ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: 배수지
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 211
โพสเมื่อ: Wed Apr 20, 2022 19:25
[RE][MUFC] ชวนดูปัญหาเรื่องค่าจ้างกับอายุนักเตะ
Believe พิมพ์ว่า:
อะไหล่สำรองที่ไม่ได้ใช้ รายได้เทียบเท่ากับตัวจริงของพวก top 4 ผมว่าแค่นี้มันก็มีปัญหาแล้วครับ

ไม่แปลกใจหรอกที่มันจะขายนักเตะยาก รวมไปถึงคนอื่นจะมายืมก็ยากเช่นกัน

ผมเข้าใจแหละว่าหาเงินมาได้เยอะ รายได้ทีมเยอะ แต่ผมว่าเพดานค่าเหนื่อยมันควรจะเหมาะสมกับฝีเท้านะ

ไม่ใช่เหมาะสมกับรายได้ทีม ตรงนี้ต่างหากที่เป็นจุดผิดพลาดมากๆ ในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา

ผมขอถามหน่อย มาโล๊ะ deadwood ออกยังไง ให้มี deadwood มากกว่าเดิม อันนี้ผมว่ามันเข้าขั้นบริหารแย่แล้วครับ

ในเมื่อเจอปัญหาแล้วไม่แก้ เน้นซุกไว้ใต้พรม วันนึงมันระเบิดออกมาก็แบบนี้แหละครับ ไม่สามารถแก้ได้ในทันทีทันใด

และอย่าคาดหวังความสำเร็จในเร็ววันนี้เลยครับ  

จริงที่สุดครับ อย่างน้อยรังนิคก็ยังยกปัญหานี้มาบ่นบ่อย ก็ได้แต่หวังว่าเทน ฮาก จะมาจัดการจริงจังและเบ็ดเสร็จ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20180
โพสเมื่อ: Wed Apr 20, 2022 19:29
[RE: [MUFC] ชวนดูปัญหาเรื่องค่าจ้างกับอายุนักเตะ]
thenesoi พิมพ์ว่า:
Believe พิมพ์ว่า:
อะไหล่สำรองที่ไม่ได้ใช้ รายได้เทียบเท่ากับตัวจริงของพวก top 4 ผมว่าแค่นี้มันก็มีปัญหาแล้วครับ

ไม่แปลกใจหรอกที่มันจะขายนักเตะยาก รวมไปถึงคนอื่นจะมายืมก็ยากเช่นกัน

ผมเข้าใจแหละว่าหาเงินมาได้เยอะ รายได้ทีมเยอะ แต่ผมว่าเพดานค่าเหนื่อยมันควรจะเหมาะสมกับฝีเท้านะ

ไม่ใช่เหมาะสมกับรายได้ทีม ตรงนี้ต่างหากที่เป็นจุดผิดพลาดมากๆ ในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา

ผมขอถามหน่อย มาโล๊ะ deadwood ออกยังไง ให้มี deadwood มากกว่าเดิม อันนี้ผมว่ามันเข้าขั้นบริหารแย่แล้วครับ

ในเมื่อเจอปัญหาแล้วไม่แก้ เน้นซุกไว้ใต้พรม วันนึงมันระเบิดออกมาก็แบบนี้แหละครับ ไม่สามารถแก้ได้ในทันทีทันใด

และอย่าคาดหวังความสำเร็จในเร็ววันนี้เลยครับ  

จริงที่สุดครับ อย่างน้อยรังนิคก็ยังยกปัญหานี้มาบ่นบ่อย ก็ได้แต่หวังว่าเทน ฮาก จะมาจัดการจริงจังและเบ็ดเสร็จ  

ถ้าล้างบางนักเตะแล้ววางระบบการเล่นให้ทีมได้จริง 2-3 ปี ผมก็รอได้ครับ

ขนาด 2-3 ปี ที่ว่างเปล่า (แต่ใครหลายคนมโนว่ามันดี) ผมยังทนได้เลย ทำไมจะทนกับเทน ฮาก ไม่ได้
3
0
BALLON D'OR
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7684
โพสเมื่อ: Wed Apr 20, 2022 19:30
[RE: [MUFC] ชวนดูปัญหาเรื่องค่าจ้างกับอายุนักเตะ]
ผู้เล่นอย่างซานโช่ สามารถเป็นตัวเปลี่ยนเกมให้บอลเทนฮาก

ซานโช่แจ้งเกิดมาจากบอลระบบ
เจอบอลเทนฮาก ผลงานซานโช่น่าจะบูมอีกครั้ง

แต่เพดานค่าเหนื่อยมีผลกับสปิริตในทีม
ผมว่าปี2026 ไม่ต้องต่อสัญญาซานโช่หรอก
ถึงเวลานั้นมีตัวใหม่ๆอีกเพียบ
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: กก คือ การเดินทาง
เข้าร่วม: 13 Sep 2009
ตอบ: 39995
โพสเมื่อ: Wed Apr 20, 2022 19:45
TRIFECTA พิมพ์ว่า:
อย่างซานโช่นี่ตกใจมากเลยนะให้ค่าเหนื่อยเพิ่มสามเท่ากว่า อยู่ดอรทมุนรับแสนนึง ย้ายมารับสามแสนห้า คือตอนนั้นก็ไม่ได้มีข่าวแย่งกับทีมไหนมากเลยนะ ไม่เห็นมีความจำเป็นต้องทุ่มค่าเหนื่อยขนาดนั้น

https://www.thesun.co.uk/sport/football/15415847/jadon-sancho-man-utd-wages-transfer/#:~:text=Sancho%20will%20pen%20a%20five,in%20Ole%20Gunnar%20Solskjaer's%20squad.  
ไม่น่าใช่ ซานโช่ก่อนมา รับอยู่สองแสนกว่า เพราะมีต่อสัญญาไปรอบนึง แถมมีออฟชันลับ ที่เพิ่งเปิดเผยก่อนหน้านั้นคือ ยืดอายุสัญญาออกไปอีก 1 ปี
0
0
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด "รถไฟ สุนัข เครื่องบิน สกอตแลนด์ และชัยชนะ"

tenHag,Rashford,Mcto,Sancho,Martial => OUT... ค
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: กก คือ การเดินทาง
เข้าร่วม: 13 Sep 2009
ตอบ: 39995
โพสเมื่อ: Wed Apr 20, 2022 19:50
Kan08 พิมพ์ว่า:
ผมว่าแมนยูไม่ได้ผิดอะไร..

มันคือการเพิ่มฐานค่าเหนื่อยตั้งแต่อดีตในช่วงที่ทีมยิ่งใหญ่
ตั้งแต่คีนแสนปอนด์ มาเป็นรูนี่ย์สามแสน ก็เหมือนบาร์ซ่า มาดริดที่ให้กันสี่ห้าแสนเนื่องจากบริษัทมันยิ่งใหญ่ขึ้น

ทีนี้มันก็เอาลงยากแล้ว เพราะฐานมันสูงไปแล้ว ถ้าจะทำก็ได้แต่ดึงดาวรุ่งมายกทีมเพื่อ reset ค่าแรงให้ต่ำแล้วเริ่มใหม่

แต่ผมไม่เห็นทีมใหญ่ๆคิดแบบนี้นะ ยกเว้นบาร์ซ่าตอนถังแตก แต่พอมีเงินก็กลับมามีแผนดึงสตาร์ต่อ อย่างแมนซิ เชลซี ต่อให้ล้มเหลวกับกรีลิช ลูกากู เขาก็จะหาสตาร์ค่าเหนื่อยสี่แสนมาใหม่เพื่อพัฒนาทีม ถ้าแมนยูยังอยากเป็นทีมใหญ่ก็ต้องคิดแบบนี้ เพียงแค่หาโค้ชที่สามารถปรุงสตาร์ที่มีให้เล่นดี ซึ่งแมนยูยังไม่ได้ทำ  
ควรได้แค่บางคนมากกว่าผมว่า

อย่างไอ้แรช มาเที่ยวงี้ สองตัว จะ5 แสนละ

เล่นโคตรกาก แมนยูคุมค่าเหนื่อยไม่อยู่อ่ะ

รูนีที่คนบ่น สามแสน กับ 10 ปี ที่เขาทำให้มา คนไปด่ากันซะเสียเลย

มาเทียบกับพวกนี้ ปอกมา มาเทียว แรชฟอร์ด

โอ้โห คนละเรื่องเลย

ผมเห็นด้วยว่าค่าเหนื่อยแพงๆ ถ้าเขาเก่งจริง เราควรจ่าย

แต่ต้องประเมินให้ดีเลย อย่างบาเยิน ค่าเหนื่อยเขาไม่ได้โอเวอเรตเลย หรือเอาลิเวอ ค่าเหนื่อยก็ไม่ไดก็มากเลย

และผมเห็นด้วยนะ ว่าต้องหาโค้ชเก่งๆ มาด้วย
0
0
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด "รถไฟ สุนัข เครื่องบิน สกอตแลนด์ และชัยชนะ"

tenHag,Rashford,Mcto,Sancho,Martial => OUT... ค
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 718
โพสเมื่อ: Wed Apr 20, 2022 19:51
จริงครับ แย่มากๆ ไม่รู้ลามไปขนาดนี้ได้ไง

แม้กระทั่งดีล บางดีล ส่วนตัวผมว่ายังแย่เลย เช่นผมบอกว่า ซลาตัน ไม่ดี คนก็จะบอกว่า มาช่วยทีมได้เยอะ ได้ยูโรป้า แต่จริงๆมัน disrupt พัฒนาการเด็ก การพัฒนาทีม และสร้าง benchmark ฐานเงินเดือนที่สูงจากการเอา พวกนี้เข้ามาทำให้คนอื่นๆก็ขอด้วย แก่สุดที่เป๊ปเคยเซ็นคือ walker 27ย่าง28 เพราะต้องสร้างแผงหลังใหม่ แต่ส่วนใหญ๋เซ็น 23-24 ผีไปเอามาแต่ละตัวคือ คาวานี่ สลาตัน โด้ แค่นี้ก็ต่างกันสุดๆแล้ว

https://www.soccersuck.com/boards/topic/2034179
กระทู้ต้นฤดูกาลนี้ ผมยังมองว่า แมนยู all in ให้โอเล่ คือระเบิดฐานรวม wage เพราะหวังว่าปีนี้จะกลับมาได้ มันเลยเหมือนเดิมพัน แล้วก็เจ๊ง ทีนี้หละ ผลลัพธ์ การจะผ่องถ่าย นักเตะที่ฐานสูง มันต้องใช้เวลามาก เช่นซิตี้ ยังอาจจะกินเวลา 4-5 ปีที่ถึงปรับโครงสร้างได้เลย ครั้นเอาคนเก่าออกยาก คนใหม่ก็จะเดินเข้ามาไม่ได้ด้วยเช่นกัน
สรุป ทุ่มทั้งหมด หวังกับโอเล่ แต่พัง ทีนี้ไอ้ที่มีอยู่ มันจะพัวพันไปอีกหลายปีครับ
yearly wage ของ จขกท นี่สำคัญสุดในสมการสำหรับผมในการสร้างทีมเลย เหมือนเวลาเราผ่อนบ้านแหละครับ มันจะขยับตัวไปทำอะไรลำบาก เงินซื้อตัว,ผจก หรือปัจจัยอื่นๆมันแก้ไม่ยาก แต่ yearly wage นี่ก็จะกัดกิน ทำให้งบการซ์้อตัวลดทอนลงด้วยภาระนี้อีก
เพราะงั้นที่บอก ฮาก ขอ 3 ปี ผมว่าในแง่การเงิน(ที่คนยังไม่ตระหนักภาระตรงนี้) พอเอาใส่ไปในสมการแล้ว มันจะยาวกว่านั้น เช่นถ้าฮากอยากปล่อยตัวนี้ แต่นักเตะไม่ไป อยู่ต่อไปเรื่อย มันก็เสียเวลากันหมด

ส่วนที่คุยเรื่อง wage ไปเทียบ revenue ไม่เชิงว่าจำเป็นครับ หมายถึงเรามองเชิง competitive กันและกันไปเลยก็ได้ ทีมระดับ แมนยู แมนซิ ตอนนี้ revenue ไล่เลี่ยกันมากจะว่าไป ปีล่าสุดเรือแซงด้วยซ้ำ แต่ฝั่ง wage cost แมนยูกลับฉีกหนี โครงสร้างทีมใหญ่ด้วยกันไปเยอะมาก เพราะงั้นครั้นจะมาบอกว่า แมนยูรายได้เยอะ แล้วใช้เยอะ ก็ดูไม่สอดคล้องอยู่ดี ( ถ้าลองเทียบ มาดริด บาร์ซ่าตอนวิกฤติ ) หรือ PSG เวอร์ชั่นเอาเมซซี่มาด้วย ก็จะเห็นภาพครับ ว่าแมนยูไม่ได้มีสตาร์ระดับต่างดาว เหมือนรามอส เมสซี่ ปัปเป้ แต่ wage รวมกลับไปไกลมาก
สุดท้าย ที่แฟนๆอยากให้โละ นั่นแหละครับ งานยากกว่าซ์้อตัวใหม่อีก เอาตัวเก่าออก ฐานเงินเดือนสูง ต้องละมุนละม่อม ไม่ใช่ไล่อย่างหมูอย่างหมาหรือแบบบาสตี้ ฮากเข้ามาจะโลีะเลยก็ไม่ได้ ดูไม่งาม ลองใช้ 6เดือน-ปีก่อน สรุป อยู่ลากจนหมดสัญญากันไป กลัวแฟนๆจะต้องทนกันอีกเป็นปี ถึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3963
โพสเมื่อ: Wed Apr 20, 2022 20:03
Torfah fx พิมพ์ว่า:
ยุคไอ้โอเล่เลยตัวทำเพดานพังระเนระนาด โละ deadwood ได้เอาค่าเหนื่อย deadwood ที่โละไปมาประเคนให้ไอ้พวกเด็กที่ฟอร์มกะเลวกะลาดไม่แน่ไม่นอน …สรุปไม่ได้ฉลาดไรกว่าเดิมเท่าไหร่ รวมถึงบอร์ดจั้ดง่าวด้วย  

น่าจะต้องโทษฝ่ายที่เจรจาสัญญาไหมอ่ะครับ โอเล่อย่างมากก็ทำได้แค่เสนอแค่นั้นว่าใครควรต่อไม่ต่อสัญญา แล้วตัวที่เซ็นมาไม่รู้ว่าโอเล่เลือกเองกี่คน แต่คนที่เจรจาค่าเหนื่อยต่างหากที่ไม่เขี้ยวพอ
0
0
โพสเมื่อ: Wed Apr 20, 2022 20:22
R.ManCini พิมพ์ว่า:
จริงครับ แย่มากๆ ไม่รู้ลามไปขนาดนี้ได้ไง

แม้กระทั่งดีล บางดีล ส่วนตัวผมว่ายังแย่เลย เช่นผมบอกว่า ซลาตัน ไม่ดี คนก็จะบอกว่า มาช่วยทีมได้เยอะ ได้ยูโรป้า แต่จริงๆมัน disrupt พัฒนาการเด็ก การพัฒนาทีม และสร้าง benchmark ฐานเงินเดือนที่สูงจากการเอา พวกนี้เข้ามาทำให้คนอื่นๆก็ขอด้วย แก่สุดที่เป๊ปเคยเซ็นคือ walker 27ย่าง28 เพราะต้องสร้างแผงหลังใหม่ แต่ส่วนใหญ๋เซ็น 23-24 ผีไปเอามาแต่ละตัวคือ คาวานี่ สลาตัน โด้ แค่นี้ก็ต่างกันสุดๆแล้ว

https://www.soccersuck.com/boards/topic/2034179
กระทู้ต้นฤดูกาลนี้ ผมยังมองว่า แมนยู all in ให้โอเล่ คือระเบิดฐานรวม wage เพราะหวังว่าปีนี้จะกลับมาได้ มันเลยเหมือนเดิมพัน แล้วก็เจ๊ง ทีนี้หละ ผลลัพธ์ การจะผ่องถ่าย นักเตะที่ฐานสูง มันต้องใช้เวลามาก เช่นซิตี้ ยังอาจจะกินเวลา 4-5 ปีที่ถึงปรับโครงสร้างได้เลย ครั้นเอาคนเก่าออกยาก คนใหม่ก็จะเดินเข้ามาไม่ได้ด้วยเช่นกัน
สรุป ทุ่มทั้งหมด หวังกับโอเล่ แต่พัง ทีนี้ไอ้ที่มีอยู่ มันจะพัวพันไปอีกหลายปีครับ
yearly wage ของ จขกท นี่สำคัญสุดในสมการสำหรับผมในการสร้างทีมเลย เหมือนเวลาเราผ่อนบ้านแหละครับ มันจะขยับตัวไปทำอะไรลำบาก เงินซื้อตัว,ผจก หรือปัจจัยอื่นๆมันแก้ไม่ยาก แต่ yearly wage นี่ก็จะกัดกิน ทำให้งบการซ์้อตัวลดทอนลงด้วยภาระนี้อีก
เพราะงั้นที่บอก ฮาก ขอ 3 ปี ผมว่าในแง่การเงิน(ที่คนยังไม่ตระหนักภาระตรงนี้) พอเอาใส่ไปในสมการแล้ว มันจะยาวกว่านั้น เช่นถ้าฮากอยากปล่อยตัวนี้ แต่นักเตะไม่ไป อยู่ต่อไปเรื่อย มันก็เสียเวลากันหมด

ส่วนที่คุยเรื่อง wage ไปเทียบ revenue ไม่เชิงว่าจำเป็นครับ หมายถึงเรามองเชิง competitive กันและกันไปเลยก็ได้ ทีมระดับ แมนยู แมนซิ ตอนนี้ revenue ไล่เลี่ยกันมากจะว่าไป ปีล่าสุดเรือแซงด้วยซ้ำ แต่ฝั่ง wage cost แมนยูกลับฉีกหนี โครงสร้างทีมใหญ่ด้วยกันไปเยอะมาก เพราะงั้นครั้นจะมาบอกว่า แมนยูรายได้เยอะ แล้วใช้เยอะ ก็ดูไม่สอดคล้องอยู่ดี ( ถ้าลองเทียบ มาดริด บาร์ซ่าตอนวิกฤติ ) หรือ PSG เวอร์ชั่นเอาเมซซี่มาด้วย ก็จะเห็นภาพครับ ว่าแมนยูไม่ได้มีสตาร์ระดับต่างดาว เหมือนรามอส เมสซี่ ปัปเป้ แต่ wage รวมกลับไปไกลมาก
สุดท้าย ที่แฟนๆอยากให้โละ นั่นแหละครับ งานยากกว่าซ์้อตัวใหม่อีก เอาตัวเก่าออก ฐานเงินเดือนสูง ต้องละมุนละม่อม ไม่ใช่ไล่อย่างหมูอย่างหมาหรือแบบบาสตี้ ฮากเข้ามาจะโลีะเลยก็ไม่ได้ ดูไม่งาม ลองใช้ 6เดือน-ปีก่อน สรุป อยู่ลากจนหมดสัญญากันไป กลัวแฟนๆจะต้องทนกันอีกเป็นปี ถึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง  

จริงครับ Wage แมนยูผมว่ามันเวอร์ไปมากๆ ยิ่งเทียบกับคนอื่นเอาแค่ Lewan ปัจจุบันยังได้น้อยกว่า Sancho เลย (รูปแนบ) ผมว่างานนี้ยากมากจริงๆ สำหรับ เทน ฮาก แกจะต้องเจอความกดดันจากทุกอย่างไม่ว่าจะบริหารทีม บริหารคน คงต้องมาลุ้นจริงๆ ว่าปสกของแกจะช่วยให้ผ่านเรื่องพวกนี้ไปได้ไหม

0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2008
ตอบ: 5389
โพสเมื่อ: Wed Apr 20, 2022 22:30
ขอบคุณจากใจครับที่พูดเรื่องนี้

เกลเซอร์มันบริหารแมนยูแบบปั่นมูลค่า เอาขรี้ไปชุบทอง เอาทองมาฉาบขรี้

ยกตัวอย่างก๋วยเตี๋ยวข้างทางห่วยๆสักเจ้า ลูกชิ้นแป้ง หมูแดงสากๆ น้ำซุปสำเร็จรูป ชามละ 40 บาท เอาไปขึ้นห้างหรือขึ้นร้าน ใช้เครื่องครัวสวยๆ จัดแต่งหน้าตาให้ดูหรู ก๋วยเตี๋ยวชามนั้นก็แพงขึ้น อาจจะ 100 กว่าบาท ทั้งที่รสชาติยังเป็นก๋วยเตี๋ยวข้างทางห่วยๆร้านนั้น

ยิ่งถ้าสร้างสตอรี่ หรือตั้งชื่อเก๋ๆให้มัน ก็ยิ่งเพิ่มมูลค่าได้ เหมือนปลาดอร์รี่น่ะครับ เรียกปลาสวายคนคงไม่นิยมกินเท่าทุกวันนี้

ไอ้การซื้อแพงๆ ขยันขายข่าว สร้างสตอรี่ เปย์ค่าเหนื่อยแพงๆ มันปั่นมูลค่าได้ เขาเรียกอะไรนะ มูลค่าสินทรัพย์ใช่มะ ผมไม่เก่งศัพท์หรือทฤษฎีเศรษฐศาสตร์ แต่มันมีผลกับหุ้น กับการหาสปอนเซอร์แน่ๆ

เศรษฐีสองคน รวยพันล้านเท่ากัน แต่คนนึงขับโตโยต้า อีกคนขับเฟอรารี่ คนก็ต้องคิดว่าไอ้คนหลังรวยกว่า ใช่ไหมล่ะครับ

ยกเว้นเรารู้จักทั้งสองคนดี หรือมีข้อมูลทั้งสองคนมากพอ เราถึงจะรู้ว่า อ้าว มันรวยเท่ากันนี่หว่า

แมนยูตั้งแต่หมดเซอร์ถึงทุกวันนี้ บอลส้วมดีๆนี่เอง ถ้าขายยา ขายปุ๋ย แจกทองก่อนเตะนะ ใช่เลย
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 25 Aug 2007
ตอบ: 6699
โพสเมื่อ: Wed Apr 20, 2022 23:00
เหตุผลหลักที่บิ๊กเนมมาผีในยุคนี้ก็คือเรื่องเงินเป็นหลัก​ เมื่อนักเตะมองที่เงินก่อนการประสบความสำเร็จกับทีม ความมุ่งมั่นทุ่ทเทให้สโมสรก็น้อย​ มาผีเหมือนมาพักร้อน​ รอวันแขวนสตั๊ด​ ไม่ก็รอหมดสัญญาค่อยไปหาทีมอื่นอยู่
1
0
โพสเมื่อ: Wed Apr 20, 2022 23:32
tHecH@mp พิมพ์ว่า:
ขอบคุณจากใจครับที่พูดเรื่องนี้

เกลเซอร์มันบริหารแมนยูแบบปั่นมูลค่า เอาขรี้ไปชุบทอง เอาทองมาฉาบขรี้

ยกตัวอย่างก๋วยเตี๋ยวข้างทางห่วยๆสักเจ้า ลูกชิ้นแป้ง หมูแดงสากๆ น้ำซุปสำเร็จรูป ชามละ 40 บาท เอาไปขึ้นห้างหรือขึ้นร้าน ใช้เครื่องครัวสวยๆ จัดแต่งหน้าตาให้ดูหรู ก๋วยเตี๋ยวชามนั้นก็แพงขึ้น อาจจะ 100 กว่าบาท ทั้งที่รสชาติยังเป็นก๋วยเตี๋ยวข้างทางห่วยๆร้านนั้น

ยิ่งถ้าสร้างสตอรี่ หรือตั้งชื่อเก๋ๆให้มัน ก็ยิ่งเพิ่มมูลค่าได้ เหมือนปลาดอร์รี่น่ะครับ เรียกปลาสวายคนคงไม่นิยมกินเท่าทุกวันนี้

ไอ้การซื้อแพงๆ ขยันขายข่าว สร้างสตอรี่ เปย์ค่าเหนื่อยแพงๆ มันปั่นมูลค่าได้ เขาเรียกอะไรนะ มูลค่าสินทรัพย์ใช่มะ ผมไม่เก่งศัพท์หรือทฤษฎีเศรษฐศาสตร์ แต่มันมีผลกับหุ้น กับการหาสปอนเซอร์แน่ๆ

เศรษฐีสองคน รวยพันล้านเท่ากัน แต่คนนึงขับโตโยต้า อีกคนขับเฟอรารี่ คนก็ต้องคิดว่าไอ้คนหลังรวยกว่า ใช่ไหมล่ะครับ

ยกเว้นเรารู้จักทั้งสองคนดี หรือมีข้อมูลทั้งสองคนมากพอ เราถึงจะรู้ว่า อ้าว มันรวยเท่ากันนี่หว่า

แมนยูตั้งแต่หมดเซอร์ถึงทุกวันนี้ บอลส้วมดีๆนี่เอง ถ้าขายยา ขายปุ๋ย แจกทองก่อนเตะนะ ใช่เลย  

จริงครับ ตระกูลนี้มองผลประโยชน์เป็นหลัก วิธีไหนที่ทำให้ได้เงินสูงสุดเขาทำหมด ซึ่งไม่ผิดอะไรถ้าในแง่ธุรกิจ แต่มูลค่าที่ซ่อนอยู่ของสโมสรมันเยอะมาก ถ้าทำทีมแบบเน้นสร้างมูลค่า (Long-term) เขาจะได้ประโยชน์กว่านี้อีกเยอะ ผมละเซ็งที่ทีมต้องมาโดนพวกนี้เอาเงินออก แล้วก็ทิ้งหนี้ข้างไว้ในบัญชีของสโมสร เพื่อหลีกหนีภาษีต่อไป พูดแล้วก็ขึ้น......

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel