ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Oct 2010
ตอบ: 14152
โพสเมื่อ: Fri Jul 01, 2022 18:13
[RE: นักบาสยุคหลังนี่เหมือนจะย้ายกันง่ายขึ้นนะครับ]
แล้วแต่คนกับวิธีที่แต่ละทีมปฎิบัติต่อผู้เล่นด้วยละมั้งผมว่า

อย่างสะพาน ฮีตช่วงนี้ใครไปเล่นด้วยก็อยากอยู่ด้วยเพราะวัฒนธรรมองค์กรดีช่วงนี้

แต่ละทีมที่เอาผู้เล่นไปแบบไม่ได้ดราฟท์เข้ามาเองก็ต้องทำใจไว้เกิน 50% อะผมว่า

Bob Myers แกถึงบอกว่าอยากดันผู้เล่นดาวรุ่งมากกว่าไปหาเทรดเพราะผู้เล่นดาวรุ่งมักจะไม่ค่อยทิ้งทีม
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 2141
โพสเมื่อ: Fri Jul 01, 2022 18:45
นักบาสยุคหลังนี่เหมือนจะย้ายกันง่ายขึ้นนะครับ
Planetarium พิมพ์ว่า:
Brunswick พิมพ์ว่า:
ตอนนี้เป็น NBA ที่ผ่านหลายยุคหลายสมัยมาพอสมควรแล้วครับ

ผู้เล่นหลายๆคน ก็ได้รับรู้ว่ารุ่นพี่ๆที่ผ่านมาต้องเจออะไรบ้าง

เช่น Scottie Pippen ของบูลส์ ที่ได้ค่าจ้างน้อยมาก แบบเทียบไม่ได้เลยกับจอร์แดน

ได้แชมป์แต่ค่าจ้างน้อยก็อยู่ไม่ได้
เล่นไปเรื่อยๆ ค่าจ้างเยอะแต่ไม่ได้แชมป์ ก็หมดความท้าทายในอาชีพ

ผู้เล่นสมัยนี้ก็ถ้าเห็นท่าไม่ดี ก็ย้ายออกไปตามความต้องการในอาชีพ

อยู่ที่ผู้บริหารของทีมด้วย ว่าคุยกับผู้เล่นยังไง ทำทีมมีอนาคตพอให้ดึงดูดรึเปล่า

ขอพูดหน่อยเถอะครับ
เรื่องPippenนี่ไม่ใช่ความผิดทีมเลย
Pippenเป็นคนขอเซ็นสัญญายาว7ปีเองด้วยซ้ำ
MJยังเตือนไม่ให้เซ็นเลย เพราะรู้ว่าเพดานค่าจ้างจะสูงขึ้นเยอะแต่ Pippen ไม่เชื่อ

แล้วทีนี่ตอนหลังจะมาขอแก้สัญญาแล้วทีมไม่ให้ผมก็เข้าใจทีมอะ

เพราะสมมติต่อสัญญายาว7ปีแล้วpippenเกิดเจ็บยาวหรือฟอร์มตก ทีมก็ซวยถูกไหมครับ  

ขอบคุณครับ ผมไม่รู้มาก่อนว่าแกอยากต่อเอง

ผมคิดว่าทางบูลส์เสนอไป แล้วพิพเพ่นก็ต่อเลย

ผมรู้สึกเหมือนพิพเพ่นถูกบูลส์เอาเปรียบมาตลอดครับ  

ไม่มีใครรู้อนาคตครับ

Pippen ตัดสินใจเซ็นเพราะความมั่นคงของสัญญายาว ถึงเงินจะน้อยกว่าสตาร์คนอื่น แต่ระดับ NBA มันก็เป็นเงินที่มากกว่าคนทั่วไป และ Pippen มองว่าถ้าเกิดเขาเจ็บหนักไป แล้วทีมไม่ต่อสัญญา จะกลายเป็นว่าขาดเงินเลี้ยงครอบครัว ได้เงินน้อยแต่ได้แน่ ๆ 7 ปีปลอดภัยกว่า

แต่ถ้านับตามมาตรฐานของผู้เล่น NBA คือ Pippen ตัดสินใจไม่ดีครับ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3686
โพสเมื่อ: Fri Jul 01, 2022 19:02
[RE: นักบาสยุคหลังนี่เหมือนจะย้ายกันง่ายขึ้นนะครับ]
postiga7 พิมพ์ว่า:
ตอนนี้เป็น NBA ที่ผ่านหลายยุคหลายสมัยมาพอสมควรแล้วครับ

ผู้เล่นหลายๆคน ก็ได้รับรู้ว่ารุ่นพี่ๆที่ผ่านมาต้องเจออะไรบ้าง

เช่น Scottie Pippen ของบูลส์ ที่ได้ค่าจ้างน้อยมาก แบบเทียบไม่ได้เลยกับจอร์แดน

ได้แชมป์แต่ค่าจ้างน้อยก็อยู่ไม่ได้
เล่นไปเรื่อยๆ ค่าจ้างเยอะแต่ไม่ได้แชมป์ ก็หมดความท้าทายในอาชีพ

ผู้เล่นสมัยนี้ก็ถ้าเห็นท่าไม่ดี ก็ย้ายออกไปตามความต้องการในอาชีพ

อยู่ที่ผู้บริหารของทีมด้วย ว่าคุยกับผู้เล่นยังไง ทำทีมมีอนาคตพอให้ดึงดูดรึเปล่า

ขอพูดหน่อยเถอะครับ
เรื่องPippenนี่ไม่ใช่ความผิดทีมเลย
Pippenเป็นคนขอเซ็นสัญญายาว7ปีเองด้วยซ้ำ
MJยังเตือนไม่ให้เซ็นเลย เพราะรู้ว่าเพดานค่าจ้างจะสูงขึ้นเยอะแต่ Pippen ไม่เชื่อ

แล้วทีนี่ตอนหลังจะมาขอแก้สัญญาแล้วทีมไม่ให้ผมก็เข้าใจทีมอะ

เพราะสมมติต่อสัญญายาว7ปีแล้วpippenเกิดเจ็บยาวหรือฟอร์มตก ทีมก็ซวยถูกไหมครับ  

ขอบคุณครับ ผมไม่รู้มาก่อนว่าแกอยากต่อเอง

ผมคิดว่าทางบูลส์เสนอไป แล้วพิพเพ่นก็ต่อเลย

ผมรู้สึกเหมือนพิพเพ่นถูกบูลส์เอาเปรียบมาตลอดครับ  

ที่แกยอมเซ็นเพราะแกต้องการเงินไปเลี้ยงครอบครัวครับ

ผมว่าที่แย่จริงๆคือเจ้าของกับGM สามารถเซ็นใหม่เพิ่มค่าเหนื่อยได้แต่ไม่ยอมทำ  

เจ้าของกับGMแย่จริงๆหรอครับ

ตอนเซ็นนี่ก็ไม่มีอะไรการันตีเลยนะว่าทีมจะคุ้ม

ยกตัวอย่างตัวเทพๆที่ต่อสัญญา7ปีเหมือนPippenก็ได้

Grant Hill กับ Penny Hardaway นี่โปรไฟล์ตอนต่อสัญญายาว7ปีดีกว่าPippenอีก ติดAll-Starคนละ4-5ปีแล้ว Pippens ต่อสัญญา เพิ่งติดAll-Starครั้งแรกเอง

หลังต่อสัญญาทั้ง Grant Hill และ Penny Hardaway ก็เจออาการบาดเจ็บเล่นงานจนไม่คุ้มกับสัญญาที่เซ็นเลย แต่ทีมก็ต้องจ่ายเงินก้อนโตให้ทั้งสองคน

ซึ่งสมมติPippens เจ็บยาวแบบสองคนนั้น ทีมก็ไม่มีโอกาสขอเซ็นใหม่ให้ค่าเหนื่อยลดลงถูกไหมครับ

จะบอกว่าทีมแย่ผมว่าไม่ถูกต้องอะ ทั้งเอเจ้นทั้งจอร์แดนก็เตือนแล้วว่าอย่าเซ็นต์เด่วจะเสียใจทีหลัง แต่Pippenก็เลือกเซ็นต์เองก็ต้องรับรายได้เท่านี้ไป

แถมก่อนPippenรีไทร์ ทีมก็ยื่นสัญญา2ปี10ล้านให้เขาตอนเขาอายุ38 โดนสองปีนั้นเขาลงเล่นไปแค่23เกมเอง
ทำให้รวมทั้งอาชีพ Pippenก็ได้ค่าเหนือยไปเกิน100ล้าน ผมว่าที่ทีมทำก็โอเคแล้วนะ
6
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 1381
โพสเมื่อ: Fri Jul 01, 2022 19:46
Spoil
ไม่นับยุคเริ่มเล่น 80s น่า ยุคนั้นน่าจะมี One Man Club ประมาณเกือบ 10 คน

ผู้เล่นที่เริ่มเล่นยุค 90S แล้วเป็น One Man Club
1.Dirk Nowitzki
2.Kobe Bryant
3.Tim Duncan
4.Jeff Foster

ผู้เล่นที่เริ่มเล่นยุค 00S แล้วเป็น One Man Club
1.Udonis Haslem(ยังมีสัญญาอยู่)
2.Manu Ginobili
3.Nick Collison
4.Stephen Curry(ยังเล่นอยู่)

ผู้เล่นที่เริ่มเล่นยุค 10S แล้วเป็น One Man Club (10 ซีซั่นขึ้นไป)
1.Bradley Beal(ยังเล่นอยู่)
2.Damian Lillard(ยังเล่นอยู่)
3.Draymond Green(ยังเล่นอยู่)

ผู้เล่นที่เริ่มเล่นยุค 10S แล้วเป็น One Man Club (6-10ซีซั่น) อันนี้มีเยอะเพราะยังเล่นไม่นาน เดี๋ยวหาเท่าที่หาได้

Boston Celtics
1.Jayson Tatum(5)
2.Marcus Smart(8)
3.Jaylen Brown(6)

Philadelphia 76ers
1.Joel Embiid(6 - แต่อยู่กับทีมมา 8 ปี)
2.Furkan Korkmaz(5)

Toronto Raptors
1.Pascal Siakam(6)
2.Fred VanVleet(6)
3.OG Anunoby(5)

Utah Jazz
1.Donovan Mitchell(5)
2.Rudy Gobert(9)
แต่ดูทรงแล้วน่าจะหลุดในลิสเร็วๆนี้ 555555

Denver Nuggets
1.Monte Morris(5)
2.Nikola Jokić(7)
3.Jamal Murray(5 - ปีที่ 6 เจ็บ)

Minnesota Timberwolves
1.Karl-Anthony Towns(7)

Milwaukee Bucks
1.Giannis Antetokounmpo(9)

Cleveland Cavaliers
1.Cedi Osman(5)

Indiana Pacers
1.Myles Turner(7)

Phoenix Suns
1.Devin Booker(7)

Golden State Warriors
1.Kevon Looney(7)
2.Klay Thompson (9 - แต่แกอยู่กับทีมมา 11 ปีละนะ)

Sacramento Kings
1.De'Aaron Fox(5)

Miami Heat
1.Bam Adebayo(5)

Atlanta Hawks
1.John Collins(5)

Memphis Grizzlies
1.Dillon Brooks(5)

Dallas Mavericks
1.Dorian Finney-Smith(5)
2.Maxi Kleber(5)  

ยุคก่อนมันเป็นยุคแห่ง Rivalry & Royalty อะครับ แข่งกันทียังกะสงคราม มันเลยยากมากที่ผู้นำทีม(ในทีมที่ลุ้นความสำเร็จ) จะย้าย เพราะตัวเองคือหัวหมู่ทะลวงฟัน

ตัดมายุคนี้ มันมีความเป็น Sport มากขึ้น มีความเป็น Business มากขึ้น และที่สำคัญคือการนำเอา Statistics มาประกอบอย่างมีนัยยะสำคัญ ทำให้หน้าตาของ NBA เปลี่ยนไปจากยุคก่อนมาก

Spoil
โอเคประมาณ 10 ปีที่แล้วมันเกิดเรื่องบ้าๆขึ้น Lebron เป็นผู้ให้กำเนิด Trend ให้มือ 1 ย้ายไปรวมตัวกันเพื่อล่าแชมป์ แล้วมันก็กลายเป็นกระแสอยู่พักใหญ่เลย ไม่บอกก็รู้ว่ามีหลายทีม

แต่เรื่องการย้ายทีมนี้เราจะว่าผู้เล่นอย่างเดียวก็ไม่ได้ หลายๆครั้งมันมาจากทีมด้วย ซึ่งก็ต้องดูเป็นกรณีไป

Lebron กับ KD นี่ชัดเจนว่าจงใจทิ้งทีมที่ตัวเองเป็นมือ 1 เพื่อไปร่วมทีมคว้าแชมป์
(ส่วนทีมที่ทำตามหลังจากนี้ผมไม่ว่า ไม่ว่าจะเป็น Big3 หรือ Duo เพราะตอนนั้นมันเป็น Trend ไปแล้ว)

บางส่วนก็มาจากทีมเขี่ยทิ้งเอง อาจจะเห็นว่าคนนี้เป็นมือ 1 แล้วไม่รอดหรอก เช่น Dejounte ที่ไป Hawks
หรืออาจจะ Trade มือ 2 ทิ้ง เพราะคิดว่าเสริมมือ 1 ไม่ได้ เช่น McCollum ไป Pelicans

จนปัจจุบันมันถูกพิสูจน์แล้วว่า การเอาผู้เล่น Talent สูงหลายคนไปรวมตัวกันมันไม่เวิร์คเสมอไป

เพราะว่า Fit > Talent ถ้าคุณย้ายมารวมกันแล้วมันไม่ Fit ก็เท่านั้น คุณจะถูกเล่นงานจุดอ่อนแล้วตกรอบเอาง่ายๆ

ทุกวันนี้มันกำลังกลับเข้าสู่สภาวะสมดุล คือ เน้นแกนหลัก แล้วพยายามหาส่วนประกอบที่ลงตัวมาเสริม เพื่อเล่นแผนที่ผู้เล่นถนัด เช่น
- Luka มีเพื่อนเป็น 3&D ซะส่วนใหญ่
- Jokic มีเพื่อนเป็นพวกที่เล่น Off Ball ดีๆ ทั้งพวก Catch&Shoot พวก Slasher
- Embiid มีเพื่อนที่สามารถ Space ให้แกเล่นวงในได้
- Grizzlies และ Celtics มีพวกข้ามเก่งเยอะเอาไว้เล่น Drive&Kick
- Raptors Clippers มีผู้เล่นสูง 6'6 ขึ้นไปเยอะ ต้องมาแนวหา Mismatch ใช้ Size ข่ม

ซึ่งมันก็ถูกพิสูจน์มาแล้วเหมือนกันว่ามันเวิร์ค เพราะหลายๆทีมใช้ระบบของตัวเอง เอาชนะทีมที่มี Talent สูงๆได้  

สมัยนี้ผู้เล่นหลายๆคนก็มีทรงเป็น One Man Club กันเยอะนะ อาจจะเป็น One Man Club ยุคใหม่ก็ได้ แต่อะไรก็ไม่แน่นอน ต้องคอยดูกันไป

อยากให้เอะใจเรื่องนึงว่า อดีตผู้เล่นหลายคน ที่เราเห็นเป็นสัญลักษณ์ของทีม ไม่ใช่ One Man Club นะ แต่เป็นเพราะอยู่กับทีมมานาน

ซึ่งสมัยนี้ ผู้เล่นที่ไม่ใช่ One Man Club แต่อยู่กับทีมมานานก่อนย้าย ก็มีเยอะเช่นเดียวกัน
3
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jun 2010
ตอบ: 5023
โพสเมื่อ: Fri Jul 01, 2022 20:03
สำหรับพวหที่มีสัญญาอยู่แล้วแต่งอแง อันนี้ออกแนวเหรี้ยครับ

แต่พวก อ๊อปอิน/เอ้า ริสติก ฟรีเอเจ้น ไรพวกนี้ มันว่ากันไม่ได้นะ

สิทธิ์ของผู้เล่นและทีม ตามสัญญา ก็ว่ากันไปตามตกลง ทั้งสองฝั่งสามารถใช้สิทธิ์ของตัวเองได้ตามสัญญา

ส่วนเรื่องทำเพื่อทีม อย่างโคบี้ลงเล่นทั้งๆที่เจ็บ เค้ารับคอนแทคเยอะอยู่แล้ว ก็ทุ่มทั่งกายทั้งใจได้

ยุคนี้ก็แบบเอมบีท แทบจะเป็นมัมมี่แล้วมั้งตอนเพลออฟ เค้ามีสัญญารองรับไง ว่าอีกหลายปีก็ได้ค่าจ้างสูงอยู่ดี

ต่างกับกับบางคนที่ฝืนลงสุดท้ายกลายเป็นดูกยุง(โทมัสเป็นตัวอย่าง) ชีวิตเค้าก็พังไปเลย

คาไว แตกหักกับสเปอ ก็เคสเดียวกัน ใครว่ายังไงอะ เรื่องใจ/ไม่ใจ อันนี้มันเลือกทำกันได้แล้วแต่คน

ทั้งนี้อะมันก็อยู่ที่ทีมด้วย เคอรี่เจ็บ วอริเออไม่เห็นจะเข็นลงเลย เพราะเค้ารู้ว่าเคอรี่คือสิ่งทีามีค่าที่สุดที่ต้องรักษา

ทีมและผู้เล่น มันต้องอยู่ในจุดที่เข้ากันได้ด้วยแหละ ไม่งั้นคงไม่แยกทางกันง่ายๆ
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4056
โพสเมื่อ: Fri Jul 01, 2022 21:42
ความเป็นมืออาชีพมันลดลงเยอะครับ อีโก้ที่จะเป็นเบอร์ 1 มันก็ลดลงด้วย
ทั้งทีม ทั้งผู้เล่น มันก็รับความเสี่ยงร่วมกัน ที่จะเซ็นต์ระยะยาวหรือมูลค่าสูง

ทีมก็ไม่รู้ว่าจะเจ็บเมื่อไร เมื่อไรจะฟอร์มตก หมดไฟ หรืออยากย้ายก็ไม่มาซ้อมเอาดื้อๆ หรือมีความเป็นมืออาชีพมากขนาดไหน ถ้าไม่แน่ใจว่าจะอยู่กันรอดก็อย่าเซ็นต์ยาว มอบสัญญามูลค่าสูงให้

ผู้เล่นเอง ก็ไม่รู้ว่าทีมจะบริหารได้ดีแค่ไหน สร้างทีมได้ขนาดไหน โอ๋สตาร์ขนาดไหน ตอนเซ็นต์ถ้าไม่แน่ใจก็อย่าไปผูกอนาคตไว้ยาวๆ

ดังนั้นในหัวข้อมองในมุมผู้เล่นผมก็พูดได้คำเดียวว่าไม่มีความเป็นมืออาชีพ ถ้าไม่เชื่อลมปากทีมบริหาร ไม่เชื่ออนาคต ก็อย่าไปเซ็นต์ยาวหรือไปรับเงินเขาเยอะๆ ทีมอื่นก็มี ตลาดฟรีเอเย่นต์ก็มี ปีต่อปีเอาก็ได้ เซ็นต์แล้วก็ต้องเป็นมืออาชีพรับผิดชอบเคารพสัญญาที่ตัวเองเซ็นต์ครับ รับเงินเขาแล้วก็ต้องเล่นเต็มที่ รายได้ปีนึงมากกว่าคนธรรมดาบางคนทำงานทั้งชีวิต งานก็ต้องยากกว่าลำบากกว่า ความรับผิดชอบก็ต้องมากกว่า เสี่ยงกว่า เจ็บก็ต้องลง ถ้าความเห็นของหมอคือลงได้ ป่วยก็ต้องลง ความฟิตก็ต้องทำให้ได้ให้ผลงานออกมาดี นี่แหละเขาเรียกว่ามืออาชีพ รายได้มหาศาลที่มาพร้อมกับความคาดหวัง (ของแฟนๆ) มหาศาลเหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย qazaqaz เมื่อ Fri Jul 01, 2022 21:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
JCM
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 3215
โพสเมื่อ: Fri Jul 01, 2022 21:52
Spoil
OGCGOD พิมพ์ว่า:
Spoil
ไม่นับยุคเริ่มเล่น 80s น่า ยุคนั้นน่าจะมี One Man Club ประมาณเกือบ 10 คน

ผู้เล่นที่เริ่มเล่นยุค 90S แล้วเป็น One Man Club
1.Dirk Nowitzki
2.Kobe Bryant
3.Tim Duncan
4.Jeff Foster

ผู้เล่นที่เริ่มเล่นยุค 00S แล้วเป็น One Man Club
1.Udonis Haslem(ยังมีสัญญาอยู่)
2.Manu Ginobili
3.Nick Collison
4.Stephen Curry(ยังเล่นอยู่)

ผู้เล่นที่เริ่มเล่นยุค 10S แล้วเป็น One Man Club (10 ซีซั่นขึ้นไป)
1.Bradley Beal(ยังเล่นอยู่)
2.Damian Lillard(ยังเล่นอยู่)
3.Draymond Green(ยังเล่นอยู่)

ผู้เล่นที่เริ่มเล่นยุค 10S แล้วเป็น One Man Club (6-10ซีซั่น) อันนี้มีเยอะเพราะยังเล่นไม่นาน เดี๋ยวหาเท่าที่หาได้

Boston Celtics
1.Jayson Tatum(5)
2.Marcus Smart(8)
3.Jaylen Brown(6)

Philadelphia 76ers
1.Joel Embiid(6 - แต่อยู่กับทีมมา 8 ปี)
2.Furkan Korkmaz(5)

Toronto Raptors
1.Pascal Siakam(6)
2.Fred VanVleet(6)
3.OG Anunoby(5)

Utah Jazz
1.Donovan Mitchell(5)
2.Rudy Gobert(9)
แต่ดูทรงแล้วน่าจะหลุดในลิสเร็วๆนี้ 555555

Denver Nuggets
1.Monte Morris(5)
2.Nikola Jokić(7)
3.Jamal Murray(5 - ปีที่ 6 เจ็บ)

Minnesota Timberwolves
1.Karl-Anthony Towns(7)

Milwaukee Bucks
1.Giannis Antetokounmpo(9)

Cleveland Cavaliers
1.Cedi Osman(5)

Indiana Pacers
1.Myles Turner(7)

Phoenix Suns
1.Devin Booker(7)

Golden State Warriors
1.Kevon Looney(7)
2.Klay Thompson (9 - แต่แกอยู่กับทีมมา 11 ปีละนะ)

Sacramento Kings
1.De'Aaron Fox(5)

Miami Heat
1.Bam Adebayo(5)

Atlanta Hawks
1.John Collins(5)

Memphis Grizzlies
1.Dillon Brooks(5)

Dallas Mavericks
1.Dorian Finney-Smith(5)
2.Maxi Kleber(5)  

ยุคก่อนมันเป็นยุคแห่ง Rivalry & Royalty อะครับ แข่งกันทียังกะสงคราม มันเลยยากมากที่ผู้นำทีม(ในทีมที่ลุ้นความสำเร็จ) จะย้าย เพราะตัวเองคือหัวหมู่ทะลวงฟัน

ตัดมายุคนี้ มันมีความเป็น Sport มากขึ้น มีความเป็น Business มากขึ้น และที่สำคัญคือการนำเอา Statistics มาประกอบอย่างมีนัยยะสำคัญ ทำให้หน้าตาของ NBA เปลี่ยนไปจากยุคก่อนมาก

Spoil
โอเคประมาณ 10 ปีที่แล้วมันเกิดเรื่องบ้าๆขึ้น Lebron เป็นผู้ให้กำเนิด Trend ให้มือ 1 ย้ายไปรวมตัวกันเพื่อล่าแชมป์ แล้วมันก็กลายเป็นกระแสอยู่พักใหญ่เลย ไม่บอกก็รู้ว่ามีหลายทีม

แต่เรื่องการย้ายทีมนี้เราจะว่าผู้เล่นอย่างเดียวก็ไม่ได้ หลายๆครั้งมันมาจากทีมด้วย ซึ่งก็ต้องดูเป็นกรณีไป

Lebron กับ KD นี่ชัดเจนว่าจงใจทิ้งทีมที่ตัวเองเป็นมือ 1 เพื่อไปร่วมทีมคว้าแชมป์
(ส่วนทีมที่ทำตามหลังจากนี้ผมไม่ว่า ไม่ว่าจะเป็น Big3 หรือ Duo เพราะตอนนั้นมันเป็น Trend ไปแล้ว)

บางส่วนก็มาจากทีมเขี่ยทิ้งเอง อาจจะเห็นว่าคนนี้เป็นมือ 1 แล้วไม่รอดหรอก เช่น Dejounte ที่ไป Hawks
หรืออาจจะ Trade มือ 2 ทิ้ง เพราะคิดว่าเสริมมือ 1 ไม่ได้ เช่น McCollum ไป Pelicans

จนปัจจุบันมันถูกพิสูจน์แล้วว่า การเอาผู้เล่น Talent สูงหลายคนไปรวมตัวกันมันไม่เวิร์คเสมอไป

เพราะว่า Fit > Talent ถ้าคุณย้ายมารวมกันแล้วมันไม่ Fit ก็เท่านั้น คุณจะถูกเล่นงานจุดอ่อนแล้วตกรอบเอาง่ายๆ

ทุกวันนี้มันกำลังกลับเข้าสู่สภาวะสมดุล คือ เน้นแกนหลัก แล้วพยายามหาส่วนประกอบที่ลงตัวมาเสริม เพื่อเล่นแผนที่ผู้เล่นถนัด เช่น
- Luka มีเพื่อนเป็น 3&D ซะส่วนใหญ่
- Jokic มีเพื่อนเป็นพวกที่เล่น Off Ball ดีๆ ทั้งพวก Catch&Shoot พวก Slasher
- Embiid มีเพื่อนที่สามารถ Space ให้แกเล่นวงในได้
- Grizzlies และ Celtics มีพวกข้ามเก่งเยอะเอาไว้เล่น Drive&Kick
- Raptors Clippers มีผู้เล่นสูง 6'6 ขึ้นไปเยอะ ต้องมาแนวหา Mismatch ใช้ Size ข่ม

ซึ่งมันก็ถูกพิสูจน์มาแล้วเหมือนกันว่ามันเวิร์ค เพราะหลายๆทีมใช้ระบบของตัวเอง เอาชนะทีมที่มี Talent สูงๆได้  

สมัยนี้ผู้เล่นหลายๆคนก็มีทรงเป็น One Man Club กันเยอะนะ อาจจะเป็น One Man Club ยุคใหม่ก็ได้ แต่อะไรก็ไม่แน่นอน ต้องคอยดูกันไป

อยากให้เอะใจเรื่องนึงว่า อดีตผู้เล่นหลายคน ที่เราเห็นเป็นสัญลักษณ์ของทีม ไม่ใช่ One Man Club นะ แต่เป็นเพราะอยู่กับทีมมานาน

ซึ่งสมัยนี้ ผู้เล่นที่ไม่ใช่ One Man Club แต่อยู่กับทีมมานานก่อนย้าย ก็มีเยอะเช่นเดียวกัน  

เห็นด้วยทุกจุดเลยครับ โดยเฉพาะ Fit > Talent หรือหลักๆ คือการปั้นทีมเพื่อดึงความสามารถของสตาร์หรือเบอร์ 1 ของทีมให้สูงที่สุด ถ้าทำดีแล้วจะแชมป์ไม่แชมป์ก็ขึ้นอยู่กับฝีมือสตาร์ว่าถึงระดับท็อป 3-5 ของลีกไหม (ตาม Trend ช่วงหลังๆ สตาร์ต้องเทพระดับนั้น)
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Sky is the limit.
เข้าร่วม: 19 Jan 2009
ตอบ: 7884
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 00:08
ให้ดู curry ครับ one mam club แน่นอน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Apr 2022
ตอบ: 10
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 02:15
ฮิป สะ เตอร์ นะ จ้ะ พิมพ์ว่า:
Tomatohaterr พิมพ์ว่า:
เห็นด้วยครับเดี๋ยวนี้นักบาสระดับซุปเปอร์สตาร์ย้ายทีมกันง่ายขึ้น โดยส่วนตัวประทับใจกับนักกีฬาแบบ one-club man มากกว่า ยิ่งกรณีของ K.Durant รู้สึกไม่สบอารมณ์เลยทีมก็ทุ่มหรือยอมเพื่อแกพอสมควรนะ

แต่ว่านักกีฬาก็คืออาชีพๆนึง ซึ่งเดี๋ยวนี้คนธรรมดาแบบเราๆก็ย้ายบริษัทหรือเปลี่ยนงานกันง่ายและบ่อยขึ้นด้วยเหตุคล้ายๆกับเจ้าของกระทู้เช่น องค์กร เพื่อนร่วมงาน หรือเบื่องานเดิม ต้องการหาความท้าทายใหม่ๆ ต้องการประสบความสำเร็จในสายอาชีพ

จริงๆ ผมเฉยๆ กับกรณีย้ายทีมบ่อยนะ ถ้าทุ่มให้ทีมเต็มที่แล้ว หรือ ทีมหมดอนาคต หรือ ทีมไม่ให้สัญญาที่เหมาะที่ควร ก็ย้ายออกได้

แต่ KD คือทีมแทบสร้างจากพี่แกเป็นแกนหลักเลย อยู่ๆทิ้งบอมแล้วหนี ไม่ได้คุยล่วงหน้ากันเป็นปีไรด้วยนะ  

K.Durant ย้ายทีมแบบคิดจะไปก็ไปทั้งตอนออกจาก Thunders, Warriors คือคิดจะทิ้งๆก็ทิ้งดื้อๆนั่นแหละ
ตอนอยู่ Thunders ภาพแกดูเป็นคนน่ารักน่าชัง กองแช่งแทบไม่มี ส่วนตอนนี้นั้นอีหยังก็ไม่รู้
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2007
ตอบ: 2861
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 10:05
นักบาสยุคหลังนี่เหมือนจะย้ายกันง่ายขึ้นนะครับ
เรื่อง KD รอบนี้ Nets คุ้มแหละครับถ้าจะย้ายทีมจริง
ทีมน่าจะได้พวกดร๊าฟมาคืนเยอะพอสมควร
เพราะสัญญายังอีกหลายปี
KD อยู่ Nets ต่อทีมก็ไม่เสียหาย ขอย้ายก็น่าจะได้ดร๊าฟคืนมาเยอะอยู่ และบวกตัวผู้เล่นบางคนมาด้วย
แต่อยู่ต่อคงไม่แชมป์แล้ว ตัวดี ๆ ไม่พอ ย้ายไปลุ้นสักวงดีกว่า แกก็ 34 แล้ว ไม่รู้จะเจ็บหนักอีกหรือไม่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 131
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 17:15
Antivist พิมพ์ว่า:
ให้ใจทีม แล้วโดนแบบ Isiah Thomas ก็ไม่ไหวมั้งครับ
ฝืนลงเล่นทั้งๆที่เจ็บ ฝืนบงเล่นทั้งๆที่น้องสาวเพิ่งเสียชีวิต

สุดท้ายโดนทีมเขี่ยทิ้งจนอาชีพพัง

สุดท้ายก็เหมือนที่เขาบอกกันว่ารักงานได้แต่ไม่จำเป็นต้องรักองค์กร

โทมัสของเซลติคใช่มั้ยครับคุ้นๆ  

ใช่ครับ เล่นดีระดับติดAll-NBA Second team ปี16/17

แต่เพราะฝืนเล่นทั้งๆที่เจ็บ เลยเจ็บเรื้องรังต้องพเนจรไปเรื่อย
ทุกวันนี้อายุแค่33 ยังไม่มีทีมเล่นเลย

โปรไฟล์ระดับแก ได้ค่าจ้างสูงสุดแค่ปีละ7ล้านกว่า
ทั้งอาชีพทำเงินไปแค่ 35ล้าน
ราคาของความเสียสละมันแพงจริงๆครับ  

ฝีมือแกไม่ได้ แบกทีมขนาดนั้น ปีที่โดดเด่นขึ้นมา จริงๆแล้วเพราะระบบทีมด้วย แต่ด้วยรูปร่างที่ลงไปก็เป็นบ่อให้ฝั่งตรงข้าม ไม่น่าแปลกใจที่ไม่มีทีมไหนกล้าเซ็นแพง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel