ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
10 May 2022 23:29 by redenzo
'คอนเต้' แนะ JK โฟกัสที่ทีมตัวเองไม่ใช่วิจารณ์คู่แข่งหาข้ออ้าง

อันโตนิโอ คอนเต้ แนะนำ เยอร์เก้น คล็อปป์ ให้สนใจที่ทีมของตัวเองแทนที่จะโฟกัสคู่แข่งเพื่อหาข้ออ้าง หลังโค้ชชาวเยอรมันให้สัมภาษณ์วิจารณ์การเล่นของ ท็อตแน่ม ฮ็อตสเปอร์ ในเกมเมื่อสุดสัปดาห์

คล็อปป์ กล่าวถึงแท็คติกของ คอนเต้ หลังจาก สเปอร์ส ขัดขวางการลุ้นแชมป์ลีกของ ลิเวอร์พูล โดยบอกว่าเขาไม่ชอบฟุตบอลในลักษณะนี้และบอกว่าผู้มาเยือนควรเล่นให้มากกว่านี้

กระนั้น คล็อปป์ ยอมรับในภายหลังว่าเขาเป็นฝ่ายผิดและบอกว่าจะไม่มีทางกล่าวอะไรแบบนั้นอีก

กุนซือชาวอิตาลีเลือกใช้แผนที่เน้นกองหลัง 5 คนและจบเกมโดยครองบอลเพียง 35 เปอร์เซนต์ แต่พวกเขาสร้างโอกาสได้เมื่อเปลี่ยนจากรับเป็นรุกและออกนำก่อน แต่ก็มาโดนตีเสมอภายหลัง

คอนเต้ มองว่า "ไก่เดือยทอง" เป็นฝ่ายที่สมควรได้รับชัยชนะในเกมดังกล่าวมากกว่าและแนะนำให้ คล็อปป์ เรียนรู้ว่าควรโฟกัสที่ทีมของตัวเอง

"หลังเกมพบกับ ลิเวอร์พูล น่ะ นักเตะของผมผิดหวังเพราะพวกเขารู้สึกมีโอกาสที่จะคว้าชัยชนะ" คอนเต้ กล่าว

"เราวิเคราะห์เกมวันนึงหลังจากนั้นและแน่นอนว่าถ้ามีทีมที่สมควรชนะและสร้างโอกาสที่จะชนะ ก็เป็น สเปอร์ส ไม่ใช่ ลิเวอร์พูล"

"ในเกมนี้, ผมว่า คล็อปป์ เข้าใจดีนะว่าเขาได้ไปแต้มนึง, ไม่ใช่ทำแต้มหล่นไป 2 คะแนน เยอร์เก้น เป็นคนหลักแหลม, เขาฉลาดมาก เขาหัวเสียเล็กน้อยหลังจบเกม"

"กลับกันสำหรับเรา, สำหรับโค้ชระดับท็อปหรือโค้ชทุกคน, เป็นเรื่องสำคัญที่จะเรียนรู้ว่าพอจบเกมแล้วการโฟกัสที่ทีมของคุณคือสิ่งสำคัญ, ไม่ใช๋โฟกัสที่คู่แข่ง"

"การโฟกัสไปที่คู่แข่ง หมายความว่าคุณอยากหาข้ออ้างหรือข้อแก้ตัวเพราะงานของคุณมันไม่เวิร์คหรือมีบางสิ่งผิดพลาด"

คอนเต้ เองก็เคยหัวเสียกับผลการแข่งขันที่ไม่ดีในฤดูกาลนี้และบอกเป็นนัยว่าอาจออกจากตำแหน่ง หลัง สเปอร์ส แพ้ให้กับ เบิร์นลี่ย์ ในเดือนกุมภาพันธ์

"บอกตามตรงนะ สำหรับโค้ชแล้วมันไม่ง่ายเลย, หลังเกมนี่ไม่ใช่เรื่องง่าย คุณต้องพยายามทำใจให้เย็น บางครั้งไม่ใช่เรื่องง่ายๆธรรมดาๆ"

"ถ้าคุณจำได้ในฤดูกาลนี้ผมก็ผิดหวังกับผลการแข่งขันที่ไม่ดีและผมผิดหวังกับตัวเอง, กับนักเตะ ตอนที่เราแพ้ เบิร์นลี่ย์ ไงและถ้าคุณจำได้ผมโทษตัวเองที่พบกับความพ่ายแพ้"

"บางครั้งเราก็หัวเสียกันได้เล็กน้อย, โดยเฉพาะเมื่อมาถึงช่วงท้ายฤดูกาลและเข้าใจว่าเกมที่แย่และผลการแข่งขันที่ไม่ดีทำให้เป้าหมายคุณเปลี่ยนไป"

"แต่ผมขอย้ำนะ, ผมเคารพ เยอร์เก้น อย่างมากและผมรู้ว่าเขาเคารพผมมาก นี่เป็นโอกาสดีสำหรับเขา, สำหรับผมและโค้ชทุกคนที่จะเรียนรู้ว่าระหว่างเกมไม่ควรพูดถึงคู่แข่ง เป็นเรื่องสำคัญที่จะโฟกัสต่อทีมคุณและจุดที่คุณอาจทำให้ดีกว่านี้ได้ คุณพูดถึงปัญหาของคุณเอง"
แก้ไขล่าสุดโดย redenzo เมื่อ Tue May 10, 2022 23:31, ทั้งหมด 2 ครั้ง
11
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ

=================================
ติดตาม SoccerSuck ใน Facebook ที่: https://www.facebook.com/soccersuck01
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 212
โพสเมื่อ: Wed May 11, 2022 00:16
Top Comment [RE: 'คอนเต้' แนะ JK โฟกัสที่ทีมตัวเองไม่ใช่วิจารณ์คู่แข่งหาข้ออ้าง]
justinbaker พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆ ผมว่าคล็อป ก็คงชิวๆ ก็คงมองผ่านไป แม้จะมีคนวิจารย์อยู่บ้าง

แต่สำหรับคอนเต้แล้ว ไม่รู้สิ ผมว่าแกค่อนข้างอ่อนไหวง่ายนะ  

ลุงคล๊อปพอเสมอแล้วออกลูกสัมภาษณ์งอแงก่อนเลย บอกว่าไก่ตัวก็ดี ทำไมเอาแต่อุด แต่ยังไงก็อยู่ที่5 หือ???

คนอ่อนไหวง่าย ไม่น่าจะใช่น้าคอนหล่ะครับ 5555
ดาวเตะกัลโช่
Status: อย่าโลกสวยขอร้อง !!
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12106
โพสเมื่อ: Wed May 11, 2022 08:51
Top Comment [RE: 'คอนเต้' แนะ JK โฟกัสที่ทีมตัวเองไม่ใช่วิจารณ์คู่แข่งหาข้ออ้าง]
เทพบุตร ไปแขวะใคร แฟนๆว่าชิลๆไม่เปนไร

คนอื่นแขวะ บอกเค้าอ่อนไหว

12
0
Chelsea FC เข้าใจตรงกันนะ
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1760
โพสเมื่อ: Wed May 11, 2022 00:36
kappa พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆ ผมว่าคล็อป ก็คงชิวๆ ก็คงมองผ่านไป แม้จะมีคนวิจารย์อยู่บ้าง

แต่สำหรับคอนเต้แล้ว ไม่รู้สิ ผมว่าแกค่อนข้างอ่อนไหวง่ายนะ  

ลุงคล๊อปพอเสมอแล้วออกลูกสัมภาษณ์งอแงก่อนเลย บอกว่าไก่ตัวก็ดี ทำไมเอาแต่อุด แต่ยังไงก็อยู่ที่5 หือ???

คนอ่อนไหวง่าย ไม่น่าจะใช่น้าคอนหล่ะครับ 5555  

ผมหมายถึง สงครามประสาทครั้งนี้อ่ะนะ

ไม่ได้หมายถึงรายละเอียดหลังจบเกมส์

เอาจริงๆผมว่ามันเป็นเรื่องปรกตินะ จะบ่นจะแขวะกัน จะวิจารย์ ถ้ามันอยู่ในเกมส์ๆนั้น ก็พูดไปเหอะ

แต่ถ้าเกมส์จบไปนานแล้ว แล้วไม่ได้มีอะไรเกี่ยวข้อง แล้วไปพูดถึงเนี่ย อันนี้ผมว่ามันค่อนข้างแปลกนะ

แล้วที่พูดถึงอาการอ่อนไหว ผมหมายถึงว่าถ้าประเด็นนี้มันไม่จบ มันยืดเยื้อ และลามเป็นวงกว้าง

อาจจะจากแฟนบอลไม่ยอมจบ หรือนักข่าวเอาไปเล่นข่าวอะไรก็แล้วแต่

นักข่าวเขาถามคอนเต้ตอน press con ก่อนเกมนี่ครับ สัปดาห์นี้ลิเวอร์แข่งไวกว่าคล็อปก็เลยได้พูดก่อนเมื่อวานก็แค่นั้น
12
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: YOU MAD???
เข้าร่วม: 18 Jul 2009
ตอบ: 14492
โพสเมื่อ: Tue May 10, 2022 23:31
'คอนเต้' แนะ JK หลังเกมโฟกัสที่ทีมตัวเองไม่ใช่หาข้ออ้าง
ตีกันๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 6575
โพสเมื่อ: Tue May 10, 2022 23:33
ถูกแบนแล้ว
[RE: 'คอนเต้' แนะ JK โฟกัสที่ทีมตัวเองไม่ใช่วิจารณ์คู่แข่งหาข้ออ้าง]
ตีกันๆ คอนเต้กับคล็อป ปล่าวแฟนบอลในSSนี่แหละ
5
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ทำเพราะจัญไ... อย่าอยู่นาน
เข้าร่วม: 29 Jul 2021
ตอบ: 15082
โพสเมื่อ: Tue May 10, 2022 23:35
[RE: 'คอนเต้' แนะ JK โฟกัสที่ทีมตัวเองไม่ใช่วิจารณ์คู่แข่งหาข้ออ้าง]
Little magic พิมพ์ว่า:
ตีกันๆ คอนเต้กับคล็อป ปล่าวแฟนบอลในSSนี่แหละ  

แฟนสเปอร์ส - ลิเวอร์พูลตีกัน?
0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status: ดาว
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4411
โพสเมื่อ: Tue May 10, 2022 23:36
มีแต่คนอยากตีกับคลอป
0
0

คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 08 Aug 2009
ตอบ: 33832
โพสเมื่อ: Tue May 10, 2022 23:37
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: #Liverpool #YNWA
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3911
โพสเมื่อ: Tue May 10, 2022 23:40
จริงๆอ่านเนื้อข่าวไม่มีไรเลยนะ
4
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 13 Feb 2010
ตอบ: 16964
โพสเมื่อ: Tue May 10, 2022 23:46
เอาแล้วววว
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2013
ตอบ: 1945
โพสเมื่อ: Tue May 10, 2022 23:49
น้าคอนแกแบ่งปันประสพการณ์กันตามประสา ..ถ้ามองบวก
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: Welcome Timo
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 9247
โพสเมื่อ: Tue May 10, 2022 23:51
ดีนะกรูตั้งมู้ดักไว้ก่อน

http://www.soccersuck.com/boards/topic/2148505

ใครมาแหลมเดี๋ยวสวนให้

แก้ไขล่าสุดโดย Antonio Condom เมื่อ Tue May 10, 2022 23:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: ถถถถถถ!
เข้าร่วม: 09 Feb 2008
ตอบ: 3167
โพสเมื่อ: Tue May 10, 2022 23:52

0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Searching heavens for another earth
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54889
โพสเมื่อ: Tue May 10, 2022 23:52
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 212
โพสเมื่อ: Wed May 11, 2022 00:16

ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2010
ตอบ: 34881
โพสเมื่อ: Wed May 11, 2022 00:18
ถ้าข่าวนี้ออกมาหลังที่คล็อปสัมภาษณ์​ถึงแท็คติกน่าจะยาวอยู่​ แต่ออกมาหลังจากที่คล็อปขอโทษแล้วก็ไม่มีอะไร​มาก เว้นพวกอยากจะหาเรื่องอยากดราม่าต่อ
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3959
โพสเมื่อ: Wed May 11, 2022 00:23
หยิบอาวุธแปปเพื่อต้องบวก
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel