ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Jan 2021
ตอบ: 1229
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 21:09
[RE: [VLRNT] VCTTH: Group Stage Day5]
Ticket to ride พิมพ์ว่า:
AmFirstz พิมพ์ว่า:
ดุเดือดจัด FS เกมแรก เกือบกินไข่แล้ว SP

เอา SP ยับขนาดนี้แมพแรก PTC เข้ามายกระดับทีมจริงๆ ขาดไม่ได้เลย

นัมเบอร์วันไทยแลนเลยคนนี้  

PTC ก่อนพักก็ฟอร์มแกว่งๆ ตั้งแต่เจอ Xerxia NKT และใน APAC ฟอร์มอยู่ในระดับกลางๆธรรมดาๆของทีมตลอด

แต่พอกลับมาเล่นดีเยี่ยมเกมเดียว ขึ้นมาเป็นที่1ของไทยเลยหรอครับ คือแกยกระดับทีมได้จริงๆ แต่ที่1ของไทยก็เวอร์ไปหน่อยมั้งครับ  

เอาเป็นว่าเป็นความเห็นส่วนตัวผมแล้วกันครับ อาจจะพูดดูเหมารวมไปหน่อย มีความชอบส่วนตัวมาเกี่ยวด้วย

ผมค่อนข้างชอบวิธีการเล่นของเอ็มครับ ถ้า Crws เลิก ก็อยากให้ Xia ดึงเอ็มไปแต่คงยาก

คิดว่าเป็นคนที่หยืดหยุ่นสุดเรื่องตำแหน่งในทุกทีมของไทยเท่าที่ดูมาละ เล่นได้หลากหลายมาก

ล่าสุดก็เพิ่งขึ้นแรงค์ 1 ไปด้วยมั้ง  

ผมก็คิดแบบท่านเลยตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว ว่าถ้าวันนึง Crws-Pati พักซักคนแล้วถ้าได้ PTC มาคือจบเลย All-star ที่สุดของไทยทั้ง5คน

แถมถ้าไป Xerxia อาจจะลดภาระ IGL ของ PTC ได้อีกให้ไปโฟกัสกับการยิงอย่างเดียว แต่คงได้เห็นยากแล้ว

แต่ในปัจจุบันที่ยังอยู่กับ FS เรื่องการเล่นได้ทุกตำแหน่งเอาจริงมันไม่ได้สำคัญมาก แค่เล่นได้ซัก1-2ตำแหน่งก็พอแล้ว

หรือ3ก็เหลือใช้แล้ว เพราะยังไงทุกคนก็มีตำแหน่งของตัวเอง สู้ไปเล่นตำแหน่งของตัวเองให้ดีที่สุดดีกว่ามาเล่น5ตำแหน่ง

แต่ไปไม่สุดซักทาง เพราะมันคงไม่มีใครเก่งสุดครบ5ตำแหน่งแน่นอน ส่วนเรื่องแรงค์1 แน่นอนว่าถ้าไม่เก่งโคตรๆทำไม่ได้แน่นอน

แต่คนเก่งๆที่แข่งอีกหลายๆคนก็ไม่มีเวลาเล่นด้วยเหมือนกัน เพราะงั้นมันเอามาวัดไรไม่ได้ การเล่นแรงค์กับแข่งมันคนละโลกเลย

อาจจะเหมือนกันอย่างเดียวตรงแค่ที่ทุกคนยิงคมเหมือนกัน แต่ในแข่งมันต้องมีมากกว่ายิงคมอีกหลายอย่างมากๆถึงจะชนะได้
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 6008
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 22:28
[RE][VLRNT] VCTTH: Group Stage Day5
PLMไม่เท่าไหร่หรือMiTHกำลังเข้าฟอร์ม มาดูเกมส์2ทิ้งกันขาดเลย อยากรู้ว่าPLMใช่ทีมเกรดลุ้นตั๋วapacมั้ยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: INNER CIRCLE || BLIИK || THE BLUES
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17502
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 22:41
[RE: [VLRNT] VCTTH: Group Stage Day5]
Norrsing88 พิมพ์ว่า:
PLMไม่เท่าไหร่หรือMiTHกำลังเข้าฟอร์ม มาดูเกมส์2ทิ้งกันขาดเลย อยากรู้ว่าPLMใช่ทีมเกรดลุ้นตั๋วapacมั้ยครับ  

plm เป้าหมายคงไม่ใช่ตัวแทนครับ เพราะชุดนี้พึ่งรวมตัวเหมือนกัน

แต่เทียบ mith ไม่ได้ mith ชุดนี้รวมตัวเดือนเดียวที่ 2 ประเทศเลย

สำหรับผมเต็ง 1 คือ xx เต็ง 2 คือ mith นะ เพราะก่อนหน้านี้ ptc พัก ผมเลยคิดว่า fs คงดร็อปเยอะ

แต่ตอนนี้ ptc กลับมาแล้วต้องดูอีกที

ผมว่า plm ตอนนี้ยังไม่ถึงขั้นแย่งตั๋วนะ เพราะจากที่ฟังพี่อู๋มาแกคาดหวังว่าทีมชุดนี้ฟอร์มดีจริง ตอนแรกๆ

แต่ต้องรอดูว่าเจอ top3 ไทย จะสู้่ได้แค่ไหนแล้วค่อยพูดถึงตัวแทน

________________________WINNER || BLACKPIИK || CHELSEA________________________
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2013
ตอบ: 5200
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 23:33
Best all-round player ในไทย ผมว่าไม่มีใครดีเท่าเอ็มหรอก

แต่การจะเอา All star 5 คนมารวมกัน ส่วนใหญ่ไปกันไม่รอดทั้งนั้น ตัวอย่างก็มีให้เห็นเยอะแยะครับ

ต่างคนต่างมีอีโก้ทั้งนั้น วันไหนยิงแล้วชนะก็ดีไป วันไหนใครไม่ยิงก็เตรียมตัวโดนอีกคนด่า ได้ลุ้นทุกนัด

ส่วน role IGL ถ้ามีคนช่วยน่าจะสบายขึ้น ยกตัวอย่างของ XX ละกัน ไอ้หมามันเป็น IGL ก็จริง แต่เวลาในเกมคนที่ mid round calls

เยอะที่สุดคือ crws / scary เพราะสามคนนี้มันเป็น IGL มากันหมด ตั้งแต่ X10 ยุคแรก (crws)

ทัวร์ไอซ์แลนด์ปีก่อนเป็น sscary ส่วนทัวร์ Champions จนปัจจุบันเป็นฟ๊อกซ์ดังนั้นมันช่วยกันคิดได้ค่อนข้าง

เยอะ ส่วนของ FS ผมก็ไม่รู้ว่าทั้งทีมโยนภาระนี้ไปให้เอ็มทั้งหมดเลยไหม เห็นบอกคิดจนสมองจะระเบิด เห็นใจเลย

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2014
ตอบ: 1593
โพสเมื่อ: Fri May 20, 2022 03:17
Spoil
THMZ พิมพ์ว่า:
Best all-round player ในไทย ผมว่าไม่มีใครดีเท่าเอ็มหรอก

แต่การจะเอา All star 5 คนมารวมกัน ส่วนใหญ่ไปกันไม่รอดทั้งนั้น ตัวอย่างก็มีให้เห็นเยอะแยะครับ

ต่างคนต่างมีอีโก้ทั้งนั้น วันไหนยิงแล้วชนะก็ดีไป วันไหนใครไม่ยิงก็เตรียมตัวโดนอีกคนด่า ได้ลุ้นทุกนัด

ส่วน role IGL ถ้ามีคนช่วยน่าจะสบายขึ้น ยกตัวอย่างของ XX ละกัน ไอ้หมามันเป็น IGL ก็จริง แต่เวลาในเกมคนที่ mid round calls

เยอะที่สุดคือ crws / scary เพราะสามคนนี้มันเป็น IGL มากันหมด ตั้งแต่ X10 ยุคแรก (crws)

ทัวร์ไอซ์แลนด์ปีก่อนเป็น sscary ส่วนทัวร์ Champions จนปัจจุบันเป็นฟ๊อกซ์ดังนั้นมันช่วยกันคิดได้ค่อนข้าง

เยอะ ส่วนของ FS ผมก็ไม่รู้ว่าทั้งทีมโยนภาระนี้ไปให้เอ็มทั้งหมดเลยไหม เห็นบอกคิดจนสมองจะระเบิด เห็นใจเลย

ดุเดือดจัด FS เกมแรก เกือบกินไข่แล้ว SP

เอา SP ยับขนาดนี้แมพแรก PTC เข้ามายกระดับทีมจริงๆ ขาดไม่ได้เลย

นัมเบอร์วันไทยแลนเลยคนนี้  

PTC ก่อนพักก็ฟอร์มแกว่งๆ ตั้งแต่เจอ Xerxia NKT และใน APAC ฟอร์มอยู่ในระดับกลางๆธรรมดาๆของทีมตลอด

แต่พอกลับมาเล่นดีเยี่ยมเกมเดียว ขึ้นมาเป็นที่1ของไทยเลยหรอครับ คือแกยกระดับทีมได้จริงๆ แต่ที่1ของไทยก็เวอร์ไปหน่อยมั้งครับ  

เอาเป็นว่าเป็นความเห็นส่วนตัวผมแล้วกันครับ อาจจะพูดดูเหมารวมไปหน่อย มีความชอบส่วนตัวมาเกี่ยวด้วย

ผมค่อนข้างชอบวิธีการเล่นของเอ็มครับ ถ้า Crws เลิก ก็อยากให้ Xia ดึงเอ็มไปแต่คงยาก

คิดว่าเป็นคนที่หยืดหยุ่นสุดเรื่องตำแหน่งในทุกทีมของไทยเท่าที่ดูมาละ เล่นได้หลากหลายมาก

ล่าสุดก็เพิ่งขึ้นแรงค์ 1 ไปด้วยมั้ง  

ผมก็คิดแบบท่านเลยตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว ว่าถ้าวันนึง Crws-Pati พักซักคนแล้วถ้าได้ PTC มาคือจบเลย All-star ที่สุดของไทยทั้ง5คน

แถมถ้าไป Xerxia อาจจะลดภาระ IGL ของ PTC ได้อีกให้ไปโฟกัสกับการยิงอย่างเดียว แต่คงได้เห็นยากแล้ว

แต่ในปัจจุบันที่ยังอยู่กับ FS เรื่องการเล่นได้ทุกตำแหน่งเอาจริงมันไม่ได้สำคัญมาก แค่เล่นได้ซัก1-2ตำแหน่งก็พอแล้ว

หรือ3ก็เหลือใช้แล้ว เพราะยังไงทุกคนก็มีตำแหน่งของตัวเอง สู้ไปเล่นตำแหน่งของตัวเองให้ดีที่สุดดีกว่ามาเล่น5ตำแหน่ง

แต่ไปไม่สุดซักทาง เพราะมันคงไม่มีใครเก่งสุดครบ5ตำแหน่งแน่นอน ส่วนเรื่องแรงค์1 แน่นอนว่าถ้าไม่เก่งโคตรๆทำไม่ได้แน่นอน

แต่คนเก่งๆที่แข่งอีกหลายๆคนก็ไม่มีเวลาเล่นด้วยเหมือนกัน เพราะงั้นมันเอามาวัดไรไม่ได้ การเล่นแรงค์กับแข่งมันคนละโลกเลย

อาจจะเหมือนกันอย่างเดียวตรงแค่ที่ทุกคนยิงคมเหมือนกัน แต่ในแข่งมันต้องมีมากกว่ายิงคมอีกหลายอย่างมากๆถึงจะชนะได้  

ผมไปข้างนอกมาพึ่งมาอ่าน เอาจริงผมว่า XX คือ sense เกมเท่ากันหมดอ่ะ คือสมมติ foxz crws sscary สั่งนิ้ดเดียวผมว่ามันก็เข้าใจกันอ่ะ เเต่ไม่เหมือน FS ที่ Sense เกมคนอื่นมันไม่เท่า PTC จริงๆอ่ะ จะทำอะไรได้เเค่ยิงคมจริงๆ คือ เป้าหมายหลักของเเต่ละคนมันไม่ใช่ชนะ Round อ่ะ มันคือการ Peek
ถ้าดูตั้งเเต่ NG คือก็รู้เลยว่า NG ได้ของดีมาจาก MiTH เเล้ว(ตอนนั้นที่ PTC พึ่งออกจาก AAA ใหม่ๆแล้วไป MiTHชุด KhanBigD)

ผมว่า IGL มันยิงยากกว่า Controller เยอะนะ เพราะ Controller ที่ดีส่วนใหญ่ยังไงก็เล่น Trade ไม่ก็ bait เพื่อนอยู่ละ ผมว่าเเม่งเล่นอย่างง่ายยกเว้น Breeze กับ Icebox ถ้า Viper เดิน Lurk (ซึ่งบางทีได้หลังบ่อยด้วย) เเต่ IGL เนี่ยทั้งสั่ง ทั้งดูมินิเเม่พ ทั้งอ่านสภานการณ์ ผมว่า ที่คุณว่ามา IGL ยิงยากกว่าเยอะมากๆ และถ้ามองตอน LCQ จริงๆ ผมว่า ในไทยไม่มีใครสามารถ เเบกเพื่อน 4 คน ตบเกาหลี ตบญี่ปุ่น ได้เเบบ PTC แน่ๆ เเละผมตามสตรีมน้องอยู่บ่อยๆ ยังไงน้องเเม่งก็คือ No1 TH จริงๆ และอย่าลืม เกมเซนส์ขนาดนี้ ตอนเริ่มเเข่งจริงๆ คือมาด้วยฐานะ Jett main OP นะครับ

สำหรับผม ดูมาตั้งเเต่ AAA ครองไทยจริงๆ คือผมมองว่า ถ้า PTC กับ Scary ได้อยู่ทีมเดียวกันเเล้วไม่ติดเรื่อง Ego ผมว่า เเม่ง Optic ก็ Optic เหอะ ผมว่าเเม่งซัดได้หมดอ่ะ เพราะเอาจริง Foxz Crws เซ้นส์เกมเหนือก็จริง เเต่จังหวะ peek ไปตายมันเด่นเกินทำให้ Round เเพ้เยอะไปอ่ะ จัดระเบียบ ร่างกายก่อน Peek ยังไม่ดีเลย ผมละโคตรเซง ทั้งๆที่ยิงคมเเท้ๆ

สำหรับผม
Flex - PTC
Sentinel+Flex - Sushib0y (เพราะเดี๋ยวนี้ ต้อง flex ได้เพราะอาจจะต้องหลบ Chamber Op main)
OP - Surf
Controller - Scarry
sova + initiator - Foxz (ถ้าปรับปรุงเรื่องการหิวpeek หรือ หิวแสงมากพอและการจัดระเบียบร่างกายก่อน Peek ความละเอียด เอาจริง Sova ที่ผมเจอใน Rank(immo) ในละเอียดกว่าเจอ Sova ไทยเลยถ้าไม่เน้นเรื่องคม) ผมว่าถ้าไทยได้ Slot Franchise ปีหน้าเเค่ 1 ย้ำว่าสมมตื Line up นี้คือที่สุดละ

แก้ไขล่าสุดโดย killlegend เมื่อ Fri May 20, 2022 15:23, ทั้งหมด 5 ครั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 Jan 2022
ตอบ: 588
โพสเมื่อ: Fri May 20, 2022 16:14
PTC เก่งครับแต่ทีมกากพาเอ็มไปในจุดที่ควรอยู่ไม่ได้ จบนะ
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jul 2021
ตอบ: 4821
โพสเมื่อ: Fri May 20, 2022 16:36
FS เหมือนอยากจะเก็บ PTC ไว้ไปเล่นรอบ Playoffs มากกว่า ไม่ได้ไปไหนหรอกผมว่านะปั่นว่าไม่ลง ๆ แต่ก็สุดท้ายก็กลับมาแข่งอยู่ดี รอบนี้มันก็แค่รอบ Group Stage อะเล่นพอเข้ารอบไม่ต้องออกแผนไรมากแล้วเอา PTC ไปรอเล่น Playoffs ปล่อยแผนให้สุด เพราะ PTC ไม่ได้ลงรอบ Group Stage จะทำให้คู่แข่งอ่านแผนไม่ออกหรืออ่านออกยาก ส่วนตัวคิดแบบนี้ตั้งแต่แรกที่ PTC ออกมาพูดละ อยู่ๆจะมาพักแข่งทั้งๆที่กำลังเข้าข้อมันแปลกๆหรือป่าว...

มันไม่ใช่ The king is back อะ มันคือการเก็บแผนไว้เล่นรอบ Playoffs
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel