ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 May 2020
ตอบ: 2472
โพสเมื่อ: Mon Jun 27, 2022 14:07
[RE]เป็นเล็บขบถอดเล็บมา 15 ครั้งแล้วก็ยังไม่หาย
babyboom พิมพ์ว่า:
สมัยก่อนผมเป็นบ่อย พยายามตัดมุมเล็บออกเพราะมันแทงเนื้อจนเป็นหนองทุกรอบที่มันยาว

ตอนหลังอ่านเจอคำแนะนำว่าให้ปล่อยเล็บให้ยาว เวลาตัดเล็บให้ตัดตรงๆ อย่าตัดโค้งตรงมุม ปล่อยให้เล็บมันยาวเลยตรงจุดที่แทงเนื้ออกมา

หลังจากตัดเล็บตามคำแนะนำนี้เล็บก็หายขบ ทุกวันนี้ลืมไปแล้วว่าเคยมีปัญหาเล็บขบ  

วิธีเดียวกันเลยครับ เมื่อก่อนเบ็บยาวหน่อยก็ตัด
และแสงสว่างไม่พอ ตัดเหลือแง่ง ทรมานมาก เดี๋ยวนี้ทำตามแบบที่ท่านพิมพ์มา สบาย

จขกท ลองปรึกษาแพทย์เฉพาะทางไหมครับ เห็นน้องที่ทำงาน ไป laserมา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2015
ตอบ: 7881
โพสเมื่อ: Mon Jun 27, 2022 14:11
[RE: เป็นเล็บขบถอดเล็บมา 15 ครั้งแล้วก็ยังไม่หาย]
เข้าใจเลยครับ
การถอดเล็บ ขนาดฉีดยาชาแล้ว แต่มันยังเจ็บๆหน่วงๆอยู่
ทรมานมาก ผมเคยถอดครั้งหนึ่งแค่ครึ่งนึง
ยังเจ็บจนต้องกัดผ้า

เล็บขบนี่ ผมนึกถึงพวกเส้นผมคนเรา
คือถ้าได้เป็นแล้ว ผมว่ามันก็จะงอกทิศทางนั้นตลอด
ต้องหมั่นดูแลดีๆ อาจต้องใช้เวลา

ผมหลีังจากเป็นแล้วถอดเล็บ ก็ไปให้ร้านเล็บเอาออก
แต่ร้านเก่ง เลยไม่เป็นไรมาก
แต่ปัญหาคือ ต้องไปให้ร้านทำตลอด
จนหลังๆมาฝึกตัดแล้วดึงเล็บจากร่องเอง ได้ผลอยู่
ไม่ไปร้านละ

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Mar 2009
ตอบ: 269
โพสเมื่อ: Mon Jun 27, 2022 14:32
[RE]เป็นเล็บขบถอดเล็บมา 15 ครั้งแล้วก็ยังไม่หาย
ลองไปปรึกษาที่คลีนิค seven plus ตรงพระราม9 ครับ
พี่ชายผมไปทำมา คือเขามียาที่ฉีดเฉพาะจุดไม่ให้เล็บมันงอก อาจจะช่วยได้นะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1426
โพสเมื่อ: Mon Jun 27, 2022 15:34
[RE: เป็นเล็บขบถอดเล็บมา 15 ครั้งแล้วก็ยังไม่หาย]
babyboom พิมพ์ว่า:
สมัยก่อนผมเป็นบ่อย พยายามตัดมุมเล็บออกเพราะมันแทงเนื้อจนเป็นหนองทุกรอบที่มันยาว

ตอนหลังอ่านเจอคำแนะนำว่าให้ปล่อยเล็บให้ยาว เวลาตัดเล็บให้ตัดตรงๆ อย่าตัดโค้งตรงมุม ปล่อยให้เล็บมันยาวเลยตรงจุดที่แทงเนื้ออกมา

หลังจากตัดเล็บตามคำแนะนำนี้เล็บก็หายขบ ทุกวันนี้ลืมไปแล้วว่าเคยมีปัญหาเล็บขบ  

เมื่อก่อนผมก็เป็นบ่อย แต่ทำวิธีแบบท่านก็ไม่เป็นอีกเลยเหมือนกันครับ
0
0
We Are All Rossoneri!!!
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2015
ตอบ: 9430
โพสเมื่อ: Mon Jun 27, 2022 15:45
ผมน่าจะทำแบบท่าน 7-8 ครั้ง ครั้งได้ ล่าสุดผมหาหมอเยอรมันเลย
แต่เขาทำแถวลาดปลาเค้านะ ฟังรู้เรื่องบ้าง ไม่รู้บ้าง แต่มีคนไทยช่วยแปลอยู่ เขาบอกของผมไม่ใช่เล็บขบแต่หนังแข็ง ละก็เท้าแบน + โก่ง
ดูจะเชี่ยวชาญพอสมควร พอผ่ากะแกเสร็จ ให้น้ำยาไรไม่รู้มาทา ตอนนี้หายละ (เขาด่างานหมอไทยด้วย)

อันบนงานของเขา งานของผมหลังผ่าครั้งนั้น
ผมก็ทำตาม pantip คือขูดเล็บด้านบนหลังอาบน้ำทุกวัน
ละก็เลิกเตะบอล + วิ่งไปเลย เป็น 2 กิจกรรมที่ผมชอบมาก

0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5009
โพสเมื่อ: Mon Jun 27, 2022 16:34
เคยดูช่องยูทูปของฝรั่ง พวกเล็บขบเขาตัดส่วนที่เจาะเนื้ออก
แล้วมันจะมียาทาไม่ให้บริเวณนั้นมีเล็บขึ้นมาอีกนะครับ
เลยไม่แน่ใจว่ามีที่ไทยหรือเปล่า

0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 22 Jul 2010
ตอบ: 5652
โพสเมื่อ: Mon Jun 27, 2022 20:59
เป็นเล็บขบถอดเล็บมา 15 ครั้งแล้วก็ยังไม่หาย
ท่านเคยใสอคิลิคเลี้ยงเล็บยังครับ ผมหาหมอถอดเล็บมา 5 ครั้งแล้ว ไปร้านทำเล็บแล้วคอยศึกษาพฤติกรรมของเล็บมันเวลาถอดเล็บแล้วแผลเรายังไม่หายเล็บมันขึ้นก่อนแผลหายสรุปเป็นแผลเหมือนเดิม ผมเลยไปร้านเสริมสวยเค้าแนะใส่อคิลิคเลี้ยงเล็บ+รักษาแผลควบคู่ตอนนี้ผมหายแล้วครับเหมือนได้ชีวิตใหม่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel