ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Jul 2010
ตอบ: 516
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 15:54
[RE: Oled ทีวี ดีขนาดไหนครับ]
LG Oled อยู่ข้าง Samsung 8k, Samsung 8k หมองไปเลย

แต่ Samsung QD-Oled ภาพดีกว่า Oled นะครับสว่างกว่าแต่ไทยไม่รู้เข้ามั้ย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผมจะรวย
นักเตะหมู่บ้าน
Status: เทพท่องเมฆาเร้นกาย
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1850
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:04
Oled ประสิทธิภาพจะสูงสุดถ้าดูในห้องค่อนข้างมืด ภาพจะนุ่มสบายตา สี real ภาพดูเหมือนมีสามมิติ แต่ถ้าไว้ในห้องรับแขกที่ไฟจ้า พวก qled ของ samsung จะดูสีสันจัดจ้านกว่า เป็นเหตุผลว่าทำไม เวลาไปยืนมองตามห้าง qled tv ถึงดูดีกว่า แต่เวลาคะแนนของแต่สำนักให้รางวัล จะเอนไปทาง oled มากกว่า ผมใช้ sony a90j ดูห้องดูหนัง ใช้ samsung ห้องรับแขก ผมว่าตอบโจทย์ดีคับ
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 467
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:24
lg c1 เลยครับ จอoled เป็นตัวปี2021 กำลังจะตกรุ่น ลดราคาเยอะมากครับ
ขนาด มี48'55' 65'
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 23 Aug 2021
ตอบ: 61
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:27
ผมคือประสบการณ์จาก Full HD ธรรมดา มาเป็น C1 48" สำหรับผมคือ ภาพมันคมขึึ้นมาก ๆ (พวกคอนเทนต์ที่รองรับด้วยนะครับ)ยิ่งถ้าท่านตั้งทีวีในจุดที่แสงมันไม่สะท้อนกับหน้าจอโดยตรงครับ
+ ผมว่าเทคโนโลยีอื่นมันก็ส่งเสริมให้ควรใช้ด้วยครับ เช่นพวก จำนวนช่องต่อ hdmi 2.1 / คุณภาพเสียงอะไรพวกนี้ครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 1903
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:37
ว่ากันตามทฤษฎี จอ OLED คือจอที่ดีที่สุดในขณะนี้ แต่มันก็มีข้อเสียคือเรื่องจอเบิร์นนั่นแหละครับ แม้ว่าปัจจุบันจะดีขึ้นแล้ว แล้วก็มี software หลายๆอย่างมาช่วย แต่ผมว่ามันก็ยังแล้วแต่ดวงอยู่ดี ถ้ายอมรีบความเสี่ยงที่จอมันอาจจะเบิร์นได้ทุกเมื่อ ก็จัดไปเลยครับ สวยสุดๆแล้ว แต่ถ้าทำใจตรงนี้ไม่ได้ ก็ลองมองจอแบบอื่นดูครับ ลดรุ่นลงมาเอา
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5237
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 16:46
ผมเข้าใจผิดมั้ยไม่แน่ใจ แต่ OLED เนี่ยมันน่าจะเด่นเรื่องสีเฉยๆรึเปล่า เรื่องภาพมันอยู่ที่ชิพประมวลผล

อย่าง sony นี่น่าจะชิพเทพสุดแล้วเอาอะไรไปเปิดภาพก็ออกมาคมชัดสมูทนวลตาเป็นธรรมชาติโคตรๆ ลองเอาไปเปิดกับซัมซุงข้างๆตัวทอปเหมือนกัน เห็นชัดมากว่ารายละเอียดตามขอบๆ ยังคมไม่เท่า

อันนี้ sony เป็น LED สวน Samsung เป็น Qled

ทีนี้อีคำว่า Oled Qled Led เนี่ย ข้อได้เปรียบเสียเปรียบมันน่าจะอยู่ที่เรื่องสีนะครับ ไม่น่าใช่เรื่องความคมชัด

LED คือกากสุด Qled ก็คือ LED ตัวอัพเกรดเรื่องของสีกับความสว่างขึ้นมาจากปกติ ส่วน Oled อันนี้เทพเพราะมันเปิดปิดแสงในตัวเองได้ทุกเม็ดสี

ส่วนถ้าถามผมว่าแต่ละแบบอันไหนดีสุด ผมว่าแล้วแต่คนชอบครับ แล้วก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วย

อย่างถ้าปกติแล้ว ดูหนังแต่ในห้องนอน ปิดไฟดูมืดๆเนี่ย OLED ก็จะตอบโจทย์ที่สุด เพราะมันดำสุดแล้ว

ถ้าพวก QLED กับ LED ก็ต้องมองหาสเปคว่าเป็นแบบ Full Arrey LED รึเปล่า เพราะถ้าเป็นพวกนี้มันจะดับไฟดำสนิทได้เป็นโซนๆ มันก็ช่วยได้ระดับนึง

แต่ถ้าดูหนังกลางวันห้องสว่างๆ OLED มันจะสู้แสงไม่ค่อยได้เพราะค่าความสว่างของเม็ดสีมันจะน้อยกว่า QLED ส่วนถ้าเอาไปเป็นจอคอมด้วยเนี่ย ก็ต้องดูเรื่องค่า input lag ว่าเยอะหรือน้อยแค่ไหน

เพราะปกติเราดูทีวีคุมด้วยรีโมทมันก็ไม่ค่อยส่งผลเท่าไหร่ แต่ถ้าเล่นเกมด้วยจอทีวี แล้ว input lag มันเยอะ กดแล้วภาพมันตอบสนองช้ากว่าที่สมองเราคิดเนี่ย มีอ้วกแตกได้เลยนะครับ

ส่วนตอบตรงๆว่าดีขนาดไหน เดอะเบสเลยคือเรื่องสี มันให้สีที่สดสวยคอนทราสเทพ สีขาวกับสีดำตัดกันได้คมกริบแบบไม่มีขอบฟุ้งได้เลย กับเรื่องที่จออื่นทำไม่ได้เลยคือเรื่องสีดำ

ถามว่าสีดำมันจำเป็นขนาดไหนในการดูทีวี มันสำคัญมากโคตรครับ เพราะถ้าสีดำมันดำสนิท มันจะช่วยทำให้สีอื่นที่อยู่ใกล้ๆสีดำมันสดสว่างเด้งขึ้นมาด้วย

ช่วยให้มันแสดงภาพได้สวยโคตรๆที่สุดในบรรดาจอทีวีในปัจจุบันละครับ ในเรื่องของสี นะ ส่วนเรื่องความคมชัดของภาพ ผมว่าน่าจะอยู่ที่ชิพประมวลผลมากกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้นเนี่ย ต้องไปยืนดู ไปสัมผัส ไปลองเปิดลองชมครับ บางคนก็คือ อ๊องไปเลย เรื่องที่ผมพูดมาทั้งหมดคือแบบ ไหนวะ ดำตรงไหน อันนี้ก็ดำนิ แบบไหนคือไม่ดำ แล้วแบบไหนคือสีสวย แล้วแบบไหนคือภาพคมกว่า ไม่เห็นจะรู้สึกเลย แบบนี้ก็มีครับ มันแล้วแต่ ตา+ความเข้าใจเรื่องภาพของคนจริงๆ

ถ้า จขม เล็ง OLED ที่ทั้งดูและเล่นเกมได้ก็คงไม่พ้น LG ตระกูล C แหล่ะครับเดิมทีเรื่องภาพ LG ก็ที่ 1 อยู่แล้ว ในเรื่องความล้ำ แถมตระกูลนี้ออกแบบมาสำหรับเล่นเกมโดยเฉพาะอีก ฟีเจอร์ต่างๆออกแบบมาเพื่อเล่นเกมเพียบเลย น่าจะเหมาะสุดครับ

2
0
Status: คิดถึงใจจะขาด
เข้าร่วม: 22 Nov 2010
ตอบ: 1362
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 17:15
ถ้างบมีก็ซื้อดีดีไปเลยครับ อย่าแค่พอใช้ ซื้อมาแล้วอยากเปลี่ยนมันหาที่ลงลำบาก จะไปให้บ้านพ่อก็ลำบากขน ลำบากย้าย พังก็ไม่พัง จะซื้อใหม่ก็เสียดาย
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2006
ตอบ: 714
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 17:27
ผมใช้ LG Oled 55 อยู่
มันต่างกันจนทุกคนที่มาดูทีวีห้องผมรู้สึกได้
ว่าไม่เหมือนกับที่บ้านเค้า (ดู netflix เรื่องเดียวกัน)

ผมประทับใจมากๆ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 466
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 18:43
ผมเคยเล็ง oled กับ mini-led ของ samsung ไว้ ต้องบอกอย่างงี้ครับว่าซื้อไปวางที่ไหนก็เป็นปัจจัยเหมือนกัน
ถ้าซื้อไปวางห้องนั่งเล่น แสงเข้าเยอะๆถ้าจะเลือก oled ก็ต้องดูความสว่างด้วยเหมือนกัน เพราะเดิมทีเทคโนโลยีมันยังสว่างไม่เท่าพวก led อยู่แล้ว แต่รู้สึกเหมือนพวกตัวบนๆ หรือรุ่นใหม่ๆนี่ความสว่างอัพเกรดขึ้นอยู่พอสมควรแล้วมั้งครับ จะไปเลือก miniled ก็เป็นตัวเลือกที่โอเคเลย สีอิ่ม จัด สว่างมากพอ

แต่ถ้าห้องนอนนี่ ถ้างบถึงไป oled เลยครับ สบายตากว่ากันพอสมควรเลย ยิ่งเวลาปิดไฟดูนี่ยิ่งชัด ของเขาดีสมคำร่ำลือจริงๆ

ปล ผมเลือก samsung qn85b มา เพราะงบที่มี ตัวนี้น่าจะโอเคสุดแล้วในตอนนั้น
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: Don't give a f
เข้าร่วม: 05 Nov 2010
ตอบ: 4976
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 18:44
ต่างแน่นอนครับผมเห็นจากหลาย device เลย
โทรศัพท์ oled กับไม่ oled นี่หมองไปเลยนะครับ find x 2 vs ip11 ดูเทียบกันชัดมากๆครับ
โน๊ตบุ๊คตอนแรกเพื่อนซื้อมามันไม่บอกว่าจอoledไอเราเห็นก็เห้ยทำไมภาพมันสวยของมรึงจออะไรเนี่ย oled
Nsw v.2 vs Nsw oled คาตาเลยครับว่ามันสวยขึ้นจริงๆ เพราะตอนซื้อ oled มายังขาย v.2 ไม่ได้
มันสวยขึ้นแน่ๆครับแต่ผมใช้ ipad air 4 จอ ips สลับกับโทรศัพท์จอ oled ก็ไม่ได้ขัดใจอะไรขนาดนั้นครับ เพียงแต่จะยืนยันว่ามันต่างครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2006
ตอบ: 528
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 18:53
burn-in รุ่นหลังๆ เช่นตั้งแต่ LG Cx ขึ้นไป เรียกว่าต้องตั้งใจถึงจะทำได้ครับ

ถ้าห่วงเรื่องนี้ทีวีจะมี function ช่วยหลีกเลี่ยงได้ ปรับง่ายๆ (ยกตัวอย่างเช่น การ auto dim logo หรืออะไรทำนองนั้น)

ส่วนเรื่องดีสุดไหม แล้วแต่ตาคนครับ บางคนจะชอบสีจัดๆ HDR หนักๆ ไป MiniLED หรือ QLED อาจจะถูกใจกว่า

แต่อย่าง OLED ที่สีดำสนิด มันทำให้ทุกอย่างมันดูเหมือนจริงมากครับ โดยเฉพาะความละเอียดสูง

เร็วๆ นี้จะมีตัว OLED ของซัมซุงเข้ามา ตัวนั้น HDR ก็สุด คุณภาพสีดำ ก็สุด ถ้าไม่รีบรออีกสักหน่อยจะดีครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: แค่เธอยักคิ้ว…ต้นงิ้วก็แค่สไลเดอร์ !!
ตอบ: 13991
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 20:30
[RE]Oled ทีวี ดีขนาดไหนครับ
ผมนี่ครับพึ่งซื้อมาเลยเพราะมันถูก c2ออกแล้ว
ผมซื้อ c1 48มา ตอนแรกลังเลกับ55นิ้ว ไปดูที่ร้าน เมียบอก55นิ้ว เหนื่อยตาว่ะ ผมดูแล้วก็จริงแฮะ เลยจัด48มา บอกเลยว่าถูกใจมาก ก.ไก่ล้านตัว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: โสด
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 1884
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 23:38
1ดาบปราบ2 พิมพ์ว่า:
ผมนี่ครับพึ่งซื้อมาเลยเพราะมันถูก c2ออกแล้ว
ผมซื้อ c1 48มา ตอนแรกลังเลกับ55นิ้ว ไปดูที่ร้าน เมียบอก55นิ้ว เหนื่อยตาว่ะ ผมดูแล้วก็จริงแฮะ เลยจัด48มา บอกเลยว่าถูกใจมาก ก.ไก่ล้านตัว  

ได้มาเท่าไหร่พอบอกได้ไหมครับ
1
0
Spoil
บ้ากาม  
นักเตะอบต.
Status: ํ''You were born original don't die a copy.''
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4174
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 12:06
มันดีสุดในจอภาพทีวีตอนนี้อ่ะครับ ตอนนี้ล่าสุดออก QD-OLED มา ปีก่อนหน้าก็ท๊อปที่ EVO OLED บางกว่าภาพดีกว่าแต่ก็ตามราคาอยุ่นะครับพวกรายละเอียดยิบย่อย ทั้งนี้อยุ่ที่งบกับขนาดที่ต้องการด้วยครับ
0
0

Status: lll
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 3289
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 13:37
LG48C1 ต่อ ps5 ดู netflix ฟินๆครับ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel