ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status: SS Data Scientist
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 May 2006
ตอบ: 2573
โพสเมื่อ: Sat Mar 12, 2022 13:08
[RE: ปรึกษาเรื่องย้ายงาน]
zersp พิมพ์ว่า:
อย่าลืมนึถึงความเสี่ยงด้วยนะครับ แค่เตือนไว้
Software house บริษัทน่าจะไม่ หญ่เท่าไหร่
ดังนั้น น่าจะมีความกดดันอยู่ เพราะงั้นผลงานต้องได้
และอาจจะต้องทำหลายหน้าที่มากกว่าที่คิด

ไม่รู้ว่าเคยทำงาเอกชนมาก่อนทำรัฐวิสาหกิจหรือป่าว
ถ้าไม่เคย ไม่หมูอย่างที่คิดนะครับ อย่าคิดถึงแต่แง่ดีอย่างเดียว

แค่เตือนไว้ เฉย ให้มองข้อเสียและความเสี่ยงด้วย
ขอให้โชคดีครับ  

ก่อนมารัฐวิสาหกิจ อยู่ sw house เล็กๆครับ
กดดัน + งานเยอะอยู่ แต่ก็แค่ช่วงสั้นๆ ประมาณ 2ปี

ขอถามต่ออีกนิดครับ ถ้า บ.ใหญ่ จะกดดันน้อยกว่าเหรอครับ
(เหมือนกวน.. อยากรู้จริงๆครับ )
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โพสเมื่อ: Sat Mar 12, 2022 13:12
Rinsama พิมพ์ว่า:
ถ้าเป็นผมคงให้ทำสัญญา หลายปีหน่อยละมั้ง ย้ายงาน สัญญาจ้าง2-3 ปี
ถ้ามีเหตุให้ออกก่อนก็ต้องได้ค่าชดเชย ที่มากกว่า 3เดือน

หลายๆบ.(ที่ใหญ่ๆหน่อย) เขาจะมีแผนกสินเชื่อให้พนักงานกู้ยืมอยู่นะ
ลองถามบ.ใหม่ไปเลยว่า เขามีช่องทางอะไรมั้ย

สุดท้ายก็ bank> personal load ดอกโหดหน่อยนะ 7++% เครดิตไม่ดีก็ 10+% แต่ก็ได้ไม่ยากถ้ามีสลิปเงินเดือน

ย้าย ไม่ต้องกลัวเรื่องมั่นคงไม่ต้องกลัวงานเอกชนครับ เรามือถึง ก็ก้าวหน้าได้ ไว ถ้าถึงจุดหนึ่งของอาชีพ(พยายามไปให้ถึงครับ ไปจุดที่มันสุดของสายงานนั้นๆ+ประสบการณ์ ทำงาน) มั่นคงกว่า ทำงานรัฐวิสหกิจ หรือ งานรัฐบาลได้ครับ  

ตอน จบมาทำงานใหม่ๆ ก็ท่องงี้อ่าครับ รัฐวิสาๆๆ มั่นคงๆๆ
พอเริ่ม 30+ ค่อยคิดได้.. มันไม่มีอะไรมั่นคงทั้งนั้นแหละ อยู่ที่บริหารความเสี่ยงเองทั้งนั้น

ปล.ขอยคุณสำหรับไอเดียครับ
แก้ไขล่าสุดโดย reanimation เมื่อ Sat Mar 12, 2022 13:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
โพสเมื่อ: Sat Mar 12, 2022 13:19
Hoden พิมพ์ว่า:
Benefit อื่นๆ นอกจากเงินมันดีกว่ามากมั้ยครับ

ถ้าไม่มาก เกรงว่าท่านทำรัฐวิสหามาสักพัก มันอาจจะดีกว่าเนี่ยสิ ตอนบั้นปลาย  

ผมเดาว่าเหมือน บ.เอกชนอื่นๆ นะ
ซื้อประกันชีวิต ประกันสุขภาพให้
สบทบเงินเข้ากองทุน
Work from Home เข้าออฟฟิต แบบ Hybrid
วันหยุด วันลา ตาม กม.แรงงาน
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10228
โพสเมื่อ: Sat Mar 12, 2022 13:30
วัดใจเลยครับ แมนยูคืนนี้
0
0

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel