ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: อยากไปหา ตอนนี้เลย!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 17555
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:48
[RE: ตอนนี้ คนที่เป็นหนี้ กยศ แล้วไม่ใช้คืน จะโดนอะไรเหรอคับ]
Antivist พิมพ์ว่า:
เห็นล่าสุดมีแคมเปญชักดาบ กยศ โดยอ้างว่าการศึกษาควรเข้าถึงทุกคน  

ขุ่นพระ การศึกษาไม่ได้ช่วยอะไรคนพวกนั้นเลย
หลังจากเล่าเรียน จบไปประกอบอาชีพ มีรายได้
ก็ควรคืนเงินให้กองทุน เพื่อนำไปหมุนเวียนให้กับเด็กๆรุ่นถัดไป
นั่นล่ะ คือการให้โอกาสน้องๆได้ศึกษา มันจะได้เข้าถึงพวกเค้า
แต่นี่เล่นมาชักดาบตัดตอน แล้วจะเอาเงินไหนไปโป๊ะ
(เงินใครก็ได้ที่ไม่ใช่เงินตรู ยังงั้นเหรอ?)
เคยฟังรายการนึงสัมภาษณ์อาจารย์ท่านนึงเกี่ยวกับหนี้
ท่านเริ่มด้วยประโยคที่ว่า ลูกหนี้มีหน้าที่ชำระหนี้พร้อมดอกเบี้ยตามที่กำหนด
ก่อนที่คุณจะเป็นหนี้ คุณต้องประเมินแล้วว่าพร้อมทำตามข้อตกลงชำระหนี้
ถ้าทำไม่ได้ คุณไม่ควรเป็นหนี้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Dave Grohl NIRVANA (1990–1994)
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: อยากไปหา ตอนนี้เลย!
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 17555
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:54
[RE: ตอนนี้ คนที่เป็นหนี้ กยศ แล้วไม่ใช้คืน จะโดนอะไรเหรอคับ]
Saintbarca พิมพ์ว่า:
ผมส่งทุกเดือนนะ ยังไม่ตัดจากเงินเดือน

ดอกน้อยจะตายทำไมไม่ส่งกัน ไม่เข้าใจ

ชื่อก็บอกอยู่ว่ากู้ยืมเพื่อการศึกษา จะไม่ใช้คืนก็แปลกๆเปล่า

ผมยึดคติว่า ไม่ใช้คืน คนข้างหลังก็จะไม่ได้เรียนต่อ  

+1 คืนเงิน เพื่อน้องๆรุ่นถัดไปจะได้
ผมเคยเจอประเด็นดอกน้อยนี่ล่ะ
พวกบอกดอกน้อย ยังไม่ต้องจ่าย
เอาเงินไปผ่อนรถ ดอกแพง จ่ายพวกนี้ก่อน
เรื่องจริงที่ผมเจอในงานเลี้ยงรุ่น
0
0
Dave Grohl NIRVANA (1990–1994)
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 May 2009
ตอบ: 632
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:58
ผมโดนฟ้องยึดทรัพย์ เลือกยึดแต่ที่ราคาแพงๆนะครับ ค่าธรรมเนียมล้านละหมื่น
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel