ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Oct 2020
ตอบ: 910
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 14:01
[RE: มือถือmid range เปลี่ยนบ่อยกับ flagship ใช้ยาวๆ]
ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ไอโฟน 13 ได้ 2 เดือน

ก่อนหน้านี้ใช้ไอโฟน 6S มาหลายปีมาก (ไม่ต่ำกว่า 5 ปี)

ส่วนตัวผมมองว่าใช้มือถือยาวๆก็ไม่แย่นะ แต่ต้องดูรุ่นด้วยว่าถ้าใช้ระระยาวจะมีปัญหามั้ย

แล้วก็ต้องดูว่าการใช้งานเราเป็นยังไง บางคนทำงานไอทีใช้มือถือเต็มประสิทธิภาพ ก็อาจจะไม่เหมาะที่จะใช้ยาวๆ

อย่างผมเองใช้แค่ติดต่อสื่อสาร ไลน์ เฟซบุ้ค ไอจี กับมีดูยูทูบบ้าง ใช้งานแบบทั่วๆไปก็ไหวอยู่เลยลากยาวได้

แต่ข้อเสียคือ เรื่องราคาขายต่ออาจไม่ดีซักเท่าไร อย่างไอโฟนบางคนมองว่าราคาปล่อยต่อไม่ค่อยตก แต่ผมมันรุ่นเก่ามากใช้มานาน

เครื่อง 6S ผมกว่าจะหาร้านรับซื้อได้นี่ก็นานอยู่ ปล่อยได้ที่ราคา 1พันนิดๆ 5555(เครื่องไม่มีรอย+มีกล่อง+สายครบ)
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 07 Jul 2007
ตอบ: 1410
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 14:02
[RE: มือถือmid range เปลี่ยนบ่อยกับ flagship ใช้ยาวๆ]
o_PSC_o พิมพ์ว่า:
bank345 พิมพ์ว่า:
o_PSC_o พิมพ์ว่า:
ถ้ารับได้กับราคา 10-15k แต่เปลียนบ่อยทุกปี แนะนำใช้ Flagship เถอะครับ

รุ่นใหม่ออก เอารุ่นเก่าไปเทริน จ่ายส่วนต่างก็ประมาณ 10k เท่ากับได้ใช้ flagship ในทุกๆปี  

ผมเคยใช้ P30 จอแตก ซ่อมโคตรแพง
ใช้S20 จอเบิร์น ดีนะรีบขายก่อน ไม่งั้นไม่เหลือราคา
เข็ดกับตัวแพงๆ แต่พอมาใช้A52S ตอนนั้นซื้อมา12K ใช้มาจะครบปีละ
จริงๆ เครื่องมันไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ เพียงแต่มันก็ตามราคากลางๆ ไปไม่สุดซักทาง

เห็นโปรS22 ULTRA โคตรยั่วยวน
เบร็ดเสร็จรวมเทรดเครื่องเก่าด้วยเหลือประมาณ24000 ไม่ติดสัญญาด้วย  

จัด s22 Ultra ตอนนี้ใช้ 7 เดือน เอาไป trade in s23 ultra ปีหน้า จ่ายส่วนต่างไม่เกิน 10k จัดเลยครับ

ยิ่งซื้อช่วงเปิดตัวหรือว่า pre order ก่อนเปิดตัวของ samsung ยิ่งบ้าๆอยู่ ปีที่แล้วให้ top up ตั้ง 5-10k

ผมซื้อที่ทรูมีโปร 256gb ไม่ติดสัญญา เหลือ31900 เอาเครื่องเก่าA52Sไปเทรดลดอีก8000 เหลือ 23900
ทีนี้ล่ะใจโลเลเลย555
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 07 Jul 2007
ตอบ: 1410
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 14:04
barrister_barista พิมพ์ว่า:
ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ไอโฟน 13 ได้ 2 เดือน

ก่อนหน้านี้ใช้ไอโฟน 6S มาหลายปีมาก (ไม่ต่ำกว่า 5 ปี)

ส่วนตัวผมมองว่าใช้มือถือยาวๆก็ไม่แย่นะ แต่ต้องดูรุ่นด้วยว่าถ้าใช้ระระยาวจะมีปัญหามั้ย

แล้วก็ต้องดูว่าการใช้งานเราเป็นยังไง บางคนทำงานไอทีใช้มือถือเต็มประสิทธิภาพ ก็อาจจะไม่เหมาะที่จะใช้ยาวๆ

อย่างผมเองใช้แค่ติดต่อสื่อสาร ไลน์ เฟซบุ้ค ไอจี กับมีดูยูทูบบ้าง ใช้งานแบบทั่วๆไปก็ไหวอยู่เลยลากยาวได้

แต่ข้อเสียคือ เรื่องราคาขายต่ออาจไม่ดีซักเท่าไร อย่างไอโฟนบางคนมองว่าราคาปล่อยต่อไม่ค่อยตก แต่ผมมันรุ่นเก่ามากใช้มานาน

เครื่อง 6S ผมกว่าจะหาร้านรับซื้อได้นี่ก็นานอยู่ ปล่อยได้ที่ราคา 1พันนิดๆ 5555(เครื่องไม่มีรอย+มีกล่อง+สายครบ)  

ปีที่แล้วเมียผมใช้ i11 ขายได้ตั้ง16000 ราคาโคตรดีเลย
เพิ่มอีก14000 ได้ i13
ส่วนaddroid รุ่นท็อปๆนี่เห็นตกกันแบบน่าใจหายมาก
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1395
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 14:16
ผมใช้ flagship Huawei มาตลอดครับ ตั้งแต่ P9 Plus ซื้อช่วงที่ออกใหม่ได้สักพัก ใช้ไปประมาณ 2 ปี เพราะข้ามตอน P10 พอเริ่มหนืดเริ่มช้า ก็มาซื้อ P20 Pro ใช้ไปสัก 2 ปีเหมือนกัน แต่เครื่องยังปกติ บวกกับเมมเครื่องไม่พอ (ปัจจุบัน P20 Pro ให้พ่อใช้อยู่) เลยเปลี่ยนไปซื้อ P30 Pro ในตอนที่เปิดตัว P40 และก็ใช้ P30 Pro ยาว ๆ มาเข้าปีที่ 4-5 แล้วครับ มีเปลี่ยนแบตไปรอบนึงเพราะแบตเสื่อม ยังลื่นปรื๊ด ใช้งานได้ยาว ๆ

ส่วนตัวเลยชอบซื้อ flagship ใช้ยาว ๆ มากกว่าครับ แต่เป็น flagship ที่ตกรุ่นมาสักปีนึงไรงี้ budget กำลังดี ไม่รู้สึกว่าแพงเกินไป
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10573
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 14:17
ใช้ยาวหรือเปลี่ยนบ่อย มันก็ไม่ต่างกันมากนะ เพราะต้องเพิ่มเงินเพื่อซื้อตัวใหม่เหมือนกัน แต่ถ้าใช้ยาวแล้วเปลี่ยน ไปไอโฟนจะคุ้มกว่า ราคาไม่ตกเท่าแอนดรอย

ส่วนตัวผมนานๆเปลี่ยนที โดยเลือกศื้อ Flagship มือสองรุ่น 1.5-2 ปีก่อนหน้า เพราะได้ราคาดี ก่อนซื้อก็ดูสภาพเครื่องดีๆ ส่วนมากก็เอาไปเปลี่ยนแค่แบต
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: richie.bobbbie
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 17902
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 14:19
JackSparrow พิมพ์ว่า:
กิเลสมันโตขึ้นเรื่อยๆครับ อีกหน่อยจะเป็นตัวท๊อปเปลี่ยนบ่อยๆแทน  

เห็นเพื่อนบางคนมันใช้ตัวท็อป เปลี่ยนทุกปีที่มันออกมา
แต่ผมเงินไม่เหลือขนาดนั้น555
แล้วก็ทำใจไม่ได้ด้วย ยิ่งANDRIODขายทีราคาตกน่าใจหาย

ปล.ผมใช้ iphoneไม่เป็น  

นั่งเล่นไม่ถึง ชม.ก็คล่องละครับ ฟังค์ชั่นมันก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่แล้ว 2 ระบบนี้  

มีเลย์เอาท์ที่มีตุ่ม back มั่งไหมครับ ios

ผมไม่ย้ายเพราะเรื่องนี้เรื่องเดียวเลยจริงๆ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2020
ตอบ: 910
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 14:21
barrister_barista พิมพ์ว่า:

ปีที่แล้วเมียผมใช้ i11 ขายได้ตั้ง16000 ราคาโคตรดีเลย
เพิ่มอีก14000 ได้ i13
ส่วนaddroid รุ่นท็อปๆนี่เห็นตกกันแบบน่าใจหายมาก  

ใช่ครับ ไอโฟนราคาขายต่อไม่ค่อยตก(ถ้าใช้ไม่เกิน 1-2ปี แล้วขายต่อนะ) ใช้ยาวๆก็ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร

ก็คงต้องชั่งน้ำหนัก ระหว่างใช้ไม่นานแล้วขายต่อเพื่อเอาราคาไปซื้อใหม่ กับใช้ยาวๆแต่ราคาขายต่อไม่ค่อยดี 5555

แต่แอนดรอยพวกรุ่นท๊อปๆการใช้งานก็โอเคนะผมว่า เคยลองเล่นของเพื่อนอยู่ แต่ราคาขายต่อนี่ไม่ทราบเลย

เอาเข้าจริงทั้งไอโฟนและแอนดรอย(ตัวท๊อป) ถ้าใช้ไปนานๆ แบบ 5 ปีอัพ ราคาขายต่อแทบจะไม่มีผลเท่าไหร่แล้วนะ

สำหรับผมเองไม่ใช่แนวซื้อขายแบบถี่ๆเท่าไร ชอบใช้นานๆมากกว่า ตามเทคโนโลยีแล้วเหนื่อย ใช้ไม่คุ้มด้วย
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 15 Feb 2009
ตอบ: 2338
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 14:30
มือถือmid range เปลี่ยนบ่อยกับ flagship ใช้ยาวๆ
ผมใช้ mid range แต่ 3ปี+เปลี่ยนที
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบต.
Status: ข้าคือมหาเทพ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2022
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 14:44
ส่วนตัวเลือกที่ราคาไม่แพงและ CPU ทอปๆ
เพราะราคามือสองจะไม่ตกมาก CPU แรงๆเป็นที่ต้องการของกลุ่มไรเดอร์
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Nov 2008
ตอบ: 3849
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 15:24
Kardel พิมพ์ว่า:
กิเลสมันโตขึ้นเรื่อยๆครับ อีกหน่อยจะเป็นตัวท๊อปเปลี่ยนบ่อยๆแทน  

เห็นเพื่อนบางคนมันใช้ตัวท็อป เปลี่ยนทุกปีที่มันออกมา
แต่ผมเงินไม่เหลือขนาดนั้น555
แล้วก็ทำใจไม่ได้ด้วย ยิ่งANDRIODขายทีราคาตกน่าใจหาย

ปล.ผมใช้ iphoneไม่เป็น  

นั่งเล่นไม่ถึง ชม.ก็คล่องละครับ ฟังค์ชั่นมันก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่แล้ว 2 ระบบนี้  

มีเลย์เอาท์ที่มีตุ่ม back มั่งไหมครับ ios

ผมไม่ย้ายเพราะเรื่องนี้เรื่องเดียวเลยจริงๆ  

ตอนย้ายมาใช้เรื่องปุ่ม Back นี่เรื่องสุดท้ายที่ปรับตัวให้ชินจริงๆครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 17 Jan 2010
ตอบ: 5903
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 15:53
ผมใช้ Top Flagship ตกรุ่น 2-3 ปี ก็สเป็คเทียบๆ กับ Mid range ปัจจุบันเลยนะ

อย่างตอนนี้ก็ใช้ OnePlus 8 Pro อยู่ ได้มา 11k กลางเดือนที่แล้ว ถือว่า โอเคเลย

ก่อนหน้านี่ก็ลองเอา Poco F3 8GB มาใช้ โอเคทุกอย่าง ยกเว้นจอไม่สู้แดด (สว่างน้อย) กับ กล้องห่วย

สเป็คเหลือๆ เล่นเกมสบายเลย

** ส่วนตัวใช้ได้ทุกยี่ห้อ ไม่เกี่ยงว่า กระป๋องหรือผลไม้ แต่กระป๋องต้องเป็น Snap อย่างเดียวแค่นั้นเอง
แก้ไขล่าสุดโดย Audere Est Facere เมื่อ Thu Aug 18, 2022 15:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
.
"If you tell the truth, you don't have to remember anything"

"It ain't what you don't know that gets you into trouble. It's what you know for sure that just ain't so."

– Mark Twain
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1887
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:31
Audere Est Facere พิมพ์ว่า:
ผมใช้ Top Flagship ตกรุ่น 2-3 ปี ก็สเป็คเทียบๆ กับ Mid range ปัจจุบันเลยนะ

อย่างตอนนี้ก็ใช้ OnePlus 8 Pro อยู่ ได้มา 11k กลางเดือนที่แล้ว ถือว่า โอเคเลย

ก่อนหน้านี่ก็ลองเอา Poco F3 8GB มาใช้ โอเคทุกอย่าง ยกเว้นจอไม่สู้แดด (สว่างน้อย) กับ กล้องห่วย

** ส่วนตัวใช้ได้ทุกยี่ห้อ ไม่เกี่ยงว่า กระป๋องหรือผลไม้ แต่กระป๋องต้องเป็น Snap อย่างเดียวแค่นั้นเอง  
snap ตัวใหม่ ความร้อนเป็นยังไงบ้างครับ จำได้ว่า ตอน snap 888 ร้อนมาก
0
0
Manchester United Fan since 2010
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 17 Jan 2010
ตอบ: 5903
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:58
kaneza69 พิมพ์ว่า:
Audere Est Facere พิมพ์ว่า:

snap ตัวใหม่ ความร้อนเป็นยังไงบ้างครับ จำได้ว่า ตอน snap 888 ร้อนมาก  

888 หรือ 8 Gen 1 ยังไม่เคยลองเลยครับ ราคามือ 2 ปัจจุบันยังถือว่า สูงอยู่ 13k++ ( Mi11 / 1+ 9Pro )

แต่จากฟีดแบ็คถ้าเล่นเกมหนัก ให้เป็น 870 865 865+ ก็ร้อนอยู่ดี

ทั้ง 1+ 8 Pro รวมถึง Poco F3 SD870 เล่น TOW หรือ Genshin ปรับกลาง-ต่ำ ครึ่งชั่วโมง ก็ร้อนจนกระตุก+จอดรอปแสง แล้วครับ

เรื่องความร้อน SD ก็ยังร้อนอยู่ดี
แก้ไขล่าสุดโดย Audere Est Facere เมื่อ Thu Aug 18, 2022 17:00, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
.
"If you tell the truth, you don't have to remember anything"

"It ain't what you don't know that gets you into trouble. It's what you know for sure that just ain't so."

– Mark Twain
นักเตะอบจ.
Status: once blue always blue
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 8745
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 19:52
[RE]มือถือmid range เปลี่ยนบ่อยกับ flagship ใช้ยาวๆ
ที่เคยเห็นในกลุ่มซื้อขายคือซื้อรุ่นท๊อปแล้วพอรุ่นใหม่จะออก เช่น IP ก็ปล่อยตัวเก่าไปซื้อตัวใหม่ ด้วยวิธีนี้จะทำให้ได้เครื่องใหม่ + ปล่อยตัวเก่าในราคาสูง

แต่ส่วนตัวมองว่าเหนื่อย 555 คิดว่าหลายคนคงใช้ 6S มายาวๆ แล้วพึ่งเปลี่ยน และจะทำงี้ต่อรอไปต่อไม่ไหวจริงๆ ค่อยเปลี่ยน 555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel