ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status: ้hectorrrrrr
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Nov 2009
ตอบ: 6465
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 10:43
[RE: มีหน่วยงานราชการสายไหน ที่แยกสายปฏิบัติงานกับบริหาร เหมือนครูบ้างครับ]
nichaojung พิมพ์ว่า:
debua พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวนะ เป็นรองก่อนอายุ30 เป็นไปได้หรอ ก่อนสอบรองมันต้องเป็นครูก่อน 7ปึมีวุฒิป.โท บริหรศึกษานิ ผมไม่เคยเจอเลยนะเป็นรองก่อน30  

เพื่อนผมนี่ล่ะครับ เป็นรอง ตอน 29 เกือบ 30
เลยงงกับมันเหมือนกัน  

ถ้าท่านๆว่างรบกวนถามเพื่อนท่านหน่อยนะครับว่ามาสายนี้ยังไง เพราะดูอายุแล้วขึ้นมาเป็นรองได้ยังไง ก่อนหน้านี้สอบบรรจุได้ตอนไหน เป็นครูมากี่ปีแล้วสอบรอง ผมข้องใจอยากรู้จริงๆ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ  

บรรจุมา 4-5 ปี + จบ ปโท บริหาร ก็สอบได้แล้วครับ แล้วแต่ความสามารถ ใครอยากขึ้นก็ขึ้น เงินเดือนเท่ากันกับครู ถ้าอยากสอนเฉยๆเป็นครูก็ได้ เผลอๆเงินเดือนแซง

ส่วนคนที่สอนและบริหารไปพร้อมกัน น่าจะ รร ขนาดเล็กแล้วรักษาการผู้อำนวยการ หรือ รองผู้อำนวยการครับ เป็นได้หมดเลยครับ แบบทั้ง รร มีครูไม่เกิน 10 หรือ 5 คนครับ

คนรู้จัก รร ข้างๆชวนย้ายไปทำงานด้วย พร้อมบอกว่า มีตำแหน่งรองรักษาการให้ อายุยังไม่ถึง 30 เลย เพราะ รร ขาดครูผู้ชายครับ
แก้ไขล่าสุดโดย champkk เมื่อ Mon Jan 24, 2022 10:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 7318
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 10:44
[RE: มีหน่วยงานราชการสายไหน ที่แยกสายปฏิบัติงานกับบริหาร เหมือนครูบ้างครับ]
ตามที่ท่านว่ามาถ้าทียบซี​ รองผอ.ก็ยังเป็นระดับชำนาญการป่าวครับ

ถ้าแกเป็นรองผอ.ล่ะ​ ปรับชนกพิเศษ.ก็สอบผอ.​ได้เลย​ จริงๆพี่ผม 36-37 ก็เป็นผอ.ล่ะนะ

0
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 5394
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 10:48
มีหน่วยงานราชการสายไหน ที่แยกสายปฏิบัติงานกับบริหาร เหมือนครูบ้างครับ
พวกศาล
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ขอแฮงจงสิงอยู่กับข่อย
เข้าร่วม: 23 Sep 2010
ตอบ: 18468
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 10:49
ทหารไหม

สัญญาบัตรกับประทวน
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1564
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 10:52
ถูกแบนแล้ว
เดี๋ยวนะ เป็นรองก่อนอายุ30 เป็นไปได้หรอ ก่อนสอบรองมันต้องเป็นครูก่อน 7ปึมีวุฒิป.โท บริหรศึกษานิ ผมไม่เคยเจอเลยนะเป็นรองก่อน30  

เพื่อนผมนี่ล่ะครับ เป็นรอง ตอน 29 เกือบ 30

ถ้าท่านๆว่างรบกวนถามเพื่อนท่านหน่อยนะครับว่ามาสายนี้ยังไง เพราะดูอายุแล้วขึ้นมาเป็นรองได้ยังไง ก่อนหน้านี้สอบบรรจุได้ตอนไหน เป็นครูมากี่ปีแล้วสอบรอง ผมข้องใจอยากรู้จริงๆ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ  

ไปเช็คมาละครับ ตอนนี้เพิ่งอายุราชการครบ 7 ปี แต่สอบรองได้ตอนอายุราชการ 5 ปี + มี ป.โท บริหาร

ผมไม่รู้ว่าตอนนี้มันเปลี่ยนเกณฑ์อะไรมั้ย  

เคยไปอยู่เขตที่เขาทวีคูณหรือเปล่า ระบบ มันแยกทุกที่แล้วครับเขายกเลิกระบบ ซี
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 6678
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 10:57
leeloe พิมพ์ว่า:

ไปเช็คมาละครับ ตอนนี้เพิ่งอายุราชการครบ 7 ปี แต่สอบรองได้ตอนอายุราชการ 5 ปี + มี ป.โท บริหาร

ผมไม่รู้ว่าตอนนี้มันเปลี่ยนเกณฑ์อะไรมั้ย  

เคยไปอยู่เขตที่เขาทวีคูณหรือเปล่า ระบบ มันแยกทุกที่แล้วครับเขายกเลิกระบบ ซี  

หมายถึงแยกตั้งแต่อายุยังน้อยๆเลยน่ะครับ

พลเรือนทั่วไป ปฏิบัติการ - ชำนาญการ - ชำนาญการพิเศษ - อำนวยการต้น-สูง
แต่ครู เปลี่ยนจาก คศ1 เป็น รอง ผอ. น่ะครับ
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 29 Oct 2010
ตอบ: 110
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 10:59
KBANKmaker พิมพ์ว่า:
ผมตอบในฐานะคนทำงานในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นละกันนะครับ
ถ้าในทางทฤษฎีหรือตามมาตรฐานตำแหน่ง สายงานผู้ปฏิบัติ (ประเภททั่วไป/ประเภทวิชาการ) จะแยกกับสายงานผู้บริหาร (ประเภทอำนวยการ/ประเภทบริหาร) อยู่แล้วนะครับ แต่ในทางปฏิบัติ สายงานผู้บริหารโดยเฉพาะหัวหน้าฝ่าย ผอ.กอง ของ อบต./เทศบาลขนาดเล็กหรืออยู่รอบนอก มักต้องได้ลงมาทำงานของสายผู้ปฏิบัติอยู่เลยครับ เพราะคนมีน้อย ต้องช่วยกันทำงาน

ส่วนเรื่องความก้าวหน้า ของท้องถิ่นค่อนข้างเสียเปรียบข้าราชการพลเรือนครับ โดยเฉพาะสายงานผู้ปฏิบัติ ประการแรกเลยถ้าเป็นระดับชำนาญการ ไม่มีเงินประจำตำแหน่งให้ ประการที่สอง เท่าที่ทราบตอนนี้ถ้าไม่ใช่วิศวกร หรือนิติกร ไม่มีข้าราชการของท้องถิ่นตำแหน่งไหนเลยที่สามารถขึ้นชำนาญการพิเศษได้ เพราะระเบียบมันบังคับให้ผู้ประเมินคือคณะกรรมการที่ได้รับการแต่งตั้งโดยจังหวัด ซึ่งข้าราชการจากจังหวัดเป็นข้าราชการพลเรือนครับ คนละประเภทกับข้าราชการส่วนท้องถิ่น ข้าราชการพลเรือนจะมองว่าท้องถิ่นก็ทำงานแค่ในตำบลของตัวเอง ไม่ได้ทำงานในภาพใหญ่เหมือนของพลเรือน แล้วพลเรือนกว่าจะขึ้นชำนาญการพิเศษได้นี่แทบรากเลือด แล้วท้องถิ่นมันเป็นใครถึงจะให้มันมาข้ามหน้าข้ามตาเรา ประมาณนี้ครับ ข้าราชการส่วนท้องถิ่นเลยเติบโตในสายงานผู้ปฏิบัติไม่ได้ เลยพยายามไปสอบสายงานผู้บริหารกัน

ผมเองอีกหน่อยก็ต้องตัดสินใจละครับว่าจะไปสายไหนดี  

ผมก็ทำ อปท. เหมือนกัน อีกหน่อยก็คงต้องเลือกเหมือนกัน แต่ถ้าเป็นไปได้ก็ไม่อยากขึ้นสายบริหาร ความรับผิดชอบมันเยอะ
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: [-Hoo|igan-] Guild`
เข้าร่วม: 14 Feb 2008
ตอบ: 9538
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 11:00
รองเป็นได้อยู่แล้ว ส่วนใหญ่ก็อายุ 30 บวกลบ นิดหน่อย และมักจะอยู่ตาม โรงเรียนหรืออาชีวะ เทคนิค

ส่วนมหาลัยนี้ชอบเอาอาจารย์ไปนั่งแท่นผู้บริหาร ผู้ช่วยอธิการ รองอธิการ ผอ.หน่วยก็มาจากสายวิชาการ

คือไม่ได้รู้เรื่องงานสายสนับสนุน แต่มาห้อยตำแหน่งไว้ วันๆ มานั่งสอนเด็กแล้วก็ถามว่า กองเรามีงานอะไรบ้างช่วงนี้

ปกติเขาต้องเอาคนสายสนับสนุนนั้นแหละขึ้น ผอ. จะได้ดูแลงานได้เต็มที่
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Indie
เข้าร่วม: 27 Nov 2014
ตอบ: 261
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 11:10
reallyz พิมพ์ว่า:

ผมก็ทำ อปท. เหมือนกัน อีกหน่อยก็คงต้องเลือกเหมือนกัน แต่ถ้าเป็นไปได้ก็ไม่อยากขึ้นสายบริหาร ความรับผิดชอบมันเยอะ  

ละเงินประจำตำแหน่งหัวหน้าฝ่าย 1500 ให้ตายเถอะ
ผมถึงขั้นนั่งเทียบขั้นเงินเดือนแต่ละสายเลยนะครับ พบว่าสายวิชาการระดับชำนาญการ ขั้นเงินเดือนเท่ากับหัวหน้าฝ่าย/ผอ.กองระดับต้น/รองปลัดระดับต้น ถ้าอยากโตจริงๆ ต้องไประดับกลางอ่ะ แล้วต้องสอบกี่รอบถึงจะได้ขนาดนั้น
0
0
Prince Devitt
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Play Forward
เข้าร่วม: 16 Sep 2009
ตอบ: 10776
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 11:45
ถ้าสายพลเรือน 10 ปี ถึงมีสิทธิขึ้นชำนาญการพิเศษ ป ตรี ถือ 6 ปี ป โท ถือ 4 ปี ได้ชำนาญการ

ชำนาญการไปชำนาญการพิเศษ อยู่ 4 ปี และทำผลงาน แต่ต้องมีตำแหน่งว่างนะครับถึงขึ้นได้ ต้องแย่งกับคนอื่น

แล้วการโยกไปสายบริหารก็ไม่ใช่ง่าย อย่างเร็วก็สิบปีหน่อยๆ กว่าจะไปเป็นสายบริหารของข้าราชการพลเรือน
แก้ไขล่าสุดโดย EL Tigires เมื่อ Mon Jan 24, 2022 11:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

Tottenham Hotspur-Roma-New England Patriots-SC30-J.Lin7-TB12

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 07 Dec 2020
ตอบ: 4362
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 12:27
มีหน่วยงานราชการสายไหน ที่แยกสายปฏิบัติงานกับบริหาร เหมือนครูบ้างครับ
สมควรแยก แต่ไม่ควรให้ค่าสายบริหารมากเกินไป

ทุกวันนี้พวกสายปฏิบัติการเก่งๆก็หาทางสอบเลื่อนขั้น/เปลี่ยนสายเป็นผู้บริหารทั้งนั้น สุดท้ายแล้วจะไม่มีบุคลากรมีฝีมือทำงานสายปฏิบัติการ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2020
ตอบ: 910
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 12:56
ผู้พิพากษากับอัยการครับ

เอาเท่าที่ทราบคือ สายบริหาร รวมถึงงานธุรการ ดูแลพวกงบประมาณ จัดซื้อจัดจ้าง จะแยกออกไปคนละส่วน

ส่วนพวกงานคดี อย่างเช่นศาลตัดสินนคดีก็อยู่อีกส่วน อัยการก็ด้วยพวกส่วนที่ทำหน้าที่เกี่ยวกับคดีก็จะไม่มาเกี่ยวกับพวกบริหารทั่วๆไป
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ^^
เข้าร่วม: 14 Sep 2013
ตอบ: 952
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 13:45

น่าจะได้นะครับ เพื่อนผม อายุ 31 เป็น ผอ.แล้ว
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2007
ตอบ: 5041
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 14:31
เอาฮาหรือเอาจริง พิมพ์ว่า:
สมควรแยก แต่ไม่ควรให้ค่าสายบริหารมากเกินไป

ทุกวันนี้พวกสายปฏิบัติการเก่งๆก็หาทางสอบเลื่อนขั้น/เปลี่ยนสายเป็นผู้บริหารทั้งนั้น สุดท้ายแล้วจะไม่มีบุคลากรมีฝีมือทำงานสายปฏิบัติการ  

สำหรับสายครู ครูเก่งๆหลายๆคนก็ไม่อยากไปสายบริหารนะครับ

บางคนถนัดงานสอนมากกว่างานบริหาร ย้ายไปเงินเดือนสายบริหารก็ไม่ได้เพิ่มมากเท่าไรนัก

แต่ข้าราชการกระทรวงอื่นผมไม่รู้ครับ

0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 04 Feb 2011
ตอบ: 6423
โพสเมื่อ: Tue Feb 01, 2022 23:46
ศาล + อัยการ แยกข้าราชการในหน่วยงานของตัวเองอย่างชัดเจน ซึ่งคำว่าชัดเจน หมายถึง อำนาจหน้าที่ และค่าตอบแทน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel