ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 3902
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 19:35
40+ เริ่มหัดเขียนโปรแกรมตอนนี้....สายไปมั้ยครับ
ผมเริ่มเรียนเขียน 3d เพื่อยังชีพตอนอายุ 39 ครับ

ไม่มีไรแก่เกินเรียนครับ อาจจะช้าๆหน่อยตามเดกเขาไม่ทัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 07 Mar 2022
ตอบ: 1781
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 19:53
40+ เริ่มหัดเขียนโปรแกรมตอนนี้....สายไปมั้ยครับ
อยากเก่งเร็วต้องทำโปรเจค ตามที่เรียนคู่กันไปครับ
น้องที่แนะนำผมบอกอย่าติดกับดักงานเรียน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ไก่กุ๊ก ๆ
เข้าร่วม: 31 Jan 2007
ตอบ: 3379
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 20:05
[RE: 40+ เริ่มหัดเขียนโปรแกรมตอนนี้....สายไปมั้ยครับ]
ผมก็ 38 พึ่งมาจริงจังครับก่อนหน้่า ทำสะเปะสะปะ เป็น PM แล้วกดดันเลยมาเป็นเดฟเองต้องอดทนครับแต่มีความสุขมากกว่าเดิม อยากรู้อย่างเก่งมากขึ้น
1
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11873
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 20:07
[RE: 40+ เริ่มหัดเขียนโปรแกรมตอนนี้....สายไปมั้ยครับ]
เรียนไม่มีคำว่าสายครับ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2010
ตอบ: 3491
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 20:09
คิดโปรเจคมาสัก1ตัว ว่าสร้างโปรแกรมทำอะไรสักอย่าง แล้วลองทำดู
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Apr 2009
ตอบ: 157
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 20:13
ฮิป สะ เตอร์ นะ จ้ะ พิมพ์ว่า:
yuya7777 พิมพ์ว่า:
ผมว่าไม่สายไปครับพี่ เพราะพวกเราวิศวะทุกสาขาได้เรียนโปรแกรมมิ่งพื้นฐานกันอยู่แล้วตอนปี 1 ถึงจะแบบกากๆก็เถอะ 55555

ผมก็เพิ่งเรียนสาย data มาเพิ่ม ลงเป็นคอร์ส มีคนในบอร์ดนี่แหละแนะนำเพจสอน เข้าใจง่ายมาก แปปเดียวเก่งเลย สำหรับคนจบวิศวะนะ คือชิลเลยครับ แต่ผมเรียนขำๆ

แต่ถ้าเทียบกับเขียนโปรแกรมมันอาจจะยากกว่าเยอะ แต่ผมว่าถ้าพยายามจริงๆทำได้ครับ สู้ๆ  

เพจไหนครับขอส่องหน่อย  

เดี๋ยว PM ไปนะครับ เดี๋ยวโดนข้อหาโปรโมทเพจ

edit pm ไปแล้วครับ ลองดูครับ  

ขอด้วยครับท่าน
0
0
เซง เป็ด
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6042
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 21:29
byrd.tt พิมพ์ว่า:
ผมว่าไม่สายไปครับพี่ เพราะพวกเราวิศวะทุกสาขาได้เรียนโปรแกรมมิ่งพื้นฐานกันอยู่แล้วตอนปี 1 ถึงจะแบบกากๆก็เถอะ 55555

ผมก็เพิ่งเรียนสาย data มาเพิ่ม ลงเป็นคอร์ส มีคนในบอร์ดนี่แหละแนะนำเพจสอน เข้าใจง่ายมาก แปปเดียวเก่งเลย สำหรับคนจบวิศวะนะ คือชิลเลยครับ แต่ผมเรียนขำๆ

แต่ถ้าเทียบกับเขียนโปรแกรมมันอาจจะยากกว่าเยอะ แต่ผมว่าถ้าพยายามจริงๆทำได้ครับ สู้ๆ  

แปปเดียวเก่งเลยนี่คือยังไงครับ ผมว่า data analytics อาจจะพอได้ แต่ data modeling ผมว่าไอ้คำว่าแปปเดียวเก่งเลยนี่ต้องเทพมากเลยนะครับ ผมเองทำสาย IT อยู่ (จบวิศวะคอมด้วย) ผมยังคิดว่า data modeling นี่ไม่ง่ายเลยนะครับ ผมเชื่อว่าคุณทำได้แหล่ะ แต่อยู่ดีๆมาบอกว่าแปปเดียวเก่งเลยนี่ก็ดูแคลนวิชาชีพคนเรียนมาด้านนี้โดยตรงมากไปหน่อยนะครับ 5555

ปล. ผมเองก็เรียนเพิ่มนะ เรียนใน coursera กะ linkedin learning เพิ่มอยู่ แต่ก็ไม่คิดว่าง่ายเลยครับ

ผมไม่ขนาดท่านแน่นอนครับ ขอโทษทีใช้คำไม่ดี ที่ทำให้ท่านขุ่นเคืองใจขนาดนั้น ไม่คิดว่าจะคำแค่นั้นจะไปดูแคลนสาขาอาชีพใครนะครับ ขอโทษจริงๆ

ปล.แค่ data analytics ครับผม พอทำงานง่อยๆได้ เพื่อนคอมเคยแนะนำ แต่ไม่ได้คิดจะไปทำครับ อย่างที่บอกเรียนขำๆ

ปล.2 ผมแค่จะให้กำลังใจ จขกท ครับ เลยใช้คำว่า แปปเดียวเก่งได้ ผมไม่ได้บอกด้วยว่า ผมเก่ง modeling นะครับ ใช้คำกว้างๆครับ ถ้าทำให้อึดอัดใจมากขนาดนั้น ก็ขอโทษจริงๆครับ  

ไม่ได้โกรธครับ 555 เพราะผมเองไม่ได้ทำ Data Analytics มีอีกทีมที่ทำ แต่พออ่านเจอว่าง่าย ผมเลยแบบว่า เอ๊ะ หรือว่ากรูโง่วะ แล้วเพื่อนผมที่ทำพวก DA/DE ถ้ามันอ่านเจอ ผมกลัวว่ามันแบบ หึ่ยยยยย อะไรแบบนี้น่ะครับ
1
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 118
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 22:00

เดี๋ยว PM ไปนะครับ เดี๋ยวโดนข้อหาโปรโมทเพจ

ขอด้วยครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status: เหอะ!!
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 1585
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 22:04
[RE]40+ เริ่มหัดเขียนโปรแกรมตอนนี้....สายไปมั้ยครับ

ขอด้วยครับ อยากเรียนเหมือนกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
เข้าร่วม: 08 Nov 2008
ตอบ: 11
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 22:04
ไม่มีใครแก่เกินเรียน ถ้าท่านสนใจ อาจจะลองพิจารณาโครงการนี้ https://www.42bangkok.com เป็นโครงการสร้างโปรแกรมเมอร์ ไม่แน่ใจว่ามีเปิดรับสมัครรอบใหม่หรือยัง
0
0
อยากเป็นคนสำคัญสม่ำเสมอ ไม่ใช่สำคัญเมื่อไหร่ก็ได้
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2009
ตอบ: 1092
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 22:35

ขอด้วยครับท่าน
0
0
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2020
ตอบ: 771
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 00:25
เริ่มเลยครับท่าน ไม่ต้องกังวลเลยถ้าเราชอบ

เพื่อนผมจบช่างภาพ ตอนนี้เป็น Full stack ให้บริษัทนึง

อยู่ที่เราครึ่งนึง โอกาสที่เข้ามาอีกครึ่งนึงครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 515
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 00:28
ทำได้แต่ไม่ง่ายแน่นอนครับ ต้องใช้ความพยายามอย่างมากแต่ผลตอบแทนคุ้มครับ ด้วยฐานเงินเดือนโปรแกรมเมอร์ปัจจุบัน

ใครบอกว่าง่ายต้องคิดใหม่นะครับ กว่าจะวิเคราะห์ระบบ หรือสามารถแก้ไขปัญหา การวางดาต้าเบส และอื่นๆอีกมากมาย ถ้าเขียนระบบขำๆหนะได้อยู่ แต่การไปรับงานหนิคนละเรื่องครับ

จากใจโปรแกรมเมอร์ 10 กว่าปี
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 188
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 01:30
ตอบสั้นๆ ก็ไม่สายครับ

ตอบยาวๆ คล้ายกับความเห็นข้างบน คือมันก็ไม่ง่ายแบบศึกษาง่ายๆได้ทุกเรื่อง บางเรื่องมันลึกถ้าไม่ได้เรียนตรงๆ หรือมีประสบการณ์เยอะๆ ตามคนที่เรียนหรือทำอยู่แล้วยากจริงๆ

ยกตัวอย่างเช่น ถ้าคุณอยากรับงานทำเว็บหรือแอปมือถือ อย่าง SS คุณต้องเรียนรู้อะไรบ้าง

ถ้าเป็นระบบเล็กๆ คุณก็สามารถเรียนรู้การนำ framework สำเร็จรูปต่างๆมาใช้ React Native, Flutter, PWA อะไรพวกนี้ แป๊บเดียวก็สามารถสร้างเว็บ/แอปง่ายๆ ได้แล้ว

ถ้าระบบมันใหญ่ขึ้น หรือต้องการการปรับเปลี่ยนจาก framework มากๆ ระดับนี้ตามพวกมือโปรยากครับ (ตามได้นะ แต่คุณต้องพยายามมากๆ) ปัญหาอย่างเช่น ถ้าระบบมันช้าจะปรับปรุงที่ไหน database จะจูนยังไง NoSQL หรือ RDB จะสเกลเซิอร์เวอร์แบบไหน จะใช้ cloud technology อะไร อันนี้ส่วน infrastructure นี่ยังไม่รวมถึง จะวางโครงสร้างของ code ว่าจะทำยังไงให้แก้ไขง่าย พวกนี้ชม.บินมีผลครับ คนที่ไม่ได้เรียนหรือทำงานตรงมาตามยาก

ถ้าผมแนะนำ ให้หัดเรียนการใช้ framework ต่างๆ หัดตัวดังๆใช้ง่ายไว้อะครับ สายเทคโนโลยีเปลี่ยนแปลงเร็ว framework ออกมาใหม่ๆเรื่อยๆ พวกมืออาชีพบางทีก็ตามไม่ทันหรอกครับ คุณก็จับตลาดตรงนี้ แล้วก็หางานกับลูกค้ารายเล็กๆไป แบบที่ใช้ basic/default feature ของ framework ก็เอาอยู่ แบบนี้ไม่ยากครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7354
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 07:17
ไม่สายครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel