ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Oct 2020
ตอบ: 1570
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 22:12
[RE: เราจะไปซื้อไฟฟ้าจากลาวอีกทำไม ?]
Fumiki48 พิมพ์ว่า:
cutcut พิมพ์ว่า:
ต้นทุนค่าไฟจากเขื่อนถูกครับ ไม่ถึง 2 บาท/หน่วย

ถ้าเทียบกับโรงไฟฟ้า gas จะเกิน 3 บาท/หน่วย  

จากข้อมูลในคลิปที่เราแปะไปนาทีที่ 19:13 ต้นทุนค่าไฟจากเขื่อนมันจะขึ้นมาเกือบสามบาทแล้วน่ะท่าน  

ต้นทุนจากเชื่อน จริงๆคือ 0 บาท เพราะแค่น้ำไหลผ่านอย่างเดียว แต่มันมีค่าก่อสร้างเขื่อน ซึ่งสร้างเสร็จไปแล้ว ซึ่งคำนวน lock ไปแล้วในสัญญาสัมปทานที่ทำกับ กฟผ เพราะฉะนั้นต้นทุนไม่ควรเพิ่มนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย cutcut เมื่อ Sun Jul 03, 2022 22:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2020
ตอบ: 70
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 22:21
[RE: เราจะไปซื้อไฟฟ้าจากลาวอีกทำไม ?]
อยากจะบอก fact แต่กลัวโดนฟ้องด้วย
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 17 Apr 2010
ตอบ: 457
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 22:27
เราจะไปซื้อไฟฟ้าจากลาวอีกทำไม ?
LoOkPlaNoY- พิมพ์ว่า:
เพื่อลดค่าไฟในประเทศไทยครับ เพราะค่าไฟจากเขื่อนหน่วยละบาทปลายๆ - สองบาทต้นๆ ส่วนถ้าเป็นฤดูน้ำหลาก แล้วขายไฟได้เกินที่ทำสัญญาขายได้แล้ว ก็เหลือหน่วยไม่ถึงบาท

ค่าไฟอ่ะลดได้จริง แล้วก็รับกับนโยบายคนโลกสวยที่ไม่เอาถ่านหิน ใช้พลังงานสะอาดอะไรงี้

ส่วนที่ว่าคอรัปชั่นไหม ไม่ขอพูดละกันครับ แต่มีบริษัทต่างชาติทางยุโรปที่อยู่ลาวขายไฟฟ้าให้ไทยอยู่นะครับ ก็อยู่ที่ว่าประมูล (ที่ สปป.ลาว) ชนะไหม เข้าทางรัฐบาลหรือใต้โต๊ะได้หรือเปล่า อันนี้ไม่รู้ว่าเป็นไปได้ไหม ไม่อยากกล่าวหาพล่อยๆ ไม่มีหลักฐาน

อีกอย่างนึกก็ส่วนใหญ่จะเป็นในรูปสัมปทาน แล้วครบปีก็ยกทั้งเขื่อน ทั้ง รฟ. ให้ทางประเทศนั้น 25-30 ปีอะไรประมาณนี้  

คือถ้าไม่มีหลักฐานหรือตรวจสอบอะไรลึกๆไม่ได้ มันก็พูดอะไรไม่ได้ใช่มั้ย

ขนาดเม้นบนที่เค้าเรื่องนี้ไปอภิปรายในสภายังจะโดนฟ้อง  

ก็คุณถามเรื่องทำไมไปซื้อไฟฟ้าจากลาวอีกทำไม คำตอบก็ตามที่ผมตอบแหละครับ

ส่วนเม้นบนที่อภิปรายเป็นเรื่องไฟฟ้าภายในประเทศ ถามว่าเกี่ยวข้องกันไหม ก็เกี่ยวอยู่ครับ คือเป็นต้นเหตุให้ไฟฟ้าในประเทศแพง เพราะใช้แต่ก๊าซธรรมชาติ รายละเอียดเชิงลึกผมรู้หมดแหละครับ แต่ไม่อยากโดนฟ้องหมดตัว

ทีนี้ กฟผ. เลยต้องหาทางออกโดยการหาแหล่งพลังงานที่ถูกลง ซึ่งก็มีแค่ 3 อย่าง อย่างแรกคือนิวเคลียร์ ก็โดนพับโครงกาลตลอดกาล อย่างสองคือถ่านหิน ก็ไม่มีคนให้สร้าง ให้ใช้ เพราะกลัวฝุ่น ทั้งๆ ที่เทคโนโลยีสมัยนี้สะอาดกว่าควันจากรถยนต์อีก อย่างสามคือ พลังน้ำ ก็สร้างเพิ่มไม่ได้ เพราะรักธรรมชาติ แต่ก็มีทำเพิ่มจากเขื่อนชลประทานขนาดเล็ก แต่ก็ได้น้อยมาก

ทางออกมันเลยไปตกที่ซื้อจาก ตปท โดยบริษัทไทยหรือต่างชาติไปลงทุนไง ตอนนี้หลักๆ ก็มีน้ำ กับถ่านหิน

แต่เจ้า ตปท. กับเอกชนเจ้าใหญ่ที่ไทยคนละบริษัทกันนะ ถามว่าฮั้วกันไหม ก็ไม่รู้เหมือนกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2009
ตอบ: 4872
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 22:50
พอจริงๆ เหรอครับ บ้านผมหน้าร้อนไฟตกทุกวัน
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 2 สุดยอดมิดฟิลด์แห่งยุค
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 17074
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 22:51
เราจะไปซื้อไฟฟ้าจากลาวอีกทำไม ?
เคยคุยกับเพื่อนที่อยู่กรมพลังงานบอกว่า ประเทศเรามีแนวโน้มใช้ไฟฟ้ามากขึ้นเรื่อยๆ รวมถึงจุดที่จะสร้างเองก็มักโดนขวาง ในทางกลับกันโรงงานไฟฟ้าเอกชนสร้างง่ายกว่า เลยต้องซื้อจากเอกชนอีกที 2 เรื่องนี้ทำให้ค่าไฟแพง

ผิดถูกยังไงแก้ไขได้นะคับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Mar 2021
ตอบ: 1453
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 22:59
zasd พิมพ์ว่า:
-ส่วนตัวมองว่า มีสำรองไว้ ดีกว่าขาด  

มีใช้พอเลยท่านเท่าที่เราฟังจากในคลิปนั้นนะ  

หน้ากระดาษกับจริงๆมันคนละเรื่องครับ

ช่วงพีคๆหน้าร้อน มีไฟตกกันเยอะนะครับ กฟผ.บางพื้นที่อย่างบ่อย

คือให้ดีต้องให้คนบอกว่าพอทำสำรวจหน่อยดีกว่าว่าในช่วงเวลา prime time มีไฟตกบ่อยแค่ไหน

คืออย่างว่าจริงๆนั่นล่ะเหลือดีกว่าขาด

ปัญหาคือด้ามขวานด้วยส่วนหนึ่งที่ผลิตกำลังไฟเองแทบไม่ได้

จริงๆผมว่าหากลดต้นทุนโซล่าเซลล์ได้บ้างก็คงดี

แต่อย่างว่าครับ ถ้าไม่บังคับแล้วแลกผลประโยชน์ แทบเป็นไปไม่ได้เลย

2
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: มาเป็น บันนี่ส์ กันเยอะๆนะ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 28924
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 23:01
เพื่อลดค่าไฟในประเทศไทยครับ เพราะค่าไฟจากเขื่อนหน่วยละบาทปลายๆ - สองบาทต้นๆ ส่วนถ้าเป็นฤดูน้ำหลาก แล้วขายไฟได้เกินที่ทำสัญญาขายได้แล้ว ก็เหลือหน่วยไม่ถึงบาท

ค่าไฟอ่ะลดได้จริง แล้วก็รับกับนโยบายคนโลกสวยที่ไม่เอาถ่านหิน ใช้พลังงานสะอาดอะไรงี้

ส่วนที่ว่าคอรัปชั่นไหม ไม่ขอพูดละกันครับ แต่มีบริษัทต่างชาติทางยุโรปที่อยู่ลาวขายไฟฟ้าให้ไทยอยู่นะครับ ก็อยู่ที่ว่าประมูล (ที่ สปป.ลาว) ชนะไหม เข้าทางรัฐบาลหรือใต้โต๊ะได้หรือเปล่า อันนี้ไม่รู้ว่าเป็นไปได้ไหม ไม่อยากกล่าวหาพล่อยๆ ไม่มีหลักฐาน

อีกอย่างนึกก็ส่วนใหญ่จะเป็นในรูปสัมปทาน แล้วครบปีก็ยกทั้งเขื่อน ทั้ง รฟ. ให้ทางประเทศนั้น 25-30 ปีอะไรประมาณนี้  

คือถ้าไม่มีหลักฐานหรือตรวจสอบอะไรลึกๆไม่ได้ มันก็พูดอะไรไม่ได้ใช่มั้ย

ขนาดเม้นบนที่เค้าเรื่องนี้ไปอภิปรายในสภายังจะโดนฟ้อง  

ก็คุณถามเรื่องทำไมไปซื้อไฟฟ้าจากลาวอีกทำไม คำตอบก็ตามที่ผมตอบแหละครับ

ส่วนเม้นบนที่อภิปรายเป็นเรื่องไฟฟ้าภายในประเทศ ถามว่าเกี่ยวข้องกันไหม ก็เกี่ยวอยู่ครับ คือเป็นต้นเหตุให้ไฟฟ้าในประเทศแพง เพราะใช้แต่ก๊าซธรรมชาติ รายละเอียดเชิงลึกผมรู้หมดแหละครับ แต่ไม่อยากโดนฟ้องหมดตัว

ทีนี้ กฟผ. เลยต้องหาทางออกโดยการหาแหล่งพลังงานที่ถูกลง ซึ่งก็มีแค่ 3 อย่าง อย่างแรกคือนิวเคลียร์ ก็โดนพับโครงกาลตลอดกาล อย่างสองคือถ่านหิน ก็ไม่มีคนให้สร้าง ให้ใช้ เพราะกลัวฝุ่น ทั้งๆ ที่เทคโนโลยีสมัยนี้สะอาดกว่าควันจากรถยนต์อีก อย่างสามคือ พลังน้ำ ก็สร้างเพิ่มไม่ได้ เพราะรักธรรมชาติ แต่ก็มีทำเพิ่มจากเขื่อนชลประทานขนาดเล็ก แต่ก็ได้น้อยมาก

ทางออกมันเลยไปตกที่ซื้อจาก ตปท โดยบริษัทไทยหรือต่างชาติไปลงทุนไง ตอนนี้หลักๆ ก็มีน้ำ กับถ่านหิน

แต่เจ้า ตปท. กับเอกชนเจ้าใหญ่ที่ไทยคนละบริษัทกันนะ ถามว่าฮั้วกันไหม ก็ไม่รู้เหมือนกัน

เราถามท่านอีกเรื่องนึงหน่อยได้มั้ยอะ พอดีเห็นท่านอธิบาย

แล้วเรื่องโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ทำไมไทยถึงไม่สร้างอะ

ชาวบ้านในพื้นที่ไม่ยอมอะไรงี้หรือเปล่าอะ หรือมีเรื่องอื่นๆด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Fumiki48 เมื่อ Sun Jul 03, 2022 23:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

Status: มาเป็น บันนี่ส์ กันเยอะๆนะ
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 23:04
Nobody But You พิมพ์ว่า:
พอจริงๆ เหรอครับ บ้านผมหน้าร้อนไฟตกทุกวัน  

ปัจจัยที่ทำให้ไฟตกเกิดจากไฟฟ้าไม่พอใช้ใช่มั้ยอะ

เพราะเราเข้าใจมาตลอดว่า พวกหม้อแปลง หรืออะไรพวกนี้มันเสื่อม แล้วการไฟฟ้าไม่มาดูแล

อะไรงี้ เราก็ได้ความรู้ใหม่ๆ เยอะแยะมาจากกระทู้นี้แหลอะ อธิบายเราได้เลย
0
0

โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 23:06
NG NK OH พิมพ์ว่า:
อยากจะบอก fact แต่กลัวโดนฟ้องด้วย  

งั้นเรามองว่าคลิปนี้คงยังอธิบายไม่หมดแน่ๆ ไม่งั้นอาจจะโดนฟ้องแบบที่ท่านกลัว

เราเชื่ออะว่ามีคนไทยหลายคนรู้เรื่องนี้หมดแต่พูดไม่ได้
0
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 17 Apr 2010
ตอบ: 457
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 23:18

เราถามท่านอีกเรื่องนึงหน่อยได้มั้ยอะ พอดีเห็นท่านอธิบาย

แล้วเรื่องโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ทำไมไทยถึงไม่สร้างอะ

ชาวบ้านในพื้นที่ไม่ยอมอะไรงี้หรือเปล่าอะ หรือมีเรื่องอื่นๆด้วย  

หลายปีมาแล้วมีโครงการที่จะสร้างครับ กฟผ. จัดตั้งหน่วยงานเกี่ยวกับการศึกษาและก่อสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์เลย มีในแผนของรัฐบาลเลยด้วย แต่พอออกข่าวปุ๊บก็โดนรุมด่า โดนต่อต้าน หลักๆ ก็คือบอกว่าคนไทยเป็นพวกไม่ละเอียดรอบคอบ ไม่มีปัญญาทำเองได้หรอก ซึ่งจริงๆ ถ้าสร้างมาคือยังไงก็ต้องจ้าง Operator จากเจ้าที่มาก่อสร้างทำให้อยู่แล้ว เพราะไม่มี Know How อะไรทั้งสิ้น ก็เลยอยู่ศึกษาแบบเงียบๆ ถ้าจำไม่ผิดก็คือถึงขั้นตอนหาพื้นที่ว่าจังหวัดใดเหมาะกับการก่อสร้าง ได้ประมาณ 5-6 จังหวัด นี่แหละ แล้วก็เจอเหตุการณ์ที่ฟุกุชิมะ รัฐบาลก็เลยเลื่อนการก่อสร้างไปยาวๆ จนตอนนี้น่าจะเอาออกจากแผนแล้ว แล้วกฟผ. ก็เหมือนรู้ๆ กันเองเลยว่าทำอะไรต่อไม่ได้หรอก หน่วยงานนั้นก็เลยเหลือประมาณว่าให้ความรู้กับประชาชนแค่นั้นเอง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 43
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 23:19
ต้นทุนค่าไฟจากเขื่อนถูกครับ ไม่ถึง 2 บาท/หน่วย

ถ้าเทียบกับโรงไฟฟ้า gas จะเกิน 3 บาท/หน่วย  

จากข้อมูลในคลิปที่เราแปะไปนาทีที่ 19:13 ต้นทุนค่าไฟจากเขื่อนมันจะขึ้นมาเกือบสามบาทแล้วน่ะท่าน  

ต้นทุนจากเชื่อน จริงๆคือ 0 บาท เพราะแค่น้ำไหลผ่านอย่างเดียว แต่มันมีค่าก่อสร้างเขื่อน ซึ่งสร้างเสร็จไปแล้ว ซึ่งคำนวน lock ไปแล้วในสัญญาสัมปทานที่ทำกับ กฟผ เพราะฉะนั้นต้นทุนไม่ควรเพิ่มนะครับ  

อันนี้ให้ข้อมูลเพิ่มนะครับ เคยทำงานเกี่ยวข้องกับส่วนนี้มาก่อน สำหรับเขื่อนในลาวนะครับ
ปกติการจะลงทุนสร้างเขื่อนต้องมีการกู้เงินมาเพื่อใช้ก่อสร้าง ทีนี้ก่อนจะกู้ได้ทางบริษัทที่จะสร้างต้องไปทำยังไงก็ได้ให้ตัวเองได้สัมปทานในพื้นที่นั้นมา ทำการสำรวจ แล้วเซ็นสัญญาซื้อขายไฟฟ้า หรือ PPA กับทาง กฟผ. ซึ่งการมี PPA เป็นการยืนยันว่าจะมีคนรับซื้อไฟแน่ๆ ซึ่งราคาก็จะถูกระบุไว้ใน PPA อยู่แล้ว โดยแบ่งจ่ายเป็นเงินบาท และเงินดอลล่า และถูกระบุไว้ตั้งแต่ปีแรกจนถึงปีสุดท้ายของสัญญาเลย

ตามที่บอกไปถ้าสัญญาไม่มีการเปลี่ยนแปลง ราคาเพิ่มได้จาก 2 อย่าง
1.จากตัวสัญญาเอง
2.ค่าเงินบาทอ่อนตัวลง
2
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2006
ตอบ: 11691
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 23:25
[RE]เราจะไปซื้อไฟฟ้าจากลาวอีกทำไม ?
ไฟตกน่าจะเป็นปัญหาที่ปลายทางมากกว่านะ ส่วนในภาพใหญ่กำลังผลิตเหลือเฟืออยู่แล้ว แต่ตอนนี้ราคาก๊าซพุ่งกระฉูด และโรงไฟฟ้าในไทยใช้ก๊าซเป็นหลักด้วยสิ ที่ต้องซื้อจากลาวเพราะค่าไฟถูกกว่ามั้ง ส่วนเขื่อนในไทย ผลิตไฟเป็นเรื่องรองจากชลประทาน กฟผ. จะเร่งผลิตเยอะๆไม่ได้ ต้องทำตามแผนกรมชล

ผมก็โคตรอยากให้อภิปรายจัดหนักในสภาเลย แต่ถ้าไปพาดพิงบริษัทนั้นเมื่อไหร่น่าจะโดนฟ้องหนัก อนาถใจชิบ ไม่รู้ถ้าเน้นไปที่กระทรวงพลังงานว่าวางนโยบายยังไงให้เอื้อเอกชน โดยพูดถึงเอกชนในภาพรวม ไม่เจาะจงบริษัท จะรอดมั้ย เอกชนรวยเอาๆ แต่คนใช้ไฟต้องมารับภาระแทน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 935
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 23:29
Nobody But You พิมพ์ว่า:

ปัจจัยที่ทำให้ไฟตกเกิดจากไฟฟ้าไม่พอใช้ใช่มั้ยอะ

เพราะเราเข้าใจมาตลอดว่า พวกหม้อแปลง หรืออะไรพวกนี้มันเสื่อม แล้วการไฟฟ้าไม่มาดูแล

อะไรงี้ เราก็ได้ความรู้ใหม่ๆ เยอะแยะมาจากกระทู้นี้แหลอะ อธิบายเราได้เลย  

ถ้าไฟตกในระดับผู้ใช้ให้ตรวจสอบกับ กฟน หรือ กฟภ ก่อน

ยิ่งเกิดขึ้นในช่วงหน้าร้อน ( 1400-1500 หรือ 1900-2200) น่าจะเพราะมีการใช้ไฟรวมในวงจรนั้นเยอะจริงๆ จนทำให้แรงดันตก
3
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 601
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 23:39
ยังไม่ได้ดูคลิปนะครับ แต่อยากแชร์เรื่องที่ผมเคยอ่านมา

เท่าที่เคยอ่านบทวิเคราะห์ซักเกือบสิบปีมาแล้ว
เขาบอกว่าไฟในไทยพอใช้แค่ช่วงเวลาที่ไม่ได้เป็น prime time
Prime time บางพื้นที่ หรือบางโรงงานต้องมีการปั่นไฟใช้เอง เพื่อให้ดำเนินงานต่อเองได้
ทีนี้ต้นทุนการปั่นไฟเองมันสูง
ทำให้เราต้องแก้ปัญหา เรื่องไฟฟ้าขาดช่วง prime time
แรกๆก็มี โรงไฟฟ้าถ่านหินแต่โดนต้านไป ก็สร้างไม่ได้
เราเลยต้องซื้อไฟจากพม่าบ้าง ลาวบ้าง มาเลย์บ้าง ขึ้นอยู่กับพื้นที่
เรียกได้ว่าเป็นปัญหาความมั่นคงของชาติเลยครับ

ส่วนเรื่อง บ.ไทย ไปสร้างเขื่อนในลาว ทำไมไม่ทำในไทย
สาเหตุหลักๆคือ ไทยสร้างยากกว่ามากครับ ทั้งเรื่องโดนต้านและพื้นที่ในการทำเขื่อน
แต่ลาวเขาทำได้เลยแถม แม่น้ำโขงอยู่ในเขตประเทศเขาเต็มๆ
ลาวเขาตั้งเป้าว่าเขาจะสร้างเป็นสิบๆเขื่อนเลยนะ ในแม่น้ำโขงอะ
แล้วเขาก็จะตั้งตัวเองเป็นแบตเตอรี่ของอาเซี่ยน
เลยจ้างหลายๆ บ. ไปประมูลสร้างเขื่อนในประเทศเขา ไทยก็เลยไปประมูลด้วย

มุมมองผมคือมันก็เป็นข้อดีนะถ้าเราเอา บ. เราไปลงทุนต่างประเทศ
แล้วแบ่งกำไรกลับมาในประเทศ ดีกว่าจ่ายให้ต่างประเทศหมด
2
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2010
ตอบ: 15370
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 00:09
ที่ควรสนับสนุนคือโซล่าเซลส์ภาคประชาชน รับซื้อ 2.2 บาทแบบไม่อั้นไปเลย
หลายบ้านมีงบพร้อมลงทุน ขนาด 3-5 kW งบ 9 หมื่นถึง 1.5 แสน
3
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel