ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 13:53
[RE]ถ้าไทยลีกทั้งระบบ ไม่มีโควต้าต่างชาติ?
empty พิมพ์ว่า:
tataoke พิมพ์ว่า:
ขอบคุณที่เข้ามาแลกเปลี่ยนนะครับ
ส่วนตัวผมมองว่ายิ่งเฟ้อยิ่งดีครับ ทำให้ทุกคนอยากพลักดันเข้ามาเป็นนักฟุตบอลมากขึ้น ยิ่งเกิดการแข่งขัน ยื่งต้องพัฒนา

ผมกลับรู้สึกว่า ส่วนสำคัญของฟุตบอลที่จะสนุก เกิดจากวิธีการเล่นด้วย
พอมีงบประมาณส่วนเกินจากการไม่ต้องทุ่มซื้อนักเตะต่างชาติ เราก็จะเหลืองบประมาณไปจ้างโค้ชดีๆ

เช่นตอนที่สมุทรปราการได้อิชิอิ มาคุมทีม ตัวหลักๆก็เป็นนักเตะไทย ฟุตบอลยังยกระดับการเล่น และดูสนุกได้  

สินค้าไทยที่ไม่ยอมให้ต่างชาติมาแข่งขัน มันจะพัฒนาไปได้ยังไงครับ  

คือว่ายังมีการแข่งขันครับ
เพียงแต่ ผมมีมุมมองในแง่ทำอย่างไรให้ลีกเราแข็งแรง และยั่งยืน

ผมแค่นึกภาพว่า วันนึง นายทุนบุรีรัมย์ไม่ทำต่อ
นายทุนท่าเรือ ก็ขยับไปทำอย่างอื่น
นายทุนบีจี บอกพอแล้ว
ทีมก็คงล้มหายตาจากไปแบบไม่ยั่งยืน

ทีมฟุตบอลที่เล่นสนุก โดยมีแกนเป็นนักเตะไทย+นักเตะอาเซี่ยน อาจจะทำให้มูลค่าของลีก สูงขึ้นได้
และมีข้อจำกัดว่าไม่สามารถทุ่มซื้อ+จ้างนักเตะนอกได้ ทุกทีมต้องหาทางพัฒนานักเตะไทยตั้งแต่ระดับอะคาเดมี่

อย่างไรก็ดี
ผมต้องขอขอบคุณทุกๆความเห็นที่เข้ามาแลกเปลี่ยนมุมมองอย่างมีคุณภาพครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status: I like AC Milan & Newcastle United
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 1016
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 19:17
[RE: ถ้าไทยลีกทั้งระบบ ไม่มีโควต้าต่างชาติ?]
ขนาดทุกวันนี้มี พวกตัวแค่ ติดทีมชาติ
ค่าตัวก็พุ่งไปเท่าไหร
บางคน มีกินมีใช้สบายไปหลายปี จนเหมือนแทบไม่มุ่งมันในการยกระดับตัวเองเลย

เอาตรงๆ ผมเนี้ยอยากให้ไม่จำกัดต่างชาติซะด้วยซ้ำ นักเตะไทยจะได้กระตุ้นตัวเองหน่อยว่า จะไม่มีทีให้เล่นในลีคตัวเอง

ปล. ผมเคยหวังว่า AFC จะทำ โควต้า บอลเอเชีย เป็นแบบ ลงทะเบียนและลงเล่นตัวเอเชียได้ไม่จำกัด ผมว่ามันจะดูน่าดูมากๆ เหมือนยุโรป แต่ก้นั้นหละ มันก็จะขัดกับหลักการพัฒนา

ปล2. ตอนนี้ AFC กลับมาเป็นโค้วต้า 5 แล้ว คาดหวังให้ไทยลีคปรับตามมากๆ พวกนักเตะที่เอาแต่ชิว จะได้รู้สึกร้อนๆ หน่อยๆ บ้าง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 131
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 22:16
[RE: ถ้าไทยลีกทั้งระบบ ไม่มีโควต้าต่างชาติ?]
ขออนุญาตแลกเปลี่ยนความคิดนะครับ
1. ค่าเหนื่อยและค่าตัวนักเตะจะเกินมูลค่าที่แท้จริง เพราะทรัพยากรที่ดีมีน้อย
2. ทีมที่มีเงินหนาจะรวมเอานักเตะตัวทอปมารวมกัน แถมด้วยซื้อดาวรุ่งมาดอง ทีมเล็กๆจะแข่งขันได้ยาก มีนักเตะดีๆขึ้นมาก็โดนทุ่มซื้อไปหรือเอาค่าเหนื่อยสูงๆมาล่อนักเตะไป
3. คุณภาพของนักเตะจะพัฒนาช้ากว่าการมีนักเตะต่างชาติที่มีคุณภาพดีมาเล่น มาซ้อมให้ดู รวมทั้งทัศนคติด้วย ตัวอย่างที่ชัดเจนคือนักเตะไทยระดับทอปอย่างเจ หรืออุ้ม พอไปเล่นเจลีก ยังต้องพยายามเพิ่มศักยภาพตนเองเพื่อให้ทันเค้า แต่ถ้าเล่นในไทยคือซ้อมเท่าเดิมก็เอาตัวรอดสบายๆแล้ว
4. พอลีกมันไม่มีนักเตะที่มีคุณภาพสูงพอ มูลค่ามันก็ลดลงเอง ถ้าอยากเพิ่มมูลค่าลีก เราควรเพิ่มความสนุกและคุณภาพของลีกในทุกมิติมากกว่า เช่น นักเตะ โค้ช การจัดการทีมและการแข่งขันแบบมืออาชีพ สนามแข่งขัน การถ่ายทอดสด ผู้ตัดสิน และสีสันแฟนบอล เป็นต้น ดูอย่างพรีเมียร์ลีก ไม่ได้มีนักเตะไทยไปเล่น แต่เรายังติดตามดูกันเข้าเส้น
5. ถ้าในระยะสั้น อยากให้เห็นการเปลี่ยนแปลงไวๆ ผมว่าต้องนำโค้ชที่ดีเข้ามา ใช้ฟุตบอลสมัยใหม่เล่นกัน รูปแบบหรือแทคติกจะได้น่าสนใจ ไม่ใช่โยนไปให้ต่างชาติเก่งๆ ลากไปยิง จบ แบบนั้นนักเตะไทยก็พัฒนาน้อย และอีกเรื่องที่ต้องชัดเจนคือการจัดการแข่งขันและผู้ตัดสิน เพื่อให้ลีกมันยุติธรรมและน่าเชื่อถือครับ
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 30 Aug 2008
ตอบ: 1352
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 15:43
empty พิมพ์ว่า:
ขอบคุณที่เข้ามาแลกเปลี่ยนนะครับ
ส่วนตัวผมมองว่ายิ่งเฟ้อยิ่งดีครับ ทำให้ทุกคนอยากพลักดันเข้ามาเป็นนักฟุตบอลมากขึ้น ยิ่งเกิดการแข่งขัน ยื่งต้องพัฒนา

ผมกลับรู้สึกว่า ส่วนสำคัญของฟุตบอลที่จะสนุก เกิดจากวิธีการเล่นด้วย
พอมีงบประมาณส่วนเกินจากการไม่ต้องทุ่มซื้อนักเตะต่างชาติ เราก็จะเหลืองบประมาณไปจ้างโค้ชดีๆ

เช่นตอนที่สมุทรปราการได้อิชิอิ มาคุมทีม ตัวหลักๆก็เป็นนักเตะไทย ฟุตบอลยังยกระดับการเล่น และดูสนุกได้  

สินค้าไทยที่ไม่ยอมให้ต่างชาติมาแข่งขัน มันจะพัฒนาไปได้ยังไงครับ  

คือว่ายังมีการแข่งขันครับ
เพียงแต่ ผมมีมุมมองในแง่ทำอย่างไรให้ลีกเราแข็งแรง และยั่งยืน

ผมแค่นึกภาพว่า วันนึง นายทุนบุรีรัมย์ไม่ทำต่อ
นายทุนท่าเรือ ก็ขยับไปทำอย่างอื่น
นายทุนบีจี บอกพอแล้ว
ทีมก็คงล้มหายตาจากไปแบบไม่ยั่งยืน

ทีมฟุตบอลที่เล่นสนุก โดยมีแกนเป็นนักเตะไทย+นักเตะอาเซี่ยน อาจจะทำให้มูลค่าของลีก สูงขึ้นได้
และมีข้อจำกัดว่าไม่สามารถทุ่มซื้อ+จ้างนักเตะนอกได้ ทุกทีมต้องหาทางพัฒนานักเตะไทยตั้งแต่ระดับอะคาเดมี่

อย่างไรก็ดี
ผมต้องขอขอบคุณทุกๆความเห็นที่เข้ามาแลกเปลี่ยนมุมมองอย่างมีคุณภาพครับ  

อาจนอกเรื่องหัวข้อโพสต์นิดนะครับ แต่สำหรับที่ประเด็นนายทุนอาจไม่ทำต่อ ผมเสียวเรื่องโควต้า ACL มากเลย ที่ไทยลีคอ้างว่าค้องซอยเป็น 1+1 เพราะถ้าไม่ได้ไป มูลค่าลีคจะลดลง แต่ไทยลีคไม่นึกถึงสิทธิ์ของทีมที่เค้าต้องได้ไปตามข้อตกลง2+2 ตั้งแต่แรก ทำไมไม่ไปทำในปีต่อไป ทีมในลีครับรู้ร่วมกันว่าจะต้องเป็น 1+1 ยังจะโอเคกว่า เกิดเค้ายุบทีมไปมูลค่าลีคลดลงโดยตรงเลยนะ แต่อย่างว่าที่ผมว่ามาก็แค่สมมุติ
0
0
"พบกันหนึ่งครั้งครากลางเวหา ประเสริฐกว่านับมิถ้วนในแดนดิน"
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: 500 Internal server error
เข้าร่วม: 14 Aug 2009
ตอบ: 13929
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 08:46
อาจจะต้องจ้างตลกมาเล่นตอนพักครึ่งเหมือนสมัยก่อนครับ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1154
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 10:15
ถ้าไทยลีกทั้งระบบ ไม่มีโควต้าต่างชาติ?
ระยะสั้นข้อดีที่ท่านว่าอาจเป็นไปได้
แต่ในระยะยาวทั้งหมดจะพังเป็นลูกโซ่ เพราะคุณภาพลีกจะแย่ลงเรื่อยๆ ไปแข่ง acl สู้ไม่ได้ ถูกลดโควต้า ความน่าสนใจจะดรอปลง กลุ่มทุนก็จะลดการลงทุน เพราะไม่คุ้ม แรงดึงดูดเม็ดเงินและแฟนบอลก็ลดลงเพราะดูบอลไม่สนุก โค้วต้า acl ก็ไม่มีความหมาย เพราะไปแข่งก็คงแพ้แน่นอน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
YOKOHAMA,JAPAN
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: MIA SAN MIA
เข้าร่วม: 30 Apr 2010
ตอบ: 9603
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 23:52
ใครจะมา thai league คิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลางอาเซียนเหรอ ปัจจุบันขนาดเศรษฐกิจไทยจะที่ 4-5 แล้ว
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel