ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11034
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 09:00
[RE: คนล้มเหลวหรือผิดหวังตอนอายุเยอะๆเขาผ่านไปได้ไงครับ]
30 กว่าๆ ไม่ได้เรียกว่าอายุเยอะเลยครับ ต้อง 40-50 นู้น ของจริง โดยเฉพาะแกตัวไปไม่มีอาชีพ ไม่มีเงิน

เพราะเหตุนี้แหละ ตอนเริ่มต้นชีวิตถึงสำคัญ บางคนต้นทุนชีวิตไม่ดี ก็ต้องพยายามมากหน่อย แต่ไม่ใช่ว่าจะดีกว่าคนอื่นไม่ได้ อยู่ที่หลักการคิด

ถามผมนี่ใกล้เลข 4 แล้ว โห..ความผิดหวังนี่แปรตามอายุเลยนะ ดาวน์หนักเลยล่ะ ต้องใช้เวลามากกว่าปกติ แม้แต่ตอนนี้บอกเลยว่า..ยังลืมไม่ได้เลย ผมไม่ชอบคำว่า "ไม่เคยมีใครไม่เคยทำผิดหรือทำพลาด" นะ มันมักง่ายไป แต่..ได้แก้ไขปรับปรุงตัวเองยังไง ยังไงก็มีผลที่ตามมา รับให้ไหว

บางทีผมได้ความคิดที่ว่า "ช่างแม่ม" เหมือนกันนะ คือแบบถ้าปลั๊กหลุด ก็หลุดไปว่ะ เหมือนถ้าโดนฟ้อง อย่ากลัวขี้หด ลองถูกฟ้องสัก 10 คดี เดี๋ยวก็เห็นว่าเฉยๆ แค่จะกลับตัว หรือลุกมาได้ไวแค่ไหน ตอนที่เราล้มบางทีมันก็ได้มุมมอง ปสก. ใหม่ๆ คำว่า "สาย" มีถูกบางเรื่อง แต่ไม่ใช่ทุกเรื่อง บางเรื่องย้อนไม่ได้ก็..ช่างแม่ม

คำปลอบใจนี่ดีครับ จะยิ่งได้รู้ตอนเราตกต่ำนี่แหละว่าใครอยู่ข้างเรา คอยแนะนำเรา ผมนี่เรียนรู้เลยว่าตอนผมตกต่ำ ใครบ้างที่เป็นมิตรเรา เหลือไม่กี่คนแหละ (ฮา) บางคนก็แค่ผ่านมารู้จักกัน บางคนก็ไม่ควรรู้จักกันแต่แรก แต่..คำปลอบใจให้กำลังใจดีเสมอครับ แค่เราจะรับฟัง และคิดได้ไหม?

ตอนผมผิดหวัง ผมพยายามคิดถึงต้นตอของปัญหาและไม่ปล่อยผ่านไปง่ายๆ เราได้ ปสก. แต่เราจะไม่ผิดซ้ำอีก และเรารู้ชาติคนมากขึ้น หาเวลาไปทำอะไรที่มีประโยชน์ดีกว่า ลองหาอะไรใหม่ที่ไม่เคยทำ ลองทำดู ใช้ชีวิตซะ ก็พยายามอยู่นะ แต่มันก็มีปัจจัยหลายๆ อย่างที่มันก็ต้องค่อยๆ เป็นๆไปๆ
แก้ไขล่าสุดโดย gazebosky เมื่อ Thu May 19, 2022 09:01, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2008
ตอบ: 2055
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 11:05
[RE: คนล้มเหลวหรือผิดหวังตอนอายุเยอะๆเขาผ่านไปได้ไงครับ]
boya พิมพ์ว่า:
iverson พิมพ์ว่า:
ผมอายุ 37 หนี้เกือบ 3.5 ล้าน ผิดพลาดจากการลงทุนที่ดิน ตอนนี้ตามใช้หนี้อยู่ทำคนค้ำญาติกันเดือดร้อนไปด้วย ไม่เมา ไม่เศร้า ไม่หมดอาลัยตายอยากอะไรทั้งนั้นครับเพราะทำคนอื่นเดือดร้อนด้วย สู้ตายอย่างเดียวถึงแม้จะยังไม่สามารถลดหนี้ลงได้ตามที่ต้องการก็ตาม คู่ชีวิตที่คบกับมาสิบๆปีก็ขอเลิก คือแต่ละคนคงไม่เหมือนกันครับแต่ผมไม่ยอมให้ทุกอย่างมันแย่ลงมากกว่านี้ครับ ผมบอกตัวเองเสมอล้มได้ก็ลุกได้ถึงแม้จะใช้เวลาลุกนานมากแต่ก็ต้องลุกให้ได้ ยอมทนอดและอดทนเพื่อเคลียร์หนี้ให้ได้ และไม่เคยคิดฆ่าตัวตายด้วยเพราะอยากอยู่ดูว่าอนาคตจะมีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้นกับชีวิตอีก เอาง่ายๆผมผ่านจุดที่ยากที่สุดมาได้ด้วยการปลอบใจตัวเอง ให้กำลังใจตัวเองครับ ตื่นเช้ามาชมตัวเองทุกวันว่าสู้ได้ดีและวันนี้จะสู้ใหม่ เป้าหมายคือปิดหนี้และไปใช้ชีวิตที่เหลือที่เมืองนอกครับ อยากมีภรรยาต่างชาติเพราะฉะนั้นเลยยังตายไม่ได้และยอมแพ้ไม่ได้ เป้าหมายชีวิตชัดเจนมากครับ  

mindset and attitude คือทุกอย่างจริงๆครับ
ผมส่งใจเชียร์พี่สุดใจครับ วันหนึ่งวันใดวันนั้นจะมาถึงพี่ครับ  

ขอบคุณครับ
1
0
ooHoo
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jan 2006
ตอบ: 4509
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 12:44
ผมอายุ 37 หนี้เกือบ 3.5 ล้าน ผิดพลาดจากการลงทุนที่ดิน ตอนนี้ตามใช้หนี้อยู่ทำคนค้ำญาติกันเดือดร้อนไปด้วย ไม่เมา ไม่เศร้า ไม่หมดอาลัยตายอยากอะไรทั้งนั้นครับเพราะทำคนอื่นเดือดร้อนด้วย สู้ตายอย่างเดียวถึงแม้จะยังไม่สามารถลดหนี้ลงได้ตามที่ต้องการก็ตาม คู่ชีวิตที่คบกับมาสิบๆปีก็ขอเลิก คือแต่ละคนคงไม่เหมือนกันครับแต่ผมไม่ยอมให้ทุกอย่างมันแย่ลงมากกว่านี้ครับ ผมบอกตัวเองเสมอล้มได้ก็ลุกได้ถึงแม้จะใช้เวลาลุกนานมากแต่ก็ต้องลุกให้ได้ ยอมทนอดและอดทนเพื่อเคลียร์หนี้ให้ได้ และไม่เคยคิดฆ่าตัวตายด้วยเพราะอยากอยู่ดูว่าอนาคตจะมีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้นกับชีวิตอีก เอาง่ายๆผมผ่านจุดที่ยากที่สุดมาได้ด้วยการปลอบใจตัวเอง ให้กำลังใจตัวเองครับ ตื่นเช้ามาชมตัวเองทุกวันว่าสู้ได้ดีและวันนี้จะสู้ใหม่ เป้าหมายคือปิดหนี้และไปใช้ชีวิตที่เหลือที่เมืองนอกครับ อยากมีภรรยาต่างชาติเพราะฉะนั้นเลยยังตายไม่ได้และยอมแพ้ไม่ได้ เป้าหมายชีวิตชัดเจนมากครับ  

นับถือพลังใจเลยครับ ขอให้ผ่านทุกปัญหาไปได้นะครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2008
ตอบ: 2055
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 13:51
Quantum13 พิมพ์ว่า:

นับถือพลังใจเลยครับ ขอให้ผ่านทุกปัญหาไปได้นะครับ  

ครับ ขอบคุณครับ
1
0
ooHoo
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel