ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: กินเบียร์แกล้มเหล้า
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 1199
โพสเมื่อ: Thu Dec 16, 2021 09:22
[RE: เพื่อนๆเคยรู้สึกว่าตัวเองไม่เก่งไหมครับ]
มันขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมนะผมว่า
ผมขออนุญาตใช้คำที่เข้าใจง่ายๆ

ถ้าเราอยู่ในสภาพแวดล้อมกับคนห่วย เราอาจจะเก่ง แต่หาความรู้เพิ่มเติมไม่ได้ อนาคตอาจจะยังเก่งในห่วย ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

แต่ถ้าเราอยู่ในสภาพแวดล้อมที่มีคนเก่ง เราจะห่วย แต่เราหาความรู้เพิ่มเติมได้ อนาคตอาจจะยังห่วย แต่เราจะเก่งกว่าเดิม "ถ้าคุณมีความพยายามมากพอ"

คนเรามันต้องเผชิญกรรมด้วยตัวเองครับ บังคับเปลี่ยน เปลี่ยนเพื่อน เปลี่ยนสภาพแวดล้อม แล้วทุกอย่างจะเปลี่ยนเองครับ

แต่เปลี่ยนเมียไม่ได้นะครับ คอขาด
[/b]
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2008
ตอบ: 4254
โพสเมื่อ: Thu Dec 16, 2021 09:33
[RE: เพื่อนๆเคยรู้สึกว่าตัวเองไม่เก่งไหมครับ]
ผมนี่แหละ แต่ผมก็คิดว่า เราก็มีส่วนอื่นๆ มาชดเชยนี่หว่า

อย่างเรื่องงาน ผมก็ทำในส่วนที่ผมรับผิดชอบให้ดีที่สุด

อาจจะมีคนดีกว่า ก็ไม่เป็นไร ก็เขาเก่งจริง

บางทีเรื่องบางเรื่อง เราอาจจะมีระดับที่เราเข้าใจได้ พอเลยระดับนี้ไป กุ งง แล้ว

อย่างที่ทำงานผม คนใหม่เข้ามา ทำเหมือนผมเดะ
เก่งกว่าผมมาก ผมก็ยินดี สนับสนุน มีอะไรที่เราไม่รู้ ก็ถามไป ไม่อายด้วย
0
0
หนุ่มเมืองกาญจน์
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No.23
เข้าร่วม: 03 Apr 2008
ตอบ: 15122
โพสเมื่อ: Thu Dec 16, 2021 09:34
เพื่อนๆเคยรู้สึกว่าตัวเองไม่เก่งไหมครับ
ตลอดเวลาครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: อิอิ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 8780
โพสเมื่อ: Thu Dec 16, 2021 09:37
เพื่อนๆเคยรู้สึกว่าตัวเองไม่เก่งไหมครับ
me
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: Liverpool Liverpool Liverpool Liverpool Liverpool
เข้าร่วม: 28 Oct 2008
ตอบ: 12362
โพสเมื่อ: Thu Dec 16, 2021 09:44
ยังโชคดีคับ ผมนี่ คิดว่าตัวเองเก่ง

แต่มันไม่จริง
0
0
การไม่ได้ในสิ่งที่ปรารถนาในบางคราว ก็เป็นพรอันประเสริฐ - องค์ทะไลลามะ
Ps.
Liverpool Champions Fifa club world Cup 2019
Champions Eufa Supercup 2019
Champions Eufa Champions League 2018-2019
Champions PremierLeague 2019-2020

คุณอาจจะเปลี่ยนภรรยาได้, เปลี่ยนความคิดทางการเมืองได้, เปลี่ยนศาสนาก็ได้ แต่ไม่สามารถเปลี่ยนทีมที่คุณเชียร์ได้

(ไม่อยากจะบอกเลยว่าคนพูดคือ เอริค คันโทน่า อยากบอกว่าคิดเอง)

นักเตะหมู่บ้าน
Music Lover SS
Status: เฮ้อ ๆ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1981
โพสเมื่อ: Thu Dec 16, 2021 09:53
[RE]เพื่อนๆเคยรู้สึกว่าตัวเองไม่เก่งไหมครับ
คิดครับ คิดอยู่เป็นประจำ และบอกตัวเองว่าต้องดีขึ้นกว่าเดิมทุกๆวัน จนเป็นบ่อน้ำในสมองตลอด คิดจนแย่อะครับ ให้เลิกคิดก็ไม่ได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: [-Hoo|igan-] Guild`
เข้าร่วม: 14 Feb 2008
ตอบ: 9554
โพสเมื่อ: Thu Dec 16, 2021 09:55
มันต้องมีเก่งสักเรื่องที่สร้างรายได้ แล้วก็ต่อยอดไป ขายของเก่ง ก็กำไรดี เล่นกีฬาเก่งก็หาทีม

เคยคิดว่าตัวเองไม่เก่ง สอบได้ที่สุดท้ายของห้อง เอ็นไม่ติดไปสอบเข้าภาคพิเศษ เพื่อนดูถูกคิดว่าเราไม่เรียนต่อแล้ว

เรียนมหาลัยก็รั้งท้าย งานก็ห่วย เพื่อนน้อย พวกกลุ่มจะเกือบไม่จบ อาจารย์สงสาร สุดท้ายไถจนจบ

คิดว่าไม่เก่งทำงานไม่ได้ เพราะจบมาแบบงูๆปลาๆ โชคดีมีสกิลืทำคอมติดตัวไป ได้งานบริษัทเล็กๆ 4-5คน

แล้วต่อยอด เรียนโท สอบได้งานราชการ ตอนนี้ก็มั่นคงแล้ว อยู่ได้ยันเกษียณ กำลังจะเป็นพ่อคน

บอกเลยว่าการทำงานจะทำให้เรามั่นใจ มีอะไรเกาะเป็นหลักแหล่ง พอเราแน่นแล้วก็ค่อยออกไปต่อยอด

ถ้าจบมาแล้วไม่มีงานทำ เคว้ง จะทำให้เราขาดความมั่นใจ ว่าเราทำอะไรไม่ได้สักอย่าง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7707
โพสเมื่อ: Thu Dec 16, 2021 10:15
ตอนอยู่กรุงเทพผมคิดว่าผมไม่เก่งเลยครับ เจอคนที่เก่งมากๆ เต็มไปหมด

แต่พอกับมาอยู่บ้านนอก ผมกลายเป็นคนสำคัญของที่ทำงานและหมู่บ้านเลย

ที่ทำงาน ผมเป็นกราฟฟิกนะ คนต่างจังหวัดใช้เป็แค่ โฟโตชอป แต่ผมไปสอนเรื่อง Illus ทำงานแนวเวกเตอร์ indesign ควรทำหนังสือ

ตัดต่อวิดีโอผมก็สอน AE โปรแกรมที่ทำงานสะดวกๆ เรียกผมจารยย์หมดโรงพิมพ์ละ 555

อย่างหมู่บ้านก็จะให้ผมสมัคร สท. แต่ผมไม่เอาอะ เหมือนเราไปเจอการโกงแล้วเราอดไม่ได้ที่จะพูดมันขึ้นมา สู้เป็นลูกบ้านแล้ว พัฒนาหมู่บ้านในแบบของเราดีกว่า

อย่าไปคิดว่าตัวเองไม่เก่งเลยครับ เราอาจจะมีสกิลที่คนอื่นทำไม่ได้ตั้งเยอะแยะ

แค่เราไปอยู่กับคนที่เก่งมากๆ จนคิดว่าเราอ่อน
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 18 Dec 2009
ตอบ: 2454
โพสเมื่อ: Thu Dec 16, 2021 11:12
เปรียบเทียบคนที่เก่งกว่าให้เป็นแรงผลักดันตัวเองครับ สัญญากับตัวเองว่าเราต้องอยู่ในจุดนั้น และเมื่ออยู่ในจุดนั้นแล้วเจอคนที่เก่งกว่า ก็ทำ pattern เดิมครับ

เรากากวันนี้ ไม่ได้หมายความว่าเราจะกากตลอดไป
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 2312
โพสเมื่อ: Thu Dec 16, 2021 12:17
[RE]เพื่อนๆเคยรู้สึกว่าตัวเองไม่เก่งไหมครับ
บางคนมีรถ มีบ้าน ลงรูปเที่ยวดี กินหรู ชีวิตจริงอาจจะไม่มีจะกินนะคับ หนี้บ้าน หนี้รถ หนี้บัตร หรือ แม้แต่ ทะเลาะกันในครอบครัวเรื่องเงินก็มี

ส่วนตัวผม ไม่ได้เก่งอะไร แต่แค่มีกิน(อาจจะเน้นเท่าที่ไหว) มีใช้แบบพอดีๆ ผมก็โอเคละคับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Manchester United
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8064
โพสเมื่อ: Thu Dec 16, 2021 12:17
เก็บมาเป็นแรงกระตุ้นในการพัฒนาตัวเองครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel