ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39419
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 11:06
[RE: รบกวนถามค่ะ มือใหม่ขับรถเที่ยวเหนือ]
ทุกอย่างมีครั้งแรกเสมอล่ะครับ เพียงแค่บทเรียนจะยากง่ายแค่ไหน ลองหาช่องในยูทูปที่เค้าขึ้นมาก็ได้ครับ บางช่องบอกเส้นทางการขับรถต้องทำไงบ้าง ช่วยได้เยอะครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2020
ตอบ: 1555
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 11:16
[RE: รบกวนถามค่ะ มือใหม่ขับรถเที่ยวเหนือ]
ผมขับรถไปเหนือทุกปีทางหลักไปเชียงรายไม่ค่อยยากเท่าไรครับขับได้ชิวๆ แต่ทางไปดอยผาตั้งจะค่อนข้างชันแต่ไม่มากครับ รถเล็กขึ้นได้สบายครับ
- ผมแนะนำดอยผาฮี้(ทางขึ้นจะชันนิดๆแต่บรรยากาศดีครับ)
- ดอยผาหมี(ทางขึ้นค่อนข้างชันแต่ไม่มาก มีร้านกาแฟสวนคุณปู่ Life Museum บรรยากาศดีมากครับ)
ค่อยๆขับไปเรื่อยๆครับ ขึ้นเขาลงเขาถ้าทางค่อนข้างชันแนะนำใช้เกียร์ต่ำเลยครับ เพื่อความปลอดภัยเบรคจะได้ไม่ไหม้) ขับรถบนดอยถ้าขับตามรถใหญ่อย่าไปจี้มากครับ เพราะรถใหญ่(รถบรรทุก)เวลาเร่งเครื่องจะมีจังหวะถอยจังเร่ง แล้วก็ศึกษาเส้นทางดีๆครับทางโค้งจะเยอะมากแล้วก็หลงทีต้องหาจังหวะกลับรถอีกเพราะถนนเลนสวนและมุมอับสายตาเยอะ
0
0
Manchester United
Uthai Thani fc(อุทัยเว้ยเห้ย)
BGPU
LA Lakers

นักเตะตำบล
Status: CFC
เข้าร่วม: 19 Oct 2010
ตอบ: 2087
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 11:39
ผมใช้เครื่อง1500 ขึ้นเขาบ่อยๆที่เชียงราย พวกโซนภูชี้ฟ้า ชี้ดาว ผาตั้ง หรือผาฮี้ ถ้ายังใหม่กับการขึ้นเชาอาจไม่แนะนำครับ แต่ถ้าอยากลองก็ขอให้ขับแบบใจเย็นๆ อย่าตื่นตระหนก พยามคุมรถให้อยู่ ถ้าจะขับไปเชียงรายก็คงได้ฝึกเบาๆช่วง ระหว่างแพร่ไปพะเยา ลองดูช่วงนั้นก่อนได้ครับ

แล้วก็หากไปภูชี้ฟ้า แนะนำให้ไปทางเทิงนะครับ ทางขับง่าย เคยขึ้นเขาทั้งรถยนต์และมอไซค์ (Honda Click ตัวเก่าๆ) แล้ว สนุกดีครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Chuxkie' เมื่อ Wed Jan 26, 2022 11:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Indie
เข้าร่วม: 27 Nov 2014
ตอบ: 261
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 11:41
เรื่องขับรถ ค่อยๆ ขับกินลมชมวิวไปเรื่อยๆ ก็ได้ครับ สำคัญเลยคืออย่าประมาทเพราะเราไม่ชำนาญทาง ส่วนจะขับเร็วหรือช้านี่แล้วแต่ความถนัดของเราเองเลยครับ

เชียงรายมีที่ไหนน่าเที่ยวบ้าง
ถ้ามาช่วงกุมภาอาจจะเริ่มร้อนแล้ว แต่ผมแนะนำไว้ 3 - 4 เส้นทางละกันนะครับ
1. เส้นดอยช้าง ช่วงนี้กำลังบูมครับ ที่พักสวยๆ ร้านกาแฟวิวดีๆ มีเยอะเลย (แต่ราคาแรงเอาเรื่องสำหรับคนเชียงรายอย่างผม) ร้านที่แนะนำก็เช่น YAYO Farm, The BC2 เป็นต้น สามารถขับรถขึ้นทางอำเภอแม่สรวย แล้วลงไปอีกทางหนึ่งเข้าอำเภอเมืองเชียงรายได้ ระหว่างทางก็จะมีดอยแม่มอญ มีร้านกาแฟ Rang Coffee มีสวนดอกไฮเดรนเยียร์ ชื่อว่า ไฮเดรนเยียร์ซัง แล้วทางนี้มันจะลงไปสิงห์ปาร์คได้ครับ เส้นนี้อยู่ได้ 1 วันเลย
2. เส้นผาฮี้ เส้นนี้ก็กำลังบูมเช่นกัน แนะนำว่าให้ขึ้นทางอำเภอแม่จัน ไปทางดอยตุงอ่ะครับ ถนนจะกว้างกว่า แล้วค่อยลงไปผาฮี้ ระหว่างทางก็จะมีจุดชมวิวฐานปฏิบัติการดอยช้างมูบ จะเห็นวิวไทย-พม่า ลงมาผาฮี้ ก็หาอ่านข้อมูลตามเน็ตได้เลยว่ามีอะไรบ้าง แต่ทางลงจากผาฮี้ไปผาหมีเนี่ย ทางแคบ โค้งเยอะ ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษเลยครับ จากผาหมีก็จะมีร้านกาแฟชื่อ สวนคุณปู่ Life Museum ที่นี่คุณต้องมาเลยครับถ้ามาเส้นนี้ ถ่ายรูปสนุกมาก ถัดจากนี้ก็จะลงไปเจอถ้ำขุนน้ำนางนอนครับ อย่าลืมแวะไปสระมรกตที่อยู่ใกล้ถ้ำขุนน้ำนางนอนด้วยนะครับ อยู่ใกล้กัน
Spoil
https://www.facebook.com/crazydrivingtrips/photos/pcb.166130925214257/167054651788551/  

3. เส้นดอยแม่สลอง ก็จะมีชื่อเสียงเรื่องไร่ชาครับ เอาจริงเส้นนี้ขับรถยากครับ ทางแคบ ทางโค้งมากๆ แทบจะไม่มีทางตรงเลย ถามว่าคุ้มไหมที่จะขึ้นไป ส่วนตัวคิดว่าไปถึงแค่ไร่ชาฉุยฟงแล้วก็กลับไปเที่ยวเส้นผาฮี้น่าจะโอเคกว่าครับ
4. เส้นภูชี้ฟ้า - ภูชี้ดาว - ดอยผาหม่น - ดอยผาตั้ง เส้นนี้มีดีที่ทะเลหมอกครับ ถ้าเจ้าของกระทู้เล็งผาตั้งไว้ ผาตั้งเป็นทางเลือกที่ดีครับ มันขึ้นได้ 2 ทางนะครับ ถ้าขึ้นทางอำเภอเทิง มันจะเริ่มจากภูชี้ฟ้าไปจบที่ดอยผาตั้ง แต่ถ้าขึ้นทางอำเภอเวียงแก่นจะเป็นย้อนกลับมาจากดอยผาตั้งไปภูชี้ฟ้า แนะนำว่าให้ไปทางเวียงแก่นจะใกล้ผาตั้งมากกว่า เส้นทางไม่แคบเท่าผาฮี้ครับ ค่อยๆ ขับไปก็ได้ชิลๆ เลย
Spoil
https://www.facebook.com/crazydrivingtrips/photos/pcb.190192089474807/190190402808309/  

ปล. แอบใส่สปอยเพจของผมเองไว้เป็นข้อมูลเที่ยว มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ
0
0
Prince Devitt
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2009
ตอบ: 4896
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 12:08
-กรุงเทพ แม่สาย วันเดียวไม่พอครับ น่าจะต้องหยุดพัก
ขับรถแวะเติมน้ำมัน กินข้าว ไปแบบไม่คุ้นเส้นทาง น่าจะราวๆ 14-15 ชั่วโมง ถ้าไปกลับก็น่าจะต้อง 4 วันเลยถ้าขับอย่างเดียวช่วงกลางวัน ถ้ามีคนสลับกันขับก็พอได้ แต่ก็ไม่แนะนำครับ

-ดอยผาตั้ง ถนนยังใหม่อยู่ครับ ถ้าเกียร์ออโต้ก็ไม่ยาก แต่ถนนแคบหน่อย ค่อยๆ ขับไปครับ

-ในเชียงรายที่เที่ยวค่อนข้างกระจัดกระจายครับ ควรเน้นเลยว่าอยากไปโซนไหนถ้ามีเวลาจำกัด ไม่งั้นจะเสียเวลาขับรถครับ แต่ดอยผาตั้งนี่ค่อนข้างไกลและแยกตัวออกมาจากเมืองเยอะพอควร เลยไม่รู้จะแนะนำอะไร
0
0
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 493
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 12:33
รบกวนถามค่ะ มือใหม่ขับรถเที่ยวเหนือ
ผมก็ใช้เอ็กเทรล จะมาเตือนเรื่องช่วงล่างรถมันนิ่ม เวลาขับรถขึ้นลงดอย รถมันจะโยนตัวมากกว่าเก๋งเยอะเลย ถ้ามีผู้โดยสารด้านหลังก็เข้าโค้งเบาๆหน่อยนะครับ 5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
เข้าร่วม: 19 Dec 2021
ตอบ: 594
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 13:16
ใช้ google map นำทาง จะช่วยให้ดูไลน์โค้งง่ายขึ้น
แก้ไขล่าสุดโดย จารสิน เมื่อ Wed Jan 26, 2022 13:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 02 Apr 2020
ตอบ: 3910
โพสเมื่อ: Wed Jan 26, 2022 14:03
Nakhal พิมพ์ว่า:
debua พิมพ์ว่า:
ผมมีใบขับขี่ก่อนขับรถขึ้นเหนือเส้นแพร่ เชียงราย 3 ปี

บอกตรงๆว่าขับยากครับ
เส้นนี้จะมีช่วงที่ค่อนข้างยาก สองช่วง คือ
ช่วงเขาพลึง รอยต่อ อุตรดิตถ์ - แพร่
กับช่วงเขา รอยต่อ อ.สอง จ.แพร่ - อ.งาว จ.พะเยา
จากนั้นทางราบยาวๆ

ส่วนผาตั้งไม่เคยไป รอคำตอบท่านอื่นนะครับ  

ถ้าเลี่ยงไปเส้นตาก-ลำปาง-เชียงราย จะง่ายกว่ามั้ยคะ  

ผมเป็นคนลำปางแนะนำเส้นทางนี้เลยครับ ส่วนทางจากลำปางไปเชียงราย ถ้าแบบขับสบายๆก็ ลำปาง-ลำพูน-เชียงใหม่ ส่วนอีกทางจากลำปางไปเชียงรายตรงๆเลยก็วิ่งเส้นลำปาง-อ.แจ้ห่ม-อ.วังเหนือ-ไปเชียงราย อ.เวียงป่าเป้า เส้นนี้จะมีเขาเยอะหน่อยแต่เชื่อว่าไปได้สบายๆไม่คดเคี้ยวจนเกินไปนัก และที่สำคัญใช้เกียร์ให้เหมาะกับถนนขึ้นเขาด้วยนะครับ ใช้ Engine เครื่องยนต์เยอะๆเบรกน้อยๆจะดีที่สุดครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel