ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
Tpk
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11234
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 08:54
[RE: ความเชื่อไม่เหมือนกันถึงกับจะต้องให้บังคับ]
CaptainMuniain พิมพ์ว่า:
ถ้าอยากให้ทุกสีผิวเท่ากัน เรื่องเพศสภาพก็ควรจะเป็นเรื่องที่เท่าเทียมกันได้แล้ว
แต่ก็อย่างว่า เหยียดกันจนเคยชิน ขนาดรีพลายมู้นี้ยังเหยียดกันเป็นว่าเล่น

เวลายังเดินไปข้างหน้า แนวคิดอะไรมันก็ควรเดินไปข้างหน้าได้ละ ไม่ใช่ว่ามัวแต่ย่ำอยู่กับที่ ย่ำอยู่กับความคิด แนวคิดเดิมๆ  
นั่งอ่านย้อนวน2 3 รอบในมู้นี้เหยียดยังไง? คนไหนหรือประโยคไหนหรอครับ?
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4368
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 09:54
ความเชื่อไม่เหมือนกันถึงกับจะต้องให้บังคับ
อ้างศาสนาฟังไม่ขึ้นอะ ทีเสื้อทีมเก่าสปอนการพนัน เหล้า ยังใส่ได้เลย อิสลามห้ามเหมือนกันไม่ใช่หรอ
ถ้าแกทำตามหลักมาตลอดคงไม่เป็นประเด็นขนาดนี้หรอก อันนี้เล่นมาเว้นเฉพาะเรื่อง เลยโดนตั้งคำถามเยอะไม่แปลก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Zumbey เมื่อ Thu May 19, 2022 09:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2009
ตอบ: 22958
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 10:00
ความเชื่อไม่เหมือนกันถึงกับจะต้องให้บังคับ
ตะวันตกตอนนี้ บริบททางการเมืองกำลังเอียงขวาครับ แต่เป็นการเอียงขวาแบบแบบผสมผสานกับแนวคิดของฝ่ายหัวก้าวหน้า เสรีภาพ ประชาธิปไตย และความเท่าเทียมกันทางเพศ

ตอนนี้ตะวันตกกำลังชนกับอารยธรรมอิสลามผ่าน การก่อการร้ายของกลุ่มอย่างไอซิส และกระแสผู้อพยพ

ต่อไปตะวันตกจะมีปัญหาเรื่องแบบนี้หนักขึ้นเรื่อยๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: A Tu Corazón
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 9369
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 10:56
[RE: ความเชื่อไม่เหมือนกันถึงกับจะต้องให้บังคับ]
ผมพยายามจะเข้าใจอ่านะ
แต่ไม่รู้สิ เสื้อบอลหลายทีมมีเว็บการพนัน มีแอลกอฮอล์

ก็ยังลงเล่นกันตามปกติ ไม่เป็นอะไร

ผมว่าบางทีนักเตะบางคนก็คิดเยอะไป ถ้าจะวางตัวให้กลางๆจริงๆก็แค่ลงไปเล่นทำตามหน้าที่การเป็นนักเตะ ไม่ต้องลงรูปไม่ต้องคอมเมนต์อะไรก็น่าจะพอแล้วครับ เน้นการทำหน้าที่ให้กับทีมหรือเพื่อนร่วมทีมก็พอ
แคมเปญไหนไม่สนับสนุนก็แค่ไม่สนใจไม่คอมเมนต์ ตั้งใจทำหน้าที่ตัวเองต่อไป
อันนี้มองในแง่การเป็นนักเตะอาชีพนะครับ

ส่วนการไปบังคับให้เขาเชื่อ บังคับให้ทำหรือบังคับให้แสดงออกโดยที่เขาไม่เต็มใจ อันนี้ก็ไม่เห็นด้วยเช่นเดียวกัน
0
0
Tpk
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11234
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 11:06
Zumbey พิมพ์ว่า:
อ้างศาสนาฟังไม่ขึ้นอะ ทีเสื้อทีมเก่าสปอนการพนัน เหล้า ยังใส่ได้เลย อิสลามห้ามเหมือนกันไม่ใช่หรอ
ถ้าแกทำตามหลักมาตลอดคงไม่เป็นประเด็นขนาดนี้หรอก อันนี้เล่นมาเว้นเฉพาะเรื่อง เลยโดนตั้งคำถามเยอะไม่แปลก  
แค่โดนตั้งคำถามหรือไรก็แล้วแต่มันเป็นสิทธ์ที่พึงทำได้อยู่แล้ว แต่ไม่ใช่จะมาบังคับให้ต้องเห็นด้วยมาบังคับให้ใส่เสื้อ มาบังคับให้ต้องขอโทดออกสาธารณะ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2021
ตอบ: 3180
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 11:40
เอาจริงๆนะยุคนี้ความประสาท DAX ของกระแสความเท่าเทียม หลายเรื่องมันลามไปทุกวงการจริงๆอ่ะ

เอาแค่ดูหนังสักเรื่อง เดี๋ยวนี้ต้องพื้นมีที่ให้คนผิวสีรับบทตัวละครนำอย่างน้อยหนึ่งตัวแล้ว คนดำจะเป็นตัวโกงไม่ได้ ยิ่งบทค้ายาหรือพวกแก๊งสเตอร์ จะโดนเพ่งเล็งหาว่าเหยียด

ตัวละครหญิงต้องโดดเด่นมีความเฟมมินิสต์สูง บางเรื่องแม่มต่อยจนผู้ชายกระเด็นอ่ะ (รหัส 007 ยังเป็นคนผิวดำและเป็นผู้หญิงเลย 555)

คือก็ไม่ได้อะไรหรอก แต่บางทีอะไรมันเยอะไปก็เหมือนถูกยัดเยียดเหมือนกันนะ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2022
ตอบ: 73
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 12:09
[RE]ความเชื่อไม่เหมือนกันถึงกับจะต้องให้บังคับ
honig พิมพ์ว่า:
Tpk พิมพ์ว่า:
honig พิมพ์ว่า:
ถ้ามีแคมเปญ แล้วนักเตะ ปฏิเสธแบบนี้ สังคมจะมองว่า นักเตะคนนี้ เป็นพวกเหยียดเพศได้รึเปล่าครับ?
ถ้าอ้างว่าติดข้อห้ามทางศาสนา การขออภัยว่าตัวเองเข้าร่วมไม่ได้ แล้วอธิบายเหตุผลว่า ไม่ใช่เพราะเหยียด แต่เป็นเรื่องทางความเชื่อ มันจะไม่ดีกว่าเหรอครับ?
ในฐานะองค์กรที่ควบคุมการแข่งขัน ถ้ามีภาพลักษณ์ว่า นักเตะในลีกตัวเองเหยียดเพศ มันจะดีกับลีกกับการทำตลาดเหรอครับ?

แล้วทำไมจะต้องออกแนวบังคับให้ต้องรายงานว่าเรื่องเป็นยังไง? ทำไมต้องออกแนวบังคับให้ขอโทดสาธารณะ? ทำไมต้องบังคับให้ใส่เสื้อสนับสนุน? Freedom of choice Freedom of speech ตอนนี้พยายามโดนบีบเรื่อยๆในสังคมโลก ยังงงว่าทำไมต้องออกมาอธิบาย มันเป็นสิทธ์ Gueye เต็มๆที่จะไม่ทำไรทั้งสิ้น
อย่างงี้เรียกว่าการตลาดหรอ? อะไรที่เริ่มต้นด้วยการบังคับโดยที่ไม่ได้มาจากสมัครใจ มันไม่ใช่จุดเริ่มต้นที่ดีแน่นอน จุดประสงค์คือรณรงค์แต่สุดท้ายก็กลายเป็นออกแนวบังคับ  

ทำงานบริษัท โดนบังคับให้ร่วมกิจกรรม CSR แต่ไม่ไปอยู่คนเดียว บริษัทขอให้ทำรายงานชี้แจง บอกไม่ทำเรื่องของกรูสิทธิ์กรู งี้เหรอครับ?  
ไม่เหมือนกันนะครับ ชี้แจงก็คือชี้แจง แต่อันนี้เขาโดนกดดันให้ออกมาขอโทษ คุณจะขอโทษทำไมในเมื่อมีจุดยืนของตัวเองและมันไม่ได้ผิด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: Heart skip a beat
เข้าร่วม: 14 Mar 2010
ตอบ: 12958
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 12:10
Freedom มันไม่ใช่อิสระทุกเรื่องก็ถูกแล้วครับ

เพราะทุกอย่างถูกครอบด้วยกฎ (บ้านเมืองก็กฎหมาย)

กรณีนักเตะไม่ขอลงแข่งเพราะไม่เห็นด้วยกับการร่วมรณรงค์ ถ้าไม่มีข้อบังคับ หรือในสัญญาอะไรีถือว่าไม่ผิดนิครับ

แต่กรณีนี้ ถ้าเกิดกระแสสังคมตีกลับมาที้เขา เขาก็ต้องยอมรับแหละ เพราะสังคมก็จะตีความว่าเขาไม่ชอบหรือบางคนตีความว่า Anti เลย
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 6118
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 20:12
ผมงงคอมเม้นหลายคอมเม้นมาก

คือต้องดูบริบทตอนเริ่มก่อนครับ ถามคำเดียวว่า FA ฝรั่งเศสไปรู้เรื่องนี้ได้ยังไง เอาตรงนี้ก่อน

เพราะข่าวล่าสุดคือไปโพสใน social online แน่นอนอยู่แล้วอันนี้น่าเกลียดเลยนะ ทำอะไรก็รับผลไป

แต่ถ้าไม่ใช่เรื่อง social online แล้วเรื่องพวกนี้รุ้กันได้ยังไง มันดังไปถึง FA ฝรั่งเศสได้ยังไง เพราะถ้าแค่เดินไปบอกโค้ชว่าผมขอไม่ลงสนาม มันขัดหลักศาสนาอะไรก็ว่าไป ง่ายนิดเดียว ก็ไม่มีปัญหา ง่ายๆ แบบนั้นแหละ

แต่นี่เล่นไปโพสลงสื่อออนไลน์ เหมือนอยากเปิดวอร์โดยตรง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2021
ตอบ: 3155
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 21:43
sodality พิมพ์ว่า:
Sicma Virus พิมพ์ว่า:
เงียบ = มึงเหยียด
ไม่ร่วมแคมเปญ = มึงเหยียด

บังคับคนอื่นมาเคารพความมีอิสระทางเพศ ย้อนแย้งจังวะ  

อยู่เฉยๆ = ignore  

แล้วคนที่ ignore คือคนผิด ?
เอาแค่เรื่องจากข่าว

ที่คุกเข่าก่อนเริ่มเกมรณรงค์ black live matter ใน ชปล. ก็มีคนไม่ทำ
ไม่เห้นมีประเด็นเลย  

ผมหมายถึงพวกด่านั่นแหละครับ จะทำอะไรก็คิดแทนคนอื่นตลอด ผมไม่ได้เข้าข้างคนพวกนั้น
1
0
Status: พูดไปสองไพเบี้ยนิ่งเสียตำลึงทอง
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 3454
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 21:46
เงียบ = มึงเหยียด
ไม่ร่วมแคมเปญ = มึงเหยียด

บังคับคนอื่นมาเคารพความมีอิสระทางเพศ ย้อนแย้งจังวะ  

อยู่เฉยๆ = ignore  

แล้วคนที่ ignore คือคนผิด ?
เอาแค่เรื่องจากข่าว

ที่คุกเข่าก่อนเริ่มเกมรณรงค์ black live matter ใน ชปล. ก็มีคนไม่ทำ
ไม่เห้นมีประเด็นเลย  

ผมหมายถึงพวกด่านั่นแหละครับ จะทำอะไรก็คิดแทนคนอื่นตลอด ผมไม่ได้เข้าข้างคนพวกนั้น  

อ่อ ขอโทษด้วยครับ ผมเข้าใจว่าท่านสื่อความหมายไปอีกทางนึง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel