ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Feb 2021
ตอบ: 765
โพสเมื่อ: Mon Aug 08, 2022 11:31
[RE: เนฟหมดคำพูดเห็นผีสน 'อาร์เนาฯ'-ชี้ต่อไปซื้อตัวยากขึ้น]
ผมว่างบลุงทุนไม่ใข่ปัญหา,เงินที่แมนยูหมุนเวียนซื้อขายจ่ายค่าเหนื่อยนักเตะอันดับต้นๆ ของลีกนะ,ผิดถูกชี้แนะได้ ด้วยงบขนาดนี้ ทีมอื่นจะยืนท้อป4แน่ๆ ลุ้นแชมปได้ไม่ได้อีกเรื่อง แต่ที่ทีมตกต่ำ เพราะบอร์ดไม่มีความรู้ด้านฟุตบอลเพียงพอ ตัดสินใจช้า หรือการตลาด สปอนเซอรชี้นำในการซื้อขาย ยกต้วอย่าง เสปอร์ เลวี่ส์ ดูขี้เหนียวแต่กล้าปลดกล้าเปลี่ยนพอเจอ ผจก. ที่ใช่ก็กล้าทุ่มให้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 4449
โพสเมื่อ: Mon Aug 08, 2022 12:47
[RE: เนฟหมดคำพูดเห็นผีสน 'อาร์เนาฯ'-ชี้ต่อไปซื้อตัวยากขึ้น]
ENG2002 พิมพ์ว่า:
RuuDVaN V.2 พิมพ์ว่า:
ENG2002 พิมพ์ว่า:
ethan007 พิมพ์ว่า:
ไซมึ้งชวยเซาะ พิมพ์ว่า:
เอะอะโทษเกลเซอร์ ดูด้วยว่าเจ้าของเขาลงทุนซื้อผู้เล่นไปจะเป็นพันล้านปอนด์แล้วตั้งแต่เข้ามาเทคสโมสร

ลองเทียบกับ Top4 ดูได้เลย เผลอๆเจ้าของแมนยูฯให้งบ Shop มากที่สุดแล้วมั้ง...  

เกลเซอร์ทุกวันนี้ได้เงินปันผลปีละหลักสิบล้าน
เอาเงินสโมสรไปจ่ายหนี้ที่มันกู้มาซื้อทีมอีกปีละหลักร้อยล้าน

ตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงวันนี้ มันไม่เคยจ่ายเงินซักแดงครับ  

ได้เงินปันผลปีละ 10 ล้าน แล้วเอาไปจ่ายหนี้ปีละ 100 ล้านได้ไงครับงง

เค้าใช้ชื่อแมนยูในการชำระหนี้ส่วนตัวหรอ?
ปกติเวลาจะเอาเงินออกจากบริษัท (ถ้าไม่ฉ้อโกง) สำหรับคนถือหุ้นก็คือปันผลออกมานะ
ถ้าไม่ใช่เงินปันผล มันจะไปอยู่ในส่วนกำไรสะสมของบริษัท
แล้วทำไมถึงบอกว่าเขาเอาเงินสโมสรไปจ่ายครับงง  

บทความมีเยอะแยะครับ

เกลเซอร์มัน โยนหนี้ให้สโมสร มันไม่ได้ติดหนี้เอง

แต่เป็น แมนยู ที่ติดหนี้ จากการกู้ของมัน แล้วแมนยูก็จ่ายหนี้ให้มัน

ส่วนตัวมันเองก็ได้ปันผลไป

ส่วนวิธีโยนหนี้ให้สโมสร คุณก็ต้องไปหาข้อมูลอ่านเอาเองละกัน ท่าทางเหมือนมีความรู้เรื่องการลงทุนอยู่แล้วนิ

เพราะตระกูลเกลเซอร์ ใช้วิธีซื้อกิจการด้วยเงินกู้ (Leveraged Buyout) ซึ่งภายหลังได้มีการโอนหนี้สินกว่า 23,000 ล้านบาท ให้เป็นของสโมสรแทน
เรื่องนี้ส่งผลให้แมนยู ต้องรับภาระหนี้สินและดอกเบี้ยจำนวนมหาศาลในแต่ละปี

โอเคครับไปหาข้อมูลมาละ ขอบคุณมาก เข้าใจแจ่มแจ้งละ ไร้คำถามต่อ
ผมไม่เคยหาอ่านละเอียดๆเอง (เพราะไม่ได้เชียแมนยู แฮะๆ)
ตอนนี้เข้าใจละไมคนถึงด่าเกลเซอ แมร่งใช้ LBO นี่เอง
รอขายต่อแพงๆอย่างเดียว หรือเต็มที่ก็เท่าทุนไงก็กำไรบาน
หรือต่อให้ถือนานพอกินปันผลยาวๆ ขายราคาต่ำกว่าตอนแรกที่ซื้อ ยังไม่ขาดทุนเลย

ผมเพิ่มให้อีกที่คนเค้าด่ากันครับ ตั้งแต่เทคแมนยูใช้เงินกับทีม 2 ครั้ง ครั้งแรกคือรื้อสนามหญ้าใหม่เลย9แสนปอนด์
มาจากปล่อยเช่าสนามให้ทีมรักบี้บ่อยมาก จนสภาพสนามพังแล้วเซอร์ออกมาบ่นออกข่าวใหญ่โต เกิดเป็นแชมป์หญ้าสวย

ครั้งที่2คือปีที่แล้วซ่อมศูนย์ฝึกแคริงตัน เพราะมีข่าวว่าโด้บ่นสระน้ำกระเบื้องแตกอันตรายอีก5ล้านปอนด์
มิถุนาที่ผ่านมาอาร์โนลพูดกับแฟน ว่ามีโปรเจ็คจะพัฒนาทั้ง2ที่ครั้งใหญ่ แต่ต้องการสปอนเซอร์ถึงจะทำได้

หลักๆที่เค้าบ่นคือตรงนี้ครับ แกไม่ปรับหรือพัฒนาส่วนอื่นของทีมอ่ะ ต้องให้ข่าวมันหลุดออกสื่อถึงจะทำ

ส่วนเรื่องหนี้ท่านเข้าใจแล้ว
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 5145
โพสเมื่อ: Mon Aug 08, 2022 12:58
ethan007 พิมพ์ว่า:
เอะอะโทษเกลเซอร์ ดูด้วยว่าเจ้าของเขาลงทุนซื้อผู้เล่นไปจะเป็นพันล้านปอนด์แล้วตั้งแต่เข้ามาเทคสโมสร

ลองเทียบกับ Top4 ดูได้เลย เผลอๆเจ้าของแมนยูฯให้งบ Shop มากที่สุดแล้วมั้ง...  

เกลเซอร์ทุกวันนี้ได้เงินปันผลปีละหลักสิบล้าน
เอาเงินสโมสรไปจ่ายหนี้ที่มันกู้มาซื้อทีมอีกปีละหลักร้อยล้าน

ตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงวันนี้ มันไม่เคยจ่ายเงินซักแดงครับ  

ผลประกอบการของบริษัท ผู้ถือหุ้นได้รับประโยชน์ (เงินเป็นของผู้ถือหุ้น) เขาจะเอามาใช้ซื้อนักเตะ หรือเก็บไว้เองก็ย่อมทำได้ แต่เขาเลือกที่จะลงทุนซื้อนักเตะไงครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Aug 08, 2022 13:00
romeo2011 พิมพ์ว่า:

รู้ไม่จริงเงียบไปเด็กน้อย  

ผลกำไรของบริษัทเป็นของผู้ถือหุ้น (เจ้าของ) เขาจะเก็บไว้เอง หรือลงทุนซื้อนักเตะก็สามารถทำได้

แต่เกลเซอร์เลือกที่จะเอาผลกำไรนั้นมาซื้อนักเตะไง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Aug 08, 2022 13:02
chonbodee พิมพ์ว่า:

คุณเข้าใจผิดแล้วครับ

เกลเซอร์ตั้งแต่เทคโอเวอร์

ไม่เคยทุ่มเงินซื้อนักเตะนะครับ

ไม่เคยอัดฉีดเงินลงมาซื่อนักเตะ แบบ เจ้าของทีมคนอื่นเลย แม้แต่ครั้งเดียว

เงินที่แมนยูซื้อนักเตะมาจากผลประกอบการแมนยูล้วนๆ ต่อให้ไม่ใช่ตระกูลเกลเซอร์แมนยูก็ซื้อแบบนี้ได้

และสามารถซื้อได้มากกว่านี้ด้วยอีกหลายร้อยล้านปอนด์ด้วย ถ้าไม่ต้องเอาตังสโมสรจ่ายดอกเบี้ยหนี้ ทีเกลเซอร์ผลักมาให้สโมสร  

เขาทำธุรกิจ บริษัทมีกำไร ผู้ถือหุ้น (เจ้าของ) เลือกที่จะเก็บเงินไว้ หรือจะลงทุนเพิ่ม (ซื้อนักเตะ) ก็สามารถจะเลือกได้

แต่เกลเซอร์เลือกที่จะลงทุนซื้อเพิ่มไง หลายร้อยล้านปอนด์แล้ว โอเคไหม?
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 22032
โพสเมื่อ: Mon Aug 08, 2022 13:20

ไม่เคยทุ่มเงินซื้อนักเตะนะครับ

ไม่เคยอัดฉีดเงินลงมาซื่อนักเตะ แบบ เจ้าของทีมคนอื่นเลย แม้แต่ครั้งเดียว

เงินที่แมนยูซื้อนักเตะมาจากผลประกอบการแมนยูล้วนๆ ต่อให้ไม่ใช่ตระกูลเกลเซอร์แมนยูก็ซื้อแบบนี้ได้

และสามารถซื้อได้มากกว่านี้ด้วยอีกหลายร้อยล้านปอนด์ด้วย ถ้าไม่ต้องเอาตังสโมสรจ่ายดอกเบี้ยหนี้ ทีเกลเซอร์ผลักมาให้สโมสร  

เขาทำธุรกิจ บริษัทมีกำไร ผู้ถือหุ้น (เจ้าของ) เลือกที่จะเก็บเงินไว้ หรือจะลงทุนเพิ่ม (ซื้อนักเตะ) ก็สามารถจะเลือกได้

แต่เกลเซอร์เลือกที่จะลงทุนซื้อเพิ่มไง หลายร้อยล้านปอนด์แล้ว โอเคไหม?  

อ้างอิงจาก:
ผู้ถือหุ้น (เจ้าของ) เลือกที่จะเก็บเงินไว้ หรือจะลงทุนเพิ่ม (ซื้อนักเตะ) ก็สามารถจะเลือกได้  

ก็อันนี้แหละที่ไม่โอเค ทำเหมือนจะลงทุน
ไหนจะปีที่มันไม่ยอมควักอีก

ไม่งั้นแฟนแมนยูเขาจะด่ากันหรอ
งานบริหารมันไม่ได้มีแค่ซื้อนักเตะนะ เขาไม่ได้ด่าแค่เรื่องไม่ยอมซื้อนักเตะให้โค้ช
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 590
โพสเมื่อ: Mon Aug 08, 2022 13:22
ตกลงแมนฯยูนี่มีปัญหาเรื่องเงินไม่พอซื้ิอนักเตะหรอ

คือถ้ามีเงินซื้อนักเตะดีๆ จะได้พัฒนามากขึ้น?

เข้าใจเรื่องเกลเซอร์นะ แต่เรื่องนั้นมันส่งผลถึงฟอร์มกากของทีมยังไงหว่า

ไม่ซื้อนักเตะให้? ไม่ทุ่มค่าเหนื่อย? ไม่จ้างผู้จัดการดีๆ?
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Aug 08, 2022 13:27
Wingwienhead พิมพ์ว่า:
ตกลงแมนฯยูนี่มีปัญหาเรื่องเงินไม่พอซื้ิอนักเตะหรอ

คือถ้ามีเงินซื้อนักเตะดีๆ จะได้พัฒนามากขึ้น?

เข้าใจเรื่องเกลเซอร์นะ แต่เรื่องนั้นมันส่งผลถึงฟอร์มกากของทีมยังไงหว่า

ไม่ซื้อนักเตะให้? ไม่ทุ่มค่าเหนื่อย? ไม่จ้างผู้จัดการดีๆ?  

มีปัญหาเรื่องการบริหารทีมครับ

บริหารทีมฟุตบอลเป็น กับบริหารทีมเน้นการค้า

ดูเทียบกับ แมนซิก็ได้ครับ ใช้เงินเหมือนกัน

แต่ของแมนซิมันแกร่งตั้งแต่รากฐานเลย

วางระบบเยาวชนใหม่ ดึง DOFมารอเป๊บ สุดท้ายก็ได้เป๊บมาคุม

แผนงานการเลือกนักเตะ ฯลฯ

ปัญหากับเจ้าของทีม ในเรื่องการบริหารทีมมันเป็นปัญหา หมักหมม มาตลอด และชัดขึ้นตั้งแต่เซอร์วางมือ

ทับๆกันมาเรื่อยๆ

แก้ไขล่าสุดโดย chonbodee เมื่อ Mon Aug 08, 2022 13:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2014
ตอบ: 2306
โพสเมื่อ: Mon Aug 08, 2022 16:57
[RE]เนฟหมดคำพูดเห็นผีสน 'อาร์เนาฯ'-ชี้ต่อไปซื้อตัวยากขึ้น

เอาเป็นว่าคุณได้ใช้เงินมากกว่าคนอื่นก็จบแล้วไง ทั้งๆที่บอลยุโรปถ้วยใหญ่ก็เล่นบ้างไม่เล่นบ้าง กรณีแมนยูผมโทษคนบริหารซื้อแพงขายถูก ซื้อแพงยิ่งใช้ยิ่งแย่ลง งงๆปอกบ้าไปๆกลับๆหมดไปหลายล้านเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Aug 08, 2022 17:50
Dark_Elef พิมพ์ว่า:

เอาเป็นว่าคุณได้ใช้เงินมากกว่าคนอื่นก็จบแล้วไง ทั้งๆที่บอลยุโรปถ้วยใหญ่ก็เล่นบ้างไม่เล่นบ้าง กรณีแมนยูผมโทษคนบริหารซื้อแพงขายถูก ซื้อแพงยิ่งใช้ยิ่งแย่ลง งงๆปอกบ้าไปๆกลับๆหมดไปหลายล้านเลย  

ไม่สิครับจะเป็นเจ้าของทีมทีมนึง การจะสนับสนุนทีมส่งเสริมให้ทีมก้าวหน้า

ในเรื่อง 'ฟุตบอล' มันมีอะไรมากกว่าการ ให้งบเสริมทัพหรือซื้อตัวนะสิ

ไม่งั้นแมนยูมันจะได้ชื่อว่า ใช้เงินเยอะ แต่ใช้เงินโง่ หรอครับ ถ้าใช้เงินเยอะกว่าคนอื่นคือจบ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel