ12
หรือส่วนสูงเกิน 90 100 120 อะไรก็ว่าไปเลย ไม่ใช่ว่ากฎคือเด็กต่ำ120เซน กินครึ่งราคา
แต่ปรากฎว่าไปเจอเด็กเปตรกินเยอะโคตรๆมารอบสอง แล้วจะไปคิดราคาเต็ม อันนี้ก็ไม่ใช่ครับ

เรื่องรอง

ตักทีเยอะๆจนของหมดน่าเกลียดไหม ผมว่าไม่น่าเกลียดอะ ส่วนนึงเป็นเรื่องมารยาทก็จริง
แต่มันเป็นหน้าที่ของร้านที่จะบริหารจัดการ ไม่ใช่ให้ลูกค้าต้องมาจัดการกันเอง

อะไรหมดมันก็จำเป็นต้องเติมให้เต็มให้ครบในเวลาที่เร็วที่สุดอยู่แล้ว
ถ้าของหมด จะให้ดี ให้ลูกค้าที่จะกินบอกได้เลยว่าเอาเท่าไหร่ ได้ของหรือทำเสร็จก็เสริฟตามโต๊ะเลย
หรือประกาศออกไมค์ก็ได้ เช่น ลูกค้าโต๊ะ32ที่สั่งกุ้งไว้3โลของมาแล้ว ให้เดินมารับได้เลย
แบบนี้พวกของทอด อะไรต่างๆที่ต้องทำสดๆ จะได้ไม่ต้องเหลือทิ้งเยอะด้วย

ถ้าเรื่องแบบนี้บริหารไม่ได้ ผมไปแล้วของหมดเยอะ ไม่มีของที่อยากกิน ผมก็แค่ไม่ไปซ้ำอะ
มื้อเดียวผมว่าไม่ได้สำคัญมากมายขนาดนั้น ร้านบุฟเฟ่ต์ดีดีมีเต็มบ้านเต็มเมือง
ถ้าเรื่องเบสิคๆแบบนี้ยังบริหารไม่ได้ก็รอวันเจ๊งเหอะ
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10623
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 01:15
ใจไม่แข็ง อย่าริทำร้านบุฟเฟ่ต์เลย เครียดเปล่าๆ

บุฟเฟ่ต์มันใช้ระบบถัวเฉลี่ยคือมีคนกินมากกินน้อยรวมๆกัน เฉลี่ยรายจ่ายมาแล้วควรได้กำไร ถ้าไม่ได้กำไรก็ต้องวางแผนใหม่

ส่วนเรื่องตักแต่กุ้ง มันก็สิทธิ์ของเรา หากไม่มีกฏกติกาอะไรกำกับไว้ ผมไปกินชาบูชิก็เน้นหยิบแต่กุ้งเป็นหลักก่อนนะ พอรู้สึกตึงๆแล้วค่อยไปหยิบเนื้ออย่างอื่น

เรื่องแบ่งกันกินนี่เหมือนเป็นข้ออ้างมากกว่า กุ้งมันเป็นวัตถุดิบสด ไม่ต้องปรุงอะไร หากเห็นว่ามันหมดก็ให้พนักงานมาเติมสิ แต่อย่างว่าแหละคงไม่อยากเติมไว เพราะกลัวขาดทุน ที่เคยสังเกตุตามร้านหมูกะทะบุฟเฟ่ต์ พวกของแพงๆ มันจะออกเป็นรอบๆ ไม่ใช่หมดปุ๊ปมาเติมเลย จะได้ล็อกต้นทุนได้
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7404
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 03:42
ชื่อก็บอกบุฟเฟ่
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26720
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 07:25
แต่ผมแทบไม่แตะกุ้งเลย

แม่งขี้เกียจแกะ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2007
ตอบ: 9070
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 08:21
บุฟเฟ่ต์กินให้หมดก็คือโอเคแล้วครับ ทางร้านไม่มีกฎอะไรว่าห้ามตักอะไรเท่าไหร่ แล้วจะมาบ่นทำไมครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ยึดมั่นในหลักการที่ถูกต้อง
เข้าร่วม: 11 May 2022
ตอบ: 5781
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 08:33
ไม่รู้สิ แต่ในความคิดผมถ้าจะตักอย่างใดอย่างหนึ่งเยอะผมจะดูก่อนว่าเค้ามีเติมอีกมั้ย ถ้ามีก็โอเคจัดเต็ม แต่ถ้าไม่มีผมก็ตักพอประมาณไม่ให้น่าเกลียด คือผมไม่ชอบอะไรผมก็จะไม่ทำอย่างนั้นอะครับ สิทธิกับมารยาทมันต้องอยู่คู่กันด้วยสังคมจึงจะอยู่ได้
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Mar 2021
ตอบ: 467
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 08:50
คิดจะทำบุฟเฟ่ ต้องคำนวนมาแล้วทุกอย่างครับ
เพราะคนมากินเค้าพร้อมจ่ายราคาที่ร้านตั้งไว้
ร้านก็ต้องพร้อมและเตรียมของให้พอกับความต้องการของลูกค้า
ไม่ใช้กลัวขาดทุนแล้วบอกว่าอย่าตักเยอะมันคือมารยาท WTF.
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19897
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 08:53
ทำธุรกิจบุฟเฟต์แต่ไม่ได้มีความเข้าใจธุรกิจเล้ย

กำไรขาดทุนเค้าไม่ดูเป็นคนๆหรอก เค้าก็ดูเกณฑ์เฉลี่ย ไม่ใช่ว่าต้องกำไรกับทุกคน

คุณไปคิดจากปริมาณเฉลี่ยกับราคาที่ตั้งนู่น

แล้วบางคนหุ่นๆหมีๆอ้วนๆ เค้าไปกินทีเค้าก็ไม่ได้จะกินเยอะทุกคน เพื่อผอมๆก็มี
ถ้าวันนึงมีแต่คนกินเยอะๆจนขาดทุน ก็ต้องไปปรับกลุยุทธ์ปรับราคาซะใหม่ก็เท่านั้น

แต่เรื่องเด็กโอเค ถ้าไม่มีราคาเด็ก แล้วอนุญาตเป็นครั้งคราว มาอีกครั้งแล้วไม่ให้ก็สิทธิของคุณ
0
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3368
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 09:34
ไม่น่าเกลียดถ้าเราอยากกินแต่กุ้ง ผมก็ตักกินแต่เนื้อวัว แต่ผมจะเหลือให้คนข้างหลังบ้างนะ แล้วรอทางร้านมาเติม อยากให้คนอื่นได้ทานบ้าง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel