ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งเจลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6638
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:08
[RE: ดราม่าไรเดอร์โพสต์โวย ลูกค้าสั่งน้ำทีเดียว 50 แก้ว]
mctominaytor พิมพ์ว่า:
ปัญหาคืออ่านไม่ดีเอง จะกดรับงานต้องอ่านรายละเอียดให้ครบ เหมือนเซ็นต์สัญญาเลยแหละ
เหมือนอยากโพสอวดเฉยๆหรือป่าว คงไม่ได้คิดว่าจะมีผลตามมา เหมือนเรียกยอดไลท์ในเฟชอะ
ประมาณว่าได้ออเดอ 50 แก้วมีใครให้มากกว่านี้มั้ย
การแก้ปัญหา
ในเมื่อรับมาแล้ว เป็นปัญหา 50 แก้วส่งรอบเดียวไม่ได้ ก็ต้องซอยหลายๆรอบสิ
ร้านกับที่ให้ส่งห่างกันไกลแค่ไหน ถ้าไม่ไกลส่งหลายๆรอบก็ได้นิ
ถ้าไกลก็จ้างเพื่อนๆหรือมอไซรับจ้างช่วยส่ง เพราะปัญหาเกิดจากตัวเองรับมาแล้ว อ่านไม่ดีเอง
ถ้าไม่มีใครกดรับ ออเดอก็ยังไม่เกิด ลูกค้าสั่งเยอะเกิน ก็อดแดกไป แค่นั้นเอง หรือถ้าร้านอยากได้ออเดอ ร้านอาจจะส่งเอง เอารถเก๋ง รถกระบะไปส่ง ก็ตามนั้นแหละ  

คนที่ไม่เคยทำก็จะพูดแบบนี้กันทั้งนั้นแหละครับ พูดน่ะมันง่ายครับ ลองมาทำดูซักเดือนมั้ย ลองไปหาดูคลิปในยูทูปก็ได้ครับ ว่าพวกไรเดอร์รับงานกันยังไง ไม่มีใครเค้าอยากอวดหรอกครับ ว่าวันนี้ได้ขนน้ำ50แก้วว่ะ เพราะว่าจะ 50แก้ว หรือแก้วเดียว ไรเดอร์ก็ได้ค่ารอบเท่ากัน

แล้วจ้างเพื่อนจ้างวินนี่ใครเค้าจะทำครับ ลำพังได้ค่ารอบ 42บาท เอาไปจ้างเพื่อนข้างวินไปช่วยส่งก็ไม่เหลืออะไรแล้ว เข้าเนื้ออีกคิดนิดนึงครับ

ในมุมมองคนสั่งคุณต้องเข้าใจด้วยว่าไรเดอร์มันขับมอไซค์ ถึงจะมีกล่องท้ายรถ มันก็ใส่ไม่หมด หกมาเราก็ต้องมารับผิดชอบอีก
8
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11580
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:17
[RE: ดราม่าไรเดอร์โพสต์โวย ลูกค้าสั่งน้ำทีเดียว 50 แก้ว]
50 แก้ว ต้องขนกระบะไปซื้อละมั้ง

คนสั่งก็น่าจะคิดไหมว่ามันส่งไม่ได้
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 25 May 2011
ตอบ: 4815
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:18
XtheWiz พิมพ์ว่า:
คำถามคือ ไรเดอร์ไม่เห็นออเดอร์ก่อนเหรอ ถ้าเห็นแล้วยังรับ ก็ไม่ควรต้องออกมาโวยนะ  

ไม่เห็นครับ แล้วมีระบบรับงานออโต้ด้วย จะได้ไม่ต้องมาคอยนั่งดูเอง ขับๆงานก็เข้า
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6638
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:23
chat006 พิมพ์ว่า:
จะบอกไม่เห็นเลย รับมา
ก็ชัดเจน ว่า ไรเดอร์ ผิดตั้งแต่ต้นไม่ดูคำสั่งซื้อดีๆ อะ

แต่ก็เป็น case study ที่ดี ของ app

ผมจะให้ดูตัวอย่างการรับงานของ grab นะครับ ดูจากรูปจะเห็นเลยว่าเราไม่สามารถรู้รายละเอียดของงานเลย นอกจากกดตอบรับงาน

แล้วมันมีอีกแบบนึง คือ รับอัตโนมัติเลย เราขี่รถไปเรื่อยๆ พอมีงานปุ๊ป มันจะเด้งเข้าอัตโนมัติเลย ไม่ต้องกดตอบรับ

ผมไม่อยากจะมาดิ้นแทนไรเดอร์อะไรหรอกนะครับ แต่คนสั่งชอบคิดว่า เราไม่พอใจก็ยกเลิกไป มันไม่ได้ง่ายขนาดนั้นอ่ะครับ ยกเลิก1งาน อาจจะโดนดอง บริษัทไม่ส่งงานให้ 1ชั่วโมงบ้าง 2ชั่วโมงบ้าง 1-2ชั่วโมงที่ว่ามา มันคือเงินหลักร้อยบาทเลย ที่ควรจะได้นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Mcgerret เมื่อ Tue Aug 16, 2022 11:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 98
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:25
ที่ร้านเคยมีลูกค้าสั่งน้ำ 1.5 ลิตรแบบแพ็ค ทั้งหมด 10 แพ็ค

ตอนเห็นยังตกใจ ลูกค้าเขาคิดไหมนิว่าไรเดอร์จะแบกไปยังไง

ก็เลยโทรไปแจ้งไรเดอร์ ไรเดอร์ก็เลยขอแคนเซิลออเดอร์
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Nov 2008
ตอบ: 886
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:28
[RE]ดราม่าไรเดอร์โพสต์โวย ลูกค้าสั่งน้ำทีเดียว 50 แก้ว
ระบบคุณกากเองจะมาด่าลูกค้าเพื่อ?
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 22 Apr 2022
ตอบ: 4291
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:32
ถูกแบนแล้ว
Mcgerret พิมพ์ว่า:
ปัญหาคืออ่านไม่ดีเอง จะกดรับงานต้องอ่านรายละเอียดให้ครบ เหมือนเซ็นต์สัญญาเลยแหละ
เหมือนอยากโพสอวดเฉยๆหรือป่าว คงไม่ได้คิดว่าจะมีผลตามมา เหมือนเรียกยอดไลท์ในเฟชอะ
ประมาณว่าได้ออเดอ 50 แก้วมีใครให้มากกว่านี้มั้ย
การแก้ปัญหา
ในเมื่อรับมาแล้ว เป็นปัญหา 50 แก้วส่งรอบเดียวไม่ได้ ก็ต้องซอยหลายๆรอบสิ
ร้านกับที่ให้ส่งห่างกันไกลแค่ไหน ถ้าไม่ไกลส่งหลายๆรอบก็ได้นิ
ถ้าไกลก็จ้างเพื่อนๆหรือมอไซรับจ้างช่วยส่ง เพราะปัญหาเกิดจากตัวเองรับมาแล้ว อ่านไม่ดีเอง
ถ้าไม่มีใครกดรับ ออเดอก็ยังไม่เกิด ลูกค้าสั่งเยอะเกิน ก็อดแดกไป แค่นั้นเอง หรือถ้าร้านอยากได้ออเดอ ร้านอาจจะส่งเอง เอารถเก๋ง รถกระบะไปส่ง ก็ตามนั้นแหละ  

คนที่ไม่เคยทำก็จะพูดแบบนี้กันทั้งนั้นแหละครับ พูดน่ะมันง่ายครับ ลองมาทำดูซักเดือนมั้ย ลองไปหาดูคลิปในยูทูปก็ได้ครับ ว่าพวกไรเดอร์รับงานกันยังไง ไม่มีใครเค้าอยากอวดหรอกครับ ว่าวันนี้ได้ขนน้ำ50แก้วว่ะ เพราะว่าจะ 50แก้ว หรือแก้วเดียว ไรเดอร์ก็ได้ค่ารอบเท่ากัน

แล้วจ้างเพื่อนจ้างวินนี่ใครเค้าจะทำครับ ลำพังได้ค่ารอบ 42บาท เอาไปจ้างเพื่อนข้างวินไปช่วยส่งก็ไม่เหลืออะไรแล้ว เข้าเนื้ออีกคิดนิดนึงครับ

ในมุมมองคนสั่งคุณต้องเข้าใจด้วยว่าไรเดอร์มันขับมอไซค์ ถึงจะมีกล่องท้ายรถ มันก็ใส่ไม่หมด หกมาเราก็ต้องมารับผิดชอบอีก  

ขอโทษครับ ไม่รู้ระบบจะห่วยขนาดนี้ มีหลายคนตอบมาแล้ว เข้าใจแล้วครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 4342
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:39
[RE]ดราม่าไรเดอร์โพสต์โวย ลูกค้าสั่งน้ำทีเดียว 50 แก้ว
ไม่ต้องถามว่าใครผิดนะ เคสแบบนี้เหมือนคนสั่งจะน่าเกลียด หรือไรเดอจะรู้ไม่รู้

ในมุมมองคน it คนเดียวที่ผิดคือ App

คุณเป็น app ต้องคิดถึง business scenario นี้อยู่แล้ว แล้วจะป้องกันยังไง (split order มั้ย?) ไม่ใช่มาทำเนียนโบ้ยลูกค้าหรือ partner

App ที่ดี “ต้อง” ป้องกัน user error ต่างๆ ได้ แม้ว่าจะเลอะเทอะยังไงก็ตาม

แค่นั่งเฉยๆ ก็รู้แล้ว grab ถ้าเจอ order นึงน้ำ 20 แก้ว แทบเป็นไปไม่ได้ที่จะแบกแล้ว ปล่อยมาได้ไง 50 แก้ว (จะคิดแค่น้ำหนักไม่ได้ไง) แค่นี้ก็รู้แล้วว่า app มีบัค (exploit) แถมบัคแบบเด็กประถม
ปล่อยมาได้ไงดีกว่า dev, tester, pm, business consult, product owner กี่หัว ร่วมกันรับไป
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย A.Felix เมื่อ Tue Aug 16, 2022 11:42, ทั้งหมด 2 ครั้ง
2
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3218
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:42
ผมว่าลูกค้าไม่ผิดนะ เป็นที่แอปรึเปล่าไม่บอกข้อจำกัด

อารมณ์แบบ ลูกค้าบอกชั้นจะซื้อ 50 แก้ววิธีไหนก็ได้ ค่าส่งเท่าไหร่ว่ามา ทางแอพบอกได้ๆครับพี่ไม่มีข้อจำกัดอะไร ลูกค้าก็สั่งดิ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2021
ตอบ: 1634
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:44
การแก้ปัญหา

จากใจผมที่วิ่งงานนะครับ
ก่อนหน้ารับงาน มันไม่เห็นรายละเอียดงานอะไรเลยครับ เห็นแค่ชื่อร้านอย่างเดียว
แล้วการรับงานมันมี 2 ประเภทครับ คือ 1.รองานยิงเข้าเครื่อง กับ 2.แย่งกันกด
ซึ่งไอแย่งกันกดเนี่ย บางเขตบางพื้นที่ไรเดอร์ไม่สนร้านด้วยซ้ำครับ เพราะการแข่งขันมันสูง ถ้ามัวแต่เลือกร้าน วันนี้ไม่ทันกินหรอกครับ
แล้วที่ท่านบอกว่า ก็แบ่งซอยหลายๆรอบสิ ท่านครับ ไรเดอร์ขาดทุนยับเลยนะครับ สมมุติงานส่งใกล้ๆ ได้แค่ 30กว่าๆถึง40นิดๆเองนะครับ
ถ้าไกลจ้างมอไซค์ไป ก็ไม่เหลือรายได้อะไรเลยนะครับ

ถ้าสมมุติมันเห็นรายละเอียดงานตอนกดแย่งกัน เชื่อเถอะครับ งานน้ำที่ขนจำนวนเยอะๆ มันไม่มีใครกดรับหรอกครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: ❤ WONYOUNG No.1
เข้าร่วม: 26 Jun 2020
ตอบ: 6945
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:46
นึกถึงสมัยสัก 2-3 ปีก่อน ผมขับไลนแมนตอนไม่ได้ทำงานประจำ

เป็นราเมงถ้วยแล้วมีฝาปิด แล้วใส่ถุงพลาสติกหิ้วอีกที

ถึงจุดหมาย แม่มน้ำหกออกจากฝาแบบน้ำท่วมอยู่ในถุง

ผมนี่เงิบเลยแพงด้วยนะ ช่วงนั้นช้อตๆด้วย ถึงคอนโดลูกค้า

ผมก็เอาถ้วยออกเทน้ำจากถุงทิ้ง กลายเป็นราเมงแห้งๆน้ำเหลือหน่อยๆ แล้วผมก็ล้วงขอบถ้วยไรเรียบร้อยล่ะ แต่สภาพคือไม่มีถุง มีแต่ถ้วยกับฝาปิด

ลูกค้าเป็นฝรั่ง ผมก็พูดได้ไม่ถนัดนักก็บอกเขาว่าขอโทษต้องแคนเซิลนะ เพราะน้ำมันหกออกมา

แต่ลูกค้าดีมากบอกว่าโอเค มันไม่เป็นไร มันยังกินได้ ผมน้ำตาจะไหลเลย 555 เหมือนให้ติ้ปผมอีก
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Apr 2020
ตอบ: 964
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:50

ถ้า 50 แก้ว ก็น่าจะแจ้งให้รถยนต์มารับไปส่งนะครับ

ผมเคยสั่งอาหารแล้วเห็นมาส่งด้วยรถยนต์ ตอนนั้นที่สั่งออเดอร์ของน้อยด้วย

แต่ก็ควรจะแก้ที่ระบบแอปหรือ ตอนจ่ายงานก็น่าจะแจ้งอะไรบ้างละ (เพราะคสแบบนี้ก็อาจจะไม่เยอะ)
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 1213
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:50
ดราม่าไรเดอร์โพสต์โวย ลูกค้าสั่งน้ำทีเดียว 50 แก้ว
olala พิมพ์ว่า:
ระบบคุณกากเองจะมาด่าลูกค้าเพื่อ?  

บางทีมันก็เป็นเรื่องสามัญสำนึกคน ได้นะ ผมนี่ grab ใช้จนเป็น platinum ยศสูงสุด ยังไม่เคยบ้าสั่งเยอะขนาดนั้น อย่างมากก็สั่งแยกเป็น 2-3 order

คนบางคนสามัญสำนึกมันก็ห่วยจริง ช่วงโควิท app robinhood ช่วยร้านอาหารด้วยการส่งฟรีใน 10km ก็มีคนกวนสั่งไข่ดาว 1 ฟอง ของถูกๆ กลายเป็น app ขาดทุน ต้องมาจำกัดเวลา แล้วลด km ลงแทน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย buddynokick เมื่อ Tue Aug 16, 2022 11:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2776
หลายๆคนไม่เข้าใจว่า ไรเดอร์ไม่เห็นรายละเอียดก่อนรับงาน แล้วถ้ากดยกเลิกงานก็จะเสียประวัติ ก็พากันไปด่าไรเดอร์กัน น่าสงสารอยู่นะ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2021
ตอบ: 1634
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 11:51
จากใจคนวิ่งงานนะครับ

เคสนี้จริงๆที่ผิดคือ app ครับ ผิดเต็มๆ ถามว่าลูกค้าผิดมั้ย มันก็เป็นเรื่องของมารยาทแหละครับ เค้าก็น่าจะรู้นะว่ามันเป็นไปไม่ได้
กับการส่งน้ำปริมาณขนาดนี้เนี่ย

และแอพหลายๆเจ้าไม่เคยเห็นหัวไรเดอร์เลยด้วยซ้ำ บางทีโดนงานที่มันขนยากหรืออะไรก็แล้วแต่
ถ้าไรเดอร์ขอยกเลิกบางเคสยังโดนระงับการวิ่งเลยครับ
การจำกัดปริมาณออเดอร์ก็ไม่มีและเวลาจะติดต่อ call center ได้แต่ละที ต้องนั่งรอเป็นชั่วโมง

ส่วนเรื่องที่ว่า ทำไมไม่อ่านรายละเอียดก่อนรับ คือก่อนการกดรับงาน ไรเดอร์จะไม่เห็นรายละเอียดงาน ไม่เห็นจำนวนและปริมาณอาหารเลยจนกว่าจะรับงานสำเร็จครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel