ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Apr 2010
ตอบ: 10280
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 10:35
[RE: ทำไมเราต้องอวยพรแม่ตัวเอง ในวันเกิดแม่คนอื่น]
Hanataro พิมพ์ว่า:
blackmagician พิมพ์ว่า:
จาก national geographic

ทุกวันอาทิตย์ที่ 2 ของเดือนพฤษภาคมจะตรงกับวันแม่สากล ตามกำหนดของหลายประเทศอาทิ แคนาดา, จีน, ญี่ปุ่น, เดนมาร์ก, ตุรกี, นิวซีแลนด์, สหรัฐอเมริกา, เนเธอร์แลนด์ และบราซิล เป็นต้น แต่เดิมที่มาของวันแม่สากลนั้นมีประวัติค่อนข้างโศกเศร้า ก่อตั้งขึ้นในปี 1905 โดย Anna Jarvis ผู้จัดงานรำลึกถึง Ann Reeves Jarvis แม่ของเธอ ในฐานะผู้อุทิศชีวิตเพื่อเหล่าทหารผ่านศึกของทั้งสองฝ่ายในสงครามกลางเมืองสหรัฐอเมริกา

จะวันแม่แห่งชาติหรือวันแม่สากล มันก็ถูกตั้งขึ้นเพื่อแม่คนอื่นอยู่ดี ถ้าไม่สบายใจก็ไม่ต้องทำครับ  

ใช่ครับของสากลเค้าก็ใช้แม่คนอื่นเป็นวันแม่

แต่คนอื่นที่เค้าเลือก คือคนที่ทำประโยชน์ให้สาธารณะ ในอ้างอิงคือ อุทิศตนในช่วงสงครามโลก

แต่ของเรา เหตุผลที่เลือกวันนี้คืออะไร วันเกิดของคนสำคัญ

ความต่างระหว่างเรากับสากล ก็คือ เหตุผลประกอบการเลือกวันสำคัญของสังคม

ถ้าจะมองให้เป็นประเด็นแบบท่าน มันก็มองได้ว่าเป็นยอมรับจักรวรรดินิยมครับ ที่เอาวันสำคัญของอเมริกามายกให้เป็นสากล

เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่มุมมองครับ จะรับหรือไม่รับก็แล้วแต่สบายใจครับ ตราบใดที่ไม่โดนเอาปืนมาจ่อหัวให้อวยพรแม่วันนี้เท่านั้น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2006
ตอบ: 11162
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 10:49
[RE: ทำไมเราต้องอวยพรแม่ตัวเอง ในวันเกิดแม่คนอื่น]
สำหรับผม วันพ่อวันแม่จะวันไหน ที่มายังไงไม่สำคัญนะ ก็กำหนดมาแบบนี้เราก็ทำให้เแนวันพิเศษกับพ่อ กับแม่ได้หมดแหละ แต่พ่อแม่คนอื่นไม่เกี่ยวนะ

แต่วันชาตินี่สิ แทนที่จะเป็น 10 ธ.ค. กลับเป็น 5 ธ.ค. เฉยงงว่า 5 ธ.ค.มันเป็นวันชาติได้ไง?
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2006
ตอบ: 3578
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 10:50
น่าสงสารนะครับ ทำไมชีวิตเครียดอะไรขนาดนั้น
จะให้วันไหนเป็นวันแม่ก็ช่างแม่งเถอะครับ

แต่มีวันแม่ มันก็ดีนี่ ลูกๆได้มีกิจกรรมพิเศษ เชิงสัญลักษณ์เช่น แต่งกลอน ทำการ์ด จะไหว้พวงมาลัยก็ได้
นอกจาก บอกรักแม่ทุกวันแล้วอ่ะนะ

มีแล้วมันไม่ดียังไงครับ ไม่เถียงเรื่องคนไม่มีแม่หรือแม่ตายนะครับ
เก็บไว้ระลึกในใจ วันพ่อผมก็ไม่เคยทำอะไร ได้แต่นึกถึงพ่อในใจเป็นพิธีพอ เพราะนึกถึงได้ตลอดเมื่ออยากจะนึกอยู่แล้ว

ปล ถ้าย้ายวันแม่ไปเป็นวันอื่นจะรู้สึกดีกว่าใช่มั้ยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย boutique เมื่อ Fri Aug 12, 2022 10:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: sutatS
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 13201
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 10:53
ทำไมเราต้องอวยพรแม่ตัวเอง ในวันเกิดแม่คนอื่น
ไม่เคยมองว่าวันไหนเป็นวันสำคัญเลยผม

สำหรับผม วันที่ทุกอย่างต้องหยุดได้คือ วันเกิด พ่อกับแม่ ผมเท่านั้น วันนี้ถ้าอยากทำอะไร ไปไหนกินอะไร ไปเต็มที่ ไม่เคยขัด

ส่วนวันอื่น อยากกินอะไรบอกจะพาไป อยากไปไหนบอกหาเวลาว่างตรงกันแล้วไป

วันหยุดพวกนี้ส่วนมากบ้านผมจะอยู่บ้านกัน เพราะข้างนอกวุ่นวาย บ้านผมค่อนข้างเกลียดความวุ่นวาย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2021
ตอบ: 1903
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 10:55
ทำไมเราต้องอวยพรแม่ตัวเอง ในวันเกิดแม่คนอื่น
สิทธิ์ของแต่ละคนนะครับที่จะมองว่าวันนี้มันสำคัญหรือไม่สำคัญ บริบททางการเมืองมันเป็นเรื่องรองไปละ ไม่ได้มีใครสนใจขนาดนั้นว่าเป็นวันเกิด ex-queen
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Tah
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2007
ตอบ: 969
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 10:58
สำหรับผมไม่ได้สนใจว่ามันคือวันเกิดใคร
แค่ถือเป็นวันหยุดที่ได้อยู่กับแม่เพิ่มอีกวัน เพราะอยู่ด้วยกันอยู่แล้ว

จุดเทียนชัย เปิดทีวีดูคนร้องเพลง ไม่ได้แดกกุร้อก
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 3522
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 11:14
จากหลายคอมเม้นในนี้ ก็เห็นว่า แค่เพราะมันถูกทำซ้ำๆ จนเป็นประเพณีไปแล้ว มันก็เลยไม่ต้องคิดอะไรเยอะ ก็ทำตามๆ กันไป เหมือนสงกรานต์ ลอยกระทง บลาๆ

แก้ไขล่าสุดโดย Moorekd เมื่อ Fri Aug 12, 2022 11:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Mar 2021
ตอบ: 1010
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 11:24
วันพ่อ วันแม่ครอบครัวผมเฉยมากแทบไม่ให้ความสำคัญเลย แต่วันเกิดนี่ไม่ได้เลย จัดเต็มมากๆ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เชียร์ตั้งแต่หนุ่มยันแก่ มีแต่ช้ำ ไม่มีแชมป์
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 6115
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 11:26
ผมว่าการมีวันแม่แห่งชาติเป็นเรื่องที่ดี
ได้มีวันหยุดเพิ่มมาอีกวัน มีโอกาสให้ครอบครัวมารวมตัวกัน
มากินข้าวกับแม่ คุยหัวเราะกัน ถามไถ่เรื่องราวกัน
แม่ผมดีใจมาก ยิ้มหัวเราะไม่หยุด แทบไม่ยอมนั่งเฉย
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 2607
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 11:38
Hanataro พิมพ์ว่า:
จาก national geographic

ทุกวันอาทิตย์ที่ 2 ของเดือนพฤษภาคมจะตรงกับวันแม่สากล ตามกำหนดของหลายประเทศอาทิ แคนาดา, จีน, ญี่ปุ่น, เดนมาร์ก, ตุรกี, นิวซีแลนด์, สหรัฐอเมริกา, เนเธอร์แลนด์ และบราซิล เป็นต้น แต่เดิมที่มาของวันแม่สากลนั้นมีประวัติค่อนข้างโศกเศร้า ก่อตั้งขึ้นในปี 1905 โดย Anna Jarvis ผู้จัดงานรำลึกถึง Ann Reeves Jarvis แม่ของเธอ ในฐานะผู้อุทิศชีวิตเพื่อเหล่าทหารผ่านศึกของทั้งสองฝ่ายในสงครามกลางเมืองสหรัฐอเมริกา

จะวันแม่แห่งชาติหรือวันแม่สากล มันก็ถูกตั้งขึ้นเพื่อแม่คนอื่นอยู่ดี ถ้าไม่สบายใจก็ไม่ต้องทำครับ  

ใช่ครับของสากลเค้าก็ใช้แม่คนอื่นเป็นวันแม่

แต่คนอื่นที่เค้าเลือก คือคนที่ทำประโยชน์ให้สาธารณะ ในอ้างอิงคือ อุทิศตนในช่วงสงครามโลก

แต่ของเรา เหตุผลที่เลือกวันนี้คืออะไร วันเกิดของคนสำคัญ

ความต่างระหว่างเรากับสากล ก็คือ เหตุผลประกอบการเลือกวันสำคัญของสังคม

ถ้าจะมองให้เป็นประเด็นแบบท่าน มันก็มองได้ว่าเป็นยอมรับจักรวรรดินิยมครับ ที่เอาวันสำคัญของอเมริกามายกให้เป็นสากล

เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่มุมมองครับ จะรับหรือไม่รับก็แล้วแต่สบายใจครับ ตราบใดที่ไม่โดนเอาปืนมาจ่อหัวให้อวยพรแม่วันนี้เท่านั้น  

ประเด็นของผมไม่ได้จะสื่อให้ใช้" วันที่ " ตามสากล

แต่อยากให้เป็นวันที่มีความหมาย คล้าย ๆ สากล

อาจจะเป็นวันเกิดของ ปรีณา ไกรคุปต์ , เจ๊ปอง topnews , เจ๊แขก นางแบก ก็ได้ หรือใครซักคนที่ทำประโยชน์ให้สังคมจริง ๆ

ไอเดียคือ ใครซักคนที่ทำประโยชน์เพื่อสังคมจริง ๆ ก็ควรค่าแก่การยกย่อง โดยไม่ขึ้นกับ ยศฐา หรือ ตำแหน่ง
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Dec 2007
ตอบ: 1315
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 12:07
วันแม่ตอนนี้ ไม่น่ามีใครนึกนะว่าเป็นวันเกิดใครมันคิดไปแล้วว่าคือวันแม่
0
0
"ความรักไม่ใช่สิ่งที่มีค่ามากที่สุดในชีวิต>แต่ความรักเป็นสิ่งที่ทำให้ชีวิตมีค่ามากที่สุด"

แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 8376
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 12:08
คนอื่นไม่รู้ครับแต่ผมไม่ได้อวยพรอะไร แต่ก็โทรคุยโทรหาแม่ปกติ อยู่แล้วมันก็เหมือนวันหยุดธรรมดาวันหนึ่งอะ
สมัยเรียนวันแม่ที่เอาแม่ไปไหว้ที่โรงเรียนแล้วพากันร้องไห้อะ แม่ผมก็บอกเลยว่าแม่ไม่ไปนะ คนเยอะจะมาไหว้ที่คนเยอะๆ แม่อาย มาไหว้ที่บ้านก็ได้เหมือนกันนั้นแหละ ผมก็เข้าใจนะเพราะผมก็อายเหมือนกันที่แบบไหว้แม่คนเยอะๆแล้วพากันร้องไห้ แล้วก็ไม่เคยเป็นปมอะไร คนอื่นเข้ากิจกรรมผมหนีไปหาเล่นเกม 5555
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 03 May 2009
ตอบ: 27834
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 12:10
ถูกแบนแล้ว
boutique พิมพ์ว่า:
น่าสงสารนะครับ ทำไมชีวิตเครียดอะไรขนาดนั้น
จะให้วันไหนเป็นวันแม่ก็ช่างแม่งเถอะครับ

แต่มีวันแม่ มันก็ดีนี่ ลูกๆได้มีกิจกรรมพิเศษ เชิงสัญลักษณ์เช่น แต่งกลอน ทำการ์ด จะไหว้พวงมาลัยก็ได้
นอกจาก บอกรักแม่ทุกวันแล้วอ่ะนะ

มีแล้วมันไม่ดียังไงครับ ไม่เถียงเรื่องคนไม่มีแม่หรือแม่ตายนะครับ
เก็บไว้ระลึกในใจ วันพ่อผมก็ไม่เคยทำอะไร ได้แต่นึกถึงพ่อในใจเป็นพิธีพอ เพราะนึกถึงได้ตลอดเมื่ออยากจะนึกอยู่แล้ว

ปล ถ้าย้ายวันแม่ไปเป็นวันอื่นจะรู้สึกดีกว่าใช่มั้ยครับ

สำหรับผม ดีมากเลยครับ ถ้ามันเปลี่ยนแปลงการปกครองได้ อยากให้เปลี่ยนทั้งวันพ่อ แม่ วันชาติ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2006
ตอบ: 3578
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 12:20
Sir_Gawain พิมพ์ว่า:

สำหรับผม ดีมากเลยครับ ถ้ามันเปลี่ยนแปลงการปกครองได้ อยากให้เปลี่ยนทั้งวันพ่อ แม่ วันชาติ  

จะมีสักกี่คน คิดว่าวันนี้จะฉลองวันเกิด ex Queen 555
มีแต่พาแม่ไปกินข้าว หรือกิจกรรมครอบครัวทั้งนั้น ไม่มีมาระลึกอะไรหรอกครับ
0
0

(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 03 May 2009
ตอบ: 27834
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 12:40
ถูกแบนแล้ว
Sir_Gawain พิมพ์ว่า:

จะมีสักกี่คน คิดว่าวันนี้จะฉลองวันเกิด ex Queen 555
มีแต่พาแม่ไปกินข้าว หรือกิจกรรมครอบครัวทั้งนั้น ไม่มีมาระลึกอะไรหรอกครับ  

ใช่ครับ ถ้าเป็นตอนนี้เหมือนเป็นธรรมเนียมมากกว่าครับ เหมือนวาเลนไทน์แหละครับ มีกี่คนที่รู้ว่าเป็นวันระลึกถึงนักบวช
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel