ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3713
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 23:25
[RE: ถ้าย้อนไป 10 ปีที่แล้ว ท่านพอใจกับตัวเองตอนนี้มั้ยครับ]
สิบปีที่อยู่อยู่ปีสี่คณะดังเกี่ยวกับการเงิน คิดว่าจบไปสบายละ เงินเดือนเยอะแน่ๆ

ทุกวันนี้มาใช้แรงงานต่างประเทศ เงินเดือนเยอะกว่าที่คาดหวังว่าจะได้ตอนอายุ30อีก แถมมีเวลาเหลือเยอะมาใช้กับการลงทุนเต็มๆ

สรุปผมว่าผมคิดถูกนะ ที่เลือกเดิมพันมาเอาเงินเดือนเยอะแต่ไม่มีความก้าวหน้า หาเงินมาขยายพอร์ต ตอนนี้ก็ได้ตามเป้าละ

ตอนนี้เงินเดือนเพื่อนรุ่นเดียวกันที่อยู่ไทยเริ่มจะตามผมทันละ และอีกไม่นานคงทิ้งไปขาดๆ

แต่ผมพอใจละ ถ้าต้องเลิกทำงานตอนนี้

เงินจากการลงทุนที่ได้ถึงจะไม่เท่าเงินเดือน แต่ก็เยอะแบบอยู่ได้สบาย แถมได้ใช้ชีวิตว่างๆอิสระแบบสุดๆมาเป็น10ปี
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 4880
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 23:29
[RE: ถ้าย้อนไป 10 ปีที่แล้ว ท่านพอใจกับตัวเองตอนนี้มั้ยครับ]
ไม่พอใจครับชีวิตตอนนั้นมีแต่ความฝัน มีไฟ ผิดหวังตัวเองตอนนี้อยู่ 555
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: Sack เทน ฮวย ใครเอา เราไม่เอา
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 3306
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 23:42
ค่อนข้างพอใจครับ

10 ปีที่แล้วเป็นฟรีแลนซ์ เงินน้อย ก่อนอีก 2-3 ปีต่อมา งานไม่มี เงินมีใช้ไม่ถึงเดือนละ 6,000 บาท ขอเงินแม่ใช้ทุกเดือน ความหวังเดียว ณ ตอนนั้น

ส่วนฝั่งครอบครัวพี่น้อง (ฝั่งตระกูลพ่อ) โดยตราหน้าว่าเป็นคนไม่เอาไหน งานการไม่ทำ โดนดูถูกเหยียดหยามสารพัด

ทุกวันนี้ อาจจะยังไม่สำเร็จเทียบเท่ากับพี่น้องคนอื่น ก็พอใจระดับนึง แต่ที่แน่ๆ ไม่ขอกลับไปเจอหรือคุยกับบรรดาพี่น้องตระกูลฝั่งพ่อ ที่เคยถูกด่าสารพัด จะไม่ญาติดีด้วยและจะไม่ให้อภัยไปตลอดชีวิต
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 957
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 00:42
ไม่พอใจ ใช้เงินสุรุ่ยสุร่ายมาก หาเบอะ ใช้เยอะ พอมายุคนี้ พัง
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16085
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 00:51
พอใจมากครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3372
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 00:58
[RE]ถ้าย้อนไป 10 ปีที่แล้ว ท่านพอใจกับตัวเองตอนนี้มั้ยครับ
พอใจครับ ถือว่ามาไกลเกินคาด ถ้าย้อนไป10ปีที่แล้ว ผมอยู่ประมาณ ม2 ตั้งแต่วัยเด็ก มต้น ยัน มปลาย ยันมหาลัย ผมเป็นเด็กเกลียดวิชาคอมพิวเตอร์มาก ตอนมัธยมเกรดไม่เคยเกิน2 บางทีสอบตกก็สอบซ่อม word excel powerpoint ยังยากเลยสำหรับผม พอขึ้นมหาลัยได้เรียนวิชาเกี่ยวกับคอม3ตัว ก็ได้ D ทุกตัวไม่เคยเข้าหัว แต่ชีวิตกลับตาลปัดพลิกผันได้ก้าวเข้ามาทำงานสายคอมพิวเตอร์ทั้งๆที่จบไม่ตรงสาย ปัจจุบันได้ทำงานที่ใช้ความรู้ด้านคอมพิวเตอร์ในระดับสูงมาก และคิดว่าในประเทศไทย มีคนอยู่สายนี้ไม่เกิน 2% แน่นอน เงินเดือนอาจจะยังไม่ได้สูงเหยียบแสน แต่คิดว่าเป็นงานที่อนาคตสดใสมากๆ มันทำให้ผมภูมิใจในตัวเองมากว่าเราสามารถเอาชนะสิ่งที่เรากลัวที่สุดตอนเด็ก ชนะสิ่งที่เป็นจุดอ่อนของเรา ชนะปมด้อยในตัวเองได้ มันทำให้รู้ว่าชีวิตอยู่ในกำมือของเราจริงๆ เราเลือกเส้นทางที่ตัวเองอยากจะเป็นได้เสมอ ถ้าเรามีความมุ่งมั่นและความพยายามมากเพียงพอ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2014
ตอบ: 8939
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 01:26
ถ้าย้อนไป 10 ปีที่แล้ว ท่านพอใจกับตัวเองตอนนี้มั้ยครับ
มีด้านที่พอใจ และด้านที่ไม่พอใจ

ชีวิตมันก็แค่นี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3440
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 02:20
Nomeartor พิมพ์ว่า:
10 ปีก่อนจบมหาลัยพอดี เกียรตินิยมมหาลัยรัฐ มีแต่คนคิดว่าต้องไปได้ไกลเป็นเจ้าคนนายคนแน่นอน ชีวิตพลิกผัน ตอนนี้เป็นเกษตกรเต็มตัวแต่ไม่ได้ลงแรงเองหรอกมีลูกน้องแหละ ลงแต่ทุนกับสั่งงาน บางคนก็บอกว่าไม่เอาดีด้าน IT ให้มันสุดไปเลยเงินเดือนหลักแสนสบายๆ ผมโคตรเหนื่อยเลยช่วงเวลาที่เป็น Programmer แต่ผมยอมรับนะว่าผมรักการ Coding แต่ร่างกายโคตรแย่เลยตอน 4-5 ปีก่อน เลยมาสานต่องานที่บ้านในสิ่งที่ไม่ได้สนใจเลยแม้แต่น้อย เอาจริงๆคือไม่ค่อยพอใจกับงานที่ทำเท่าไหร่หมายถึงไม่ได้ชอบ แต่ชีวิตสุขสบายดีมาก  

พอจะบอกได้มั้ยครับว่าทำอะไรบ้าง

ผมมีที่ดินอยู่แล้ว (25 ไร่) และเบื่องานที่ทำพอสมควร เผื่อจะออกไปหาอะไรทำบ้าง
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: คนเราถึงจะเปลี่ยนสถานะเเต่นิสัยน่ะ ไม่เปลี่ยนหรอก
เข้าร่วม: 23 Jul 2020
ตอบ: 3533
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 02:55
เรื่องของเรื่องคือ 10 ปีที่แล้วไม่คิดอะไรเลย เรียนมหาลัยเอามันส์อย่างเดียว เรียน ทำโปรเจก กินเบียร์ วนอยู่อย่างี้ไม่คิดไรเลยจนเรียนจบ ทำงาน มาทุกวันนี้ผมรู้สึกพอใจนะที่มีครอบครัว มีเมียมีลูกเหมือนชีวิตเพิ่งเริ่มต้นเลย ถ้าอีก 10 ปีข้างหน้าผมน่าจะตอบคำถามนี้ได้ 5555555
0
0

โปรดอย่าบุลลี่ และดูหมิ่นกัน
" I'm proud to say , I'm a Liverpool Fan. "
Status:
เข้าร่วม: 19 Jun 2020
ตอบ: 2101
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 09:29
10 กว่าปีก่อน คนเสื้อแดงล้ม...ไม่สำเร็จ ลูกหลานจึงต้องมาติดคุก อดอาหาร กันในทุกวันนี้

ไอ้ตู่ ไอ้เต้น มึงเห็นหรือยัง การที่สั่งถอยในวันนั้น
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: Silence makes us understand ourselves.
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 10417
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 10:00
10 ปีที่แล้ว คือผมตอนพีคสุดครับ ด้วยอายุ 22 เงินเดือนมากกว่าตัวผมเองปัจจุบัน กินหรู อยู่แพงได้สบายๆ + ธุรกิจครอบครัวผมตอนนั้นผลประกอบการนับว่าขาขึ้นเลย

ในตอนนั้นผมแทบจะสมบูรณ์สำหรับเด็กนิติอายุ 22 คือ ได้ใบอนุญาตว่าความ อยู่ในลอว์เฟิมแห่งหนึ่งแม้ไม่ดังมากแต่เงินคือดีแลกกับการกลับบ้าน 5 ทุ่มเป็นอย่างต่ำแทบทุกวัน
0
0

แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 8261
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 11:01
ไม่อะ ทำพลาดไปหลายๆเรื่อง ทุกวันนี้ยังคิดว่าย้อนเวลากลับไปจะไม่ทำแบบนั้นแน่ๆ แต่ถามว่าภูมิใจไหมที่ผ่านเรื่องพวกนั้นมาได้ ก็ภูมิใจยุนะ
แก้ไขล่าสุดโดย wolftoeynight เมื่อ Sat May 28, 2022 11:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 6097
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 11:58
สิ่งเดียวที่ทำให้ผมอยู่ได้ทุกวันนี้คือ รู้สึกโชคดีที่ได้มาอยู่ต่างประเทศ

แต่ในความโชคดี มันก็มีแผลลึกๆ อยู่ คือผมไม่ได้อยู่กับครอบครัว พ่อ แม่ และชาตินี้ผมคงไม่สามารถพาแกมาอยู่ด้วยได้

ส่วนการงานไม่ถึงกับแย่ซะทีเดียว แต่ก็ระดับล่างๆ โดยเฉพาะคนอายุใกล้เลข 4 ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน งานก็อยากทำอะไรที่มันรายได้ดีกว่านี้ เพราะงานที่ทำอยู่โคตรเหนื่อยและรายได้น้อย

อีกอย่างผมควรต้องพยายามมากกว่านี้อีกเยอะ เพราะรู้สึกโชคไม่ดีเหมือนคนอื่นเลย ไม่ใช่โชคปกตินะ แต่โคตรไม่ดีเลย ผมไม่มีคอนเนคชั่นเลยแม้แต่น้อย พอโตมาถึงรู้ว่าโคตรสำคัญ สำคัญกว่าเก่ง มีความสามารถอีก
แก้ไขล่าสุดโดย KING LUIS เมื่อ Sat May 28, 2022 12:01, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 5048
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 13:49
JANUARY24 พิมพ์ว่า:
10 ปีก่อนจบมหาลัยพอดี เกียรตินิยมมหาลัยรัฐ มีแต่คนคิดว่าต้องไปได้ไกลเป็นเจ้าคนนายคนแน่นอน ชีวิตพลิกผัน ตอนนี้เป็นเกษตกรเต็มตัวแต่ไม่ได้ลงแรงเองหรอกมีลูกน้องแหละ ลงแต่ทุนกับสั่งงาน บางคนก็บอกว่าไม่เอาดีด้าน IT ให้มันสุดไปเลยเงินเดือนหลักแสนสบายๆ ผมโคตรเหนื่อยเลยช่วงเวลาที่เป็น Programmer แต่ผมยอมรับนะว่าผมรักการ Coding แต่ร่างกายโคตรแย่เลยตอน 4-5 ปีก่อน เลยมาสานต่องานที่บ้านในสิ่งที่ไม่ได้สนใจเลยแม้แต่น้อย เอาจริงๆคือไม่ค่อยพอใจกับงานที่ทำเท่าไหร่หมายถึงไม่ได้ชอบ แต่ชีวิตสุขสบายดีมาก  

พอจะบอกได้มั้ยครับว่าทำอะไรบ้าง

ผมมีที่ดินอยู่แล้ว (25 ไร่) และเบื่องานที่ทำพอสมควร เผื่อจะออกไปหาอะไรทำบ้าง  

ผมรับช่วงต่อจากที่บ้านนะครับ บ้านผมทำบ่อปลาดุก ตอนแม่ผมเริ่มต้นคือไม่ได้ซื้อที่ดิน ใช้วิธีเช่าเอา ปีละ 8000 ไม่ถึงไร่ แล้วเริ่มขุดจากไม่กี่บ่อก่อน โดยต้นทุนการขุดบ่อน่าจะหลักแสนเพราะรถแมคโครที่มาขุดคิดค่าขุดเป็นชั่วโมง
เริ่มต้นพื้นที่แรกคือขุดไป 3 บ่อก็คือหมดไปละหลายแสน ค่าต้นทุนลูกปลาดุก แสนตัวประมาณ 3หมื่นกว่าบาท ต้นทุนต่อบ่อตั้งแต่ลงลูกปลาจนถึงจับปลาได้คือประมาณ 200k-250k ขึ้นอยู่กับราคาค่าเหยื่อปลาดุกในช่วงเวลานั้นๆ ตอนจับปลาจะได้ประมาณ 400k-450k ขึ้นอยู่กับราคาปลาดุกในช่วงเวลานั้นๆ โดยระยะเวลาการเลี้ยงจะอยู่ประมาณ 4 เดือน - 4.5 เดือน ตอนนี้บ้านผมมีบ่อปลาทั้งหมด 9 บ่อ โดย อยู่คนละที่กันหมดเลย ที่ละ 3 บ่อ เพราะแม่ผมใช้วิธีพอจุดไหนอยู่ตัว ก็ไปหาพื้นที่เช่าระยะยาวเพิ่ม ตอนนี้มีจุดนึงที่ซื้อที่เป็นของตัวเองแล้วก็ปลูกบ้านอยู่ตรงนั้นเลยไปแล้ว 1 จุดอนาคตก็คงขยับขยายไปเรื่อยๆ ข้อเสียของการเลี้ยงปลาคือเงินมันไปจมอยู่ในบ่อนานมาก อย่างบ้านผมเลี้ยงปลาที เงินก็จมอยู่ในนั้นหลายล้าน ถ้ามีเหตุฉุกเฉินต้องใช้เงินด่วนขึ้นมาแล้วไม่มีเงินสำรองก็แย่เหมือนกันครับ
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3440
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 22:23
JANUARY24 พิมพ์ว่า:

ผมรับช่วงต่อจากที่บ้านนะครับ บ้านผมทำบ่อปลาดุก ตอนแม่ผมเริ่มต้นคือไม่ได้ซื้อที่ดิน ใช้วิธีเช่าเอา ปีละ 8000 ไม่ถึงไร่ แล้วเริ่มขุดจากไม่กี่บ่อก่อน โดยต้นทุนการขุดบ่อน่าจะหลักแสนเพราะรถแมคโครที่มาขุดคิดค่าขุดเป็นชั่วโมง
เริ่มต้นพื้นที่แรกคือขุดไป 3 บ่อก็คือหมดไปละหลายแสน ค่าต้นทุนลูกปลาดุก แสนตัวประมาณ 3หมื่นกว่าบาท ต้นทุนต่อบ่อตั้งแต่ลงลูกปลาจนถึงจับปลาได้คือประมาณ 200k-250k ขึ้นอยู่กับราคาค่าเหยื่อปลาดุกในช่วงเวลานั้นๆ ตอนจับปลาจะได้ประมาณ 400k-450k ขึ้นอยู่กับราคาปลาดุกในช่วงเวลานั้นๆ โดยระยะเวลาการเลี้ยงจะอยู่ประมาณ 4 เดือน - 4.5 เดือน ตอนนี้บ้านผมมีบ่อปลาทั้งหมด 9 บ่อ โดย อยู่คนละที่กันหมดเลย ที่ละ 3 บ่อ เพราะแม่ผมใช้วิธีพอจุดไหนอยู่ตัว ก็ไปหาพื้นที่เช่าระยะยาวเพิ่ม ตอนนี้มีจุดนึงที่ซื้อที่เป็นของตัวเองแล้วก็ปลูกบ้านอยู่ตรงนั้นเลยไปแล้ว 1 จุดอนาคตก็คงขยับขยายไปเรื่อยๆ ข้อเสียของการเลี้ยงปลาคือเงินมันไปจมอยู่ในบ่อนานมาก อย่างบ้านผมเลี้ยงปลาที เงินก็จมอยู่ในนั้นหลายล้าน ถ้ามีเหตุฉุกเฉินต้องใช้เงินด่วนขึ้นมาแล้วไม่มีเงินสำรองก็แย่เหมือนกันครับ  

ขอบคุณครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel