ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No.23
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Apr 2008
ตอบ: 15007
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 15:09
[RE: ปลาชะโด ทำลายระบบนิเวศจริงหรอ]
vampire14 พิมพ์ว่า:
Destiny6 พิมพ์ว่า:
ซ่าส์ พิมพ์ว่า:
ที่บอกว่าทำลายระบบ ก็เพราะคนเลี้ยงปลาชะโดเอาไปปล่อยในแหล่งธรรมชาตินั่นแหละ  
ใช่ครับ มันก็มีถิ่นที่อยู่อาศัยของมันในประเทศไทยเรานี่แหละ แต่ด้วยความมันสวยด้วยเลยเลี้ยงเป็นปลาสวยงาม แล้วเอาไปปล่อยในแหล่งที่มันไม่ได้อาศัยตั้งแต่แรกแล้วนิสัยเป็นปลาหวงถิ่น มันเลยซัดทุกอย่างแม้แต่คนที่ไปใกล้รังมัน ถ้าจะด่าคนปล่อยปลาชะโดเพราะพวกนี้ไม่ต่างจากพวกเลี้ยงหมาแมวทิ้ง ต้องด่าคนเอาปลานิลเข้ามาด้วย ฉิบหายพอกันแถมเป็นเอเลี่ยนสปีชี่ส์ด้วย คนกลับสรรเสริญ งงไหม
ปล. ขอโทษทีอินไปหน่อย พอดีเรียนมาด้านนี้ แถมผักตบชวาอีกหนึ่ง ชิบหายกันหมด  

ปลานิลมันกินพืชไม่ใช่หรอ​ มันทำลายระบบนิเวศ​ยังไง​

สมมุติ​มีคนไปปล่อยลงแหล่งธรรมชาติ​

ถามนี่คือไม่รู้จริงๆนะ  
ปลานิลเป็นปลากินพืช แต่ไม่ได้เป็นปลากินมังสวิรัตินะสิครับ แมลง สัตว์ตัวเล็กๆ หรือแม้แต่ลูกปลาตัวเล็กๆก็ไม่รอดนะครับ ไข่ปลา ไข่กบ ขอแค่เล็กกว่าปากก็พอ  

เชี่ยยยย ท่านโคตรเปิดโลกให้ผมเลย ไม่เคยรู้เลยนะเนี่ยจะว่าไปก็น่าจะจริงนะที่ไหนมีปลานิลปลาอื่นผมแทบไม่เห็น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: นักแซะในตำนาน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 11210
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 14:58
[RE: ปลาชะโด ทำลายระบบนิเวศจริงหรอ]
ซ่าส์ พิมพ์ว่า:
ที่บอกว่าทำลายระบบ ก็เพราะคนเลี้ยงปลาชะโดเอาไปปล่อยในแหล่งธรรมชาตินั่นแหละ  
ใช่ครับ มันก็มีถิ่นที่อยู่อาศัยของมันในประเทศไทยเรานี่แหละ แต่ด้วยความมันสวยด้วยเลยเลี้ยงเป็นปลาสวยงาม แล้วเอาไปปล่อยในแหล่งที่มันไม่ได้อาศัยตั้งแต่แรกแล้วนิสัยเป็นปลาหวงถิ่น มันเลยซัดทุกอย่างแม้แต่คนที่ไปใกล้รังมัน ถ้าจะด่าคนปล่อยปลาชะโดเพราะพวกนี้ไม่ต่างจากพวกเลี้ยงหมาแมวทิ้ง ต้องด่าคนเอาปลานิลเข้ามาด้วย ฉิบหายพอกันแถมเป็นเอเลี่ยนสปีชี่ส์ด้วย คนกลับสรรเสริญ งงไหม
ปล. ขอโทษทีอินไปหน่อย พอดีเรียนมาด้านนี้ แถมผักตบชวาอีกหนึ่ง ชิบหายกันหมด  

ผักตบชวานี่สุดมากครับ สร้างปัญหาที่สุด
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel