ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status: ...........TT'
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 3212
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 13:25
[RE: ผมรู้สึกไปเองว่าทีมไทยไม่ได้พัฒนาขึ้น]
Le Demon Rouge พิมพ์ว่า:
NuiZ!! พิมพ์ว่า:
ผมว่าแฟร์ๆนะ ต้องดูด้วยว่าเราขาดตัวหลักกี่คนอะ

ถ้านับดีๆ ตัวที่เราขาดแกนหลักทั้งนั้น เอาแค่นัดเจออุซเบ เทียบกับรองชิง AFF นะ

ทอมเบีย กาแมน นฤบดินทร์ ธนวัฒน์ ศุภโชค ชนาทิป รวมถึงธีรศิลป์ที่ไม่ได้ลงตัวจริง

7 คนเลยนะ!!

นี่ยังไม่รวมสำรองที่ลงบ่อยๆมาเปลี่ยนเกมอย่าง วีรเทพที่ไม่ได้ลงเหมือนกัน กับศุภชัยที่เจ็บจนไม่ติดมาอีก โรลเลอร์ที่ลงมาพลิกเกมได้บ่อยๆ

ผมไม่คิดว่าไอเกมเจออุซเบมันวัดมาตรฐานเราได้หรอก ถ้าไอพวกที่ว่าข้างบนลงสนามไปแล้วยังแพ้ ก็พอจะพูดได้

สิ่งที่วัดมาตรฐานได้อย่างเดียว คือมาตรฐานตัวสำรองเรายังไม่ดีพอ แค่นั้นแหละ  

มาครบผมว่าก็ไม่ได้ดีขึ้นหรอกครับ ไทยเราการเน้นตัวบุคคลมากกว่าระบบ มันน่าเบื่อนะ

ที่ต้องหวังพึ่งไครสักคน แล้วต้องให้เขามาแบก ทั้งที่ระบบวิธีการเล่นเราสามารถสร้างได้

ถ้ายังยึดติกกับเรื่องแบบนี้ อาเซียนผมว่าเราก็น่าไปจะไปไม่รอด  

สมมติเอากาแมนแทนธนบูรณ์ เอาศุภโชคแทนบดินทร์ เอามุ้ยแทนชญาภัทร เอาชนาทิปแทนฐิติพันธ์ เอาโรลเลอร์แทนศศลักษณ์ ฯลฯ

ผมยังมองไม่ออกเลยว่าไอที่พูดมาว่า "ถึงเอามาก็ไม่ดีขึ้น" มันจะไม่ดีขึ้นได้ยังไง

มันมีทีมไหนในโลกนี้ที่ขาดตัวหลักเกือบครบทีมแล้วเล่นมาตรฐานได้เท่าเดิมด้วยเหรอ

ยิ่งเจอทีมแบบอุซเบที่เก่งกว่าเราอยู่แล้วอีก

ผมนี่โคตรงงว่าแฟนบอลไทยคาดหวังอะไรสูงเกินตัวรึเปล่า  

ผมไม่ได้คาดหวังอะไรสูงเลยครับ แค่อยากให้เรื่องแบบนี้ชาติเราทำให้เป็นปกติ

ไครลงรูปแบบวิธีการเล่นก็ต้องเต็มที่ เห็นเวียดนามทำไหมครับ ผมแทบไม่รู้ไครเก่งขนาดไหนเลย

ตัวที่ส่งลงไปก็สามารถเล่นตามระบบที่ทีมต้องการได้ ที่อยากให้แก้ตรงนี้ ถ้าชาติเราต้องพึ่งตัวแบบ

ที่อุ้มบอกคงอยากเน้นเรื่องนี้ ความฟิตความมุ่งมั้น ถ้าทำเต็มที่ไม่มีแฟนบอลบ่นหรอกครับ

ดีกว่ามาบอกถ้าคนโน้นมาคนนี้มา เจสามารถสร้างความแตกต่างได้ แต่คนที่เหลือถ้าไม่มีเจ

ก็ต้องสู้เต็มที่ที่จะสื่อแค่นั้น

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 21 Mar 2007
ตอบ: 7096
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 14:06
[RE: ผมรู้สึกไปเองว่าทีมไทยไม่ได้พัฒนาขึ้น]
มันพัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆแหละครับ เพียงแต่มันพัฒนาช้ากว่าที่ควรจะเป็น และไปเรียงลำดับความสำคัญในการพัฒนาผิดจุดแค่นั้นเอง อย่างเวียตนามภาพรวมเขาก็ไม่ได้พัฒนาอะไรมากนะ เพียงแต่เขาโฟกัสตรงจุดสำคัญก่อนซึ่งก็คือความฟิต มันเลยดูเหมือนก้าวกระโดด
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 31502
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 14:32
มันหมุนไม่ตามโลกมากกว่า ปัจจุบันดูดีขึ้นกว่าแต่ก่อน แต่ที่ยังกากคือ หลังบ้านและระบบอุปถัมภ์ที่ถ่วงความเจริญ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 06 Jul 2010
ตอบ: 6886
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 14:34
เอาแค่ profile ผู้จัดการทีม ที่วางเอาไว้ว่าต้องมีประสบการณ์ไปบอลโลกมาก่อน แล้วตอนนี้ทำไมถึงฉีก requirement นี้ , เหมือนทำธุรกิจแล้วรับสมัครผู้จัดการฝ่ายผลิต แต่เจอเด็กจบใหม่ถูกใจก็จ้างมาเลย เพราะมีลูกค้า(พาร์ทเนอร์)ใจดีช่วยจ่ายเงินเดือนให้

แล้วระบบผู้จัดการทีม เอาจริงๆสมยศมันก็เลี่ยงบาลี ตะก่อนใช้เป็นผู้อำนวยการทีม

เรื่องแผนการเล่น ระบบการเล่น มันก็ล้อกับตัวผู้จัดการทีมนั่นแหละ ส่วนนักเตะเจ็บก็ว่ากันไป แต่ดูบอลนอกมาทั้งชีวิต ก็เพิ่งเคยเห็นทีมชาติที่เจ็บเกือบ10คนในทัวร์นาเม้นท์เดียว ครั้งแรกนี่แหละ จับมือใครดมไม่ได้ด้วย ว่าเจ็บยังไง เจ็บจากไหน

0
0
Support,Believe,Respect = LOVE
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2010
ตอบ: 397
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 14:38
ถึงท่านผู้ใหญ่จะชอบบริหารแบบระบบครอบครัว ระบบอุปถัมภ์ ก็น่าจะหาคนเก่งๆ เข้ามาเป็นสมาชิกในครอบครัวบ้างนะ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 May 2022
ตอบ: 3848
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 15:26
ช่วงที่พัฒนาแบบดูดี คือยุคก่อนหน้านี้นิดนึง

คือช่วงบอลลีคบูมมากๆ (กว่าตอนนี้)

เหมือนจุดพีค ตัวนักเตะมีชื่อต่างๆ ในตอนนี้ เป็นผลผลิตจากช่วงนั้น

ตอนนี้ ก็ไม่ได้ไม่พัฒนา แต่ เหมือนมันซบเซาลง

แต่ผมเชื่อว่า บอลลีคอาชีพจุดติดไปแล้ว ถึงแม้ปัจจุบันจะทรงๆ

แต่ลีคอาชีพ ที่สร้างรายได้ให้นักฟุตบอล ยังไงก็ดึงดูดให้เด็กรุ่นใหม่ เก่งๆ เข้ามาอีกเยอะ

รุ่นต่อๆไปน่าจะเก่งกันขึ้นกว่านี้อีก

รวมถึงการได้รุ่นพี่ไปปูทาง ในลีคตปท เช่นญี่ปุ่นเอาไว้ น่าจะเห็นผลิดอกออกผลในอนาคตด้วย

เรื่องบริหารจัดการ หรือการใช้โค้ช ทีมชาติ ผมว่าปลายเหตุ

ตรงนี้ เราสามารถปรับเปลี่ยนได้ แบบระยะสั้นได้เลย(เหมือนทีมสโมสรใหญ่ของยุโรป ที่ทีมล้มเหลวก็เปลี่ยนโค้ช)

รากฐานจิงๆ คือ ตัวนักเตะ ว่าเราเก่งขึ้นแค่ไหนต่างหาก ตรงนี้สำคัญกว่า

เพราะนี้คือวัตถุดิบที่จะหยิบมาให้โค้ชใช้
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2022
ตอบ: 10052
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 16:14
ผมว่าแฟร์ๆนะ ต้องดูด้วยว่าเราขาดตัวหลักกี่คนอะ

ถ้านับดีๆ ตัวที่เราขาดแกนหลักทั้งนั้น เอาแค่นัดเจออุซเบ เทียบกับรองชิง AFF นะ

ทอมเบีย กาแมน นฤบดินทร์ ธนวัฒน์ ศุภโชค ชนาทิป รวมถึงธีรศิลป์ที่ไม่ได้ลงตัวจริง

7 คนเลยนะ!!

นี่ยังไม่รวมสำรองที่ลงบ่อยๆมาเปลี่ยนเกมอย่าง วีรเทพที่ไม่ได้ลงเหมือนกัน กับศุภชัยที่เจ็บจนไม่ติดมาอีก โรลเลอร์ที่ลงมาพลิกเกมได้บ่อยๆ

ผมไม่คิดว่าไอเกมเจออุซเบมันวัดมาตรฐานเราได้หรอก ถ้าไอพวกที่ว่าข้างบนลงสนามไปแล้วยังแพ้ ก็พอจะพูดได้

สิ่งที่วัดมาตรฐานได้อย่างเดียว คือมาตรฐานตัวสำรองเรายังไม่ดีพอ แค่นั้นแหละ  

มาครบผมว่าก็ไม่ได้ดีขึ้นหรอกครับ ไทยเราการเน้นตัวบุคคลมากกว่าระบบ มันน่าเบื่อนะ

ที่ต้องหวังพึ่งไครสักคน แล้วต้องให้เขามาแบก ทั้งที่ระบบวิธีการเล่นเราสามารถสร้างได้

ถ้ายังยึดติกกับเรื่องแบบนี้ อาเซียนผมว่าเราก็น่าไปจะไปไม่รอด  

สมมติเอากาแมนแทนธนบูรณ์ เอาศุภโชคแทนบดินทร์ เอามุ้ยแทนชญาภัทร เอาชนาทิปแทนฐิติพันธ์ เอาโรลเลอร์แทนศศลักษณ์ ฯลฯ

ผมยังมองไม่ออกเลยว่าไอที่พูดมาว่า "ถึงเอามาก็ไม่ดีขึ้น" มันจะไม่ดีขึ้นได้ยังไง

มันมีทีมไหนในโลกนี้ที่ขาดตัวหลักเกือบครบทีมแล้วเล่นมาตรฐานได้เท่าเดิมด้วยเหรอ

ยิ่งเจอทีมแบบอุซเบที่เก่งกว่าเราอยู่แล้วอีก

ผมนี่โคตรงงว่าแฟนบอลไทยคาดหวังอะไรสูงเกินตัวรึเปล่า  

ผมไม่ได้คาดหวังอะไรสูงเลยครับ แค่อยากให้เรื่องแบบนี้ชาติเราทำให้เป็นปกติ

ไครลงรูปแบบวิธีการเล่นก็ต้องเต็มที่ เห็นเวียดนามทำไหมครับ ผมแทบไม่รู้ไครเก่งขนาดไหนเลย

ตัวที่ส่งลงไปก็สามารถเล่นตามระบบที่ทีมต้องการได้ ที่อยากให้แก้ตรงนี้ ถ้าชาติเราต้องพึ่งตัวแบบ

ที่อุ้มบอกคงอยากเน้นเรื่องนี้ ความฟิตความมุ่งมั้น ถ้าทำเต็มที่ไม่มีแฟนบอลบ่นหรอกครับ

ดีกว่ามาบอกถ้าคนโน้นมาคนนี้มา เจสามารถสร้างความแตกต่างได้ แต่คนที่เหลือถ้าไม่มีเจ

ก็ต้องสู้เต็มที่ที่จะสื่อแค่นั้น

ผมว่ามันคือความเหลื่อมล้ำทางความสามารถนักเตะอะ เราไม่เป็นแค่ชาติเดียว จะมีแต่พวกชาติระดับ top ของโลกอะที่มีตัวความสามารถพอๆกันจะเปลี่ยนแทนกันได้ตลอดหลายๆตัว ขนาด ญี่ปุ่น เกาหลี คิดดูถ้าขาดตัวหลักไป 4 5 ตัวก็ยวบเหมือนกัน เอาแค่เกาหลีขาดซอนแค่นี้ก็ยวบละครับ ถ้ายกตัวอย่างเทียบกับสโมสรก็ได้เพราะ squad debt น้อยกว่าทีมชาติ เอาอย่างหงส์ขาด ซาล่า ฟาบินโย่ เทรนต์ เฮนโด้ ติอาโก้ คิดว่าจะยวบมั้ยละครับ

สรปคือสิ่งที่คุณอยากได้มันถูกต้องนะคืออยากให้เปลี่ยนแทนกันได้ตลอด แต่นั่นหมายถึงนักเตะต้องมีคุณภาพไม่ห่างกันมากครับซึ่งเกิดขึ้นได้ในประเทศที่ top top ของโลกเท่านั้นอะ ซึ่งในเคสของไทย-อุซเบทำไม่ได้แน่นอนเพราะตัวที่มีมันแทนกันไม่ได้จริงๆอย่างที่เม้นบนพูดมา
แก้ไขล่าสุดโดย SeQueda เมื่อ Thu Jun 16, 2022 16:16, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2011
ตอบ: 1872
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 17:37
G6PDMAN พิมพ์ว่า:
จะพัฒนาได้ไงในเมื่อการบริหารมันบริหารแบบไทยๆไม่สากล

ใครบอกสมาคมทำเป็นสากลแล้ว ผมขอแย้งนิดนึง

มันสากลแค่เปลือก นโยบายดิบดีแต่ดีแต่พูดทำไม่ได้

ยกตัวอย่างง่ายๆเรื่องนึงคือการอบรมไลเซ้นต่างๆของสมาคม จุดประสงค์เพื่อสร้างโค้ชขึ้นมาเป็นบุคลากรในการสอนบอลเด็กเอามาประดับวงการ

แต่การสมัครแสนจะยาก ปีนึงมีไม่กี่คอส ต้องสมัครคอสเริ่มต้นพื้นฐาน เมื่อก่อนชื่อ FA THAILAND INTRODUCTORY COURSE เพื่อต่อยอดไป C ไป B ไป A ไป Pro ตอนนี้เปลี่ยนชื่อเป็นชื่ออื่นแล้ว

ปัญหามันอยู่ที่ INTRODUCTORY COURSE ที่ถ้าไม่ผ่านตัวนี้ก็ไปตัวอื่นไม่ได้ และทีนี้สมาคมตอนแรกจะให้คนภายนอกสมัครได้แต่เอาจริงก็น้อยคนครับที่จะได้เข้าไปอบรม เพราะเขาคัดคนแค่ในวงการ ผมก็คนนึงที่กว่าจะผ่านตรงนั้นมาได้ต้องรอเกือบ 2 ปี สมัครไป 10 กว่าครั้ง สมัครคนแรกๆด้วย แต่โดนลัดคิวตลอด ทั้งๆที่ในใบสมัครบอกว่าใครสมัครก่อนได้ก่อนเต็มจะไม่รับ แต่พอผมไปดูมันรับเกินจำนวนและตัดผมไป เป็นมาแทบทุกครั้ง พอมาระยะหลัง เริ่มให้แค่คนในวงการฟุตบอลต้องยื่นใบว่าเราอยู่สโมสรนี้จริงๆถึงจะอบรมได้

พอเป็นแบบนี้ ไอ้จุดประสงค์ที่ว่า "เพื่อสร้างโค้ชขึ้นมาเป็นบุคลากรในวงการฟุตบอล" มันก็มีไม่เยอะ มันไม่ตอบโจทย์ว่าปีๆนึงมันได้แค่ไม่กี่คน บางคนไปซ้ำINTRODUCTORY COURSEก็มี ทำให้คนอื่นหมดโอกาส

นี่แค่ปัญหาเล็กๆน้อยๆในการบริหารของสมาคม และยังมีอีกมากที่มันหมักหมมแสร้งทำเป็นสากลตรวจสอบได้ แต่มันไม่มืออาชีพ สากลแบบปลอมๆ  

FA เขาพูดมาตลอดนะ ว่าเขาให้คนในวงการก่อนเพราะคนพวกนี้ได้เอาความรู้ไปใช้จริงๆ อย่างน้อยมีตำแหน้งหน้าที่ในสโมสรหรือโรงเรียนก็จะได้เป็นประโยชน์

ส่วนคนนอกไม่ได้มีตำแหน่งหน้าที่ สมาคมเค้าจะรู้ได้ไงว่าอบรมไปแล้วจะไม่กลายเป็นคีย์บอร์ดไลเซ่นอย่างเดียว

อย่าลืมว่าสมาคมเขาเริ่มอบรมจากวันที่คนสำเร็จหลักสูตรมีน้อยมากนะ เขาก็ต้องจัด priority ก่อน

ถ้าวันนึงคนในวงการเขาได้อบรบเยอะแล้ว คนวงนอกอื่นๆก็จะได้สิทธิต่อไป

ผมไม่รู้หรอกว่าท่านทำงานที่ไหน เอาความรู้ที่อบรมไปทำอะไร แต่สิ่งที่สมาคมทำผมก็เห็นด้วย ในแง่หลักการนะ

(ส่วนตอนปฏิบัติงานจริงจะมีเส้นสาย มีอะไร อันนั้นว่ากันไปเป็นเรื่องๆ)  

กลับกันถ้าเราอนุญาติให้คนสอบไลเซนต์ ได้เยอะเราก็จะมีจำนวนบุคลากรโค้ช และ ทำให้ เกิดการแข่งขันขึ้นสมาคมได้เงินเยอะขึ้น แล้วถ้าคุณไม่เก่งจริงโปรไฟล์ไม่ดี ก็โดนตัดทิังไปผมมองไม่เห็นช้อเสียเลยเพราะคนที่สนใจก็คือเค้าก็ต้องสนใจฟุตบอลจริงๆ เพราะการอบรมไประดับสูงๆก็มีค่าใช้จ่าย ทันจะไม่ดีกว่าเหรอครับถ้าเรา ขยายขอบเขตคนมีความรู้ไม่ให้กระจุกแค่บางกลุ่ม ผมยกตัวอย่างง่ายๆ ถ้าการ อบรมง่ายขึ้น สมมุติ ครูพละ สามารถเข้าถึงการอบรมได้ง่าย เราจะมีครูพละ ที่เวลาสอนวิชาฟุตบอลอย่างถูกต้องตามหลัก เพิ่มขึ้นจำนวนมหาศาลขนาดไหนลองบอก ข้อเสียที่เป็นผลทำให้ฟุตบอลไทยแย่ลงหน่อย ครับเพราะผมมองไม่ออกจริงๆเรื่องนี้
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9368
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 19:13

7 คนเลยนะ!!

ผมก็คิดว่าไทยไม่พัฒนาขึ้นเลย ตอนญี่ปุ่นพัฒนาฟุตบอล วิสัยทัศน์เขาคือจะสร้างนักเตะระดับท็อป 100 คนสร้างรุ่นสู่รุ่น ถ้าสร้างมาแค่ 5-10 คน เช่น เจ มุ้ย อุ้ม ศุภโชค แต่ละรุ่นมีเด่นๆแค่ 2-3 คน พอคนพวกนี้เจ็บหรือเริ่มแก่ตัว เราก็จะมาโทษขาดคนโน้นคนนี้อยู่ร่ำไป

ตอนนี้เราเห็นแล้วว่าควรหาคนมาแทนมุ้ย ศิวรักษ์ ได้แล้ว ส่วนพรรษา ธีรธรก็ขาลงแล้ว แต่เรายังหานักเตะรุ่นใหม่มาทดแทนไม่ได้เลย

ศูนย์ฝึกเยาวชนที่เราคิดจะสร้างก็ไม่เกิด ในขณะที่ญี่ปุ่นศูนย์ฝึกกระจายตามภาคต่างๆ เราก้าวไปข้างหน้าไม่ได้ในเมื่อเราไม่พัฒนาพื้นฐานทั้งระบบให้ดีเสียก่อน ยิ่งสมาคมตอนนี้ปล่อยจอย อนาคตยิ่งมืดมน
2
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10184
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 19:55
LoversMoon พิมพ์ว่า:

7 คนเลยนะ!!

ผมก็คิดว่าไทยไม่พัฒนาขึ้นเลย ตอนญี่ปุ่นพัฒนาฟุตบอล วิสัยทัศน์เขาคือจะสร้างนักเตะระดับท็อป 100 คนสร้างรุ่นสู่รุ่น ถ้าสร้างมาแค่ 5-10 คน เช่น เจ มุ้ย อุ้ม ศุภโชค แต่ละรุ่นมีเด่นๆแค่ 2-3 คน พอคนพวกนี้เจ็บหรือเริ่มแก่ตัว เราก็จะมาโทษขาดคนโน้นคนนี้อยู่ร่ำไป

ตอนนี้เราเห็นแล้วว่าควรหาคนมาแทนมุ้ย ศิวรักษ์ ได้แล้ว ส่วนพรรษา ธีรธรก็ขาลงแล้ว แต่เรายังหานักเตะรุ่นใหม่มาทดแทนไม่ได้เลย

ศูนย์ฝึกเยาวชนที่เราคิดจะสร้างก็ไม่เกิด ในขณะที่ญี่ปุ่นศูนย์ฝึกกระจายตามภาคต่างๆ เราก้าวไปข้างหน้าไม่ได้ในเมื่อเราไม่พัฒนาพื้นฐานทั้งระบบให้ดีเสียก่อน ยิ่งสมาคมตอนนี้ปล่อยจอย อนาคตยิ่งมืดมน  

นายประตูผมไม่ห่วง มีคนมาแทนได้เสมอ แบบเดียวกับตอนที่โค้ชต่างชาติ เรียกคนอื่นมาติดแทนกวินทร์ ที่ร้างสนามไปนาน ครับ

ตำแหน่งที่ห่วงสุดคือแนวรุก โดยเฉพาะกองหน้าไทยลีกใช้บริการต่างชาติมากเกินไปจนกลายเป็นว่า กองหน้าไทยไม่กล้ายิง แบบที่จู่ๆ ฟอร์มจะพุ่งพรวดแบบ เจนภพ โพธิ์ขี สมัยอยู่โปลิสเทโร หายากได้มาก
มีดาวรุ่งขึ้นมาก็จริง แต่พอเจ็บ ก็ไม่เหมือนเดิม แล้วควรจะมีมากกว่านี้ด้วย

ส่วนศูนย์ฝึกเยาวชน ผมเห็นด้วย เวียดนามที่ว่าปิดลีกนั่นนี่ อย่างน้อยก็มีศูนย์ฝึกเป็นกิจจะลักษณะกว่า
ของไทยยังน้อยเกินไป ยังไม่มีรายการที่เอื้อต่อการพัฒนาเยาวชนผ่านศูนย์ฝึกเพียงพอ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Dec 2008
ตอบ: 14036
โพสเมื่อ: Fri Jun 17, 2022 10:10
gammer123 พิมพ์ว่า:
G6PDMAN พิมพ์ว่า:
จะพัฒนาได้ไงในเมื่อการบริหารมันบริหารแบบไทยๆไม่สากล

ใครบอกสมาคมทำเป็นสากลแล้ว ผมขอแย้งนิดนึง

มันสากลแค่เปลือก นโยบายดิบดีแต่ดีแต่พูดทำไม่ได้

ยกตัวอย่างง่ายๆเรื่องนึงคือการอบรมไลเซ้นต่างๆของสมาคม จุดประสงค์เพื่อสร้างโค้ชขึ้นมาเป็นบุคลากรในการสอนบอลเด็กเอามาประดับวงการ

แต่การสมัครแสนจะยาก ปีนึงมีไม่กี่คอส ต้องสมัครคอสเริ่มต้นพื้นฐาน เมื่อก่อนชื่อ FA THAILAND INTRODUCTORY COURSE เพื่อต่อยอดไป C ไป B ไป A ไป Pro ตอนนี้เปลี่ยนชื่อเป็นชื่ออื่นแล้ว

ปัญหามันอยู่ที่ INTRODUCTORY COURSE ที่ถ้าไม่ผ่านตัวนี้ก็ไปตัวอื่นไม่ได้ และทีนี้สมาคมตอนแรกจะให้คนภายนอกสมัครได้แต่เอาจริงก็น้อยคนครับที่จะได้เข้าไปอบรม เพราะเขาคัดคนแค่ในวงการ ผมก็คนนึงที่กว่าจะผ่านตรงนั้นมาได้ต้องรอเกือบ 2 ปี สมัครไป 10 กว่าครั้ง สมัครคนแรกๆด้วย แต่โดนลัดคิวตลอด ทั้งๆที่ในใบสมัครบอกว่าใครสมัครก่อนได้ก่อนเต็มจะไม่รับ แต่พอผมไปดูมันรับเกินจำนวนและตัดผมไป เป็นมาแทบทุกครั้ง พอมาระยะหลัง เริ่มให้แค่คนในวงการฟุตบอลต้องยื่นใบว่าเราอยู่สโมสรนี้จริงๆถึงจะอบรมได้

พอเป็นแบบนี้ ไอ้จุดประสงค์ที่ว่า "เพื่อสร้างโค้ชขึ้นมาเป็นบุคลากรในวงการฟุตบอล" มันก็มีไม่เยอะ มันไม่ตอบโจทย์ว่าปีๆนึงมันได้แค่ไม่กี่คน บางคนไปซ้ำINTRODUCTORY COURSEก็มี ทำให้คนอื่นหมดโอกาส

นี่แค่ปัญหาเล็กๆน้อยๆในการบริหารของสมาคม และยังมีอีกมากที่มันหมักหมมแสร้งทำเป็นสากลตรวจสอบได้ แต่มันไม่มืออาชีพ สากลแบบปลอมๆ  

FA เขาพูดมาตลอดนะ ว่าเขาให้คนในวงการก่อนเพราะคนพวกนี้ได้เอาความรู้ไปใช้จริงๆ อย่างน้อยมีตำแหน้งหน้าที่ในสโมสรหรือโรงเรียนก็จะได้เป็นประโยชน์

ส่วนคนนอกไม่ได้มีตำแหน่งหน้าที่ สมาคมเค้าจะรู้ได้ไงว่าอบรมไปแล้วจะไม่กลายเป็นคีย์บอร์ดไลเซ่นอย่างเดียว

อย่าลืมว่าสมาคมเขาเริ่มอบรมจากวันที่คนสำเร็จหลักสูตรมีน้อยมากนะ เขาก็ต้องจัด priority ก่อน

ถ้าวันนึงคนในวงการเขาได้อบรบเยอะแล้ว คนวงนอกอื่นๆก็จะได้สิทธิต่อไป

ผมไม่รู้หรอกว่าท่านทำงานที่ไหน เอาความรู้ที่อบรมไปทำอะไร แต่สิ่งที่สมาคมทำผมก็เห็นด้วย ในแง่หลักการนะ

(ส่วนตอนปฏิบัติงานจริงจะมีเส้นสาย มีอะไร อันนั้นว่ากันไปเป็นเรื่องๆ)  

กลับกันถ้าเราอนุญาติให้คนสอบไลเซนต์ ได้เยอะเราก็จะมีจำนวนบุคลากรโค้ช และ ทำให้ เกิดการแข่งขันขึ้นสมาคมได้เงินเยอะขึ้น แล้วถ้าคุณไม่เก่งจริงโปรไฟล์ไม่ดี ก็โดนตัดทิังไปผมมองไม่เห็นช้อเสียเลยเพราะคนที่สนใจก็คือเค้าก็ต้องสนใจฟุตบอลจริงๆ เพราะการอบรมไประดับสูงๆก็มีค่าใช้จ่าย ทันจะไม่ดีกว่าเหรอครับถ้าเรา ขยายขอบเขตคนมีความรู้ไม่ให้กระจุกแค่บางกลุ่ม ผมยกตัวอย่างง่ายๆ ถ้าการ อบรมง่ายขึ้น สมมุติ ครูพละ สามารถเข้าถึงการอบรมได้ง่าย เราจะมีครูพละ ที่เวลาสอนวิชาฟุตบอลอย่างถูกต้องตามหลัก เพิ่มขึ้นจำนวนมหาศาลขนาดไหนลองบอก ข้อเสียที่เป็นผลทำให้ฟุตบอลไทยแย่ลงหน่อย ครับเพราะผมมองไม่ออกจริงๆเรื่องนี้  

ทุกวันนี้ทีเ่ปิดอบรมก็ไม่ใช่น้อยๆนะครับ คอน Intro นี่มีเดือนละสองคอร์สเลยมั้ง แต่อย่างคอร์สระดับสูงขึ้นไปมันต้องใช้เวลากับทรัพยากรในการใช้อบรมเยอะกว่า แล้วเราก็มีจำกัดครับ มันต้องค่อยๆทำไปทีละปีทีละปี สะสมไปเรื่อยๆ

จำนวนโค้ชตอนนี้ที่มีไลเซ่นก็ประมาณนี้ เยอะกว่าเดิมเยอะแล้ว

#AFC Pro License - 39
#AFC A License - 121
#AFC B License -196
#AFC C License - 1171
#FAT G License - 2276
#AFC Goalkeeping Level 1 - 93
#AFC Goalkeeping Level 2 - 8
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel