ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3010
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 22:04
[RE: สมปอง กับ ไพรวัลย์ ความเหมือนที่แตกต่าง]
Inning พิมพ์ว่า:
goesfishing พิมพ์ว่า:
Inning พิมพ์ว่า:
จริงๆ ประโยคท้าย ก็คือคำตอบแล้วนะครับ ไม่น่าพิมพ์ยาว

เขาก็คนธรรมดาแล้วครับ ทำมาหากิน จะมีเมีย มีแฟน มีผัวก็เรื่องเขา น่ะครับ

ไม่ชอบก็ผ่านๆ  

แต่การ ที่เค้าดัง มีแฟนคลับมาอุ้มชู เค้ามาจาก คนไม่ธรรมดาไงครับ

เค้า กินฟรี อยู่ฟรี นอนฟรี รับซอง

แบบนี้ ไม่เอาเปรียบอาชีพอื่นหรอครับ

เช่น สมมุติ youtuber ต้อง ทำเองทุกอย่าง ลงทุน เอง ทุกอย่าง จะ รุ่งหรือร่วงไม่รู้

ลองคิด ถึงพระ ดิ แบบ นี้ คือ ไลฟ์โค้ชทุน คนอื่น อะ

เอาจริงๆ ไลฟโค้ช ทุนตัวเอง ไม่รุ่งก็เพียบ

นี่ยิ่งกว่า ไลฟ์โค้ชอีก เพราะ ฟรี มาทั้งชีวิต

ตอนนี้แค่ทอนถุน จะปล่อยผ่านได้ไงครับ มันเอาเปรียบ สังคมเกินไปป่าว  

ผมชอบ สมปองนะ ตอนเป็นพระดูบ่อยมาก แต่พอสึกมา ก็เลิกดู แค่นั้นแหละครับ

ผมไม่ได้คิดว่า เค้าติดหนี้อะไรผม หรือผมต้องไปให้ค่าเค้า หรือมีสิทธิจะด่าเขา ถ้าเขาจะพังก็พังที่ตัวเขาเอง

ซึ่งก็แน่นอน ไม่เกี่ยวกับผม และเชื่อว่าไม่เกี่ยวกับคนอื่นๆ เช่นกัน อ่ะ การเป็นสงฆ์ เขาก็ปฏิหน้าที่ของสงฆ์

คุณจะให้สงฆ์ทำอะไรนอกจากที่กล่าวมาเหรอครับ เขาก็ทำวัด ออกกิจนิมนทั่วไป ก็ไม่เห็นจะแตกต่าง แตกต่างแค่ความสามารถ มันก็ถูกแล้วนิครับ เขาสึกมากลายเป็นคนธรรมดาที่มีชื่อเสียง ก็แล้วแต่กรรมเขาน่ะครับ
ถ้าเขารักษาได้เขาก็อยู่นาน ถ้ารักษาไม่ได้ เดี๋ยวก็หายไป ผมก็ไม่ได้ไปให้ค่าเขา เพราะผมไม่ได้สนใจ
แต่ก็อีกเช่นเดียวกัน ผมไม่รู้สึกว่าเขาติดหนี้อะไรสังคม และ ผมก็ไม่คิดว่าผมจะไปด่าเขาได้เช่นกัน
โอเคเนาะ คนธรรมดาเข้าก็ทำหน้าที่เขา ดังหรือดับเดี่ยวก็รู้ ตอนเป็นพระเขาก็ทำหน้าที่เขา แยกแยะเน้อ  

ไม่เกี่ยวยังไงครับ ไม่เสียภาษี กินฟรี อยู่ฟรี นี่ ไม่เกี่ยว ???? แค่นี้ ก็ตอบได้แล้วครับ คุณไม่มี critical thinking

คุณบอกไม่ให้ค่าเค้า เนี่ยชัดเจนครับ คุณคือ ignorant ที่ คิดว่า เรื่องพวกนี้ไม่เกี่ยวกับตัว

ทำไมคุณถึงยอมให้คนอื่นเอาเปรียบ แบบ ยอม เวลาเจออะที่ผิด ต้องด่า ครับ สังคมมันถึงดีขึ้น ปล่อยผ่านมันก็เละแบบนี้ไง

'' เขาก็ทำวัด ออกกิจนิมนทั่วไป ''

ถ้าเค้าทำแค่นี้มันก็จบไง แต่เค้า เสนอหน้ามาไลฟ์สอนคน หิวแสง ออกเฟสบุค แล้วเค้าก็ทองลอกไง

แยกแยะเน้อ ถถถถถถถถถถถถ พูดมาได้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3010
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 22:06
[RE: สมปอง กับ ไพรวัลย์ ความเหมือนที่แตกต่าง]
kurono พิมพ์ว่า:
เอาตรงๆผมไม่ให้ค่าทั้งคู่อะ แต่ที่งงมากๆคือทำไมสังคมถึงให้ความสำคัญกับพวกเขาขนาดนี้ด้วยไม่เข้าใจ เขาเจ๋งขนาดนั้นเลยเหรอครับ  

ผมคิดต่างนะ ผมว่า สังคมต้องการ สร้างบรรทัดฐาน ตั้งคำถาม คำสอน การเป็นพระ ของพระไทย มากกว่า ว่า ต้องวิตารณ์ได้ ตรวจสอบได้

เพราะสมัยก่อน ยุคเก่าๆ พระนี่แทบ แตะไม่ได้ ห้ามถาม ห้ามสงสัย

แต่ พระอีก แบบเช่น วอ อะ เค้าเป็นงาน ไม่ออกมาให้ โดนถล่ม เค้าอยู่กับสาวกเค้า เงียบๆ

พอมีคนแหลมมา (ไพร) ก็โดน เต็มๆ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3254
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 22:07
เกาะผ้าเหลืองแดงเกาะผ้าเหลืองดังมาจะไม่ใก้วิจารย์ที่ทำตัวย้อนแย้งกับสิ่งที่เป็นหลักสูตรคอยสอนคนอื่นได้ไง
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 13554
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 22:14
ไอพลยังมี fc ประเทศนี้อะไรก็ได้แล้วละ
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: เอ๊าะอ่อ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11858
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 22:29
สมปองก่อนสึกแกบอกไปเลยว่าจะมาเน้นงานด้านบันเทิงไง คนเลยไม่ค่อยมีปัญหากับแกเยอะ ต่างกับ พว บอกจะมาพูดนั้นนี่แต่เงียบเลย

แล้วสมปองอยู่ในวงการนี้เป็นสิบปีได้มั้ง รู้จักผู้ใหญ่เยอะ เพื่อนในวงการก็เยอะ อย่างเช่น คุณหนุ่ม
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Mar 2010
ตอบ: 446
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 22:32
งง ? ไปคาดหวังอะไรกับเค้า คาดหวังมากกกแล้วผิดหวัง ไปด่าเค้า ?

ถามว่าเค้าแคร์มั้ย ? น่าจะไม่นะ ตังเค้าก็มี เค้าคงไม่สนนะ จะดังหรือดับอะไรยังไง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 536
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 22:41
goesfishing พิมพ์ว่า:
kurono พิมพ์ว่า:
เอาตรงๆผมไม่ให้ค่าทั้งคู่อะ แต่ที่งงมากๆคือทำไมสังคมถึงให้ความสำคัญกับพวกเขาขนาดนี้ด้วยไม่เข้าใจ เขาเจ๋งขนาดนั้นเลยเหรอครับ  

ผมคิดต่างนะ ผมว่า สังคมต้องการ สร้างบรรทัดฐาน ตั้งคำถาม คำสอน การเป็นพระ ของพระไทย มากกว่า ว่า ต้องวิตารณ์ได้ ตรวจสอบได้

เพราะสมัยก่อน ยุคเก่าๆ พระนี่แทบ แตะไม่ได้ ห้ามถาม ห้ามสงสัย

แต่ พระอีก แบบเช่น วอ อะ เค้าเป็นงาน ไม่ออกมาให้ โดนถล่ม เค้าอยู่กับสาวกเค้า เงียบๆ

พอมีคนแหลมมา (ไพร) ก็โดน เต็มๆ  

ผมกำลังจะสื่อว่า ทำไมเขาถึงมีที่ยืนในสังคมมากขนาดนี้ มีรายการ มีสปอนเซอร์​ เยอะแยะมากมายเขาพิสูจน์​ตัวเองมาเยอะขนาดนั้นแล้วเหรอครับ นี่คือสิ่งที่ผมจะสื่อ การที่สังคมตั้งคำถามเรื่องการมีอยู่ บทบาทหน้าที่ของพระมันเป็นเรื่องที่สมควรอยู่แล้ว

และที่สำคัญมากๆเลยนะครับ ผมติดใจกับวิจารณญาณ​การรับชม การให้ที่ยืนของคนคนนึงจากสังคมไทยมากกว่า ไม่รู้ดิผมรู้สึกว่าทำไมคนไทยส่วนใหญ่ถึงยกย่องเชิดชู​คนที่ทำบุญ บริจาค มานั่งไลฟ์สดสั่งสอนคนนั้นคนโน้นให้ทำความดี(เหรอ)​บลาๆ จนคนอย่างไอ้ณอน ตูน ไพรวัลย์​ สมปองถึงมีจุดยืนทางสังคมมากขนาดนี้
ทั้งที่ยังมีคนอีกเยอะแยะมากมายที่ผมรู้สึกว่าเป็นแรงบันดาลใจในการชีวิตกับคนไทยได้และคู่ควรกับการได้รับความเคารพมากกว่าพวกนั้นเช่นน้องๆที่ได้รับรางวัลชนะเลิศเขียนโปรแกรมหุ่นยนต์nasa แปปเดัยวทุกคนก็ลืม จากใจเลยผมโกรธแค้นสังคมที่มันเป็นอยู่แบบนี้อะ
0
0

Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 21881
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 22:51
ผมไม่เคยฟังเลยนะ เพราะผมรู้สึกว่าการฟังพระเทศน์แม่งไม่เห็นจะได้ไร
แล้วพอออกมาก็แบบนี้ ตอนอยู่ในผ้าเหลืองก็เห็นๆอยู่ละว่าแต๋วออก

เห็นหลายๆเพจโพสนู่นนี่ก็คงโดนกระแสตีกลับอย่างแรง ถถถถถถถถถ
0
0
แข้งเจลีก
Status: ทำเหตุไว้ดีผลก็ออกดี
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4124
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 22:54
พระบ้านอะเนอะ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2020
ตอบ: 169
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 22:58
รู้สึกไม่ผิดหวังที่ไม่เคยให้ราคาทั้งคู่แต่แรก ก็คือเณรบวชเรียนมาแทบทั้งชีวิตทางโลกยังไม่เคยผ่านด้วยซ้ำ ฟังเอาเป็นทฤษฎีพอแล้ว ถ้าคนสอนยังปฎิบัติไม่ได้คนที่ไหนจะศรัทธา
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1053
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 23:06
ไพรวัลย์ ก่อนหน้านี้ ก็เป็นแค่ life coach เดรสส้มอะ ใครบอกแกเทศน์ดี ไหนคำสอนพระพุทธเจ้า? แทบไม่มี

ละติดนิสัยชอบเหยียดดดดด

คนเกรงใจ สบง ก็เลยไม่ได้ว่าอะไรมาก แกเลยจะเฉิดฉายยังไงก็ได้

พอมาเจอโลกจริงก็แตก เป็นธรรมดาาา

ส่วนสมปอง แกชัดเจนอยู่แล้วนะว่าแกมาสายตลก สายบันเทิง

คนก็เลยไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก และแกฟัง คำวิจารณ์ เพราะโดนมาหลายรอบละ

ปสก. ล้วนๆ

อยากจะเดินไปเช๊คแฮนด์แล้วบอกว่า เวลคั่มทูโลกของฆราวาส จ้าาาา

แก้ไขล่าสุดโดย GAINZ เมื่อ Fri Jan 28, 2022 23:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: I've come to bargain
เข้าร่วม: 20 Sep 2007
ตอบ: 2978
โพสเมื่อ: Sat Jan 29, 2022 00:23
ไม่ชอบก็ผ่านๆไปครับ กดอันฟอล เลิกติดตาม ง่ายนิดเดียวครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2021
ตอบ: 1345
โพสเมื่อ: Sat Jan 29, 2022 01:43
มหาสมปองแกอยุ่เป็นอยู่แล้ว ฐานเสียงแกมีและนี้คือสมาชิกพรรคเพื่อไทย
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2020
ตอบ: 1419
โพสเมื่อ: Sat Jan 29, 2022 02:20
ผมมองว่า 2 คนนี้ คือเหรียญมีมคริปโต ที่คนไปให้ค่า ไปfomoกันไปเอง
จนคาดหวังสูงราคาดีดไปไกล พอตอนนี้ราคาลงก็เลยผิดหวัง รับไม่ได้กัน

เหมือนเหรียญที่กาวกันไปถึง 10 ดอล แต่ราคาจริงๆอยู่แค่ดอลเดียว
คนที่ชื่นชอบตอนเป็นพระ พอมาเจอสภาพ2คนนี้ในปัจจุบัน
เลยมีความ "ติดดอย" ในความรู้สึก (ที่หวังมากไปเอง)

ปล.ส่วนผม ไม่เคยติดตามและไม่เคยfollow ไม่เคยสนใจ เลยเฉยๆมาก
แก้ไขล่าสุดโดย Beosz LFC เมื่อ Sat Jan 29, 2022 02:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2011
ตอบ: 8246
โพสเมื่อ: Sat Jan 29, 2022 03:48
ตัวตนก่อนที่จะดังเค้าเป็นแบบนี้อยู่แล้วเพียงแต่มีผ้าเหลืองมาล้อมกรอบไว้ทำให้ต้องตัดอะไรบางส่วนออกไป

ตอนนี้ทั้ง2คนเหมือนเป็นเหยื่อของการคาดหวังอ่ะ ไม่ได้ดั่งใจหวังก็ไปรุมด่าเค้า ทั้งๆที่ชาวโซลเชียลไป fomo ในตัวเค้าเอง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel