ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
Engineer
Status: #ความรักก็เช่นกัน
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jan 2015
ตอบ: 34619
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 22:08
[RE: ใครเคยเป็นซึมเศร้า หดหู่ถึงขั้นไม่อยากอยู่ ส่วนใหญ่กลับมาดีขึ้นได้ยังไงบ้างครับ]
จากที่อ่านของท่านเหมือน Stress หนัก เฉยๆเลยครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Manchester United Fan since 2002
Heat Fan sice 2006-2013 Wade win a Ring
Nuggets Fan Since draft Jamal Murray y2016

นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 4096
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 22:19
[RE: ใครเคยเป็นซึมเศร้า หดหู่ถึงขั้นไม่อยากอยู่ ส่วนใหญ่กลับมาดีขึ้นได้ยังไงบ้างครับ]
ผมไม่รู้ใช่รึเปล่าแต่ปฏิเสธคนรอบข้างไม่เจอใครเลย คนในครอบครัวก็แทบไม่ได้ยุ่งด้วยถาม3คำตอบคำ จนเมียขอไปหาจิตแพทย์(รู้จักกัน)เค้าบอกว่าเป็นซึมเศร้า มียามาให้กินเยอะอยู่ แต่ผมไม่ชอบกินยากินได้วันสองวันเลิกกิน อ่านเม้นบนแล้วอาจจะเป็นจุดพลิกของผม ที่เค้าบอกเค้าโชคดีที่มีลูก และผมอาจโชคดีที่มีเพื่อนที่เหลือน้อยมากแต่เป็นเพื่อนแท้ของผม ผมไม่ยอมเจอใครเลยบางทีก่อนนอนคิดว่าไม่อยากตื่นแล้ว จนมี2เหตุการณ์ทำให้ผมดีขึ้นไม่เคยคิดจะไม่ตื่นอีก เริ่มห่วงตัวเองคือ ผมชอบยิงปืนipsc แต่ผมไม่ไปแข่งมานานแล้วเพราะไม่มีเงิน เพื่อนผมคนนี้จ่ายค่าสมัครแข่งให้และออกค่ากระสุนซ้อมและแข่งให้ แล้วพูดแค่ว่า"เฮียขอ"ผมได้ซ้อมและไปแข่งมันเริ่มละลายความคิดเราว่าไม่ต้องการใครอยากอยู่คนเดียว แข่งเสร็จได้รางวัลหัวใจมันฟูขึ้น กลับมาถึงบ้านลูกวิ่งเข้ามากอดแล้วพูดว่า"พรุ่งนี้ก็วันใหม่แล้วป๊า น่าจะไปกินไอติมกัน"นี่อาจเป็นจุดเปลี่ยนของผม
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Jan 2021
ตอบ: 2995
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 23:18
เคยเป็นเพราะเครียดสะสมครับ ก้กินยา มันจะนิ่งๆกับหลับสนิทเลยมันแค่ทำให้ชีวิตดำเนินต่อไปได้ครับ จุดเปลี่ยนคือเลี้ยงสัตว์ครับ ดีขึ้นเยอะเลย
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 09 Feb 2022
ตอบ: 4511
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 23:57
ของผมคือ “เวลา” ครับ เพราะทุกเรื่องทุกอย่าง มันล้วนเปลี่ยนแปลงและจางหายไปเองตามกาลเวลา

ไม่ว่าจะความเครียด ความทุกข์ ความผิดหวัง หรือตัวกระตุ้นที่มากระทบจิตใจเราต่างๆ

ดังนั้นในช่วงที่มีอาการก็ต้องกินยา คุยกับจิตแพทย์,นักจิตวิทยา รวมถึงการมีคนรอบข้างที่เข้าใจ เพื่อประคับประคองตัวเอง

ให้ผ่านช่วงเวลาที่ยากลำบากนั้นไปได้ จากนั้นพอเหตุการณ์มันผ่านไป มันจะกลายมาเป็นบทเรียนหรือเรื่องเล่าของเรา

จากนั้นอาการซึมเศร้านี้มันก็เลยดีขึ้นมาเอง เรื่องทุกข์สุดๆของผมในอดีต หลายเรื่องกลายมาเป็นโจ๊กประจำตัวของผมเลยด้วยซ้ำครับ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 25 Dec 2009
ตอบ: 1378
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 00:09
เริ่มเป็นตั้งแต่ปี 2017 จนถึงตอนนี้ก็ยังมีกินยาอยู่ แต่ลดโดสลงมากแล้ว

สำหรับผมซึมเศร้ามันคือการต่อสู้ในสมองที่ไร้จุดสิ้นสุด สมองฟากนึงจะสั่งการให้รู้สึกไร้ค่า ว่างเปล่า เศร้า ทรมานเจียนตาย เหมือนมีไฟล่องหนเผาอยู่กลางอก เป็นความรู้สึกที่ทรมานมาก ๆ ในขณะที่สมองอีกฝั่งก็จะต้องพยายามหาตรรกะ เหตุผลต่าง ๆ มาลบล้าง หรือเอาชนะฝั่งแรกใหได้ ควบคู่กับการกินยา

การต่อสู้นี้แต่ละฝ่ายจะสลับกันแพ้กันชนะไปเรื่อย ๆ ตอนที่แพ้ก็จะรู้สึกดาวน์ ตอนที่ชนะก็จะรู้สึกมีกำลังใจฮึบขึ้นมาได้ แต่ถ้าเริ่มแพ้ติดต่อกันนาน ๆ ไม่กลับมาชนะได้บ้าง สุดท้ายก็ทนความทรมานไม่ไหว เลือกจากโลกนี้ไป

สำหรับผมที่อยู่กับมันมา 5 ปีกว่าแล้ว ตอนนี้คิดว่าอยู่ในฝั่งชนะ แต่ก็ไม่รู้สึกว่ามันมั่นคงเลยแม้แต่น้อย เหมือนป็นการชนะที่ยืนอยู่บนเส้นลวดเล็ก ๆ ความคิดอีกฝั่งพร้อมกลับมาโจมตี ผลักเราตกลงไปได้เสมอ เพียงแต่ตอนนี้มันยังโดนยา กำลังใจจากคนรอบข้าง และความสุขเล็กน้อยในชีวิตประจำวันกดเอาไว้ได้

ตอนนี้ผมภาวนาให้เดินบนเส้นลวดนี้ได้นานที่สุดก็พอใจแล้วครับ เพราะถ้าตกลงไปอีกรอบ ผมไม่มั่นใจแล้วว่าแข็งแรงพอจะลุกกลับมาได้อีกครั้ง

แก้ไขล่าสุดโดย ปืนเล็กหัวใจโต๊โต เมื่อ Sun Jun 26, 2022 00:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 939
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 01:20
[RE]ใครเคยเป็นซึมเศร้า หดหู่ถึงขั้นไม่อยากอยู่ ส่วนใหญ่กลับมาดีขึ้นได้ยังไงบ้างครับ
แฟนเก่าผมครับ ก่อนมาเจอผมถึงกับกรีดข้อมือฆ่าตัวตาย ลุกขึ้นมาได้เพราะคบกับผมครับ

หลังเลิกรากัน นางยิ่งแข็งแกร่งครับ เพราะผ่านผมไปได้แล้วคงไม่เจออะไรเลวร้ายกว่านี้แล้วหล่ะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2157
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 07:43
โอโบ๊ะจาม้ะ พิมพ์ว่า:
คนป่วยเป็นโรคซึมเศร้าไม่จำเป็นว่าเพราะช่วงนั้นเจอปัญหาเยอะเสมอไปนะครับ

มันคืออาการป่วย อยู่ดีๆมันจะเป็นก็เป็น มันคือเรื่องการหลั่งสารหลั่งฮอร์โมนในร่างกายผิดปกติ

ไม่ใช่ว่าเครียดเรื่องนั้นแล้วกลับไปแก้ปัญหาที่ต้นเหตุแล้วโรคจะหาย นั่นคนละเรื่องเลย

นี่คือที่มาของการที่คนรอบข้างปฏิบัติกับคนป่วยแบบผิดวิธี พยายามคุยด้วยเหตุผล

พยายามชี้นำให้ผู้ป่วยว่าต้องคิดอย่างนั้น คิดอย่างนี้สิ ซึ่งนั่นคือสิ่งสุดท้ายที่ผู้ป่วยต้องการ

บางคนยิ่งดิ่งหนักเพราะคนรอบตัวปฏิบัติกับเขาแบบนั้นนั่นแหละ พูดไปก็ไม่มีใครเข้าใจ

พูดไปก็ถูกคนอื่นตัดสิน ทำไมทำไม่ได้ ทำไมไม่สู้ ยกตัวอย่างมาเปรียบเทียบ ทั้งที่ตอนนั้นเขาก็สู้แทบขาดใจอยู่แล้วมันยังไม่พออีกเหรอ

สุดท้ายก็ต้องต่อสู้ตามลำพัง พูดกับใครไปก็ไม่มีใครเข้าใจ จนวันนึงเขาทนไม่ไหว เขาแค่อยากให้ความทรมาณนี้จบลง

ไม่อยากเป็นภาระคนอื่นอีกแล้ว(ก็จากการที่ถูกบอกให้คิดอย่างนู้นอย่างนั้นสินั่นแหละ แต่เขาทำไม่ได้ไง)

ถ้าไม่อยากเสี่ยงก็ให้พาไปรักษาตัวกับแพทย์ กับผู้เชี่ยวชาญ แล้วให้คนรอบตัวไปฟังด้วยว่าต้องปฏิบัติตัวกับเขายังไง

ที่สำคัญคืออย่าบังคับให้เขาทำกิจกรรมเหมือนคนปกติ เหมือนเขาไม่ได้ป่วย

เพราะเขาอาจจะแสร้งทำว่าเขาไม่เป็นอะไรเลย แต่เมื่อทุกอย่างจบลงแล้วเขาได้อยู่คนเดียว

เขาจะยิ่งเหนื่อยเข้าไปอีก เพราะมันคือการทำตามความต้องการของคนอื่น ไม่ใช่ตัวเอง

อย่าทำให้เขารู้สึกเหมือนเขาเป็นน้ำในแก้วแล้วทุกคนคอยตักน้ำจากแก้วนั้นไปใช้

จนมันไม่เหลืออะไร เขาจะรู้สึกเหมือนเขามีชีวิตอยู่เพื่อให้คนอื่นหาผลประโยชน์จากเขาเท่านั้น

แต่ละคนอาการจะต่างกัน ต้องคอยสังเกตอาการ เพราะผู้ป่วยบางคนทำเหมือนตัวเองปกติทุกอย่าง ต้องอดทน คอยสังเกต คอยดูแลเขา

ถามเขาดูว่าเขาต้องการอะไร อยากพูดอะไรไหม แต่อย่าบังคับเขาเด็ดขาดถ้าเขาไม่อยากทำ

เคยเป็นหรอครับ
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 2137
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 12:47
[RE]ใครเคยเป็นซึมเศร้า หดหู่ถึงขั้นไม่อยากอยู่ ส่วนใหญ่กลับมาดีขึ้นได้ยังไงบ้างครับ
artcr7 พิมพ์ว่า:
โอโบ๊ะจาม้ะ พิมพ์ว่า:
คนป่วยเป็นโรคซึมเศร้าไม่จำเป็นว่าเพราะช่วงนั้นเจอปัญหาเยอะเสมอไปนะครับ

มันคืออาการป่วย อยู่ดีๆมันจะเป็นก็เป็น มันคือเรื่องการหลั่งสารหลั่งฮอร์โมนในร่างกายผิดปกติ

ไม่ใช่ว่าเครียดเรื่องนั้นแล้วกลับไปแก้ปัญหาที่ต้นเหตุแล้วโรคจะหาย นั่นคนละเรื่องเลย

นี่คือที่มาของการที่คนรอบข้างปฏิบัติกับคนป่วยแบบผิดวิธี พยายามคุยด้วยเหตุผล

พยายามชี้นำให้ผู้ป่วยว่าต้องคิดอย่างนั้น คิดอย่างนี้สิ ซึ่งนั่นคือสิ่งสุดท้ายที่ผู้ป่วยต้องการ

บางคนยิ่งดิ่งหนักเพราะคนรอบตัวปฏิบัติกับเขาแบบนั้นนั่นแหละ พูดไปก็ไม่มีใครเข้าใจ

พูดไปก็ถูกคนอื่นตัดสิน ทำไมทำไม่ได้ ทำไมไม่สู้ ยกตัวอย่างมาเปรียบเทียบ ทั้งที่ตอนนั้นเขาก็สู้แทบขาดใจอยู่แล้วมันยังไม่พออีกเหรอ

สุดท้ายก็ต้องต่อสู้ตามลำพัง พูดกับใครไปก็ไม่มีใครเข้าใจ จนวันนึงเขาทนไม่ไหว เขาแค่อยากให้ความทรมาณนี้จบลง

ไม่อยากเป็นภาระคนอื่นอีกแล้ว(ก็จากการที่ถูกบอกให้คิดอย่างนู้นอย่างนั้นสินั่นแหละ แต่เขาทำไม่ได้ไง)

ถ้าไม่อยากเสี่ยงก็ให้พาไปรักษาตัวกับแพทย์ กับผู้เชี่ยวชาญ แล้วให้คนรอบตัวไปฟังด้วยว่าต้องปฏิบัติตัวกับเขายังไง

ที่สำคัญคืออย่าบังคับให้เขาทำกิจกรรมเหมือนคนปกติ เหมือนเขาไม่ได้ป่วย

เพราะเขาอาจจะแสร้งทำว่าเขาไม่เป็นอะไรเลย แต่เมื่อทุกอย่างจบลงแล้วเขาได้อยู่คนเดียว

เขาจะยิ่งเหนื่อยเข้าไปอีก เพราะมันคือการทำตามความต้องการของคนอื่น ไม่ใช่ตัวเอง

อย่าทำให้เขารู้สึกเหมือนเขาเป็นน้ำในแก้วแล้วทุกคนคอยตักน้ำจากแก้วนั้นไปใช้

จนมันไม่เหลืออะไร เขาจะรู้สึกเหมือนเขามีชีวิตอยู่เพื่อให้คนอื่นหาผลประโยชน์จากเขาเท่านั้น

แต่ละคนอาการจะต่างกัน ต้องคอยสังเกตอาการ เพราะผู้ป่วยบางคนทำเหมือนตัวเองปกติทุกอย่าง ต้องอดทน คอยสังเกต คอยดูแลเขา

ถามเขาดูว่าเขาต้องการอะไร อยากพูดอะไรไหม แต่อย่าบังคับเขาเด็ดขาดถ้าเขาไม่อยากทำ

เคยเป็นหรอครับ  
ใช่ครับ ประมาณ 4-5 ปีก่อน เคยเป็นมาแล้ว 2 ครั้ง ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาผมต้องเปลี่ยนวิธีการใช้ชีวิตไปตลอดกาลเลย พยายามเลี่ยงอย่าเอาตนเองเข้าไปอยู่กับปัญหาหรือแบกรับอะไรมากๆ เลี่ยงใช้ชีวิตอยู่กับเรื่องหนักๆ ที่มีผลกระทบกับสภาพจิตใจ เพราะผมไม่รู้จริงๆว่าวันนึงเกิดพลาดขึ้นมาแล้วผมจะรอดมาได้อีกไหม ไม่เกี่ยวเลยว่าคนเคยเป็นมาแล้วถ้ามันเกิดขึ้นเป็นครั้งที่ 2 แล้วเราจะรับมือได้ดีกว่าครั้งแรก ครั้งที่ 2 กว่าจะหายใช้เวลานานกว่าครั้งแรกเท่าตัวเลย เหมือนเชื้อไฟที่เราจุดไฟนิดเดียวมันก็กลับมาติดใหม่อีกครั้ง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7389
โพสเมื่อ: Wed Aug 03, 2022 21:22
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel