ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jun 2008
ตอบ: 9838
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 16:13
ฝึกภาษา(Eng) ยังไงให้คล่องครับ แนะนำที
ตามๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 8497
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 16:14
[RE: ฝึกภาษา(Eng) ยังไงให้คล่องครับ แนะนำที]
เอาแบบงบน้อยนะครับ ฝึกด้วยตัวเองนะ

ต้องลองคุยกับตัวเองบ่อยๆครับ พยายาม interact กับสิ่งรอบตัว
เช่นขึ้น BTS ก็ลองนึก ถ้าฝรั่งมาถามทางมันจะถามว่าอะไรวะ แล้วเราต้องตอบว่าอะไรวะ แล้วมันจะชวนคุยอะไรต่อวะ ถ้าที่มาทักเป็นสาวสวยจะพาไปต่อยังไงวะ
ขั้นตอนนี้จะทำให้คุณนึกศัพท์ที่ใช้ได้มากขึ้นครับ

ถ้ารูปปรโยคไม่มีปัญหาแล้ว ก็ฝึกใช้ ด้วยการพูดคนเดียว หรือพูดกับหนัง หรือพูดตามตัวละครในหนังก็ได้
พอมันคล่องปาก บางทีเราไม่ต้องคิด มันจะออกมาเอง
ผมพูดตาม script เกมอย่างบ่อย ยิ่ง Diablo, Witcher นี่ได้อะไรมาเยอะเลย

ภาษาถ้าไม่ได้พูด ไม่ได้ใช้ ยังไงก็ไม่คล่องครับ
ถ้าไม่มีเพื่อนพูด ก็ต้องพูดคนเดียวอ่ะ
ไม่งั้นก็อาจจะ app หาเพื่อน
0
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 4917
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 16:22
[RE: ฝึกภาษา(Eng) ยังไงให้คล่องครับ แนะนำที]
Shevchenko 07 พิมพ์ว่า:
เคยเห็นสาวพัทยาไหมครับ พูดอังกฤษ คล่องทุกคน เพราะได้ใช้ทุกวัน

เมื่อก่อนก่อนโควิดลง ผมทำงานค่ายมวย เจ้าของเป็นฝรั่ง ลูกค้าเป็นฝรั่ง ผมเจอฝรั่งทุกวันจนพูดได้เองหน้าตาเฉย เพราะสถานการณ์มันบังคงให้เราต้องได้

พวกครูมวย จบแค่ม.6 แต่พูดกับฝรั่งได้ทุกคน จนไปทำงานเมืองนอกได้ เพราะได้ใช้ทุกวัน (แต่เขียนไม่ได้นะ พูดได้อย่างเดียว)

คีย์หลักๆเลยคือต้อง ได้ใช้ให้มากที่สุดครับ ละมันจะได้เอง ส่วนเรื่องแกรมม่าร์ผิดถูกผมไม่สนอยู่ละ แค่ใช้ทำงานหาตังค์ได้พอ 555 ถ้าจะเอาแกรมม่าร์เป๊ะๆ ผมว่าคงต้องลงเรียนอะ

จะว่าไปผมก็ไม่ได้ใช้มาเกือบปีละเนี่ย ไอ้โควิด เล่นซะค่ายมวยพังเลย  

ประเด็นคือผมใช้เกือบทุกวันนี่น่ะสิครับ ถ้าเป็นคนอื่นคงได้ไปแล้ว T T
1
0
แก๊... แกไม่มีสิทธ์มาเรียกชั้นว่าหมาแดง!!!
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 694
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 16:35
Hypervenom1998 พิมพ์ว่า:
ExtremePro พิมพ์ว่า:
ผมเจอปัญหาคล้ายๆแบบท่านเลย
เวลาจะสื่อสารจะลำบากหน่อย ต้องนึกคำตอบแบบผิดๆถูกๆ อยากพูดแบบโต้ตอบปุบปับเหมือนกัน
ลองซื้อ EngBreaking มาฝึกเพิ่งได้ 2-3 วัน
ไม่รู้จะดีขึ้นไหมเริ่มขก.ละ  

แพงไหมครับ ราคาเท่าไหร่ครับ
มันมีพูดตัวต่อตัว แบบสดๆไหมครับ  

มันจะมีตัวแบบ ธรรมดา กับ plus ครับ
ธรรมดา ได้มา 1490 account 180 วัน
plus จะประมาณ 4500 account ตลอดชีพ

ตัว plus เขาบอกจะมี
-บทเรียนเพิ่ม
-app ai ช่วยให้คะแนนออกเสียง
-มีสนทนากับเพื่อนที่เรียน eng breaking ประเทศอื่นเหมือนกันครับ

แต่ผมกดตัวธรรมดามาลองก่อน กลัวตัวเองไม่รอดละเสียเงินฟรีครับ

1
0
อืมมมมมมม...
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2279
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 16:50
1MOREGAMEs พิมพ์ว่า:
Shevchenko 07 พิมพ์ว่า:
เคยเห็นสาวพัทยาไหมครับ พูดอังกฤษ คล่องทุกคน เพราะได้ใช้ทุกวัน

เมื่อก่อนก่อนโควิดลง ผมทำงานค่ายมวย เจ้าของเป็นฝรั่ง ลูกค้าเป็นฝรั่ง ผมเจอฝรั่งทุกวันจนพูดได้เองหน้าตาเฉย เพราะสถานการณ์มันบังคงให้เราต้องได้

พวกครูมวย จบแค่ม.6 แต่พูดกับฝรั่งได้ทุกคน จนไปทำงานเมืองนอกได้ เพราะได้ใช้ทุกวัน (แต่เขียนไม่ได้นะ พูดได้อย่างเดียว)

คีย์หลักๆเลยคือต้อง ได้ใช้ให้มากที่สุดครับ ละมันจะได้เอง ส่วนเรื่องแกรมม่าร์ผิดถูกผมไม่สนอยู่ละ แค่ใช้ทำงานหาตังค์ได้พอ 555 ถ้าจะเอาแกรมม่าร์เป๊ะๆ ผมว่าคงต้องลงเรียนอะ

จะว่าไปผมก็ไม่ได้ใช้มาเกือบปีละเนี่ย ไอ้โควิด เล่นซะค่ายมวยพังเลย  

ประเด็นคือผมใช้เกือบทุกวันนี่น่ะสิครับ ถ้าเป็นคนอื่นคงได้ไปแล้ว T T

ผมว่าจริงๆท่านพูดได้แล้วล่ะ แต่อาจจะเกร็งเรื่องการใช้แกรมม่า หรือการผันช่องสอง ช่องสามมากไปหรือเปล่า เลยทำให้ตอบโต้ไปเลยไม่ได้ทันที

ถ้าไม่ได้ทำงานระดับสูงมากจริงๆ ไม่ต้องซีเรียสเรื่องแกรมม่าร์หรอกครับท่าน ผมถามฝรั่งเองละ มันไม่เคยสนใจเรื่องพวกนี้เลย ขอให้สื่อสารรู้เรื่องเป็นพอ
แก้ไขล่าสุดโดย Shevchenko 07 เมื่อ Fri Jan 28, 2022 16:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2022
ตอบ: 2291
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 17:17
ฝึกภาษา(Eng) ยังไงให้คล่องครับ แนะนำที
เวลาคิดในหัวให้คิดเป็นภาษาอังกฤษครับ

ส่วนมากคนที่ต้องหยุดช่วงไปนานแล้วค่อยพูดตอบคือ คิดคำพูดเป็นภาษาไทย > แปลเป็นภาษาอังกฤษ แล้วค่อยพูดออกมา ผมเดาว่าท่านน่าจะเป็นแบบเดียวกัน

เรื่องอะไรก็ได้ตอนไหนก็ได้ อากาศร้อนรถติดหัวหน้าใช้งานเยี่ยงทาสเมียไม่ให้ car park ก็ลองบ่นในหัวเป็นภาษาอังกฤษดู ลองบรรยายสิ่งที่ทำอยู่ไป เวลาผมเรียนภาษาไหนก็จะทำแบบนี้

อีกแบบคือคนที่ขาดความมั่นใจใน grammar ของตัวเอง อันนี้ไม่ใช่สาระสำคัญครับ ถ้าไม่ได้ใช้ในการทำงาน พูดไปเถอะครับ ถ้าคนฟังไม่เข้าใจเค้าก็บอกเอง

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ynwa
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2021
ตอบ: 1569
โพสเมื่อ: Fri Jan 28, 2022 17:22
ถูกแบนแล้ว
ฝึกใช้ทุกวันครับ ให้รอบตัวเราชินกับภาษาอังกฤษ เช่น ดูข่าว ดูรายการต่างๆ หรือฟังเพลงพยายามเปิดฟังทุกอย่างให้เป็นภาษาอังกฤษ เห็นประโยค รูปคำที่เป็นทางการเยอะๆ คำศัพท์ไหนเห็นบ่อยๆ จะจำได้เอง หรือรูประโยคที่เข้าใช้กันจริงๆ

คนที่ไม่ได้เป็น native speaker ไม่เคยเรียน inter ตอนเด็กๆ จะพูดให้คล่องปร๊อค่อนข้างยาก มันต้องฝึกทั้งสภาพแวดล้อม แถมในบางครั้งอาจต้องพูดกับตัวเองบ่อยๆเป็น eng แนะนำให้ลองฝึกทำโจทย์พวก speaking ที่ให้เราพูดหัวข้อต่างๆออกมาครับ (ตอนเด็กชอบไปเที่ยวที่ไหน, ชอบกินข้าวนอกบ้านหรือที่บ้าน, สถานที่อยากไปเที่ยวสักครั้งในชีวิตพร้อมเหตุผล, หรือพวกหัวข้อที่ให้แสดงความเห็น เห็นด้วยไม่เห็นด้วยต่างๆ etc.)

ลองฟังแล้วอัดเสียงตัวเองดูน่ะครับ จะได้รู้ว่าเรามีจุดบกพร่องตรงไหน ฟังแล้วรับได้มั้ย ควรแก้ยังไง
มันไม่มีทางลัด แต่ให้พยายามฝึกเรื่อยๆครับ พยายามสร้างมโนภาพในหัวเรา เราฟังของเราเองแล้วเข้าใจมั้ย สร้างภาพแล้วรู้เรื่องมั้ย หรือเราฟังคนอืนพูดพยายามสร้างภาพในหัวตามครับ มันจะทำให้เราสื่อสารออกมาได้ดีขึ้น

แก้ไขล่าสุดโดย ChaeWon เมื่อ Fri Jan 28, 2022 17:38, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel