ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
เงินเดือน 1 แสน กับงานที่ทำ
เหนื่อย เครียดกดดัน แต่ชินแล้ว โอเค
???
ชอบความท้าทาย สนุกกับงาน ชอบพัฒนาตัวเอง
???
ยอมลดรายได้ลงเหลือ 6-7 หมื่น แต่มีเวลาให้ตัวเองมากกว่านี้ดีกว่า
???
ยังรายได้ไม่ถึงแสนต่อเดือนเลย
???
คะแนนทั้งหมด: 244
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 2955
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 08:14
[RE: ถามคนที่เงินเดือน 1 แสนบาทขึ้นไป โอเคกับงานที่ทำมั้ยครับ]
ไม่ถึงแสนนะ แต่รวมโอก็เกินไปนิดนึง แล้วแต่เดือน แล้วแต่ว่าทำที่ไทยที่เมืองนอก

อยู่ไทยก็ไม่ค่อยเครียดนะ ชิลๆ ไทยแลนด์ฺสไตล์ เราสามารถเอาฝรั่งปุ่นจีนแขก ละลายพฤติกรรมให้เป็นคนไทยได้ 555

แต่ไปเมืองนอกอ่ะเครียด work hard play hard จนถึงจุดนึง ก็คิดว่าเราไม่ได้เป็นคนขยันขนาดนั้น เอาแค่ที่ทำไหว คนอื่นไม่เดือดร้อน ไม่ผิดคำพูด อยากไล่กูกลับไทยก็เอาเถอะ

ตอนนี้ เนื่องจากงานมันคล้ายๆเดิมตลอด สิ่งที่ทำคือเตรียมแก้ปัญหาล่วงหน้า ทำงานให้เสร็จ ให้ลูกค้าเซ็นรับให้ได้ เลิกงานกลับบ้าน ที่เหลือก็เนี่ย มานั่งเล่น SS

สุดท้าย ทำงานเครียดไม่เครียดคือบริหารเวลาได้มั้ย บางงาน/กับพวกแก้ปัญหา มันกินเวลา จนเราทำงานอื่นไม่ทัน อันนี้แหล่ะ ที่สร้างความเครียด
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2021
ตอบ: 3860
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 09:03
[RE: ถามคนที่เงินเดือน 1 แสนบาทขึ้นไป โอเคกับงานที่ทำมั้ยครับ]
Spoil
byrd.tt พิมพ์ว่า:
ผมผ่าน criteria ที่จขกท.ถามมาได้ซักพักแล้วนะครับ

ถ้าตอบตรงๆ ยังไงๆมันก็เครียดครับ มันหนีไม่พันอยู่แล้ว เพราะรายได้ที่บ.เค้าจ่ายเค้าก็คาดหวังจากคุณอยู่แล้วครับ ความเครียดอาจจะไม่ได้มาจากงานที่หนักซักทีเดียว แต่มาจากการต้องตัดสินใจอะไรยากๆ เช่นเรื่องคน หรือเรื่องงานที่หลายๆครั้งคุณต้องตัดสินใจวันนี้ โดยที่ข้อมูลอาจจะมีไม่ครบด้วยซ้ำ แต่ต้องรับผิดชอบต่อการตัดสินใจครับ

การแบ่งเวลาก็จะมีปัญหาตามมาบ้าง อย่างช่วงนี้ผมมี workshop นอกสถานที่ เลิกแล้วก็ยังต้องมาทำงานหรือประชุมต่อ (ซึ่งแน่นอน พอตำแหน่งสูงขึ้น เค้าก็ไม่มีโอทีอยู่แล้ว) อันนี้ก็ถือว่าเป็นความรับชอบที่ต้องแบกให้ได้เหมือนกัน

อย่างไรก็ดี บ.เองก็ไม่ได้จ่ายค่าตัวคุณเป็นแค่ค่า workload หรือ hard skill เพียงอย่างเดียว แต่เค้าจ่ายเพราะ character ของคุณด้วยเช่นกัน ผมรู้จักหลายๆคนที่”แค่พอ”ทำ operations/execution ได้ แต่สิ่งที่เค้าเก่งคือ soft skills อื่นๆเช่น ความสามารถในการรวมจิตใจคน เป็น motivator ที่เก่งมากๆ เช่นผมเคยเจอคนที่คุมทีมประมาณ 20 คน แต่ไม่เคยมีใครลาออก ไม่มีมีปัญหาในทีม นอกทีม และ result ก็ยัง delivered เกินเป้าได้ตลอด โดยที่พี่เค้าแทบไม่ต้องลงมือทำอะไรเองเลย แค่คุมคนเก่งๆพอ หรือบางคนก็อาจจะเป็น growth hacker, task decoder, etc… พวกนี้ก็ช่วยให้บ.พร้อมจ่ายตัวที่มากขึ้นเช่นกัน

แต่สุดท้ายนะ ให้ผมใช้ชีวิตแบบอื่นที่”น้อย”กว่านี้ ผมก็คงทำไม่ได้เหมือนกัน ผมชอบทำงานเยอะๆแบบนี้ ผมชอบทำงานภายใต้ความกดดันและผมรู้สึกถึงคุณค่าของตัวเองผ่านการทำงานครับ self-esteem ผมผูกอยู่กับงานเลยก็ว่าได้ อย่างที่ผมเคยตอบไปที่นี่แหล่ะ ว่าทุกอย่างมัน no pain no gain ทั้งนั้นครับ  

เห็นภาพเลย ตอนทำงานแทน ผจก. สิ่งที่ยากกว่างานที่ต้องทำแทนคือการตัดสินใจเรื่องยากๆเองนี่แหละ

เพราะคนเราต้องรับผิดชอบในความคิดและการกระทำตัวเองเสมอ แต่ครึ่งเดือนนั้นเป็นประสบการณ์ที่โคตรมีค่าสำหรับผมเลย และตระหนักว่า ตอนนี้เพิ่ง 30 ยังไม่พร้อมเป็นใหญ่ ฟาร์มก่อนแปป 555
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Exclusive Member
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3374
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 09:04
ตอบสั้นๆเลยคือ อย่าเลือกทำงานหนักจนไม่มีเวลาทำอย่างอื่นเลย
โดยเฉพาะงาน routine ที่ไม่ได้พัฒนาทักษะเรา

เงินเดือนหรือค่าตอบแทนของมนุษย์เงินเดือน มันถูกวัดได้จาก 2 สิ่ง
1. เชิงคุณภาพ - ความเก่ง ความรู้ ความสามารถ
2. เชิงปริมาณ - ความขำนาญ ความรับผิดชอบ ความอดทน

ส่วนตัวผม ใช้เวลามาหลายปีกว่าจะสร้าง Principles ของชีวิตการงานให้ตัวเองได้ ซึ่งปัจจุบันมันเริ่มผลิดอกออกผลแล้ว ซึ่งหนึ่งในหลักการของผมคือ “ไม่ทำงานแบบ 2. เกิน 50% ของปริมาณงานทั้งหมด” เวลาหางานใหม่ต้องตั้งโจทย์แบบนี้ แล้วตัด list บริษัทที่ไม่ตอบโจทย์นี้ทิ้งให้หมด และที่สำคัญที่สุดให้ตั้งเป้าที่จะฝึกฝน พัฒนาทักษะ ด้าน 1. ให้อยู่แถวหน้าของทีม แผนก องค์กร อยู่เสมอ (แต่ทำให้ถูกวิธีนะ ไม่ใช่การแก่งแย่งชิงดี)

ผมเคยเชื่อว่าเงินเดือนเยอะขึ้น งานต้องหนักขึ้น รับผิดชอบเยอะขึ้น โดนกดดันเยอะขึ้น แต่ค้นพบว่ามันไม่จริงเลยครับ มันไม่เกี่ยวกับเงินเดือนเลย มันขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมที่บริษัทออกแบบไว้ และทัศนคติเราล้วนๆ อยู่ที่เราจะเลือกแบบไหน

ปัจจุบันผมใกล้ๆ 250k แล้ว แต่ปริมาณงานลดลงกว่างานก่อนหน้ามาก (ก่อนหน้า 135k แต่งานหนักกว่านี้หลายเท่า)
แก้ไขล่าสุดโดย Lordphoenix เมื่อ Fri Dec 03, 2021 12:47, ทั้งหมด 10 ครั้ง
3
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27143
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 09:05
ผมรับความกดดันไม่ค่อยได้ เครียดง่ายมาก เงินเดือนคงไม่ถึงขนาดนั้น ยกเว้นจะขยันทำหลายอย่าง เหนื่อยกายดีกว่าเหนื่อยใจ
0
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 4412
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 09:29
กดดันไหม มันคงแล้วแต่งานครับไม่มีอะไรบอกว่าคนเงินเดือนประมาณนั้นต้องกดดันทุกคนครับ เอาจากคนไกล้ตัวนะครับ คนนึงเงินเดือน2แสน++ต้องดูแลคน400กว่าคน งานหนักและเครียดพอสมควรครับ ส่วนอีกคนเงินเดือนแสนนิด วันๆเล่นแต่เกมอ่ะครับ ปีนึงทำอยู่2-3โปรเจค จนคนรอบข้างกังวลว่ามันจะโดนเขาเอาออกlay offวันไหน55555
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: dream it believe it achieve it
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2432
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 10:22
ผมยังไม่ถึงแสน แต่เกือบๆ
ของผมไม่เครียดเลย สนุกกว่าตอนเงินน้อยด้วยซ้ำ

งานผมมันทำแบบเดิม แค่เพิ่มขนาด เหลือแค่ลูกค้าขนาดใหญ่ก็ติดลมบน
0
0
ChZ
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 26 Apr 2009
ตอบ: 4901
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 10:28
ผมเงินเดือนเกินแสนมาประมาณ 2 ปีล่ะครับ จะบอกว่าปัจจุบันผมชิลมาก Manage งานได้หมด
มีช่วง Peak บ้างแต่รวมๆทำงานน้อยกว่า เครียดน้อยกว่าตอนเงินเดือน 20-50k เยอะครับ
มันอยู่ที่ Mindset การทำงานของเราเองและ Culture ของบริษัทที่เราทำงานล้วนๆครับ
เงินเดือนเยอะไม่ได้ต้องทำงานหนักมากขึ้นเสมอไป
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 194
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 10:34
ผมทำงานบริหารช่วง 3 ปีแรกที่เปลี่ยนงานมาทำกลับบ้านดึกแทบทุกวันครับ ต้องแก้ไขปัญหาต่างๆ แต่พอเราวาง "ระบบ" แล้วให้คนมาทำงานได้แทนคอยมี check & balance ให้งานมันไปได้ดีหลังจากนั้นแค่มานั่งให้ครบวันครับ
หัวหน้าผม MD บอกว่าผู้บริหารที่เก่งคือ "คนที่ไม่ต้องทำอะไรเลย แล้วผลลัพท์ของทีมออกมาได้ดี"
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ❥ Lionel Messi
เข้าร่วม: 15 Mar 2015
ตอบ: 13875
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 12:00
15000 ก็มีหัวใจนะ มานั่งอ่านแล้วปาดน้ำตา
0
0
Barca <3 TEAM NIGMA

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 8894
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 13:00
[RE]ถามคนที่เงินเดือน 1 แสนบาทขึ้นไป โอเคกับงานที่ทำมั้ยครับ
เงินเดือนเยอะกันจัง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Signature
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16338
โพสเมื่อ: Fri Dec 03, 2021 13:32
หัวหน้าเก่าผมเงินเดือนแสนกว่า บริษัทผมหยุดเสาร์ อาทิตย์ด้วยและแผนกผมไม่ต้องรับผิดชอบยอดหรือเป้าอะไร 6 เด้งตลอด จะชิลหรือเครียดอยู่ที่งานด้วยว่าแต่ละคนทำงานอะไร

อีกแผนกไอทีก็งานเยอะยุ่ง มีการรับงานมาของหลายแผนกตลอดๆ แต่ลูกน้องก็เยอะน่าจะเงินเดือนเยอะกันทั้งแผนก แต่ก็จ้าง Vendor งานใหญ่ด่วยหรือมีงบจากแผนกที่จะทำ มาช่วยรับงานไปทำต่ออะไรที่สเกลไม่ใหญ่ทำภายในได้ก็ทำ ก็ดูไม่เครียดอะไร หยุด เสาร์-อาทิตย์เหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย sanyo เมื่อ Fri Dec 03, 2021 13:39, ทั้งหมด 3 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel