ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status: บ่สนใจ สิ่งใดใด ภายนอก
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2033
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 13:51
[RE]เลี้ยงแมว เริ่มยังไงครับ
prinznazgul พิมพ์ว่า:
Silp22 พิมพ์ว่า:
prinznazgul พิมพ์ว่า:
ถ้ามั่นใจว่าอยากเลี้ยงจริงๆ ลองพิจารณาดูนะครับ
1. ถ้าไม่ติดเรื่องเงินก็วิเชียรมาศ ขาวมณีครับ สวยดี ดูแลง่าย

2. แมวจะดูแลยากหน่อยก็ตอนเด็กนี่แหละครับ เริ่มแรกก็ต้องนมแพะและฝึกเข้ากระบะทราย

3. ขนแมว ถ้าแพ้ขนแมวก็ลำบากหน่อยนะครับ ต้องอาศัยทำความสะอาดบ่อยๆ

4. วัคซีนและการทำหมัน

5. ที่อยู่อาศัยของท่าน เลี้ยงได้มั้ย และควรมีที่ให้แมวดูวิวซักนิด

ปล. ถ้าพิจารณาแล้วว่าไม่มีปัญหาก็เลี้ยงได้ครับ และสัตว์เลี้ยงทำให้อ่อนโยนขึ้นจริง จากผมที่เป็นคนไม่ชอบแมว จนตอนนี้โอ๋มันมากเลย รวมถึงช่วยเรื่องซึมเศร้าได้จากหลายๆเคสที่ผมเคยได้ยิน
ปล. 2 พันธุ์ไทยไหนก็ได้นะครับ ผมเองก็เลี้ยงแมวจร แมวบ้านทั่วไป แต่ช่วงนี้แถวบ้านมีวิเชียรมาศเป็นแมวจรเยอะ แฟนเลยอยากเลี้ยงเพิ่ม  
รบกวนลิสต์ รายการของที่จำเป็นในเบื้องต้นให้ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ มีวิวให้ดูครับ แต่อยู่สูง ผมจะปิดประตูป้องกันอย่างดี

ถ้าปิดแค่มุ้งลวดมันขาดได้หรือไม่ครับ? ผมจะได้ป้องกันโดยปิดประตูไม้ไปเลย

อีก1ข้อสงสัยครับ ในกรณี เดินทาง กระเป๋าเป้ที่เขาใช้กัน เหมาะสมหรือไม่ ดีเสียอย่างไรครับ  

สิ่งที่ต้องเตรียมนะครับ
1.1 นมแพะ ทั้งแบบผงสำหรับชงทุกวันและแบบกล่องหรือกระป๋องสำหรับฉุกเฉินหรือไม่สะดวกชงจากผง โตมาหน่อยก็ดอนนมผสมอาหารเม็ดสำหรับแมวเด็กครับ
1.2 น้ำ จะเป็นถ้วยปกติหรือน้ำพุก็ได้แล้วแต่ความชอบ

2. กระบะทรายพร้อมทราย
2.1 ทรายเบนโทไนต์ ต้องตักทิ้ง แต่เก็บกลิ่นดี แมวไม่ค่อยเจ็บเท้าโดยเฉพาะตอนเป็นแมวเด็ก (ทรายสำหรับแมวเด็กจะดีมาก)
2.2 ทรายแมวแบบเต้าหู้ ย่อยสลายได้โดยทิ้งลงชักโครก ถ้าเป็นแบบนี้ซื้อแบบเป็นถาดรองชักโครกแล้วให้น้องฝึกเข้ากระบะบนชักโครกได้เลย แล้วค่อยขยายรูตอนมันชินแล้ว

3. ที่นอน แรกๆมันจะขี้กลัว ขี้ระแวง ก็ให้นอนในกล่องหรืออะไรแคบๆ พร้อมผ้ารองนอน

4. วัคซีน พอเริ่มต้นเฃี้ยงแล้วก็พาไปฉีดวัคซีนได้เลยครับ ฉีดตามที่หมอแนะนำเลย ยาถ่ายพยาธิ

5. ของเล่นแมวตามสมควร แมวบ้านผมเล่นก้านกล้วย กิ้งไม้

6. ขนมแมว ผมก็ซื้อนะครับ แต่ก็ไว้ให้มันตอนโตหน่อย

7. ขนแมว ผมซื้อที่รูดขนแมวมาใช้ทั้งเสื้อผ้าและพวกเครื่องนอน

8. อาบน้ำ รอซัก 2-3 เดือนก็ให้เริ่มอาบน้ำได้เลยนะครับ ฝึกให้ชินไว้ แมวจะได้ไม่กลัวการอาบน้ำ

9. มุ้งลวด ถ้ามีที่ให้ดูวิวโดยที่ไม่ต้องติดมุ้งลวดก็โอเครับ แต่ถ้าต้องติดมุ้งลวดก็ควรฝึกเค้าไว้ ผมติดมุ้งลวดที่หน้าต่าง ถ้ามันซนจะกัดหรือเอาเล็บเกี่ยวมุ้งลวดก็ต้องลงโทษครับ บ้านผมฝึกโดยใช้ไม้ตียุง จนตอนนี้โตแล้วถ้าจับไม้ตียุงแมวจะสงบเสงี่ยม

10. กระเป๋า ผมเองไม่ได้ใช้นะครับเลยไม่กล้าแนะนำ ผมใช้ตะกร้าตั้งแต่ตัวจิ๋วแล้วเพิ่มขนาดเอาเมื่อตัวมันใหญ่ขึ้น

ขอบคุณมากนะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status: บ่สนใจ สิ่งใดใด ภายนอก
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 13:53
jongzeang พิมพ์ว่า:
เอิ่ม ผมอยากให้เปลี่ยนความคิดก่อนเลยครับ

คุณอยากเลี้ยงสัตว์เพราะเหงา(ผมตีความแบบนั่นละกัน) ถ้าวันใดวันนึงคุณไม่ว่าง ไม่เหงา ไม่อยากเลี้ยง แล้วทำไงต่อ ต้องตอบตัวเองให้ได้

จริงๆไม่ผิดหรอกที่จะหาสัตว์เลี้ยงมาเป็นเพื่อนแก้เหงา
แต่ต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่า เราจะไม่เบื่อเขาแน่ๆใช่มั้ย

เพราะปััญหาจุกจิกเยอะ ผมเลี้ยงแมวประมาณ10ตัว
บ้านผมมีคนอยู่บ้านตลอดเลยเลี้ยงได้สบายมาก จะสรุปปัญหาที่เจอให้ฟัง
1.แมวบางตัวป่วยง่าย
2.แมวบางตัวซุกซน
3.แมวบางตัวชอบทำลายของ
4.แมวบางตัวฉี่ไม่เป็นที่
5.แมวบางตัวไม่ชอบถูกกักขัง
แต่แมวทุกตัว ชอบตื่นกลางดึก 555

และควรมีเงินสำรองไว้เผื่อหาหมอด้วยนะครับ ค่ารักษาสัตว์ใช้เงินเยอะ

ที่ต้องเจอแน่ๆ คือทรายแมว อาหารเม็ด อาหารซอง เดือนละประมาณ 1000บาทครับ

อย่าลืมซื้อแปรง ที่เอาไว้แปรงขนให้ด้วยนะครับ ขนจะนุ่มขึ้น

เลี้ยงเพราะแก้เหงาจริงๆครับ แต่ไม่เคยคิดว่าถ้าไม่เหงาจะไม่เลี้ยงต่ออีกแล้ว เพราะผม เคยเลี้ยงสุนัขมาก่อน ก็ดูแลอย่างดีครับ แต่บ้านผมตอนนั้นเปิดประตูหน้าบ้านตลอด แล้วเขาออกไปส่งป้าผมไปข้างนอก เลยโดนสุนัขที่อยู่หอข้างๆ รุมกัด
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No.23
เข้าร่วม: 03 Apr 2008
ตอบ: 14973
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 13:54
[RE: เลี้ยงแมว เริ่มยังไงครับ]
ซื้อเบตาดีน ก่อนเลย
0
0
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 14:16
pungpoo พิมพ์ว่า:
เพราะอะไรเหรอครับ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 18326
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 14:20
[RE: เลี้ยงแมว เริ่มยังไงครับ]
ผมไม่แนะนำให้ซื้อแมวนะ คือผมชอบหาแมวตามกลุ่มหาบ้านแมวจังหวัดมากกว่า
มันก็น่ารักเหมือนกัน ยิ่งเอาแมวจรน้อยๆมาเลี้ยงนะ ชีวิตมันเปลี่ยนเลย

บ้านผมจรทุกตัวครับ ยกเว้นเบงกอลตัวเดียวเมียแอบซื้อมา

ค่าอาหาร ค่าทราย fix cost เลยเดือนละประมาณ 3,000 บาท
วัคซีนปีแรกตัวละ ประมาณ 1,200
แล้วก็รายปี 500
ค่าห้องน้ำ จำนวน+1 ผมมี 5 ห้องน้ำแมว
น้ำพุแมวยังไม่มี เพราะแมวกินน้ำกันเยอะอยู่แล้ว

เลี้ยงตัวเดียวก็ได้ บางตัวรักสันโดษ ไม่ชอบคาปานีกับใคร
บางตัวขี้เหงา ต้องมีเพื่อน แต่เชื่อเหอะกลางวันเวลาเราไม่อยู่บ้าน มันแยกย้ายกันนอน

แก๊งจรน้อยเก่า

ไอ้นี้เมียแอบซื้อมา

เลี้ยงปิด 100% ดีกับน้องและเพื่อนบ้านที่สุด
ใครเลี้ยงแมวระบบเปิดผมไม่เรียกเลี้ยงครับ

อย่างผมนี่บอกลาการเที่ยวค้างคืนได้เลย ทะเล ภูเขา แค้มปิ้ง ไม่เคยไป
เพราะผมเป็นห่วงแมวมาก
แก้ไขล่าสุดโดย JUNODREAM เมื่อ Sun May 29, 2022 14:23, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 14:23
JUNODREAM พิมพ์ว่า:
ผมไม่แนะนำให้ซื้อแมวนะ คือผมชอบหาแมวตามกลุ่มหาบ้านแมวจังหวัดมากกว่า
มันก็น่ารักเหมือนกัน ยิ่งเอาแมวจรน้อยๆมาเลี้ยงนะ ชีวิตมันเปลี่ยนเลย

บ้านผมจรทุกตัวครับ ยกเว้นเบงกอลตัวเดียวเมียแอบซื้อมา

ค่าอาหาร ค่าทราย fix cost เลยเดือนละประมาณ 3,000 บาท
ค่าห้องน้ำ จำนวน+1 ผมมี 5 ห้องน้ำแมว
น้ำพุแมวยังไม่มี เพราะแมวกินน้ำกันเยอะอยู่แล้ว

เลี้ยงตัวเดียวก็ได้ บางตัวรักสันโดษ ไม่ชอบคาปานีกับใคร
บางตัวขี้เหงา ต้องมีเพื่อน แต่เชื่อเหอะกลางวันเวลาเราไม่อยู่บ้าน มันแยกย้ายกันนอน

เลี้ยงปิด 100% ดีกับน้องและเพื่อนบ้านที่สุด
ใครเลี้ยงแมวระบบเปิดผมไม่เรียกเลี้ยงครับ  
ลายของแมวมีผลกับความดุไหมครับ คิดว่าอยากรับมาเลี้ยงเหมือนกันครับ ผมกลัวแมวดุ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 18326
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 14:30

ลายของแมวมีผลกับความดุไหมครับ คิดว่าอยากรับมาเลี้ยงเหมือนกันครับ ผมกลัวแมวดุ  

ไม่เกี่ยวเลย ไอ้ตัวลายผมนี่โคตรพ่อดุเลย ภาพขวาบนสุดอะ
ดุมากๆ หมอไม่กล้าจับซักที่ มันตบ ถีบ กัด มือแหกหมกครับ
แมวมันไม่เหมือนหมาครับ มันมีนิสัยเฉพาะตัวเลย แมวผมในบ้าน
นิสัยไม่เหมือนกันซักตัวครับ

ไอ้เนี้ยพ โคตรดุ แฟนผมไม่กล้าอุ้ม แม่แฟนผมไม่กล้าอุ้ม
มีผมจับได้คนเดียว
1
0
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 14:31

ไม่เกี่ยวเลย ไอ้ตัวลายผมนี่โคตรพ่อดุเลย ภาพขวาบนสุดอะ
ดุมากๆ หมอไม่กล้าจับซักที่ มันตบ ถีบ กัด มือแหกหมกครับ
แมวมันไม่เหมือนหมาครับ มันมีนิสัยเฉพาะตัวเลย แมวผมในบ้าน
นิสัยไม่เหมือนกันซักตัวครับ

ไอ้เนี้ยพ โคตรดุ แฟนผมไม่กล้าอุ้ม แม่แฟนผมไม่กล้าอุ้ม
มีผมจับได้คนเดียว  
กัดเจ็บไหมครับ หมาผม ที่เคยเลี้ยงไม่ดุแบบสุดๆเลย แมวนี่มันไว ผมเสียวมือ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: ปล่อยไปตามหัวใจ
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 4874
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 14:36
ถ้าเราไม่มีคนอยู่บ้านตลอด ผมว่าหาซัก2ตัวอ่ะครับ มันจะได้มีเพื่อนเล่น
ล่าสุดตอนแรกผมเอามา 1 ตัวจากเจ้าของเก่าเค้าไม่อยากเลี้ยง มันยังเด็กๆอยู่เลย ติดคนมากแต่ผมดูแล้วเวลาคนไม่อยู่มันจะเหงาๆ จังหวะคนรู้จักหาบ้านให้แมวพอดีอีก 2 ตัว เพราะบ้านเค้าหมาดุมากมันจะกัดแมว เลยไปขอมา กลายเป็นตอนนี้มี 3 ตัว วิ่งกันกระจุยอ่ะครับ ผมเห็นแล้วก็เพลินดี

เรื่องกลิ่นต้องมีกระบะใส่ทรายแมว + ต้องหมั่นตักทรายนะครับ ไม่งั้นบ้านเหม็น ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ส้วมอวกาศโลด พี่สาวผมซื้อมาให้แมวที่บ้านเค้า สะดวกชิบ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No.23
เข้าร่วม: 03 Apr 2008
ตอบ: 14973
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 15:26
pungpoo พิมพ์ว่า:
เพราะอะไรเหรอครับ  

แมวข่วน
1
0
Status: ท้องฟ้าสีเทา กับไดโนเสาร์กินแมว
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1304
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 17:38
อันนี้ไม่ได้อำนะครับ ตามวัดอ่ะครับเยอะเลย จิ้มตัวเล็กๆมาสัก 2 ตัว อย่าลืมขอท่านก่อนนะครับ เตรียมอาหาร กรงแมว เพราะเอามาใหม่ๆมันไม่ชินเดี๋ยวมันเตลิด เอานอนกรงก่อน สัก อาทิตย์ แล้วค่อยๆเอาออกมานอกกรงบ้าง กลางคืนค่อยเอากลับใส่ไป อออย่าลืมเตรียมที่นอน ผ้าด้วยนะครับ ทรายแมว อันนี้สำคัญ ว่างๆพยายามเล่นกับมันบ่อยๆมันจนชินเอง แล้วที่เหลือจะตามมาเองครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel