ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Jan 2021
ตอบ: 5751
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 09:29
[RE: LIVE FED ปรับอัตราดอกเบี้ย ลุงมาตี1.30]
ขึ้นแล้วยังแก้เงินเฟ้อไม่ได้ก็ต้องขึ้นต่อไปเรื่อยๆอีกงั้นอะเหรอ ??

ผมว่าไม่ใช่มั้ง ต้นตอที่แท้จริงตอนนี้คืออะไร ทำไมมาแก้กันที่ปลายเหตุ
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3090
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2022 09:50
[RE: LIVE FED ปรับอัตราดอกเบี้ย ลุงมาตี1.30]
ไต๋ลึ้ง พิมพ์ว่า:
ขึ้นแล้วยังแก้เงินเฟ้อไม่ได้ก็ต้องขึ้นต่อไปเรื่อยๆอีกงั้นอะเหรอ ??

ผมว่าไม่ใช่มั้ง ต้นตอที่แท้จริงตอนนี้คืออะไร ทำไมมาแก้กันที่ปลายเหตุ

ไม่ได้แก้จากปลายเหตุนะครับ มันดันเกิดปัจจัยที่คุมไม่ได้มากกว่า FED มันก็ไม่รู้จะทำยังไง ตอนนี้เงินเฟ้อมาจาก 2 ส่วน
- ราคาน้ำมัน อันนี้ FED ขึ้นดอกเบี้ยยังไงก็คุมไม่ได้ครับ ต้องรอให้เลิกทะเลาะกัน
- ภาคบริโภค อันนี้เศรษฐกิจ US ร้อนแรงมากๆครับ ขึ้นดอกเบี้ยคุมตรงนี้ได้โดยตรง ซึ่ง timing ในการขึ้นดอกเบี้ยก็ต้องรอให้เศรษฐกิจมันร้อนแรงแบบนี้แหละครับเป็นปกติ

ตอนนี้สัดส่วนเงินเฟ้อมัน 50:50 เลย คุมได้ส่วนนึงนะ แต่ถ้าอีกส่วนนึงถ้ามันยังเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ การขึ้นดอกเบี้ยแรงๆตอนนี้ก็สูญเปล่า
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel