ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3039
โพสเมื่อ: Thu Mar 10, 2022 10:39
[RE: ขอคำแนะนำการตัดสินใจชีวิตครับ]
สำหรับผมนะ เรื่องใช้หนี้ให้ที่บ้านนี่ไม่ใช่ปัญหาเท่าไหร่
แต่ปัญหาคือหลังจากนี้ ถ้าเกิดเรื่องทำนองนี้อีกเธอจะยังต้องตามมาแก้ปัญหาให้ที่บ้านอีกไหม
คือผมเห็นหลายครอบครัวเลยที่มีลูกหลายคน มักจะมีลูกคนนึงที่เป็นเดอะแบกของบ้าน
และส่วนใหญ่ลูกคนที่เป็นเดอะแบกที่ว่าเนี่ย มักจะเป็นลูกที่เด็กๆที่บ้านไม่ค่อยสนใจ ดิ้นรนจนเอาตัวรอดมาด้วยตัวเอง และจะมีปมในการ'ทำเพื่อที่บ้าน'มากๆๆๆๆ แถมเป็นการทำด้วยอะไรสักอย่างที่จะเรียกว่าความเต็มใจก็ไม่เชิง แต่จะต้องทำอ่ะไม่ทำไม่ได้ แล้วที่บ้านก็จะเกาะลูกคนนี้มากๆเพราะแก้ปัญหาอะไรให้ได้ตลอด ชอบหาเรื่องมาให้อยู่เรื่อยๆ

คำถามคือแฟนท่านที่อยากสร้างครอบครัวด้วยเนี่ย อยู่ในสถานะเดอะแบกนี้ไหม ถ้าอยู่ เรียนตามตรง เหมือนคำสาปเลยล่ะ ปัญหาบ้านเธอจะกลายมาเป็นปัญหาของบ้านท่าน(ท่าน+เธอ)แน่นอน จนกว่าเธอจะคิดเองได้ว่าเธอไม่จำเป็นต้องไปรับผิดชอบคนอื่น รักกัน ใช้เงินแยกกระเป๋ากัน คอยอุ้มชูกันเรื่องความรู้สึกและกำลังใจพอ อย่าเพิ่งสร้างครอบครัวเลยครับ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: " Say it! "
เข้าร่วม: 01 Aug 2010
ตอบ: 25712
โพสเมื่อ: Thu Mar 10, 2022 10:49
[RE: ขอคำแนะนำการตัดสินใจชีวิตครับ]
ผมบอกเลยไม่พ้นเรื่องเงิน คุณต้องดูแลเธอได้ตั้งแต่ตอนนี้จนอนาคต ผญ.คนนี้เป็นประมาณคล้ายๆแบบแม่ผมครับ รักครอบครัวทุกคน ให้ใจทุกคน

และโดนทุกคนเอาปัญหาและความทุกข์มาโยนใส่ โดยที่ตัวเองก็เอาตัวเข้าไปรับมันไว้เอง แม้จะรู้ว่าคนๆนั้นนิสัยสันดานแย่ขนาดไหน

เป็นหนี้ที่ไม่ได้ก่อเหมือนกัน จนสุดท้ายเป็นโรคซึมเศร้า ทุกคนมันหักหลังหมดครับ พ่อผมก็เข้ามาร่วมด้วย สุดท้ายพังทั้งคู่หมดแรงสร้างตัวทั้งคู่ ได้แค่มีกินมีใช้เดือนชนเดือน

การที่ท่านอยากจะเข้าไปมีส่วนร่วมในอนาคตเธอ ไม่ยากคือท่านต้องแบกเธอได้ครับในอนาคต ส่วนครอบครัวเขาเรื่องของเขาอย่าเอาเราเข้าไปเอี่ยวจนพังไปอีกคน และคอยเบรกๆเธอบ้างถ้ามันเป็นกับคนเดิมๆอย่าช่วย

ท่านสร้างครอบครัวกับคนแบบนี้ได้ครับ เธอจะเป็นเมียและแม่ที่ดีมากๆ ฉะนั้นดูแลเธอครับ บ้าน+รถ ของใช้ดีๆ ไม่ขาด อยู่กันยาวๆครับ แต่เคลียร์กันให้รู้เรื่องนะครับว่าท่านให้ได้เท่านี้ ผมว่าเธอมีเหตุผล

ที่สำคัญไปคำนวนเงินเลยครับ ว่าจะใช้ชีวิตกันไปยังไง ถ้ายังไม่ได้ขนาดแต่งและจดทะเบียนก็คอยดูห่างๆก่อนครับ สร้างไปคนเดียวก่อน
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: " Say it! "
เข้าร่วม: 01 Aug 2010
ตอบ: 25712
โพสเมื่อ: Thu Mar 10, 2022 10:51
วลาดิเมียร์ เกาเส็ง พิมพ์ว่า:
สำหรับผมนะ เรื่องใช้หนี้ให้ที่บ้านนี่ไม่ใช่ปัญหาเท่าไหร่
แต่ปัญหาคือหลังจากนี้ ถ้าเกิดเรื่องทำนองนี้อีกเธอจะยังต้องตามมาแก้ปัญหาให้ที่บ้านอีกไหม
คือผมเห็นหลายครอบครัวเลยที่มีลูกหลายคน มักจะมีลูกคนนึงที่เป็นเดอะแบกของบ้าน
และส่วนใหญ่ลูกคนที่เป็นเดอะแบกที่ว่าเนี่ย มักจะเป็นลูกที่เด็กๆที่บ้านไม่ค่อยสนใจ ดิ้นรนจนเอาตัวรอดมาด้วยตัวเอง และจะมีปมในการ'ทำเพื่อที่บ้าน'มากๆๆๆๆ แถมเป็นการทำด้วยอะไรสักอย่างที่จะเรียกว่าความเต็มใจก็ไม่เชิง แต่จะต้องทำอ่ะไม่ทำไม่ได้ แล้วที่บ้านก็จะเกาะลูกคนนี้มากๆเพราะแก้ปัญหาอะไรให้ได้ตลอด ชอบหาเรื่องมาให้อยู่เรื่อยๆ

คำถามคือแฟนท่านที่อยากสร้างครอบครัวด้วยเนี่ย อยู่ในสถานะเดอะแบกนี้ไหม ถ้าอยู่ เรียนตามตรง เหมือนคำสาปเลยล่ะ ปัญหาบ้านเธอจะกลายมาเป็นปัญหาของบ้านท่าน(ท่าน+เธอ)แน่นอน จนกว่าเธอจะคิดเองได้ว่าเธอไม่จำเป็นต้องไปรับผิดชอบคนอื่น รักกัน ใช้เงินแยกกระเป๋ากัน คอยอุ้มชูกันเรื่องความรู้สึกและกำลังใจพอ อย่าเพิ่งสร้างครอบครัวเลยครับ  

ตามนี้เลยครับ คำนวนเงินดีๆถ้าจะเข้ามาในชีวิตเค้า ไม่งั้นโอกาสได้เมียซึมเศร้าสูงมากอนาคต
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19030
โพสเมื่อ: Thu Mar 10, 2022 10:55
แต่งแบบไม่จดทะเบียนครับ หนี้เขาให้เขาจัดการไปอย่าให้มายุ่งกับเรา
ละอย่าให้ไปก่อเพิ่มหรือชดใช้แทนใครอีก
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Thu Mar 10, 2022 11:30
คุยกันให้ชัดเจนแล้วจับมือเดินหน้าไปพร้อมกันครับ

คุยอะไรบ้าง
หนี้เก่าก็ทยอย ๆ ส่งไปตามกำลังที่มี
หนี้ใหม่ (จากคนที่เป็นปัญหาเดิม ๆ ) ต้องหยุดสร้าง หรือหยุดเอาตัวเองเข้าไปเกี่ยวข้อง
วางแผนสร้างหนี้ ในอนาคตร่วมกัน (เช่นซื้อบ้านเป็นของตัวเอง)

วางแผนครอบครัว
ถ้า ok ก้ไปกันต่อได้ครับ

แต่มุมผม ผมมีความเชื่ออย่างนึงว่า มันหยุดยาก
ถ้าหยุดง่าย เธอหยุดได้ไปแล้วครับ

ลองดูก่อน อย่าเพิ่งฟันธงไป คนเรารายละเอียดไม่เหมือนกัน
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: You only Live once
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26484
โพสเมื่อ: Thu Mar 10, 2022 11:35
คือในใจท่าน วางแผนจะมีลูกใช่มั้ยครับ

เลยเกรงว่า อาจจะมีปัญหาเข้ามาอีกเรื่อยๆ ทำให้การเลี้ยงดูบุตรเป็นไปได้อย่างไม่เต็มที่ เพราะฝั่งภรรยาต้องเอาเงินไปให้ที่บ้าน หรือแม้แต่ตัวท่านเอง อาจจะต้องช่วยเหลือครอบครัวฝั่งภรรยา

แฟนท่านไม่มีทางเพิกเฉยหรือเลิกยุ่งกิจการทางบ้านได้แน่นอน ถ้ามีปัญหาอีก ก็ต้องเข้าไปช่วยเหลือแก้ไขอีกแน่นอน ทั้งทางตรงและทางอ้อม ถ้าท่านดูแลแฟนท่านได้ ตรงนี้ไม่มีปัญหาครับ

แต่กรณีครอบครัวแฟน อาจจะต้องละเอาไว้ โดยที่ต้องคุยเปิดใจกันให้เคลียร์ๆถึงความคิดท่าน ทั้งในแง่ความห่วงใยและความกังวลครับ แล้วดูว่าเจ้าตัวคิดอย่างไร มองอย่างไร ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องระมัดระวังคำพูดเป็นอย่างยิ่งนะครับ บางคนรักครอบครัวมากๆ และอาจจะเข้าใจความรักความห่วงใยคนนอกผิดไปได้ไกลทีเดียว ถ้าสื่อสารออกมาไม่ดี
0
0
I choose to live, not just exist.

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Feb 2009
ตอบ: 1299
โพสเมื่อ: Thu Mar 10, 2022 11:42
ถ้าครอบครัวน่ารัก ตัวเค้าก็น่ารัก ก็ดู ok ดี

ส่วนหนี้ ก็ลองเอามากางแล้ววางแแผนกันดูว่าทำอะไรได้บ้าง ต้องออมตรงไหน ประหยัดยังไง เพื่อให้หนี้หมดเร็วที่สุด คนอื่นในครอบครัวเค้าก็ต้งช่วยด้วย

ไม่แนะนำให้ช่วยจ่ายหนี้
0
0
"การลงทุนมีความโลภ โปรดตัดสินใจให้ดีก่อนลงทุน"
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: เมียด่า เพราะว่าเล่น SS
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 11929
โพสเมื่อ: Thu Mar 10, 2022 12:42
สมมติถ้าอยู่ด้วยกัน ท่านต้องเป็นคนรักษาสภาพคล่องการเงินของครอบครัว เรื่องครอบครัวของเธอก็ให้เธอจัดการ ช่วยบ้างเท่าที่จำเป็นแต่อย่าให้กระทบครอบครัวตัวเอง
0
0
สุดท้าย คนเราพบกันเพื่อลาจาก แค่นี้ใช่ไหม

กำเนิดดาวรุ่ง
Status: กลัวจุงเบย
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 168
โพสเมื่อ: Thu Mar 10, 2022 12:51
แยกให้ขาด เรื่อง
ความดีในตัวเธอ : เรื่องเงิน

ความดีในตัวเธอผมไม่กังขา

ส่วนเรื่องเงิน ท่านโอเคไหม ที่ทุ่มเทแรงกายแรงใจในการทำงานในแต่ละวัน โดยที่ผลตอบแทนนั้นท่านเอาไปให้ใครก็ไม่รู้
0
0
555+
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: กลัวจุงเบย
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 168
โพสเมื่อ: Thu Mar 10, 2022 12:54
โดนแบนแล้วไง พิมพ์ว่า:
แยกให้ขาด เรื่อง
ความดีในตัวเธอ : เรื่องเงิน

ความดีในตัวเธอผมไม่กังขา

ส่วนเรื่องเงิน ท่านโอเคไหม ที่ทุ่มเทแรงกายแรงใจในการทำงานในแต่ละวัน โดยที่ผลตอบแทนนั้นท่านเอาไปให้ใครก็ไม่รู้  

ถ้าเอาสองเรื่องรวมกัน อนาคตที่จะมาถึงมันไม่มีใครตอบได้
แต่การตัดสินใจครั้งนี้มันจะเป็นการวัดดวง

แต่ถ้าท่านแยกประเด็นมันออกจากกันได้
ท่านจะเห็นแนวทางที่จะเลือกทำในแต่ละประเด็น
0
0
555+
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel