ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status: เหอะ!!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 1585
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 17:23
[RE]ขอระบายครับ สับสนอยากย้ายงานแต่ติดComfort zoneและกลัวทำไม่ได้ ไม่รู้แก้ไขยังไงดี
CzaArmCircle พิมพ์ว่า:
สัมพาษณ์งานกับ บริษัทต่างชาติ fail

ลงเรียนภาษาอังกฤษเพิ่มได้1เดือน

สัมพาษณ์บริษัทต่างชาติอีกรอบ ผ่าน

ทุกวันนี้ก้ยังเรียนภาษาอังกฤษอยุ่ และคุยกับdirector รุ้เรื่องมากขึ้นจากวันแรกๆ

comforn zoneมันทำให้ย่ำอยุ่กับที่ การออกจากcomfort zone บางทีมันก้คุ้มค่าที่จะเสี่ยง เพราะมันจะได้อะไรใหม่ๆมากกว่าที่เคยได้รับมา  
ลงเรียนที่ไหน แนะนำได้ไหมครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 18:13
ขอระบายครับ สับสนอยากย้ายงานแต่ติดComfort zoneและกลัวทำไม่ได้ ไม่รู้แก้ไขยังไงดี
จะเล่าเรื่องคนรู้จักให้ฟังนะครับ

สมัครงานที่นึง สัมภาษณ์กับหัวหน้า หัวหน้า ok ทั้งที่ hr เตือนว่าภาษาน้องไม่ดีเท่าไหร่ แต่หัวหน้าจะเอา บอกยอมรับได้

น้องเลยลาออกจากที่เดิม พอทำงานจริง หัวหน้าด่าว่าแทบทุกวัน กดดันต่างๆนาๆ ต่อโปร โบนัสก็ไม่ให้สักบาท ทั้งฝ่ายฟาดกันสะดือปลิัน

จนหาคนใหม่ได้ก็บีบให้ออก สุดท้ายน้องหางานใหม่ได้ก็ออก

คนที่มาแทนก็ทำได้4เดือน ไม่พ้นโปร

จะบอก จขกท ว่า งานบางอย่างถ้าไม่ตรงสาย หรือ คุณสมบัติของงานเกินความสามารถเรา แล้วเรายังทำไม่ได้ดี เขาจะอดทนกับเราไหม

บางคนเขารอไม่ได้ครับ แต่ตอนนั้นที่เอาเพราะไม่มีคน ทำไม่ถูกใจก็ให้ออก หาใหม่ วนลูปแบบนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย nickvicpark เมื่อ Thu Aug 18, 2022 18:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 08 May 2009
ตอบ: 2446
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 18:16
[RE: ขอระบายครับ สับสนอยากย้ายงานแต่ติดComfort zoneและกลัวทำไม่ได้ ไม่รู้แก้ไขยังไงดี]
ไม่ค่อยได้ภาษาเท่าไร่ นี่คือประมาณไหนครับ

คำว่าไม่ค่อยได้แต่ละคนไม่เท่ากัน

ระดับ40-50k น่าจะ toeic700 , ตอบเมลภาษาบิสเนสได้

ต่อหน้าหรือโทรคุยกับเจ้านายหรือลูกค้า ตปท ได้
แก้ไขล่าสุดโดย proximity_30 เมื่อ Thu Aug 18, 2022 18:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
When does telling the truth ever help any body ?
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3210
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 21:44
[RE: ขอระบายครับ สับสนอยากย้ายงานแต่ติดComfort zoneและกลัวทำไม่ได้ ไม่รู้แก้ไขยังไงดี]
proximity_30 พิมพ์ว่า:
ไม่ค่อยได้ภาษาเท่าไร่ นี่คือประมาณไหนครับ

คำว่าไม่ค่อยได้แต่ละคนไม่เท่ากัน

ระดับ40-50k น่าจะ toeic700 , ตอบเมลภาษาบิสเนสได้

ต่อหน้าหรือโทรคุยกับเจ้านายหรือลูกค้า ตปท ได้  

ไม่เคยสอบ Toeic ครับ แต่ประมาณว่าคุยงานกับ จีน มาเล ฟิลลิปปินส์ สิงคโปร์ ได้ สั่งงาน ขอความช่วยเหลือฝั่งนั้นได้ แต่ภาษาที่คุยจะเป็นคำพื้นๆ เช่น give,take,get ไม่ได้ใช้คำทางการแบบ provide, obtain อะไรประมาณนั้น และ คำถามที่ถามจะดูแปลกๆหน่อย

ฟังแบบจับใจความได้ แต่ตอบโต้ติดขัดบ้าง มีคำว่า เอ่อ ขัดเวลาสื่อสารบ้างเป็นบางครั้ง สำเนียงแบบไทยเลย เอาเป็นภาษากากเลยครับ แต่ฟังพอออกบ้าง เขียน Essay กาก
แก้ไขล่าสุดโดย darklike เมื่อ Thu Aug 18, 2022 21:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3210
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 21:46
nickvicpark พิมพ์ว่า:
จะเล่าเรื่องคนรู้จักให้ฟังนะครับ

สมัครงานที่นึง สัมภาษณ์กับหัวหน้า หัวหน้า ok ทั้งที่ hr เตือนว่าภาษาน้องไม่ดีเท่าไหร่ แต่หัวหน้าจะเอา บอกยอมรับได้

น้องเลยลาออกจากที่เดิม พอทำงานจริง หัวหน้าด่าว่าแทบทุกวัน กดดันต่างๆนาๆ ต่อโปร โบนัสก็ไม่ให้สักบาท ทั้งฝ่ายฟาดกันสะดือปลิัน

จนหาคนใหม่ได้ก็บีบให้ออก สุดท้ายน้องหางานใหม่ได้ก็ออก

คนที่มาแทนก็ทำได้4เดือน ไม่พ้นโปร

จะบอก จขกท ว่า งานบางอย่างถ้าไม่ตรงสาย หรือ คุณสมบัติของงานเกินความสามารถเรา แล้วเรายังทำไม่ได้ดี เขาจะอดทนกับเราไหม

บางคนเขารอไม่ได้ครับ แต่ตอนนั้นที่เอาเพราะไม่มีคน ทำไม่ถูกใจก็ให้ออก หาใหม่ วนลูปแบบนี้  

นั่นแหละครับที่ผมกังวล ยิ่งมีหนี้อยู่
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: กล้วยไข่สีชมพู
เข้าร่วม: 19 Oct 2009
ตอบ: 8247
โพสเมื่อ: Fri Aug 19, 2022 11:07
สตอรี่ผมกับจขกท.นี่แทบจะลอกกันมาเลยครับ ตบบ่าให้กำลังใจ

ผมอายุย่าง 26 ปี เดิมทำสายสินเชื่ออยู่ที่แบงค์เงินเดือน 30k กว่า งานทำได้ดี หัวหน้าชมแถมจะโปรโมตให้ด้วย (ตำแหน่งซีเนียร์ว่าง) แต่ไม่ชอบเนื้องานและความจุกจิกบางอย่างเลยอยากเปลี่ยนงาน

ที่ใหม่เป็นบ.สตาร์ทอัพ บอสเป็นต่างชาติ รับแต่เด็กมีดีกรี งานเขียนต้องเป็นภาษาอังกฤษ ตอนจัดรับมีให้ทำเคสกับสัมภาษณ์กับบอสเป็นอังกฤษ ซึ่งพื้นฐานผมเป็นคนไม่ได้แข็งด้านภาษา คือฟังรู้เรื่อง พูดพอถูๆไถๆ เขียนนี่กากเลย แต่เหมือนทำเคสกับสัมภาษณ์ถูกใจเค้าเลยได้ offer มา 40k กว่า ซึ่งสำหรับผมถือว่าเยอะเพราะที่ทำงานล่าสุดยังทำไม่ถึงปี และก้อยากมาลองดูด้วยว่าทำงานแบบสตาร์ทอัพเป็นยังไง

แต่พอเข้ามานี่คือแบบเครียดมาก เพราะรู้สึกตัวเองเก่งไม่พอ ทั้งทักษะพื้นฐานอย่างภาษาหรือการใช้โปรแกรม และสกิลเชิงวิเคราะห์ แล้วสตาร์ทอัพนี่ทุกคนคือต้องมีส่วนร่วมออกความเห็น ซึ่งเทียบกับเพื่อนร่วมงานนี่รู้สึกตัวเองดูด้อยมาก เหมือนอยู่ที่เดิมเป็นหัวหมา อยู่นี่เป็นหางสิงโต ทำอะไรก็เครียด กดดันไปหมด ผมอยากจะออกตั้งแต่สัปดาห์แรกเลย เพราะมันเครียดจริงๆแต่พอไปปรึกษาเพื่อนๆพี่ๆคนอื่นก็โอเคขึ้น

ผมคิดซะว่าต่อให้ผมเฟลกับที่นี่แต่มันก้ช่วยให้ผมพัฒนาตัวเองได้ ได้ดูดวิชา ได้ทำงานกับคนเก่งๆ ไอ้ที่ทำไม่ได้ก็ไม่ต้องไปเครียดมันหรอก อยู่ที่ว่าเราอยากจะพัฒนาให้ตัวเองทำได้หรือเปล่า

สู้ไปด้วยกันครับ
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: เราต้องผ่านมันไปให้ได้
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5944
โพสเมื่อ: Fri Aug 19, 2022 19:17
kitto พิมพ์ว่า:
CzaArmCircle พิมพ์ว่า:
สัมพาษณ์งานกับ บริษัทต่างชาติ fail

ลงเรียนภาษาอังกฤษเพิ่มได้1เดือน

สัมพาษณ์บริษัทต่างชาติอีกรอบ ผ่าน

ทุกวันนี้ก้ยังเรียนภาษาอังกฤษอยุ่ และคุยกับdirector รุ้เรื่องมากขึ้นจากวันแรกๆ

comforn zoneมันทำให้ย่ำอยุ่กับที่ การออกจากcomfort zone บางทีมันก้คุ้มค่าที่จะเสี่ยง เพราะมันจะได้อะไรใหม่ๆมากกว่าที่เคยได้รับมา  
ลงเรียนที่ไหน แนะนำได้ไหมครับ  

Inspire english ครับเป็นครูไทย และถูกใจชาว ssแน่ครับ

จิงๆอยากเรียนกับ native แต่พื้นฐานผมกากจัด กลัวจะคุยกับ native ไม่เข้าใจ เลยลงกับครูไทยก่อน

ต่อไปก็จะเรียนกับ native ต่อครับ หลังจากจบคอร์สแรกไป
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel