ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Oct 2010
ตอบ: 14243
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 09:20
[RE: [Dota2} ทำไมถึงไม่ค่อยเห็นทีมจากจีน เกาหลีเล่นเกมส์นี้ครับ]
จีนเยอะครับ มหาอำนาจฝั่งเอเชียเลยละครับ คิดดูว่าเวลาแข่ง Valve ต้องตั้งโซนคัดเลือกของเฉพาะจีนให้แยกออกมาจากเอเชียอะ

ส่วนเกาหลีคนไปเล่น LoL กันหมด ตอนแรกๆช่วง TI5-6 มั้ง ก็พอมีทีมเกาหลีบ้าง

ชื่อว่า MVP.Phoenix กับ MVP.Hot6 ก็อดีตทีม JerAx ก่อนไปอยู่ Liquid นั่นแหละ อีกคนที่ฝรั่งยังนับถือว่าโหดจริงๆก็คือแครี่อย่าง QO แล้วก็โค้ช Heen ของ Secret ก็เคยเป็นผู้เล่นให้ MVP มาก่อน ก่อนไปรับงานโค้ชที่ Liquid

จริงๆใน TI ทีมเกาหลีก็ฟอร์มไม่แย่นะ เล่นแบบดุดัน แล้วหลังจากนั้นก็ทีมแตกแล้วแต่ละคนก็หันไปอยู่โซน NA กันเกือบหมดเพราะในเกาหลีมันก็มีแค่สองทีม Phoenix กับ Hot6 เวลาคัดก็มาคัดกับโซน SEA

สุดท้ายตอนนี้การเป็นผู้เล่นของเกาหลีอาจจะดูไม่ประสบความสำเร็จ แต่ที่แน่ๆตอนนี้คือทีมไหนอยากโหดต้องจ้างโค้ชเกาหลี
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status: Miu Shiromine.
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 4795
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 09:21
[RE: [Dota2} ทำไมถึงไม่ค่อยเห็นทีมจากจีน เกาหลีเล่นเกมส์นี้ครับ]
ก็เขาพึ่งหัดดูไหม สงสัยไรกัน โว๊ะ
2
0
#YNWA
นักบอลถ้วย ข.
Status: (ɔ◔‿◔)ɔ ♥
เข้าร่วม: 28 May 2020
ตอบ: 4954
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 09:41
เดี๋ยวนี้ทัวร์มันน้อยลงครับ ปีนึงอยู่สามเมเจอร์เอง อย่าว่าแต่ทีมจีนเลย โซนอื่นก็น้อย

ที่เหลือมันพวกทัวร์เล็กทัวร์น้อยบ้าง qualifyในโซนบ้าง ทีมพากย์ไทยไม่ค่อยเอาพากย์หรอก ยกเว้นแต่ว่าจะดูช่องหลักไหว อันนี้มีให้ดูเยอะอยุ่ ทุกโซนทุกเทียร์ ซึ่งจีนก็ไม่ค่อยใช้ทวิชอีก จะบอกไม่ค่อยเห็นก็ไม่แปลก
0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status: Yesterday;s history, tomorrow 's a mystery
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 5249
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 09:42
ถ้าตามดูช่วงนี้ ตอนนี้แข่งแบ่งตามโซนครับ จีนก็จะแข่งกับจีนกันเอง

แต่รายการใหญ่ล่าสุดอย่าง TI ทีมจีนเยอะครับ

แต่เกาหลีนี่ dota2 ตายสนิท ไป lol กันหมด
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15328
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 09:45
จีนนี่เยอะจนต้องร้องขอจำกัดโควต้า 5555

แต่เกาหลีไม่แปลกครับ คนเกาหลีไม่เล่น DOTA อยู่แล้วครับ นานๆจะมีซักคน หือ ซักทีมหลุดมา

ขนาด T1 ที่เป็นของเกาหลี ยังไม่มีผู้เล่นเกาหลีเลยครับ 555555555+
แก้ไขล่าสุดโดย Chokkz เมื่อ Fri Dec 03, 2021 09:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
The Journey of new beginnings.
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Aug 2008
ตอบ: 3586
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 11:30
[Dota2} ทำไมถึงไม่ค่อยเห็นทีมจากจีน เกาหลีเล่นเกมส์นี้ครับ
ต้องถามหาญี่ปุ่นดีกว่า พี่จะเอาแต่ Console อย่างเดียวเลย แข่งเกม PC นี่แทบไม่เคยเห็นเป็น Proplayer
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
"Love me, don't hurt me, Just kiss me, don't burn me, And I'll be yours"
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13702
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 12:15
จขกท หมายถึงไต้หวันหรือเปล่า
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1047
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 12:50
[Dota2} ทำไมถึงไม่ค่อยเห็นทีมจากจีน เกาหลีเล่นเกมส์นี้ครับ
เขาเพิ่งติดตามครับ อาจจะยังไม่ค่อยรู้ว่าทีมจากจีน มีเยอะ เพราะด้วยโลโก้ทีม ยกตัวอย่างอย่าง psg.lgd เป็นทีมฟุตบอลจากฝรั่งเศสด้วยแหละ เลยนึกว่าเป็นทีมยุโรป

ส่วนทีมจากเกาหลี ถ้าไม่ได้ตามมานานก็คงไม่รู้หรอกครับว่าครั้งหนึ่งเคยมีทีมจากเกาหลีเข้าแข่ง Ti ส่วนทีมT1 ถึงจะเป็นทีมจากเกาหลีแต่ roster คือนักแข่ง Sea หมดเลย

ดีซะอีกนะครับที่จขม. กล้าถาม เพราะสังคม Dota2 ในบ้านเราส่วนใหญ่ กลายเป็น Toxic กันไปหมดแล้ว ใครไม่รู้อะไรก็ออกตัวด่าไว้ก่อนแล้ว หรือไม่ก็ดราม่า จนผู้เล่นใหม่ๆ ใครกล้าจะเข้ามา

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
4
0

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
จิกึมมึน โซนยอชิแด ,อาพือโรโด โซนยอชิแด ,ยองวอนฮี โซนยอชิแด
ตอนนี้ โซนยอชิแด ,พรุ่งนี้ โซนยอชิแด ,โซนยอชิแด ตลอดไป
Right now it's Girls' Generation , It's Girls' Generation from now on! , It'll be Girls' Generation forever
แขวนสตั๊ด
Status: CFC,ACM,RMCF
เข้าร่วม: 18 Dec 2007
ตอบ: 52591
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 13:07
lovejoe พิมพ์ว่า:
ต้องถามหาญี่ปุ่นดีกว่า พี่จะเอาแต่ Console อย่างเดียวเลย แข่งเกม PC นี่แทบไม่เคยเห็นเป็น Proplayer  

ญี่ปุ่นมีโปรเกมส์ต่อสู้ครับ tekken มีโปรสาวสวยด้วย ผมดูสตรีมตลอด
0
0
There is no good in anything until it is finished and Do not regret what you have done.
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3027
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 13:31
ที่บอกไม่ค่อยเห็นน่าจะหมายถึงเากหลีหรือเปล่าครับ

แต่เห้นโค้ชเกาหลีเยอะนะ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 13833
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 14:36
จะเห็นได้ไงจีนดิวิชั่น1เริ่มแข่งปีหน้าไม่รู้ทำไมพักนาน55
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2010
ตอบ: 1843
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 16:27
DOTA2 ไทยก็ไม่ค่อยเล่นปะครับ เด็กไปเล่นเกมอื่นหมด

อนาคต DOTA ไทย ไม่รู้ยังไง
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2010
ตอบ: 2303
โพสเมื่อ: Sat Dec 04, 2021 02:52
coldrain พิมพ์ว่า:
จีนเยอะครับ มหาอำนาจฝั่งเอเชียเลยละครับ คิดดูว่าเวลาแข่ง Valve ต้องตั้งโซนคัดเลือกของเฉพาะจีนให้แยกออกมาจากเอเชียอะ

ส่วนเกาหลีคนไปเล่น LoL กันหมด ตอนแรกๆช่วง TI5-6 มั้ง ก็พอมีทีมเกาหลีบ้าง

ชื่อว่า MVP.Phoenix กับ MVP.Hot6 ก็อดีตทีม JerAx ก่อนไปอยู่ Liquid นั่นแหละ อีกคนที่ฝรั่งยังนับถือว่าโหดจริงๆก็คือแครี่อย่าง QO แล้วก็โค้ช Heen ของ Secret ก็เคยเป็นผู้เล่นให้ MVP มาก่อน ก่อนไปรับงานโค้ชที่ Liquid

จริงๆใน TI ทีมเกาหลีก็ฟอร์มไม่แย่นะ เล่นแบบดุดัน แล้วหลังจากนั้นก็ทีมแตกแล้วแต่ละคนก็หันไปอยู่โซน NA กันเกือบหมดเพราะในเกาหลีมันก็มีแค่สองทีม Phoenix กับ Hot6 เวลาคัดก็มาคัดกับโซน SEA

สุดท้ายตอนนี้การเป็นผู้เล่นของเกาหลีอาจจะดูไม่ประสบความสำเร็จ แต่ที่แน่ๆตอนนี้คือทีมไหนอยากโหดต้องจ้างโค้ชเกาหลี  

coach fnatic ตอนนี้โหดสุดแล้วววววว
อยู่ทนอยู่นาน 5555+
0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1602
โพสเมื่อ: Sat Dec 04, 2021 11:34

ถ้าดูจากจำนวนการสตรีมและจำนวนการแข่งขันในจีนที่น้อยลง เราอาจจะคิดไปเองว่ามันไม่นิยมแต่ที่นี้นิยมกว่าที่คิดครับ ลีคการแข่งขันเข้มข้น จำนวนแฟนบอยเดนตายเยอะมาก พวกเขานิยมทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับ Blizzard ดังนั้น Dota ที่เป็น Mod ของ Warcraft จึงทรงพลังกับพวกชาวจีนมาก สังเกตุได้ว่าเกมที่เกี่ยวข้องจะได้รับความนิยมตามไปด้วย WOW, Hearthstone ถ้าเข้าร้านเน็ตจีนครึ่งนึกจะเป็น LOL และอีก 30% เป็น DOTA 2 เคยมีสถิติสำรวจจากร้านเน็ตจีนทั่วประเทศ ผลออกแบบนี้จริงๆ แสดงว่ามันนิยมมาก และครั้งนึงเคยนิยมพอๆกับ LOL แต่เพราะห่างแชมป์ TI ไปนานกระแสจะตกก็ไม่แปลก ถ้าจีนได้แชมป์ TI รับร้องจีนระเบิดไม่แพ้ EDG ได้แชมป์โลก เผลอๆจะเยอะกว่าเพราะห่างมานาน

การสตรีมการแข่งมีทุกวัน วันละ 5-8 รายการ ไม่มีวันหยุด คิดเอาว่าแข่งเยอะขนาดไหน น่าเสียดายที่ไม่ทราบเงินเดือนนักกีฬาจีน แต่คิดว่าไม่มีทางน้อยแน่นอน เคยมีสถิติสูงสุดจากจีนคือ 143 รายการแข่งในวันเดียว นับรายการเล็กรายการน้อยซึ่ง liquipedia ไม่ได้บันทึกไว้แต่ baido บันทึกไว้

ส่วนทำไมดูไม่เห็นคนจีนเล่นเลย เพราะพวกเขาสตรีมผ่าน huya, douya, tencent, bilibili และ qq penguin ที่คนไทยไม่ดู และการดูมีการกระตุก

มองไปที่เกาหลี ที่ไม่เล่น dota 2 มากนักเพราะไอดอลอย่าง Faker ทรงพลังเกินไป ทั้งเรื่องความสำเร็จ และรายได้ จะมีกี่คนในโลก esport ที่มีรายได้พอๆกับ Faker ทำให้ความคลั่งของเกาหลีที่มีต่อไอดอลและเป็นอย่างไอดอลมีสูงมาก แต่ก็เพราะความชาตินิยมด้วยหละนะ

เงินเดือน 16.4 ล้านบาทต่อเดือน ขนาดไม่ได้แชมป์อะไรเลย หรือก่อนหน้านี้คือ 6.8 ล้านบาทต่อเดือน มันก็เยอะเกินไปจริงๆ ยิงมีการตั้งใจดึง faker ข้ามไป na ยิ่งทำให้ค่าตัวพุ่ง น่าเสียดาย faker กินเงินเดือนอยู่เกาหลีสบายกว่าเลยไม่ไป

โดยให้สัญญา Faker เป็นระยะเวลา 3 ปี ที่ 40 ล้านเหรียญ (1,300 ล้านบาท) หรือ 13.3 ล้านเหรียญ (448 ล้านบาท) ต่อปี รายได้ขนาดที่นักแข่ง esport ทุกคนในโลกน่าจะฝันหา ขนาดไม่มีแชมป์

มาที่สถิติที่น่าสนใจจากเกาหลี คนเกาหลีตั้งเป้าเป็นโปร LOL และต้องการเงินเดือนขั้นต่ำ 1 ล้านบาท จากการสอบถามผู้เล่นที่อยากเป็นนักกีฬา จำนวน 1 แสนคน (เดี่ยวนะพวกเขาคิดว่าพวกเขาเก่งกันขนาดไหนนิ)

สรุป
จีนยังเล่นเยอะมาก แข่งเยอะแค่คนไทยไม่ตามแข่งจีน
คนเกาหลีเล่นตามไอดอลที่ทรงพลัง และคาดหวังเงินเดินระดับ 1 ล้านบาทต่อเดือน ได้แชมป์ถือว่าสำเร็จ ขนาด faker ยังเคยเล่นเพื่อเงินมาก่อน

1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 3102
โพสเมื่อ: Sat Dec 04, 2021 16:13
บุญไหล BoonLai พิมพ์ว่า:
Pokiez` พิมพ์ว่า:
จีนมาเยอะครับ

Ti ปีที่ผ่านมา ทีมจีนก็เข้าชิงครับ

แต่แพ้ทีมจากยุโรป

ถ้าติดตาม Dota 2 ฝั่งจีน

จะเห็นว่าทีมจีนแต่ละทีมสูสีกันมากครับ

ขอบคุณครับ ผมเพิ่งมาหัดดูแข่ง Dota 2 ยังงงอยู่ๆหลายอย่าง ต้องขออภัยด้วยนะครับ
ขอถามเพิ่มเติม ใน Dota2 ทีมจากไหน ดูจะเหนือกว่าทีมอื่นมั้ยครับ หรือว่าแล้วแต่ เฉลี่ยๆกันครับ  

China = Europe > North America = Cis = Sea > South America

ผมว่า top team ของแต่ละโซนก็โหดกันหมดนะ ยกเว้น SA

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel