ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Feb 2006
ตอบ: 750
โพสเมื่อ: Thu Sep 15, 2022 23:42
[RE: สอบถามเรื่องซื้อคอนโด / การผ่อนกับแบงค์]
leinitzir พิมพ์ว่า:
Critical Error พิมพ์ว่า:
leinitzir พิมพ์ว่า:
ถามโครงการ/เซล ให้ชัดๆว่าถ้ากู้ไม่ผ่าน จะคืนเงินจอง+ดาวน์ให้มั้ยและ 100%?
บางสัญญาจะมีระบุว่าไม่คืนทุกกรณีแต่จริงๆแล้วผู้ซื้อสามารถฟ้องร้องได้เพราะข้อกฏหมายมีระบุว่าต้องคืน

ส่วนของธนาคารก็ต้องไปติดต่อดูแต่ละที่ดูครับว่าดอกเบี้ยที่เค้าเสนอให้เป็นอย่างไร
เตรียมตัวให้ข้อมูลการทำงาน เงินเดือน กู้เดี่ยวกู้ร่วม หลักฐานรายได้+ภาระอื่นๆ ฯลฯ
จนท.จะพูดกันเสมอว่าเงินเดือนผู้กู้ 1 หมื่น = 1 ล้าน เช่นถ้ารายได้3หมื่น ก็กู้ได้ 3ล้าน

ถ้าตกลงจะเลือกได้ว่าจะกู้แบงก์ไหนก็ไปติดต่อพร้อมเอกสารได้เลยครับ

ปล.อันนี้จากปสก.เบื้องต้นผมเองเลยครับ ไม่มีทริคใดๆ ท่านอื่นอาจจะมีไอเดียดีกว่าผมเยอะครับ  

ผมเงินเดือนประมาณ 28 ส่วนแฟน 31

และน่าจะกู้ร่วมแบบไม่จดทะเบียนครับ อันนี้ลองคุยกับเซลล์มาแล้ว แต่ยังไม่ได้เริ่มหาแบงค์ไหนคุย

ดูคร่าวๆของ scb มา 3 ปีแรกมันดอก 2.60 หลังจากนั้น 3.50 เลยไม่แน่ใจแบงค์ไหนดอกถูกกว่า

ส่วนถ้าเรียบร้อยแล้ว เราควรหาคนมาเช็คห้อง เหมือน เช็ค defect บ้านไหมครับ หรือมันมีประกันห้องอยู่แล้วครับ

แนะนำว่าควรหาคนมาตรวจสอบห้องครับ เพราะหลังๆเจอข่าวไม่ดี หมกเม็ดเยอะเหมือนกันครับ บางโครงการก็ลดสเปคเนียนๆซะงั้น  

อันนี้เป็นโครงการที่สร้างเสร็จตั้งแต่ปี 64 กลางๆปีล่ะครับ ห้องยังพอเหลือ ถ้าตรวจก็คือจ้างคนนอกเหมือนตรวจบ้านใช่มั้ยครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 15, 2022 23:45
[RE: สอบถามเรื่องซื้อคอนโด / การผ่อนกับแบงค์]
darklike พิมพ์ว่า:
1. เตรียมเงินครับ หลักๆมี
ค่าประเมิน 3000-5000
ค่าดาวน์ ส่วนใหญ่คอนโดจะกู้ได้แค่ 90% เว้นกู้คอนโดที่ร่วมรายการกู้ได้ 100% MOU รึ ได้คอนโดราคาต่ำกว่าตลาดมาก เช่นประเมินได้ 4 ล้าน แต่เราซื้อแค่ 3 ล้าน จะกู้ได้เกิน 3 ล้าน
ค่าธรรมเนียมต่างๆ ค่าโอน

2. ขายได้ตลอดครับ แต่ห้ามขายก่อนระยะเวลา 3 ปีตามสัญญา รึทุกครั้งที่รีไฟแนนซ์ ไม่งั้นเสีย 3% จากยอดกู้ครับ  

1 : ค่าประเมินคือเหมือนตัดเกรดเราใช่มั้ยครับว่าจะให้กู้ผ่านหรือไม่ผ่าน ส่วนผ่านหรือไม่ผ่านก็จ่ายไป

ถ้ากู้เกินราคาประเมิน คอนโด 3 ล้าน กู้ได้ 3.5 ก็คือเราผ่อนกับแบงค์ 3.5 แล้วเราได้เงินส่วนต่างมาใช้ก่อนแทนหรอครับ ?

2 : อ่อ ยังไงก็คือถ้าพ้น 3 ปีแรกแล้ว จะลุยผ่อนต่อก็ควรรี ส่วนถ้าจะขาย ก็ไม่ควรรีไฟแนนซ์ก่อนขาย อันนี้ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ  

ไม่ใช่ครับค่าประเมินคือ ค่าที่เราจ้าง บ ภายนอกไปประเมินมูลค่าคอนโดให้เรา (ไม่ต้องห่วงครับธนาคารมันทำให้มันแค่จะเก็บเงินเรา 3-5 พันเฉยๆ แต่บางเจ้าจะฟรี) ปกติทางธนาคารต้องประเมินราคาสินทรัพย์ก่อนครับ ว่าราคาสินทรัพย์เท่าไหร่ แล้วค่อยไปเทียบเกณฑ์อีกทีว่ากู่ได้เท่าไหร่ ปกติธนาคารมักจะเอา ราคาประเมิน หรือ ราคาซื้อขาย อันไหนราคาต่ำสุดยึดราคานั่น ไม่ได้มีผลกับผ่านไม่ผ่านครับ แต่มีผลกับวงเงินที่เรากู้ได้ และเราต้องเตรียมเงินเพิ่มเท่าไหร่ แต่โครงการใหม่ๆ มือ1 ส่วนมากกู้ได้ 95-100% อยู่แล้วครับ

กู้เกินใช่ครับ ได้เงิน 3.5 กู้ 3.5 เข้ากระเป๋าเรา 5 แสน แต่เงื่อนไขคือราคาประเมินต้องสูงกว่า ราคาที่ขาย (เพราะราคาซื้อขาย make ได้ครับ) เซลล์ทำให้ได้เสมอไม่ว่าจะมือ 1 หรือ 2 แต่มูลค่าสินทรัพย์ต้องมี

2.ถูกครับ เพราะถ้ารีไฟแนนซ์ปุ๊บ กลับไปโดนค่าปรับ 3% เหมือนเดิมอาจจะลองทำรีเทนชั่น(ขอลดดอกเบี้ยที่เดิม แล้วดูเงื่อนไขดูครับว่าติด 3 ปีไหมบางเจ้า รีเทนชั้นแล้วจะไม่โดนค่าไถ่ถอนก่อนกำหนด 3%)

ลืมอีกข้อก่อนทำสัญญาเช็คดีๆนะครับ ว่าสัญญาเขียนเงื่อนไขยังไง 3 ปีสามารถรีไฟแนนซ์ได้ไหม บางที่มีบังคับต้องอยู่กับธนาคารนี่ 5 ปีนะครับทำให้เราโดนดอกเต็มๆ 2 ปี โดยเฉพาะพวกฟรี ค่าประเมิน ค่าจดจำนองนี่ตัวดี  

สัญญานี่สัญญากับแบงค์ใช่มั้ยครับ เรื่องรีไฟแนน 3 ปี
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7240
โพสเมื่อ: Thu Sep 15, 2022 23:58
ราคาแตะ 3 ล้าน เงินเดือนรวม 5-6 หมื่นน่าจะไม่มีปัญหา

อยากกู้แบงค์มาซื้อ ต้องเตรียมไรบ้าง หรือไปตัวเปล่าๆ?
ไปตัวเปล่าก็ได้ครับ แต่เสียเวลา1รอบ ผมว่าเตรียมไปให้ครบน่าจะเสียเวลาน้อยกว่านะ
เอกสารเบสิคก็เตรียมไปให้ครบครับ บัตรปชช ทะเบียนบ้าน
เงินเดือน สเตดเม้น สลิปค่าไฟอะไรงี้ ผมว่ากูเกิ้ลได้ไม่ยากแล้วหละเดี๋ยวนี้

สมมติคอนโด 3 ล้าน ผมผ่อนไปล้านนึงแล้ว แล้วอนาคตอยากขายเพื่อไปซื้อบ้าน?
ทำได้ ไม่ต้องครบ3ปีแรกก็ทำได้ แต่เสียค่าปรับครับ 3หมื่น-5หมื่นอะไรแถวๆนั้นแหละครับ
ถ้าไม่ติด หรือได้กำไรแล้วก็โทรบอกธนาคารว่าขอปิดได้เลยครับ แล้วจ่ายค่าปรับไป

อยากกู้เกินราคาบ้าน คุยได้หมดอะครับ เปิดไปตรงๆเลย เค้ารู้กันอยู่แล้ว เดี๋ยวเค้าจัดให้ได้
บอกทางเซล บอกเจ้าหน้าที่แบงค์ ไม่ใช่เรื่องที่เป็นความลับอะไรกันเลยตรงนี้
อยากกู้มากกู้น้อย อยากเสียค่าโอนต่ำๆ อยากได้ประเมินต่ำหรือสูง มันคุยได้หมดครับ
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 4430
โพสเมื่อ: Fri Sep 16, 2022 01:06
[RE]สอบถามเรื่องซื้อคอนโด / การผ่อนกับแบงค์
GREATEST OF ALL TIME พิมพ์ว่า:
ผมขอถามเพิ่มเติมในกระทู้นี้นะครับ

ผ่อนบ้านนี้ เค้าผ่อนล้านละหมื่นเหรอ พอดีไปดูบ้านกลางเมืองมา เซลล์บอก ล้านละสามพันห้า

บ้านแปดล้านกว่า ผ่อนเดือนละสามหมื่น

เลยแบบ แต่ละคนบอกไม่เหมือนกันเลย

ส่วนใหญ่แบงค์เค้าให้ผ่อนเท่าไหร่กัน  

แล้วแต่แบงค์จริงๆ ของผม 6.5 ล้าน ผ่อน 20,200
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3275
โพสเมื่อ: Fri Sep 16, 2022 02:38
1. เตรียมเงินครับ หลักๆมี
ค่าประเมิน 3000-5000
ค่าดาวน์ ส่วนใหญ่คอนโดจะกู้ได้แค่ 90% เว้นกู้คอนโดที่ร่วมรายการกู้ได้ 100% MOU รึ ได้คอนโดราคาต่ำกว่าตลาดมาก เช่นประเมินได้ 4 ล้าน แต่เราซื้อแค่ 3 ล้าน จะกู้ได้เกิน 3 ล้าน
ค่าธรรมเนียมต่างๆ ค่าโอน

2. ขายได้ตลอดครับ แต่ห้ามขายก่อนระยะเวลา 3 ปีตามสัญญา รึทุกครั้งที่รีไฟแนนซ์ ไม่งั้นเสีย 3% จากยอดกู้ครับ  

1 : ค่าประเมินคือเหมือนตัดเกรดเราใช่มั้ยครับว่าจะให้กู้ผ่านหรือไม่ผ่าน ส่วนผ่านหรือไม่ผ่านก็จ่ายไป

ถ้ากู้เกินราคาประเมิน คอนโด 3 ล้าน กู้ได้ 3.5 ก็คือเราผ่อนกับแบงค์ 3.5 แล้วเราได้เงินส่วนต่างมาใช้ก่อนแทนหรอครับ ?

2 : อ่อ ยังไงก็คือถ้าพ้น 3 ปีแรกแล้ว จะลุยผ่อนต่อก็ควรรี ส่วนถ้าจะขาย ก็ไม่ควรรีไฟแนนซ์ก่อนขาย อันนี้ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ  

ไม่ใช่ครับค่าประเมินคือ ค่าที่เราจ้าง บ ภายนอกไปประเมินมูลค่าคอนโดให้เรา (ไม่ต้องห่วงครับธนาคารมันทำให้มันแค่จะเก็บเงินเรา 3-5 พันเฉยๆ แต่บางเจ้าจะฟรี) ปกติทางธนาคารต้องประเมินราคาสินทรัพย์ก่อนครับ ว่าราคาสินทรัพย์เท่าไหร่ แล้วค่อยไปเทียบเกณฑ์อีกทีว่ากู่ได้เท่าไหร่ ปกติธนาคารมักจะเอา ราคาประเมิน หรือ ราคาซื้อขาย อันไหนราคาต่ำสุดยึดราคานั่น ไม่ได้มีผลกับผ่านไม่ผ่านครับ แต่มีผลกับวงเงินที่เรากู้ได้ และเราต้องเตรียมเงินเพิ่มเท่าไหร่ แต่โครงการใหม่ๆ มือ1 ส่วนมากกู้ได้ 95-100% อยู่แล้วครับ

กู้เกินใช่ครับ ได้เงิน 3.5 กู้ 3.5 เข้ากระเป๋าเรา 5 แสน แต่เงื่อนไขคือราคาประเมินต้องสูงกว่า ราคาที่ขาย (เพราะราคาซื้อขาย make ได้ครับ) เซลล์ทำให้ได้เสมอไม่ว่าจะมือ 1 หรือ 2 แต่มูลค่าสินทรัพย์ต้องมี

2.ถูกครับ เพราะถ้ารีไฟแนนซ์ปุ๊บ กลับไปโดนค่าปรับ 3% เหมือนเดิมอาจจะลองทำรีเทนชั่น(ขอลดดอกเบี้ยที่เดิม แล้วดูเงื่อนไขดูครับว่าติด 3 ปีไหมบางเจ้า รีเทนชั้นแล้วจะไม่โดนค่าไถ่ถอนก่อนกำหนด 3%)

ลืมอีกข้อก่อนทำสัญญาเช็คดีๆนะครับ ว่าสัญญาเขียนเงื่อนไขยังไง 3 ปีสามารถรีไฟแนนซ์ได้ไหม บางที่มีบังคับต้องอยู่กับธนาคารนี่ 5 ปีนะครับทำให้เราโดนดอกเต็มๆ 2 ปี โดยเฉพาะพวกฟรี ค่าประเมิน ค่าจดจำนองนี่ตัวดี  

สัญญานี่สัญญากับแบงค์ใช่มั้ยครับ เรื่องรีไฟแนน 3 ปี  

ใช่ครับ โดยพื้นฐานมันจะห้ามชำระเงินครบก่อน 3 ปีไม่เช่นนั้นมีค่าปรับ X%(ส่วนมาก 3) ของยอดกู้ ไม่ก็ต้องชำระเงินจำนวน XX,XXX-XXX,XXX บาท แต่บางเจ้าจะแก้ตอนนี้เป็น 5 ปีครับ ซึ่งแทบทุกเจ้าดอกจะดีแค่ช่วง 3 ปีแรกครับ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 20057
โพสเมื่อ: Fri Sep 16, 2022 09:26
1.ถ้าไม่เคยซื้อผ่อนอะไรเองเลย อย่างน้อยควรมีบัตรเครดิต ให้ธนาคารเห็นว่ามีวินัยทางการเงิน รูดแล้วจ่ายปกติ
2.ดูว่าซื้อแบบจองรอสร้างหรือสร้างเสร็จพร้อมอยู่ ถ้าจองรอสร้างก็ผ่อนดาว์นกับโครงการไปก่อน สร้างเสร็จก็ไปยื่นกู้ ถ้าสร้างเสร็จแล้วทำสัญญากับโครงการก็กู้ได้เลย
3.เวลากู้ปกติโครงการเค้าจะมีดิวกับธนาคารไว้จะได้ดอกเบี้ยราคาพิเศษ เวลาสร้างเสร็จโครงการจะมีจัดงานขอสินเชื่อ ไปยื่นกู้ในงานจะได้ดอกเบี้ยดีกว่า ถึงแม้จะเป็นแบงค์เดียวกันไปยื่นที่แบงค์ก็แพงกว่า ถ้าเลยวันงานแล้วขอคอนแทคจากโครงการนั่นแหละ เอาทุกแบงค์มาเทียบกันเลือกแบงค์ดอกถูกสุด ส่วนใหญ่ก็ กรุงไทย กรุงศรี UOB CIMB ไม่พ้นประมาณนี้ แบงค์รัฐออมสิน ธอส ก็ดอกโอเค แต่เงื่อนไขเยอะแยะ ทำเรื่องช้า สาขาน้อย ประกันทำไม่ทำก็ได้

ค่าผ่อนถ้าอายุน้อย 35 ปีก็น่าจะประมาณล้านละห้าพัน ตารางผ่อนจากเซลล์ไม่แน่ใจว่าของแบงค์หรือที่ผ่อนดาว์นกับโครงการ

เอกสารยื่นกู้ก็มีสองส่น 1.เอกสารสัญญาโครงการ 2.เอกสารส่วนตัวสำเนาบัตร สลิป บัญชีเงินเดือน

4.สินเชื่อบ้านปกติห้ามรีไฟแนนซ์ภายใน3ปี (แบงค์รัฐบางทีอาจมี4ปี) รีไฟแนนซ์คือเราย้ายไปกู้กับธนาคารอื่น แบบนี้จะโดนค่าปรับน่าจะ3%ของยอดกู้
กรณีที่ไม่ถือว่าเป็นการรีไฟแนนซ์และไม่โดนปรับ คือ ขาย คนซื้อจะกู้ไม่กู้ก็ไม่เกี่ยว, มีเงินไปปิดหนี้หมด
เพราะงั้นถ้าอย่างเรามีแผนจะปิดหมดไว ควรเอาดอกเบี้ยที่ปีแรกถูกๆ อย่างเช่น ถ้าปีที่สองมีเงินก้อนใหญ่มาปิด เอาแผนดอกเบี้ยที่ปีแรกดอกถูกๆปีหลังแพงๆ เพราะเรามีเงินไปปิดช่วงดอกแพง เราก็จะเสียดอกเยอะช่วงแรกที่ดอกถูก

ทีนี้เวลาขายมันจะไม่เหมือนขายรถ มันขายผ่อนต่อไม่ได้ คนซื้อต้องไปกู้ใหม่ จะกู้แบงค์เดิมแบงค์ใหม่ก็ไม่ต่างกันเพราะมันคือกู้ใหม่ ปกติเค้าไม่อยากกู้ต่ออยู่แล้วเพราะกู้ใหม่กู้เต็ม จ่ายต่อก้ต้องมีเงินก้อนไปจ่ายจขกท
แก้ไขล่าสุดโดย bossa26 เมื่อ Fri Sep 16, 2022 09:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 697
โพสเมื่อ: Fri Sep 16, 2022 09:35
ขอออกความเห็นนอกเรื่องนิดนึงนะครับ ถ้าตั้งใจซื้อบ้านจริงๆ อย่าเพิ่งซื้อคอนโดเลยฮะ
ทดลองอยู่ด้วยกันก่อน ลองหาคอนโดเช่าอยู่น่าจะคุ้มกว่าเสียค่าดอกเบี้ยผ่อนฮะ
ถ้าราคาคอนโด 3 ล้านดอกเบี้ยปีนึงน่าจะเกือบแสน สองปีแรกอาจจะดอกถูกหน่อย
แต่ปีที่สามนี่ดอกเบี้ยเริ่มเยอะแน่ๆฮะ แล้วถ้าซื้อแบบกู้ร่วม อนาคตมีปัญหาไรขึ้นมานี่งานหยาบเลยนะฮะ
ส่วนตอนขายถ้าคอนโดที่ไม่ใช่ทำเลดีมากๆ ผมว่ากว่าจะขายได้ก็นานอยู่นะฮะ
1
0
Except our own thought,
There is nothing absolutely in our power.
Credit by: Rene Descartes
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2006
ตอบ: 7739
โพสเมื่อ: Fri Sep 16, 2022 10:18
[RE]สอบถามเรื่องซื้อคอนโด / การผ่อนกับแบงค์
คอนโดมือ1 ง่ายเลยครับ

เดี๋ยวเซลล์จะแนะนำให้ทุกอย่าง ให้เตรียมอะไรบ้าง

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

นักเตะอบต.
Status: :D
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 3295
โพสเมื่อ: Fri Sep 16, 2022 10:56
เข้าไปคุยกับเซลล์ที่โครงการที่สนใจได้เลยเรื่องรายละเอียดเอกสารขั้นตอนต่างๆเดี๋ยวเซลล์แนะนำจัดการให้หมดแหละ
1
0

IT' ME : BANGKOK UNITED BGPATHUM UNITED THAIPORT FC
NAKHONPATHOM UNITED MANCHESTER UNITED JUVENTUS
Status:
โพสเมื่อ: Fri Sep 16, 2022 22:41
bossa26 พิมพ์ว่า:
1.ถ้าไม่เคยซื้อผ่อนอะไรเองเลย อย่างน้อยควรมีบัตรเครดิต ให้ธนาคารเห็นว่ามีวินัยทางการเงิน รูดแล้วจ่ายปกติ
2.ดูว่าซื้อแบบจองรอสร้างหรือสร้างเสร็จพร้อมอยู่ ถ้าจองรอสร้างก็ผ่อนดาว์นกับโครงการไปก่อน สร้างเสร็จก็ไปยื่นกู้ ถ้าสร้างเสร็จแล้วทำสัญญากับโครงการก็กู้ได้เลย
3.เวลากู้ปกติโครงการเค้าจะมีดิวกับธนาคารไว้จะได้ดอกเบี้ยราคาพิเศษ เวลาสร้างเสร็จโครงการจะมีจัดงานขอสินเชื่อ ไปยื่นกู้ในงานจะได้ดอกเบี้ยดีกว่า ถึงแม้จะเป็นแบงค์เดียวกันไปยื่นที่แบงค์ก็แพงกว่า ถ้าเลยวันงานแล้วขอคอนแทคจากโครงการนั่นแหละ เอาทุกแบงค์มาเทียบกันเลือกแบงค์ดอกถูกสุด ส่วนใหญ่ก็ กรุงไทย กรุงศรี UOB CIMB ไม่พ้นประมาณนี้ แบงค์รัฐออมสิน ธอส ก็ดอกโอเค แต่เงื่อนไขเยอะแยะ ทำเรื่องช้า สาขาน้อย ประกันทำไม่ทำก็ได้

ค่าผ่อนถ้าอายุน้อย 35 ปีก็น่าจะประมาณล้านละห้าพัน ตารางผ่อนจากเซลล์ไม่แน่ใจว่าของแบงค์หรือที่ผ่อนดาว์นกับโครงการ

เอกสารยื่นกู้ก็มีสองส่น 1.เอกสารสัญญาโครงการ 2.เอกสารส่วนตัวสำเนาบัตร สลิป บัญชีเงินเดือน

4.สินเชื่อบ้านปกติห้ามรีไฟแนนซ์ภายใน3ปี (แบงค์รัฐบางทีอาจมี4ปี) รีไฟแนนซ์คือเราย้ายไปกู้กับธนาคารอื่น แบบนี้จะโดนค่าปรับน่าจะ3%ของยอดกู้
กรณีที่ไม่ถือว่าเป็นการรีไฟแนนซ์และไม่โดนปรับ คือ ขาย คนซื้อจะกู้ไม่กู้ก็ไม่เกี่ยว, มีเงินไปปิดหนี้หมด
เพราะงั้นถ้าอย่างเรามีแผนจะปิดหมดไว ควรเอาดอกเบี้ยที่ปีแรกถูกๆ อย่างเช่น ถ้าปีที่สองมีเงินก้อนใหญ่มาปิด เอาแผนดอกเบี้ยที่ปีแรกดอกถูกๆปีหลังแพงๆ เพราะเรามีเงินไปปิดช่วงดอกแพง เราก็จะเสียดอกเยอะช่วงแรกที่ดอกถูก

ทีนี้เวลาขายมันจะไม่เหมือนขายรถ มันขายผ่อนต่อไม่ได้ คนซื้อต้องไปกู้ใหม่ จะกู้แบงค์เดิมแบงค์ใหม่ก็ไม่ต่างกันเพราะมันคือกู้ใหม่ ปกติเค้าไม่อยากกู้ต่ออยู่แล้วเพราะกู้ใหม่กู้เต็ม จ่ายต่อก้ต้องมีเงินก้อนไปจ่ายจขกท  

1 ส่วนตัวมีบัตรเครดิตอยุ่ 2 แบงค์ ส่วนแฟนไม่มี
2 เป็นแบบสร้างเสร็จแล้วครับ เหลือของตกแต่งเช่นแอร์ ตู้เย็น
3 ถ้าจองคงให้เซลล์เอาหลายๆแบงค์มาเทียบครับ
4 โอเคครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Sep 16, 2022 22:46
demushin พิมพ์ว่า:
ขอออกความเห็นนอกเรื่องนิดนึงนะครับ ถ้าตั้งใจซื้อบ้านจริงๆ อย่าเพิ่งซื้อคอนโดเลยฮะ
ทดลองอยู่ด้วยกันก่อน ลองหาคอนโดเช่าอยู่น่าจะคุ้มกว่าเสียค่าดอกเบี้ยผ่อนฮะ
ถ้าราคาคอนโด 3 ล้านดอกเบี้ยปีนึงน่าจะเกือบแสน สองปีแรกอาจจะดอกถูกหน่อย
แต่ปีที่สามนี่ดอกเบี้ยเริ่มเยอะแน่ๆฮะ แล้วถ้าซื้อแบบกู้ร่วม อนาคตมีปัญหาไรขึ้นมานี่งานหยาบเลยนะฮะ
ส่วนตอนขายถ้าคอนโดที่ไม่ใช่ทำเลดีมากๆ ผมว่ากว่าจะขายได้ก็นานอยู่นะฮะ  

คือต่างคนต่างอยุ่บ้านพ่อแม่ของตัวเอง ซึ่งมองแล้ว สมมติวันหยุด หรือ เสาอาทิด คงไปอยุ่บ้านใครบ้านมัน

ตอนแรกก็จะเอาบ้าน แต่พอมาดูราคา ขนาดโซนชานเมืองหน่อยอย่าง สาย3-4 ถ้าบ้านเดียวยัง 5 ล้านอัพ พอดูตารางผ่อนแล้วน่าจะเยอะ ผมมองว่าจะรัดเข็มขัดตัวเองเกินไป

พอทั้งคู่ทำงานสาทรสีลมด้วย เลยเลือกคอนโดติดหน้ารถไฟฟ้า น่าจะช่วยได้เยอะ ทั้งค่าใช้จ่ายกับเวลาในการเดินทาง

ปกตืเดี๋ยวนี้เติมน้ำมันเดือนนึงแตะ 6-7 พัน รถติดที 1 ชั่วโมงครึ่ง รุ้สึกล้ามากเลยครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel