ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3201
โพสเมื่อ: Mon Dec 06, 2021 23:21
[RE: *** ไทย ไม่เหมาะกับ รถไฟฟ้า ***]
หมาที่บ้านรู้ตัวนะเวลารถไฟฟ้ามา มันหันก่อนเลย ไอ้เราอีกไม่รู้ ได้แต่หันตามหมาถึงเห็น.
รถมันเสียงเงียบไปจริงๆละ.
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Oct 2021
ตอบ: 24
โพสเมื่อ: Mon Dec 06, 2021 23:23
[RE: *** ไทย ไม่เหมาะกับ รถไฟฟ้า ***]
RedSaber พิมพ์ว่า:
Michael12345612 พิมพ์ว่า:
เม้นที่บอกบีบแตร คือถ้าเราเห็นก่อนก็ไม่มีปัญหาไง

ปัญหามันอยู่ตรงที่ ถ้าหมามันนอนอยู่ในจุดอับสายตา รถสันดาปเสียงดังหมามันก็ยังรู้ตัวเองลุกหลบได้

แต่รถ ev เงียบ ทำให้พลาดเหยียบไปโดยไม่รู้ตัว

รถทั่วไปพวกยาริสมันเสียงดังกว่ารถ ev มากเหรอคับ ในมุมของคนอยู่นอกรถ

รถผมมีวีออสกับเฟียสตา เฟียสตานี่ดังมาก ยิ่งรถกระบะยิ่งดัง  

จุดอับสายตา คือถนนใหญ๋ หรือ ในซอยคับ ถ้าในซอยเราต้องขับช้าๆอยู่แล้ว
แล้วเสียงดังฟังจ้างข้างนอกนะคับ ในรถมันคนละอย่าง รถ ev ในรถเสียงมันเงียบจริงเข้าใจ
ถ้าอยู่นอกรถหลักๆมันเสียงท่อ แต่ทัวๆไป ยังไงก้มีเสียงล้อหมุน

ประเด็นคือ จข มู้ บอกว่า รถ ev หมาไม่หลบ เพราะเสียงเบา
แต่จินตนาการครับ ถนนใหญ่ผมว่าไม่ต่าง รถทั่วไปไม่ได้เสียงดังแบบรถแต่ง อุบัติเหตุเกิดได้เสมอ
ขับในซอยก้แค่ขับช้าๆไง ผมว่ารถทั่วไปไม่ได้เสียงแบบรถแต่งหรือซุปเปร์คาร์คับ
แล้วรถ ev มันไม่ได้เงียบแบบเบาจัดจนไม่ได้ยินเสียงล้อเคลื่อน จากมุมคนอยู่นอกรถ

เสียงนอกรถดิ ผมพูดถึงหมามันไม่ลุกหลบ มันจะมานั่งฟังในรถได้ไง

อยากให้มาขับซอยบ้านผมจัง นอนขวางจนจะเหยียบอยู่แล้วถึงจะลุก

คนที่บ้านเคยพลาดเหยียบไปทีมีเรื่องเลย

ok แสดงว่ารถ ev เสียงเงียบจับ หมาเลยไม่ได้ยิน แต่รถทั่วไปเสียงโคตรดังใช่ไหมคับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 19 Jun 2020
ตอบ: 2101
โพสเมื่อ: Mon Dec 06, 2021 23:24
จะแก้ปัญหาเรื่องหมา ก็ต้องให้หมามาเป็นนายก ไม่ใช่ให้ควายมาเป็นเหมือนทุกวันนี้
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เฮ้อ
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 15761
โพสเมื่อ: Mon Dec 06, 2021 23:51
แก้ปัญหาคนเลี้ยงสิ ออกกฏควบคุมสัตว์เลี้ยงไปเลย ให้มี สัตว์ 1 ตัว ต่อ กี่ตารางเมตรว่าไป (ประเภทที่สามารถไปทำความเสียหายให้ผู้อื่นได้)
0
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 11625
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 00:02
ก็นึกตั้งนาน หมามันไปวิ่งบนรางยังไงวะ
0
0
"FERNANDO & MSN"

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2010
ตอบ: 592
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 01:17
บ่ได้เขิ่ง พิมพ์ว่า:
ถ้าหมาไม่หลบเพราะรถ ev เสียงเบานี่คุณอคติมากครับ แบบนี้รถน้ำมันก้มีค่าเท่ากัน
ถนนใหญ่วิ่งเร็วๆผมว่าอุบัติเหตเกินได้เสมอ เด็กวิ่งเล่นไม่ดูทาง มอไซต์อยู่ดีๆงวกใส่เปลี่ยนเลนส์
ถ้าถนนในซอยไม่ขับเร็วก้จบละคับ หมา เด็กวิ่งเล่น มันปกติคับ เสียงรถเบาหรือดังผมว่าประเด็นรอง
แล้วที่ว่ารถไฟฟ้าเสียงเบา คุณคิดว่ารถน้ำมันมันเสียงดังถึงขนาดที่หมามันได้ยินรถน้ำมัน แต่ไม่ได้ยินเสีนงรถไฟฟ้าเลบยเหรอ
ผมมีอัลพาร์ท ไฮบริจ กับ x3 ดีเซลคับ ผมว่า2คันนี้เสียงไม่ได้เป็นแฟคเตอร์หลักในการเกิดอุบัติเหตุ
edit เพิ่ม
ถนนใหญ่ผมว่าแทบไม่ต่างคับ เสียงรถน้ำมันส่วนมากมันไม่ได้ดังแบบรถซุปเปอร์คาร์ หรือรถแต่งท่อมา ที่จะเห็นความต่างได้มากจากคนภายนอกรถ
ถนนในซอยก้ต่างไม่มากอยู่ดีคับ แต่แค่ขับช้าๆพอ อุบัติเหตุไม่ได้เกิดกับแค่หมา ถ้าในซอย เด็กๆ มอไซต์ เสี่ยงหมดคับ  

ผมว่าประเด็นเขาน่าจะสื่อถึงการจัดระเบียบหมาจรจัด และหมาเลี้ยง มากกว่านะครับ

หมาจรจัดควรจะต้องควบคุมและดูแล อย่างเหมาะสมไม่เพ่นพ่าน จับทำหมัน จับไปเลี้ยงที่ที่ๆรัฐจัดให้เพื่อควบคุมประชากร

หมาบ้านจะต้องไม่ออกมาทำความเดือดร้อนให้คนทั่วไป ไล่ไปตั้งแต่กัดเด็ก ไล่เห่าจักรยาน รวมไปถึงรถยนต์ครับ และที่สำคัญที่สุดต้องไม่ปล่อยให้ไปเป็นหมาจร ในอนาคต
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4062
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 01:32
ผมก็เป็นคนนึงที่เวลารถไฮบริดมันขับมาเงียบๆ แล้วผ่านไปใกล้ๆ นี่ตกใจทุกที เพราะชินกับการฟังเสียง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Dec 2008
ตอบ: 1671
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 02:03
ก็ถูกส่วนนึง แต่ไม่ทั้งหมด

ถามแบบนี้แล้วกัน
เสียงเครื่องบินดังมั้ยครับ?
รู้มั้ยว่าเครื่องบินที่บินๆ กันทุกวันนี้ ชนนกกันทุกวันนะ
แค่มันตัวเล็ก เลยไม่ได้ส่งผลเสียมากเฉยๆ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2009
ตอบ: 1065
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 06:48
มันก็เข้าเค้าอยู่นะ มันเงียบมากจริงๆ
แต่คนยังไม่ชินกันด้วย แล้วถ้ามองเรื่องสัตย์ หรือสิ่งมีชีวิตอื่นๆที่ไม่ใช่มยุษย์ ก็คือจะยิ่งเป็นจุดบอดเลย เพราะเงียบจัด
รัฐบาลเรามันโง่ครับ จะทำอะไร มองเป็นช่องแคบๆ ไม่เคยมองรอบด้านจริงๆจังๆ ไม่เคบระดมสมอง เลยมั้ย จะออกนโยบายอะไร ไม่ดคยรับฟังเสียงเล็กๆน้อยๆ อะไรเลย ทั้งๆที่ มันก็ คือประเดนนึงเหมือนกัน และมัจเกิดขึ้นจริง
0
0
Status: Don't worry..Be happy
เข้าร่วม: 14 Mar 2009
ตอบ: 246
โพสเมื่อ: Tue Dec 07, 2021 10:53
ถ้ารู้ถึงปัญหา ก็แค่แก้ให้ถูกจุด บีบแตรไปเบาๆสักทีนึง อุส่าให้มาใช้งานบ้างก็ได้
ไฟเลี้ยวก็เช่นกัน หมุนพวงมาลัยนิดๆหน่อยๆ ก็ให้สัญญาณได้มันก็ดี มันไม่เสียเวลาหรอก
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13422
โพสเมื่อ: Wed Dec 08, 2021 18:14
toffyman พิมพ์ว่า:
ตอนแรกนึกว่ารถไฟฟ้าตามรางวิ่งกัน

แต่รถไฟฟ้าอาจมีผลนะเพราะมันเงียบจนหมาไม่รู้ตัว แต่ควรระวังเด็กให้มากๆ ในหมู่บ้านในซอยคงต้องขับให้ช้าๆ  

คนในรถรุสึกเสียงเบาเงียบครับ แต่นอกรถผมว่าไม่ต่างจากรถทั่วไปมากหรอกครับ
หลักๆมันเสียงดังเพราะแต่งเครื่อง กับพวกซุปเปร์คาร์อันนี้ต่างชัดเจน  

ผมมีใช้ตัว MG ZS EV ตัวผมเองรู้สึกมันเงียบนะด้านนอก หลายครั้งขับไปหมานอนขวางซอยไม่หลบให้ หรือคนเดินในซอยก็ไม่หลบ แต่อาจคิดไปเองก็ได้ครับ
0
0
evertonian
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel