ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11300
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:28
[RE: ทำไมคนทั่วไปถึงมีความสงสัยเกี่ยวกับการลงทุนระยะยาวครับ]
บอกว่าถ้าฉุกเฉินจะถอนยังไง แล้วแนะนำให้ซื้อที่ดิน

ไอ้คนที่บอกให้ซื้อที่อะ มีที่ดินมั้ย ถามกลับเลยว่าปีนี้เสียภาษีที่ดินเท่าไหร่ เดี๋ยวนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วนะ อัพเดทแพทช์บ้าง

ลงหุ้นหมดตัวมันก็มี ถามหน่อยว่าเลือกหุ้นยังไง ยังติดภาพปี 40 อยู่อีกเหรอ ถ้าเปลี่ยนจากปี 40 มาเป็นปัจจุบันมันไม่มีทางล้มหรอก ความรู้มันหาได้อยู่แล้ว ถ้าเล่นเป็นถือเป็นยังไงก็กินได้ยาวๆ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2009
ตอบ: 5581
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:46
[RE: ทำไมคนทั่วไปถึงมีความสงสัยเกี่ยวกับการลงทุนระยะยาวครับ]
แม่ผมตอนนี้ลงสหกรณ์เกือบทั้งหมดละนะ สัดส่วนเป็นออมทรัพย์ 10 บาท หุ้น 3 บาท เหลือออมทรัพย์ธนาคารซัก 0.1 บาท ไว้ใช้จ่ายฉุกเฉิน ส่วนบำนาญก็เข้าตลอด

ให้หักบำนาญเพิ่มหุ้นสหกรณ์ก็ไม่เอา บอกเผื่อจำเป็นใช้เงิน ผ่านมา 10 ปีละ ก็ยังไม่มีเรื่องจำเป็นขนาดนั้น ออมทรัพย์สหกรณ์ก็ยังเหลือเฟือ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Aug 2009
ตอบ: 5579
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:49
บิดาแห่งความเชื่อ พิมพ์ว่า:
gagigunggai พิมพ์ว่า:
โฉนดโอนลอยมันยังมีอยุ่อีกเหรอครับ มันเป็นเรื่องคล้ายๆรถหลุดจำนำเลยนะ
โดยกระบวนการ โฉนดมันโอนลอยไม่ได้ไง
ปกติมันจะเอาไว้หลอก เนื้อเรื่องประมาณคนเก่าไม่อยากเสียค่าธรรมเนียม เลยโอนลอยไว้ คุณวางเงินได้โฉนดนี้ไปทำเรื่องเองเลย
วางเงินเสร็จปุ๊บ เป็นโฉนดแจ้งหาย เอกสารไม่ครบเจ้าหน้าที่ไม่รับโอน ติดต่อคนขายหายตัว
เรื่องที่ว่าใครมีโฉนดโอนลอยคนขโมยไปโอนเองแทบไม่มีเลยนะ ต่อให้ลูกหนี้ทำมาโอนลอยค้ำประกันไว้ ถึงเวลายังโอนไม่ได้เลย

เอาง่ายๆที่ได้ยินมา ไม่รู้เรียกโอนลอยไหม

คือมันมีคู่แข่งที่อยากได้ที่ดินตรงนี้มาก แกเลยผลีผลามเอาโฉนดมาก่อน จ่ายเงินสดให้เจ้าของที่ไปก่อน แล้วเดี๋ยวค่อยไปทำเรื่องกัน แบบว่าอาศัยความเชื่อใจเพราะรู้จักกันมานาน

เสร็จแล้วมีเด็กในบ้านแหละขโมยโฉนดไป แล้วเอาไปให้คู่แข่งอีกคนที่มีอิทธิพล บ้านแกก็ไม่มีกล้อง ลูกๆก็ไม่ทันระวัง เจ้าของที่ก็ดันไปอยู่ข้างนั้น มันเหมือนทำเป็นขบวนการเลยผมว่า แบบหลอกให้ญาติผมทำกระบวนการโง่ๆอย่างเอาเงินสดไปให้ก่อน แล้วมันก็ขโมยโฉนด

ลูกของญาติผมตอนแรกก็กะว่าจะยิงทิ้งเลยแหละ เพื่อนจะหาจ้างมือปืนให้ แต่มีคนมาบอกว่าทำแล้วได้อะไร ต้องมาคิดคุกเพราะคนแบบนี้

ตอนนี้ไอ้เด็กในบ้านรวยไปละ ขับ BMW มีห้องแถวให้คนอื่นเช่า เป็นลูกน้องของผู้มีอิทธิพลคนนั้น ตอนนี้ย้ายไปแถวชลบุรี  

ไม่โอนลอยครับ คือ ไม่ได้อะไรมาเลยนอกจากใบโฉนด เอามาก็โอนไม่ได้ ได้อย่างเดียวคือเอาไปขายให้คนอื่นไม่ได้
เด็กที่บ้านอาจจะไม่ได้ขโมยไปก็ได้ เผลอๆไม่ได้เอาโฉนดมา หรือเจ้าของเก่าไปแจ้งหายทำโฉนดใหม่ยังได้เลย ถ้าจะขายจริงๆ
ถ้าวางเงินก็ไปฟ้องเรียกเอาเงินคืนก็ได้ ไปคัดสารบบที่ที่ดินก็ยังได้ว่าใช้โฉนดไหน ประวัติทำธุรกรรม เอกสารประกอบ
คือสุดท้ายมันอยู่ที่เจ้าของเดิม เพราะเขาเป็นคนโอน ไปโกธรเด็กซึ่งขโมยจริงรึเปล่าก็ไม่รู้ ก็อาศัยความเชื่อว่า...
แล้วเรื่องลงลึกจริงๆ มันก็น่าสงสัยคลุมเครือเรื่องแปลกๆ บางทีคนวางเงินก็น่าจะมีอะไร ไม่ได้เล่าอะไรหมดเหมือนกัน
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2007
ตอบ: 20306
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:52
ถูกแบนแล้ว
บิดาแห่งความเชื่อ พิมพ์ว่า:
โฉนดโอนลอยมันยังมีอยุ่อีกเหรอครับ มันเป็นเรื่องคล้ายๆรถหลุดจำนำเลยนะ
โดยกระบวนการ โฉนดมันโอนลอยไม่ได้ไง
ปกติมันจะเอาไว้หลอก เนื้อเรื่องประมาณคนเก่าไม่อยากเสียค่าธรรมเนียม เลยโอนลอยไว้ คุณวางเงินได้โฉนดนี้ไปทำเรื่องเองเลย
วางเงินเสร็จปุ๊บ เป็นโฉนดแจ้งหาย เอกสารไม่ครบเจ้าหน้าที่ไม่รับโอน ติดต่อคนขายหายตัว
เรื่องที่ว่าใครมีโฉนดโอนลอยคนขโมยไปโอนเองแทบไม่มีเลยนะ ต่อให้ลูกหนี้ทำมาโอนลอยค้ำประกันไว้ ถึงเวลายังโอนไม่ได้เลย

เอาง่ายๆที่ได้ยินมา ไม่รู้เรียกโอนลอยไหม

คือมันมีคู่แข่งที่อยากได้ที่ดินตรงนี้มาก แกเลยผลีผลามเอาโฉนดมาก่อน จ่ายเงินสดให้เจ้าของที่ไปก่อน แล้วเดี๋ยวค่อยไปทำเรื่องกัน แบบว่าอาศัยความเชื่อใจเพราะรู้จักกันมานาน

เสร็จแล้วมีเด็กในบ้านแหละขโมยโฉนดไป แล้วเอาไปให้คู่แข่งอีกคนที่มีอิทธิพล บ้านแกก็ไม่มีกล้อง ลูกๆก็ไม่ทันระวัง เจ้าของที่ก็ดันไปอยู่ข้างนั้น มันเหมือนทำเป็นขบวนการเลยผมว่า แบบหลอกให้ญาติผมทำกระบวนการโง่ๆอย่างเอาเงินสดไปให้ก่อน แล้วมันก็ขโมยโฉนด

ลูกของญาติผมตอนแรกก็กะว่าจะยิงทิ้งเลยแหละ เพื่อนจะหาจ้างมือปืนให้ แต่มีคนมาบอกว่าทำแล้วได้อะไร ต้องมาคิดคุกเพราะคนแบบนี้

ตอนนี้ไอ้เด็กในบ้านรวยไปละ ขับ BMW มีห้องแถวให้คนอื่นเช่า เป็นลูกน้องของผู้มีอิทธิพลคนนั้น ตอนนี้ย้ายไปแถวชลบุรี  

ไม่โอนลอยครับ คือ ไม่ได้อะไรมาเลยนอกจากใบโฉนด เอามาก็โอนไม่ได้ ได้อย่างเดียวคือเอาไปขายให้คนอื่นไม่ได้
เด็กที่บ้านอาจจะไม่ได้ขโมยไปก็ได้ เผลอๆไม่ได้เอาโฉนดมา หรือเจ้าของเก่าไปแจ้งหายทำโฉนดใหม่ยังได้เลย ถ้าจะขายจริงๆ
ถ้าวางเงินก็ไปฟ้องเรียกเอาเงินคืนก็ได้ ไปคัดสารบบที่ที่ดินก็ยังได้ว่าใช้โฉนดไหน ประวัติทำธุรกรรม เอกสารประกอบ
คือสุดท้ายมันอยู่ที่เจ้าของเดิม เพราะเขาเป็นคนโอน ไปโกธรเด็กซึ่งขโมยจริงรึเปล่าก็ไม่รู้ ก็อาศัยความเชื่อว่า...
แล้วเรื่องลงลึกจริงๆ มันก็น่าสงสัยคลุมเครือเรื่องแปลกๆ บางทีคนวางเงินก็น่าจะมีอะไร ไม่ได้เล่าอะไรหมดเหมือนกัน  

ขโมยจริงครับ
0
0
นักเตะอบต.
Status: อย่ายุ่งกับกู
เข้าร่วม: 05 Nov 2007
ตอบ: 6562
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 11:04
ขอรายชื่อหุ้นที่จะถือระยะยาวสัก 5 รายชื่อได้มั้ยครับ

0
0
ไม่มีความผิดใดในโลกใบนี้ ที่ความรักให้อภัยไม่ได้
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Nov 2021
ตอบ: 168
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 15:34
Brunswick พิมพ์ว่า:
แล้วทำไมคุณไม่สงสัยว่าการเอาเงินไปลงในสหกรณ์มันไม่ได้ปลอดภัยขนาดนั้นบ้างละครับ?

สหกรณ์เครดิตยูเนี่ยนคลองจั่น
สหกรณ์ออมทรัพย์จุฬา
สหกรณ์ออมทรัพย์กระทรวงเกษตร
สหกรณ์ออมทรัพย์ตำรวจพัทลุง

อดีตมีตัวอย่างตั้งกี่เคสแล้ว ไม่แปลกที่ญาติคุณจะไม่อยากเอาเงินเก็บเขาไปเสี่ยงกับอะไรแบบนี้  

สหกรณ์ถามว่าเสี่ยงไหม ก็ต้องบอกว่าแล้วแต่ที่ครับ

ผมว่าเราๆท่านๆ ถ้าดูออกหน่อยก็จะรู้ ถ้าเป็นข้าราชการอยู่แล้ว แล้วมีสหกรณ์ของหน่วยงาน นี่ยิ่งมองไม่ยากเลยครับ

อย่างของกรมผม นี่ดูผลประกอบการ งบดุลต่างๆ หนี้ ทรัพสินย์ ยังไงก็ไม่ล้ม กรรมการก็ใช่ว่าจะโกงกันง่ายๆครับ

นี่ขนาดโดนการบินไทยไปด้วย ยังไม่สะเทือน เซ็งอย่างเดียว 4-5 ปีหลัง ลดดอกเบี้ยมาพอสมควร แต่ปั่นผลหุ้นยังดี
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel