ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ขึ้นอยู่กับปั๊มจริงไหม
จริง
???
ไม่จริง
???
คะแนนทั้งหมด: 51
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7412
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 22:10
[RE: ปั๊มน้ำมันส่งผลต่อระยะทางไหมครับ]
ต่างไม่มากครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3705
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 01:21
[RE: ปั๊มน้ำมันส่งผลต่อระยะทางไหมครับ]
CR79 พิมพ์ว่า:
ปัจจุบันผมอยู่ในวงการนี้ เอาหัวเป็นประกันเลยว่า

น้ำมันทุกเจ้าที่ขายที่ปั๊ม "ไม่เหมือนกันครับ"

ตัวน้ำมันเพียวๆที่ออกมาจากโรงกลั่นจะดีเซล เบนซิน หรือแก๊สโซฮอล์ อันนี้ใกล้เคียงกันทุกยี่ห้อ

แต่ๆๆๆ แต่ละยี่ห้อใส่สารเติมแต่งต่างกัน (เพื่อปรับปรุงคุณภาพ) ทำให้น้ำมันทุกยี่ห้อต่างกันก่อนส่งมาขายที่ปั๊ม

บางยี่ห้อไม่ใส่อะไรเพิ่มเลยด้วยซ้ำ แต่ขายราคาเท่าๆยี่ห้ออื่น

ถ้าเอาผลแลปของทั้งน้ำมันและเครื่องยนค์ออกมาโชว์ได้ ผมก็อยากเอามาให้ดูครับ (แต่ทำไม่ได้)

ไม่อยากชี้นำว่าควรเติมปั๊มไหน แต่บอกได้แค่ตัวที่ดีที่สุดในบ้านเรา ทั้งดีต่อการใช้งาน ดีต่อรถ และสิ่งแวดล้อม คือ ตัวที่ผ่าน "ยูโร5" ซึ่งมีแค่บางชนิด

ส่วนชนิดที่ไม่มีเจ้าไหนได้ยูโร5เลย อันนี้ไปลองใช้ดูเองนะครับ  

ขอบคุณมากครับ อยากจะ copy คำตอบท่านไปตอบทุกกระทู้เกี่ยวกับน้ำมันแต่ละเจ้าจริงๆ

ดูคำตอบด้านบนคำว่าความเชื่อมาเต็ม

ปล.ท่านพอจะ PM Ranking กลุ่ม gasoline ให้หน่อยได้ไหมครับ

ผมอยู่ในวงการพอรู้เรื่อง additive บ้าง แต่ยังไม่เคยเห็นผลแลปจริงๆเลย
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2546
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 01:38
เพื่อนเคยทำเรื่องนี้อยู่ครับ

มันบอก Caltex Techron ดีสุด
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2014
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 09:58
กะทู้นี้กะทู้เดียวทำให้ผมเห็นเลยว่าคนส่วนใหญ่เลือกใช้ "ความรู้"หรือ"ความเชื่อ"มากกว่ากัน

ไม่ได้จะคาดหวังให้มาเติมน้ำมันค่ายนั้นค่ายนี้นะ แต่ถ้าเข้าใจว่าตัวน้ำมันจริงๆแล้วมันมีเกรด ต่างประเทศเค้าไปมาตรฐานไหนต่อไหนแล้ว คุณลองไปดูละกัน และบอกเลยว่าล้าน%คุณภาพของมันส่งผลต่อประสิทธิภาพเครื่องยนต์ (ปัญหาคือคนไทยส่วนใหญ่กรอบความรู้แคบ ความรู้รอบตัวมักอยู่แต่ในประเทศ รู้จักไม่กี่แบรด์ในตลาด)

ปล.ที่เหยียบแล้วรู้สึกแรง เพราะสาร Additive ที่ใส่เข้าไปมันไปทำความสะอาดเครื่องยนต์ พอมันสะอาดไม่มีคราบของเสีย รถมันก็ไปได้ง่ายขึ้น Feeling ลองเหยียบก็รู้เองครับ
ปล2.ถ้าความเชื่อสำคัญกว่าความรู้อันนี้ แล้วแต่เลยครับ 555

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel