ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status: HOme
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 6349
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 11:29
มีใครเล่น civilization มั่งครับ
งมอยู่ 2 วันยัง งงๆ เหมือนเดิมใครเก่งๆ แนะนำหน่อยครับ

ดูพวกยูทูปก็ยังงงๆ เกือบกับการอัพพวก tech tree ไรงี้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Sep 2006
ตอบ: 130
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 13:12
Top Comment [RE: มีใครเล่น civilization มั่งครับ]
อ้างอิงจากภาคที่ผมเล่นล่าสุดคือ 5 ครับ ส่วน 6 ยังไม่เคยแตะ

ไม่ว่าจะภาคไหน แต่หัวใจของเกมหลักๆคือ รูปแบบของชัยชนะที่เราเลือกได้ ซึ่งแต่ละประเทศจะมีจุดแข็ง และอ่อน แตกต่างกันไป บางประเทศเหมาะสมกับวิธีชนะแบบหนึ่ง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเลือกแบบอื่นไม่ได้นะครับ เพียงแต่จุดแข็งของประเทศนั้น มันจะเอื้อเฟื้อต่อรูปแบบชัยชนะนั้น

เงื่อนไขชนะเกมมีด้วยกัน 4 รูปแบบคือ

1. Domination จะเน้นทำสงครามครองโลก โดยเราต้องยึดเมืองหลวงของผู้เล่นคนอื่นให้ครบทุกเมือง จึงจะชนะเกม

2. Cultural เน้นสร้างแต้ม tourism เพื่อให้ความนิยมของชาติเราไปครอบงำชาติอื่น ค่า tourism (สีเทา ไอคอนกระเป๋าเดินทาง) มันคนละค่าของ culture นะครับ โดยค่า culture (สีม่วงบานเย็น) จะใช้ขยายอาณาเขตเมือง / ซื้อ social policy แต่ tourism จะเกิดในช่วงปลายๆเกม ซึ่งการชนะแบบนี่ จะใช้เวลาคาอนข่างนาน แต่เน้นรักสงบ ไม่รุกรานแผ่นดินใคร

3. Science สายเลทเกมที่สุดแล้ว อันนี้เน้นค่าวิจัย (สีฟ้าอ่อน ไอคอนขวดแก้ว) โดยที่ปลายเกม เราจะเริ่มสร้างพวกชิ้นส่วนจรวดสำรวจดวงจันทร์ หากเราสร้างได้ครบ ปล่อยจรวดก่อนใคร ก็จะชนะเกม

4. World leader อันนี้ก็เลทแต่ยังไม่เท่าสองอันแรก โดยหลังจากเล่นไปสักพัก จนมี united nation ขึ้นมา จะมีการประชุมทุกๆ 20 turn (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) แล้วพอมีประชุมไปสัก 7-8 รอบ มันจะมีหัวข้อให้โหวตว่า จะเลือดชาติใดเป็น world leader ผู้นำของโลก ซึ่งถ้าเรามีสปายไปซื้อเสียงชาติอื่นไว้ หรือมีอิทธิพลต่อชาติอื่นมาก เราสามารถบลัฟให้ชาติเหล่านั้นโหวตเลือกเราได้ หากโหวตผ่าน เราได้เป็นผู้นำโลก เราก็ชนะเกม

อย่างที่บอกไปว่าแต่ละชาติมีจุดแข็ง จุดอ่อน และช่วงเวลาความเก่งแตกต่างกันไป แต่ตามจริง เราไม่จำเป็นต้องเล่นตามจุดแข็งได้ ยกตัวอย่างเช่น ญี่ปุ่น จะเน้นไปทาง domination เพราะ ทหารญี่ปุ่นพลังโจมตีจะไม่ลด แม้ว่าใกล้ตายก็ตาม ทำให้ได้เปรียบเวลาต่อสู้ แต่เราก็สามารถเล่นสาย culture ได้เช่นกัน

ส่วนตัวแล้ว ผมเรียงลำดับความยากในการชนะให้จากง่ายสุดไปยากสุดคือ Domination - Science - Tourism - World leader ครับ

ที่จรืงรายละเอียดยังมีเยอะมาก แต่ถ้าเข้าใจคอนเซ็ปเกมก่อน จะทำให้เข้าใจส่วนอื่น และปัจจัยต่างๆของเกมได้ง่ายขึ้นครับ
แขวนสตั๊ด
Status: CFC,ACM,RMCF
เข้าร่วม: 18 Dec 2007
ตอบ: 52522
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 11:39
[RE: มีใครเล่น civilization มั่งครับ]
จะว่าไปก็คิดถึงนะ ไม่ได้เล่นcivนานแล้ว ตั้งแต่เล่นสยามในภาค5

ช่วงนี้เล่นแต่crusader king3 เผยแพร่ศาสนาอย่างเดียว 55555
1
0
There is no good in anything until it is finished and Do not regret what you have done.
Status: jajaja
เข้าร่วม: 06 Nov 2006
ตอบ: 295
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 11:42
[RE: มีใครเล่น civilization มั่งครับ]
โหลด Mod ไทยมาช่วยครับ จะเล่นได้เข้าใจง่ายมากขึ้นครับ เรื่องอัพต่างๆ แนะนำให้ทดลองเอาครับ

ผมเล่นมาหลายปีก็ยั่งมั่วอยู่ คือมันแล้วแต่ว่าเราต้องการอะไร หลักๆก็ปรับไปตามการเล่นแต่ละเกมส์ครับไม่ตายตัว

แต่ยอมรับว่าเป็นเกมส์ดูดวิญญาณจริงๆ เล่นแล้ววาร์ปข้ามวันได้
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: -# PUNCH #-
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 16766
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 12:03
มันอยู่ที่สไตล์การเล่นแหละ ผมเล่นเยอรมันงี้ สร้างเมืองรัวๆ
1
0

Rey
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2223
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 12:22
ผมเล่นครั้งแรกชนะ culture ด้วยฝรั่งเศสแบบงงๆ เน้นพวกโรงละครอย่างเดียว แต่นานเกือบหมดเทิร์นเลยครับกว่าจะจบ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 539
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 12:38
ภาคไหนหรอครับ 5 หรือ 6
2
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2140
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 12:44
ถ้า 6 ผมเล่นอยู่ครับ ไว้แอดมาเล่นด้วยกันได้นะครับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 18832
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 12:46
ถูกแบนแล้ว
สายศาสนานี่ผมเล่นไม่เคยชนะเลย

Culture นี่ชนะง่ายสุดละ

ตอนนี้กำลังลองญี่ปุ่นให้ชนะโหมดDominationอยู่​ ปั๊มซามูไรรัวๆ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 30 Sep 2006
ตอบ: 130
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 13:12
อ้างอิงจากภาคที่ผมเล่นล่าสุดคือ 5 ครับ ส่วน 6 ยังไม่เคยแตะ

ไม่ว่าจะภาคไหน แต่หัวใจของเกมหลักๆคือ รูปแบบของชัยชนะที่เราเลือกได้ ซึ่งแต่ละประเทศจะมีจุดแข็ง และอ่อน แตกต่างกันไป บางประเทศเหมาะสมกับวิธีชนะแบบหนึ่ง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเลือกแบบอื่นไม่ได้นะครับ เพียงแต่จุดแข็งของประเทศนั้น มันจะเอื้อเฟื้อต่อรูปแบบชัยชนะนั้น

เงื่อนไขชนะเกมมีด้วยกัน 4 รูปแบบคือ

1. Domination จะเน้นทำสงครามครองโลก โดยเราต้องยึดเมืองหลวงของผู้เล่นคนอื่นให้ครบทุกเมือง จึงจะชนะเกม

2. Cultural เน้นสร้างแต้ม tourism เพื่อให้ความนิยมของชาติเราไปครอบงำชาติอื่น ค่า tourism (สีเทา ไอคอนกระเป๋าเดินทาง) มันคนละค่าของ culture นะครับ โดยค่า culture (สีม่วงบานเย็น) จะใช้ขยายอาณาเขตเมือง / ซื้อ social policy แต่ tourism จะเกิดในช่วงปลายๆเกม ซึ่งการชนะแบบนี่ จะใช้เวลาคาอนข่างนาน แต่เน้นรักสงบ ไม่รุกรานแผ่นดินใคร

3. Science สายเลทเกมที่สุดแล้ว อันนี้เน้นค่าวิจัย (สีฟ้าอ่อน ไอคอนขวดแก้ว) โดยที่ปลายเกม เราจะเริ่มสร้างพวกชิ้นส่วนจรวดสำรวจดวงจันทร์ หากเราสร้างได้ครบ ปล่อยจรวดก่อนใคร ก็จะชนะเกม

4. World leader อันนี้ก็เลทแต่ยังไม่เท่าสองอันแรก โดยหลังจากเล่นไปสักพัก จนมี united nation ขึ้นมา จะมีการประชุมทุกๆ 20 turn (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) แล้วพอมีประชุมไปสัก 7-8 รอบ มันจะมีหัวข้อให้โหวตว่า จะเลือดชาติใดเป็น world leader ผู้นำของโลก ซึ่งถ้าเรามีสปายไปซื้อเสียงชาติอื่นไว้ หรือมีอิทธิพลต่อชาติอื่นมาก เราสามารถบลัฟให้ชาติเหล่านั้นโหวตเลือกเราได้ หากโหวตผ่าน เราได้เป็นผู้นำโลก เราก็ชนะเกม

อย่างที่บอกไปว่าแต่ละชาติมีจุดแข็ง จุดอ่อน และช่วงเวลาความเก่งแตกต่างกันไป แต่ตามจริง เราไม่จำเป็นต้องเล่นตามจุดแข็งได้ ยกตัวอย่างเช่น ญี่ปุ่น จะเน้นไปทาง domination เพราะ ทหารญี่ปุ่นพลังโจมตีจะไม่ลด แม้ว่าใกล้ตายก็ตาม ทำให้ได้เปรียบเวลาต่อสู้ แต่เราก็สามารถเล่นสาย culture ได้เช่นกัน

ส่วนตัวแล้ว ผมเรียงลำดับความยากในการชนะให้จากง่ายสุดไปยากสุดคือ Domination - Science - Tourism - World leader ครับ

ที่จรืงรายละเอียดยังมีเยอะมาก แต่ถ้าเข้าใจคอนเซ็ปเกมก่อน จะทำให้เข้าใจส่วนอื่น และปัจจัยต่างๆของเกมได้ง่ายขึ้นครับ
Status:
เข้าร่วม: 25 May 2020
ตอบ: 604
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 13:26
พยายามอยู่พักนึง ลองเล่นแค่ระดับ Prince ชนะแบบศาสนา กับตีเมือง จบไป 2 เกม กว่าจะจบคือโคตรนาน
ถ้าเล่นไม่ต่อเนื่อง กลับมาโหลดเซฟคือ กุจะทำอะไรต่อฟระ ตอนนี้เลิกไปละกินเวลาเกิน
1
0
Status: ครับ
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 124
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 14:10
เริ่มต้นแนะนำเล่น​ ความยากระดับ​prince​ ขนาด​ standard หรือเล็กกว่าครับ

ตัวที่ผมว่าเล่นง่ายๆก็จะมี​ Trajan (Rome), จิ๋นซี,​ Hojo tokimune (ญป), teddy Roosevelt (เมกา)

เริ่มมาเทินแรกก็ตั้งเมืองก่อนครับ​ แล้วสร้าง​scout1-2ตัวเอาไปเดินเปิดแมพ กับเก็บ​tribal village หลังจากนั้นก็พยายามสร้างเมืองเพิ่ม​กับสร้าง​ district

วิธีชนะง่ายสุดผมว่า​science victoryนะครับ​ เน้นแค่​ scienceกับ​ production

เรื่อง​tech treeช่วงแรกๆก็เลือกกันที่มีresourceใกล้ๆกับเราก่อนก็ได้ครับ​ หลังจากนั้นก็ตามสถานะการณ์​นะครับ​ ถ้าเป็นผมส่วนมากจะเน้นพวก​ industrial district, strategic resource

แก้ไขล่าสุดโดย Tonetone เมื่อ Wed Jan 12, 2022 14:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ผู้จัดการทีม
Status: c h i c h o o ♥
เข้าร่วม: 20 Apr 2009
ตอบ: 28011
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 14:51
อันนี้เรื่อง Production ครับ อธิบายค่อนข้างเคลียร์ รายละเอียดมันเยอะเกิน

1
0

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7231
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 15:18
รายละเอียดมันเยอะ ไม่ต้องรีบ ผมว่าเล่นโหมดง่ายสุดแล้วก็เล่นไปเรื่อยๆ บวกกับอ่านคำอธิบายไปเรื่อยๆ พอเก็ตระดับหนึ่ง ค่อยไป ดูไกด์เพิ่มครับ
1
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 16:25
finasan พิมพ์ว่า:
ภาคไหนหรอครับ 5 หรือ 6  
6 ครับ
0
0
โพสเมื่อ: Wed Jan 12, 2022 16:31
อีกอย่างที่งงคือ ผมได้ตัวละครแปลกๆมา เช่น ตอนเล่น เมกา ได้คนขี่ม้ามา แต่มันกดโจมตีไม่ได้ ทำไรไม่ได้นอกจากเดินไปเดินมา เลยค่อนข้างงง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel