ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2409
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 22:59
[RE: 10 อันดับ ประเทศ ที่มี GDP มากสุด ปี 2011 กับ ปี 2021]
หลายๆคนว่า ญี่ปุ่นล่มจมเพราะชาตินิยม - -;
ต้องบอกว่า ญี่ปุ่น เจริญ เพราะชาตินิยม แต่มาล่มจมเพราะ Plaza Accord มากกว่าครับ

ญี่ปุ่นเคยเป็นมหาอำนาจทางเศรฐกิจโลก เพราะชาตินิยมขนาดนี้นี่แหละครับ ส่งออกไปทั่วโลก จน พี่เมกาต้องมาเหยียบเบรกออก Plaza Accord นั่นแหละครับ ประเทศอื่นเลยได้ประโยชน์กันไป รวมทั้งไทยด้วย

ปัญหาอย่างอื่นที่ทับกันอยู่ก็

คนเกิดน้อย
สูงอายุเยอะ
เงินฝืด
ค่าครองชีพสูง
นี่ขนาดชาตินิยมขนาดนี้นะครับ ที่คนญี่ปุ่นมักใช้บริการ-บริโภคสินค้าญี่ปุ่นด้วยกันเอง (ของผมเจอมากับตัว งานจะหลุด หัวหน้าบินมาก้มหัวโป๊กๆ ได้งานเฉย) ถ้าไม่ชาตินิยม เงินจะไหลออกประเทศขนาดไหน
ญี่ปุ่นเป็นผู้นำด้านเทคโนโลยีหลายอย่างมากๆ มี Licensed ของตัวเองบานตะไทย
ทั้งด้าน Engineering Automotive Aerospace Water Waste Management TV

มองกลับมาไทย เราแทบไม่มีเทคโนโลยีอะไรเป็นของตัวเองเลย ความฉิบหายกำลังรอเราอยู่

เอาที่ง่ายที่สุดเลยนะ สมมติอยากสร้างโรงงาน Secondary Processing สักโรง ไทยเราทำกันเองไม่ได้นะครับ เช่น บ้านเราปาล์มเยอะ เราสกัดน้ำมันปาล์มออกมาได้ แต่จะแปรรูป น้ำมันปาล์มดิบ ให้เป็น น้ำมันบริโภค ต้องไปซื้อเทคโนโลยี จาก ตปท มาใช้ ไม่ใช่แค่ปาล์ม ทุกอุตสาหกรรมของเรา เราทำอะไรเองไม่ได้เลย

วันข้างหน้า ถ้าเราเข้าสู่สังคมสูงอายุ โดยที่ยังเป็นประเทศขายแรงงานแบบนี้ วันนั้นฉิบหายกว่าญี่ปุ่นแน่นอนครับ เหอๆๆๆ

โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38610
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 23:24
[RE: 10 อันดับ ประเทศ ที่มี GDP มากสุด ปี 2011 กับ ปี 2021]
NtzKung พิมพ์ว่า:
หลายๆคนว่า ญี่ปุ่นล่มจมเพราะชาตินิยม - -;
ต้องบอกว่า ญี่ปุ่น เจริญ เพราะชาตินิยม แต่มาล่มจมเพราะ Plaza Accord มากกว่าครับ

ญี่ปุ่นเคยเป็นมหาอำนาจทางเศรฐกิจโลก เพราะชาตินิยมขนาดนี้นี่แหละครับ ส่งออกไปทั่วโลก จน พี่เมกาต้องมาเหยียบเบรกออก Plaza Accord นั่นแหละครับ ประเทศอื่นเลยได้ประโยชน์กันไป รวมทั้งไทยด้วย

คนเกิดน้อย
สูงอายุเยอะ
เงินฝืด
นี่ขนาดชาตินิยมขนาดนี้นะครับ ที่คนญี่ปุ่นมักใช้บริการ-บริโภคสินค้าญี่ปุ่นด้วยกันเอง (ของผมเจอมากับตัว งานจะหลุด หัวหน้าบินมาก้มหัวโป๊กๆ ได้งานเฉย) ถ้าไม่ชาตินิยม เงินจะไหลออกประเทศขนาดไหน
ญี่ปุ่นเป็นผู้นำด้านเทคโนโลยีหลายอย่างมากๆ มี Licensed ของตัวเองบานตะไทย
ทั้งด้าน Engineering Automotive Aerospace Water Waste Management TV

มองกลับมาไทย เราแทบไม่มีเทคโนโลยีอะไรเป็นของตัวเองเลย ความฉิบหายกำลังรอเราอยู่

เอาที่ง่ายที่สุดเลยนะ สมมติอยากสร้างโรงงาน Secondary Processing สักโรง ไทยเราทำกันเองไม่ได้นะครับ เช่น บ้านเราปาล์มเยอะ เราสกัดน้ำมันปาล์มออกมาได้ แต่จะแปรรูป น้ำมันปาล์มดิบ ให้เป็น น้ำมันบริโภค ต้องไปซื้อเทคโนโลยี จาก ตปท มาใช้ ไม่ใช่แค่ปาล์ม ทุกอุตสาหกรรมของเรา เราทำอะไรเองไม่ได้เลย

วันข้างหน้า ถ้าเราเข้าสู่สังคมสูงอายุ โดยที่ยังเป็นประเทศขายแรงงานแบบนี้ วันนั้นฉิบหายกว่าญี่ปุ่นแน่นอนครับ เหอๆๆๆ

ตอนนั้นทำไมญี่ปุ่นต้องยอมเซ็นอะครับ แล้วยกเลิกทีหลังไม่ได้เหรอ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13411
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 23:25
ไทยน่าจะคล้ายอินเดียแต่ยังดีกว่าเค้า
ดู GDP โอเค แต่มันไปกระจุกกับพวกรวยจำนวนนิดเดียวเอง
รายได้ของคน 3-4% ในชาติอาจคิดเป็น GDP 80% ของเงินทั้งหมดเป็น super pareto เลย

ถ้าแก้ได้ก็จะดีมาก
0
0
evertonian
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3385
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 23:39
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:

ตอนนั้นทำไมญี่ปุ่นต้องยอมเซ็นอะครับ แล้วยกเลิกทีหลังไม่ได้เหรอ  

ญี่ปุ่นหลังจากแพ้สงครามโลกมาก็เป็นลูกไล่เมกามาตลอด ที่โตกระจุยกระจายในยุค70 80ก็เพราะมีอเมริกาคอยช่วยเหลือวางรากฐานให้ พอเมกากำลังจะแย่ญี่ปุ่นก็ไม่ได้มีทางเลือกมากนัก เพราะขณะที่ตัวเองโตแหลกแต่ขณะเดียวกันก็ยืมจมูกเมกาหายใจเหมือนกัน อเมริกาเป็นตลาดส่งออกอันดับ1ของญี่ปุ่น หลังสงครามโลกญี่ปุ่นไม่มีทหารแต่ภัยคุกคามแถวนั้นเพียบโดยเฉพาะเกาหลีเหนือ เมกาก็ซัพพอร์ตตรงนี้เต็มที่ ไหนจะเรื่องที่ตัวเองเป็นเจ้าหนี้อันดับ1ของเมกาในเวลานั้น

สรุปคือสองประเทศนี้หลังสงครามโลกมันผูกกันจนให้ใครล้มไม่ได้ครับ ถ้ามีใครล้มไม่ใช่แค่อีกคนล้มนะ มันจะล้มกันทั้งโลก
3
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2007
ตอบ: 6939
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 03:10
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
NtzKung พิมพ์ว่า:

คนเกิดน้อย
สูงอายุเยอะ
เงินฝืด

แพ้สงคราม ทำไรมากไม่ได้
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7377
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 05:23
.
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel