ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1224
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 08:41
[RE: ถ้ามหาลัยปรับหลักสูตรจากเรียน 4 ปี เป็น 5 ปี จะดีมั้ยครับ?]
เห็นหลายคนบอก ฝึกงานแล้วไม่ได้ทำไร โดนใช้ชงกาแฟบ้าง ซื้อขอบาง ผมว่าเลี่ยงไม่ได้ครับข้อนี้
ถ้าใช้แล้วได้ฝึกทำงานก็โอเคนะครับ แต่ถ้าไม่ก็ควรแจ้งมหาลัยขอเปลี่ยนที่ฝึกไปเลย
ตอนผมฝึกงาน ผมได้ทำเยอะมาก ตั้งแต่ชงกาแฟ ถ่ายเอกสาร ซื้อของ และงานจริงด้วยวิธีการขอทำงานจริงๆจากพี่ๆ แล้วหลังฝึกงานจบก็ถูกเรียกกลับไปทำงานที่ฝึกงานเลย ผมว่ามันเป็นใบเบิกทางในการทำงานอีกอย่างที่ผมว่ามันง่ายกว่าไปลุ้นเอาตอนจบแล้วไปหางานครับ
(ตอนฝึกงานปี50ได้ค่าแรง 270 บ/วัน เป็น บ.ทำชิ้นส่วนรถ)
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7594
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 08:46
[RE: ถ้ามหาลัยปรับหลักสูตรจากเรียน 4 ปี เป็น 5 ปี จะดีมั้ยครับ?]
เปลี่ยนจากปรับปรุงหลักสูตร/เวลาเรียน...มาเป็นเปลี่ยนแปลงแนวคิด วิธีปฏิบัติเกี่ยวกับการฝึกงาน น่าจะได้ผลดีกว่ามั๊งครับ

จากที่ทำงานมา หลายๆๆๆๆๆๆบริษัทมาก ไม่ว่าจะเป็นบริษัทใหญ่โตขนาดไหน ก็เห็นแค่เอานักศึกษาฝึกงานไว้ไปเป็นลูกมือเรียกง่ายใช้คล่อง ทำงานพื้นๆซะเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งมันไม่ค่อยได้ประโยชน์ ไม่ได้เรียนรู้อะไรมากนัก

กลับกัน เคยมีอยู่ทีนึง ฝ่ายบุคคลเอาประเด็นนี้ไปถามเจ้านาย(ชาวสวิตเซอร์แลนด์ ปัจจุบันย้ายไปเป็นใหญ่เป็นโตที่ดูไบ คุมกิจกรรมทางอากาศยานเกือบครึ่งโลกของบริษัทขนส่งสีเหลือง/แดง)ว่าจะรับนักศึกษาฝึกงานมั๊ย...งานเข้าเลย
แกตอบสั้นๆง่ายๆ "เอามาสิ...แล้วยูทุกแผนกเขียนแผนการสอน/ระยะเวลาในการสอน/วิธีการประเมินผลให้ไอด้วย ให้วนไปเรียนให้ครบทุกแผนก และให้ผู้จัดการประกบสอนให้เท่านั้น !!!!!" ประมาณว่าถ้ามีInternมาขอเรียนรู้งาน ก็ต้องทำตัวเป็นผู้สอนที่ดี ให้ความรู้เขาอย่างจริงจัง ไม่ใช่รับๆมารองมือรองขาเท่านั้น เล่นเอาเหวอทั้งที่ประชุมผู้บริหารเลย แต่ผมมองว่าเป็นแนวความคิดที่เข้าท่า

ถ้าให้ได้เรียนรู้จริงจัง สามเดือนก็ไม่ใช่เวลาที่สั้นไปครับ

1
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2010
ตอบ: 1246
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 08:56
แค่ 4 ปี ก็พอแล้ว 5-6 ปี เสียเวลา (ยกเว้นบางคณะ)
ฝึกงานเอาจริง ๆ ทำงานแบบ Basic ไม่ได้ลองงานจริง ๆ จัง ๆ มากเท่าไหร่ แล้วแต่สถานที่
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 97
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:06
ถ้ามหาลัยปรับหลักสูตรจากเรียน 4 ปี เป็น 5 ปี จะดีมั้ยครับ?
มีน้องคนนึงบอกว่าการเรียนมหาลัยในไทยใช้เวลานานเกินไปในการเรียน กว่าจะจบ 4-5 ปี เธอก็เลยไปลงเรียนต่างประเทศจบไม่แน่ใจว่า 1.5 ปี หรือเปล่า สิ่งที่เธอได้มาแน่ๆคือเรื่องภาษา เธอบอกว่าเรียนในไทย ไม่ได้เลยภาษา แล้วก็สิ่งที่เธอได้มาอีกอย่างคือ เวลาที่เธอเรียนจบเร็ว เธอก็จะมีเวลาทำงานหาเงินเร็วขึ้น

ส่วนตัวผมคิดว่า จะเรียน 4 หรือ 5 ปี ก็ไม่ใช่เรื่องเสียหาย แต่อยากให้สิ่งที่เรียนไปได้เอามาใช้จริงให้มากที่สุด เพราะงานที่ทำเมื่อเรียนจบไปน้อยมากที่จะเอาที่เรียนมาไปใช้งานจริง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Omeka
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 13554
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:39
ผมเรียนมหาลัยจบสามปีครึ่งนะ คุณจะเสียเวลาฝึกงานทำไม ไปสมัครงานจริงเลยครับ อายุงานสวัสดิการคนละเรื่อง
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: ~ เบ๋ย เบ๋ย ~
เข้าร่วม: 20 Oct 2009
ตอบ: 6570
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:44
ทำให้หลักสูตรกะทัดรัดลงดีกว่า ของผมจบ 4 ปี ยังเสียดายเวลา 2 ปีหลังเลย ปี 3-4 อาจารย์สั่งโปรเจคแล้วเจอกันอีกทีส่งงานไฟนัล คิดดู๊วววว 555+

ส่วนเรื่องฝึกงาน มันก็แล้วแต่สาขาอีก อย่างสายผม ทำงานส่งลูกค้า กว่าจะปั้นเด็กฝึกงานทำงานผ่านเกณฑ์ได้ต้องใช้ Man/Hour บุคลากรมาสอนเท่าไหร่ แล้วบุคลากรที่ต้องสอนเด็กฝึกงานก็ควรเป็นผู้ชำนาญการ ระดับ Sup หรือ Senior ซึ่งงานก็ล้นๆ อยู่แล้ว ประสบการณ์ตรงเลย แค่ดูแลงานก็ไม่มีเวลาดูแลเด็กฝึกงานแล้ววว

มองมุมกลับคือ บ ก็มีงานที่ต้องรับผิดชอบ ถ้าต้องหาเด็กฝึกงานมา ภาระหน้าที่ก็เพิ่มขึ้น

ไม่งั้นมันก็ต้องทำข้อตกลง บ กะ ม เขียนหลักสูตรลงลึกไปเลยว่า มาฝึกงานได้อะไรบ้าง 1234 ค่าเทอมค่าหน่วยกิตแทนที่จะเข้า ม ส่วนนึงต้องมาเข้า บ หรือเปล่า เอามาให้บุคลากรที่จะสอนเด็กหรือเปล่า ส่วนทาง บ ถ้าได้รับค่าตอบแทนจิงๆ ก็ต้องรับผิดชอบเด็ก การันตีการเรียนรู้งาน อาจรวมถึงการรับเข้าทำงานด้วยมั้ย บลาๆ

อ่านดูผมอาจจะขวางโลกก็ได้ มาฝึกงานต้องได้ตังดิ แต่นี่เอาตังมาจ่าย บ 555+

ตอนนี้ปัญหาคือหลักสูตรมหาลัยยังไม่เข้มข้นเรื่องการฝึกงานเท่าที่ควร แต่หลังๆ ดีขึ้นที่ว่ามีคอนเนคชั่นระหว่าง ม กะ บ บ้างเพราะมีศิษย์เก่ามาทำงาน ก็สามารถมาฝากเด็กเข้าฝึกงานได้ง่ายขึ้น แต่การตามผลการฝึกงานผมว่ายังมีปัญหาอยู่ บาง บ เด็กมาฝึกงาน ก็ให้เด็กทำโปรเจคฝึกงานเลยแล้วให้พี่ๆ ช่วยมาตรวจ สรุปไม่ได้ทำงานจริงก็มี

แต่ผมไม่เคยใช้เด็กฝึกงานไปชงกาแฟหรือออกไปซื้อของนะ 555+

ขออภัยความคิดอาจจะไม่ตรงใจหลายท่าน

0
0
♥ รักน้องไก่ ♥

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Dec 2008
ตอบ: 1676
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:47
ลดเวลาดีกว่าครับ ไม่ใช่เพิ่ม
วิชาไม่จำเป็นสำหรับคณะก็เยอะแยะ

การเพิ่มเวลา มันต้องมี class discussion กันอีกว่าเจออะไรกันมา
แก้ไขยังไง มี solution มั้ย จะทำให้คณะสอนให้ตรงได้ยังไง ฯลฯ
ไม่ใช่ว่าไปฝึกงาน ออกใบแล้วจบ ก็ไม่ต่างอะไรจากเดิมหรอก
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2005
ตอบ: 291
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:51
เรื่องฝึกงานและสหกิจศึกษา จริงๆ โดยนันยะจะต่างกัน
ฝึกงานคือฝึกและลองทำงาน ลองสังคมทำงาน เวลา 2-3 เดือน
สหกิจฯ ก็จะเน้นการทำงานจริง อยู่ในทีมงานทีมโปรเจ็คจริงๆ ซึ่งส่วนใหญ่ใช้เวลา 4 เดือน

ตอนนี้หลายมหาวิทยาลัย ขยับตัวให้เป็นสหกิจศึกษากันแล้ว และบางมหาวิทยาลัย ปรับเวลาสหกิจศึกษาเป็น 8 เดือนแล้วด้วย ข้อมูลจากมหาวิทยาลัยพบอัตราได้งานทำจากสหกิจศึกษา สูง ครับ

ผู้ประกอบการก็ชอบสหกิจนาน ๆ ครับ อย่างน้อยก็ในมุม ได้คนทำงานแต่จ่ายอัตรานักศึกษาสหกิจฯ (หมื่นนึงก็หรูแล้ว) ได้เรียนรู้คน ได้ Train คน ตัดเวลาทำงานช่วงโปรฯแล้วบรรจุได้เลย

ส่วนตัวผมก็มองว่า 4 ปี เพียงพอครับ แต่ผู้เรียนก็ต้องรีดความสามารถเช่นกัน
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9357
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 10:01
ฝึกงานบ้านเรามันก็ไม่ได้อะไรมากนักหรอกครับ ต่อให้ 1 ปีมันก็ไม่ได้อะไร เพราะคนรับมาทำงานเค้าก็รู้อยู่แล้วว่าคนนี้อีกปีนึงมันก็ออก เค้าก็อาจจะเทรนงานประมาณนึง แต่มันก็ไม่เหมือนทำงาน 100% ที่เค้าจะปั้นเด็กคนนี้มาทำงานต่อหรอก

ถ้าจะให้เรียน 5 ปี เพื่อที่จะเว้นไว้ปีนึงไปฝึกงาน ก็แล้วทำไมไม่ให้จบ 4 ปี แล้วเอาปีที่ 5 ไปเริ่มงานจริงๆจังๆเลยล่ะครับ ทีนี้ได้ทำงานจริงๆด้วย ไม่ใช่แค่ฝึก
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2021
ตอบ: 3859
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 10:21
byrd.tt พิมพ์ว่า:
จริงๆปรับได้นะครับ หลายประเทศในยุโรปก็เป็น 5 ปี โดยเป็นการฝึกงานหรือทำงานจริงๆไปเลยหนึ่งปีครับ (ช่วงปี 4) แล้วปี 5 คือ thesis หรือว่าจะเป็น post-internship project ก็ได้ครับ หรืออย่างฝรั่งเศสก็เป็น BAC+3 (เรียนมหาลัยสามปี) หรือ BAC+5 (มหาลัย 5 ปี) ขึ้นอยู่กับสาขาที่เรียนครับ คือมันปรับกันได้หมดแหล่ะครับ

ปล. เอาจริงๆ ผมว่าประเทศไทยควรจะลดความสำคัญของใบปริญญาลงและไปให้ความสำคัญกับสายวิชาชีพให้มากกว่านี้มากกว่าด้วยซ้ำ อย่างเยอรมันนี่สายวิชาชีพ สายอาชีวะนี่จบพวก tech school กันเยอะแยะ รายได้ก็ไม่ได้น้อยเลยครับ  

ตัดกลับมาที่ภาพลักษณ์ tech school บ้านเรา

ผมนี่เคยสอนเด็กอาชีวะบางทีก็สงสารนะ บางคนไม่ได้ว่าไม่ฉลาดเลย แต่เหมือนขาดการเอาใจใส่หรือชี้นำดีๆ เหมือนโดนเหมารวมว่า เข้าใจยาก หัวไม่ไว แล้วโง่ไปหมด เลยปล่อยปะละเลย ไม่ได้รับการสนใจจากครูตั้งแต่เด็กๆมากพอ

ยกตัวอย่างเพื่อนผมเรียนจบเทคนิคมา ปี 1 อย่าว่าแต่แคลเลย Fundamental Math ที่ผมจบสายสามัญมานี่ไม่เข้าเรียนไม่อ่านหนังสือได้ท็อปแบบ 90+ เต็ม 100 แต่เพื่อนแทบติด F ตอนแรกก็คิดว่าแม่งโง่ไ

พอหลังจากนั้นเหมือนเขาไปเรียนพิเศษกับคนที่สอนเก่งๆ กลับมาเรียนแคล แม่งทำเกรดจี้ผมเฉยเลย พอตัวสุดท้ายไปลง Diff Equa กัน บางข้อสอนผมซะงั้น

ผมเลยคิดว่าบ้านเราให้ความสำคัญกับเด็กเฉพาะกลุ่มเกินไปจริงๆ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3368
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 10:30
ผมว่าแล้วแต่คณะนะ หรือไม่ ผมเสนอว่า หลักสูตร 4 ปี แต่มีทางเลือกหลายทาง เช่น เนื้อหาอย่างเดียว 4 ปี หรือ ฝึกงานแบบเทอมเดียว หรือ ฝึกงาน 1 ปี อะไรประมาณนี้ การเรียนแบบนักศึกษาออกแบบได้ น่าจะเหมาะกับสังคมปัจจุบัน
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 11:12
จะกลายเป็นอีกหน่อยจะ ไม่นิยมการจบ ป.ตรีกันมากขึ้นน่ะสิครับ
เพราะใช้เวลาเรียนนาน และจบมาก็ใช่ว่าจะเก่ง หรือหางานได้ หรือได้งานตรงกับที่เรียนมาอีก

ไม่นับบางคณะที่เค้า 5 ปีอยู่แล้วนะ

ถ้าจะ focus แค่อย่างให้ทำงานได้ ทำงานเป็นหลังจากจบมาจะได้ทำงานได้เลย

ต่อให้เก่งแค่ไหน จบมาก็ต้องเรียนรู้งานในแต่ละที่อยู่ดีครับ
ส่วนใหญ่แล้วมันไม่ได้จะตรงเป๊ะกับที่เรียนนะ

รายละเอียดมันมากกว่านั้น

ว่ากันตามจริงแล้วมันขึ้นอยู่กับ นักศึกษาเป็นหลักนะว่า อยากได้ อยากโดน ในวิชาชีพตัวเองหรือเปล่า
ยกตัวอย่าง ตัวผมเอง ไปฝึกงานตั้งแต่ ปวส. ฝึกเสร็จที่ทำงานที่ไปฝึกก็จ้างให้ทำงานต่อเลย
ทำไปด้วยเรียนไปด้วย ส่วนใหญ่ช่วงนั้นจะเน้น เสาร์-อาทิตย์มากกว่า
(ฝึกงานร้านขายคอมที่พันทิพย์)

เพื่อนที่ไปฝึกด้วยกัน เค้าไม่จ้างต่อ เพราะพวกมันทำได้แค่ เข็นรถส่งของ
ในขณะที่ผมไปยืนทะลึ่งดูพวกพี่ ๆ ในร้าน ลง windows, set ประกอบเครื่อง และแก้ปัญหาที่ลูกค้าแบกมาให้แก้

พอมาเรียน ป.ตรี 2 ปีต่อเนื่อง (จาก ปวส.)
เลิกทำร้านแล้ว ก็หางานพิเศษจาก event จำได้แม่น ๆ เลยก็เป็นคนแนะนำของ canon

ยังไม่ทันเรียนจบ ก็มีผู้จัดการแผนกนึงของโรงแรมนึง โทรมาชวนให้ไปทำงาน IT Support
ก็ไปสมัครตอนเหลืออยู่เทอมสุดท้าย (เลือก project อย่างเดียว)
ก็แว๊บ ๆ ไปแบบ บอกผู้ใหญ่ไว้ล่วงหน้า

สำหรับผม
ผมว่ามันอยู่ที่คน มากกว่าอยู่ที่สถาบันนะ
ซึ่งสถาบัน มัน setup connection ได้ง่ายกว่า
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: Heart skip a beat
เข้าร่วม: 14 Mar 2010
ตอบ: 12958
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 12:14
สำหรับผมมองว่าในมหาลัย พวกวิชาบูรณาการ ผมไม่ชอบเลยแห๊ะ ไม่ค่อยมีสาระ

ควรจะเน้น ENG และ วิชาในภาคให้เก่งๆ ซึ่งจิงๆเรียน 3 ปีก็ COVER แล้ว

ถ้าจะเอาหลักสูตร 4 ปี เหมือนเดิม ปีที่4เทอม 1 อาจจะฝึกงาน

ผมเบื่อการทำรายงานวิทยานิพนธ์มาก ขั้นตอนเยอะ วุ่นวาย ใช้จริงได้มั้ย ไม่เห็นวี่แวว
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel