ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
OTY
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8584
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 08:15
[RE: เครียดเรื่องธุรกิจ ขอพื้นที่ระบายหน่อยครับ]
ท่านน่าจะขึ้นราคาเพื่อความอยู่รอด
โดยอาจจะบอกว่าต้นปีหน้าขอขึ้น บอกล่วงหน้าให้ลูกค้าเตรียมตัว
หรือทำเป็นข้อมูลง่ายๆว่าที่ต้องขึ้นเพราะราคาวัตถุดิบขึ้นมา2รอบแล้ว
ขอขึ้นราคา แล้วก็อย่าลืมเพื่อราคาให้ลูกค้าต่อรองด้วยครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16331
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 08:16
[RE]เครียดเรื่องธุรกิจ ขอพื้นที่ระบายหน่อยครับ
ถ้าพอมีทุน คิดเริ่มธุรกิจอื่นทำเพิ่มไว้เลยครับ คุณมีประสบการณ์แล้วน่าจะทราบว่า ธุรกิจที่ทำมันไปต่อทางไหนได้อีก เอาแบบไม่ต้องใหญ่มาก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: เป็นคนตั้งใจทำงาน 150%
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 129
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 08:20
[RE: เครียดเรื่องธุรกิจ ขอพื้นที่ระบายหน่อยครับ]
ขายปุ๋ยก็เหมือนกันครับ ก่อนน้ำท่วม 600 ตอนนี้ 1200 ลูกค้าเป็นเงินเชื่อจ่ายหลังจากเก็บเกี่ยว เงินสดในมือไม่พอ จะทิ้งลูกค้าไว้กลางทางก็คิดหนัก ครั้นจะไปกู้เพื่อเป็นภาระตัวเองก็ไม่อยากทะเลาะกับคนที่บ้าน สรุปเชื่อคนในบ้านคนนอกบ้านไปหาทางรอดเอาเอง มีเงินค่อยขายใหม่
1
0
มาสาย นอนหลับ กลับก่อน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 08:31
ถูกแบนแล้ว
ขึ้นราคาไปเลยครับ เป็นผมขึ้นตามเรื่อยๆ แจ้งลูกค้าว่า

ต้นทางขึ้นมา เลยต้องขึ้นตาม บอกตรงๆนี่แหละ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2008
ตอบ: 3203
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 08:33
[RE]เครียดเรื่องธุรกิจ ขอพื้นที่ระบายหน่อยครับ
เงินเฟ้อรอบนี้หนักครับ ผู้เชี่ยวชาญด้านการเงิน รวมถึงธนาคารกลางของอังกฤษ วิเคราะห์ไว้แล้ว
ปีหน้าเงินเฟ้อหนักกว่านี้อีกครับ

เจ้าของธุรกิจควรเตรียมตัวรับสถานการณ์ที่ต้นทุนของท่านจะสูงขึ้นมากกว่านี้อีก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2007
ตอบ: 38
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 09:03

หรือว่า ถ้าท่านไม่ขึ้นราคา (ยังมีกำไรอยู่) ลองปล่อยของแบบรับเงินสดเลยครับ จะได้รับเงินมาหมุนก่อน แถมแข่งได้กับร้านอื่นที่อาจจะปรับราคา (กรณีนี้สำหรับลูกค้าที่ซื้อเยอะๆครับ)
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11310
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 09:36
เหมือนกันเลยครับ ของผมเป็นโรงงานผลิต เจอราคาวัตถุดิบเพิ่มขึ้นมาเยอะจนแทบแย่ จะขึ้นราคาลูกค้าก็ลำบากอีก เพราะว่าขึ้นไปรอบนึงแล้วตอนเดือนมิถุนา กว่าจะเคลียกับลูกค้าทุกเจ้าได้ ใช้เวลาเป็นเดือน กว่าจะกลับมาสั่ง งานบางตัวกลายเป็นว่าหายไปเลย (ตัวที่แบกยอดขาย 40%) พอตอนนี้ขึ้นอีกก็ไม่รู้จะไปคุยกับลูกค้ายังไงละ บางเจ้าเปลี่ยนราคาได้ปีละครั้งเอง

อีกอย่างเรื่องเงินเชื่อก็เหมือนกัน โรงงานผมทำ B2B แทบจะอย่างเดียวเลย ดีลกับโรงงานข้ามชาติในไทยทั้งนั้น ขายเชื่อ 100% ขายสดน้อยมาก (เดือนนึงไม่ถึงหมื่น) ส่วนวัตถุดิบก็ซื้อสดบ้าง เชื่อบ้าง และส่วนใหญ่ซื้อเชื่อสั้นกว่าขายเชื่อด้วย ทำให้มีปัญหาเรื่องเงินหมุนยาวมาตั้งแต่เดือนเมษาละ ปกติไม่เป็นแบบนี้เพราะบริษัทตั้งกำไรขึ้นต้นไว้ 30% แต่ด้วยราคาวัตถุดิบทำให้กำไรมันหาย

ช่วงแรกเลยต้องยืมเงินกรรมการมาจ่ายส่วนต่างก่อน คืนให้เดือนถัดๆ ไป แล้วไปขอกู้ธนาคารมาช่วย มาถึงเดือนนี้สินเชื่ออนุมัติ เลยว่าจะจัดการเคลียทั้งหมด+ปรับปรุงโรงงานขนานใหญ่ จะเอาเงินกู้มาทำระบบ automation แทนการใช้คนละ

ปล. โรงงานผมผลิตทั้งชิ้นส่วนโลหะ พลาสติก ยาง นะครับ ถ้ามีแบบอยากให้เสนอราคาก็ส่งมาได้
แก้ไขล่าสุดโดย Rustey เมื่อ Wed Oct 27, 2021 09:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 27 Nov 2007
ตอบ: 18807
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 11:18
เครียดเรื่องธุรกิจ ขอพื้นที่ระบายหน่อยครับ
ติดป้ายไว้เลยครับ ว่าเราช่วยพยุงมากี่เดือนแล้ว ไม่ยอมขึ้นราคาตามต้นทุน เพราะคิดถึงใจลูกค้า

แต่ตอนนี้ ไม่ไหวแล้ว ชี้แจงรายละเอียดว่า มีต้นทุน หรือวัตถุดิบชิ้นไหนบ้าง ที่ราคาขึ้น ขึ้นกี่ %

ผมว่าถ้าราคาสินค้าท่าน ไม่ได้โดดหนีเจ้าอื่น ยังไงลูกค้าก็ต้องอุดหนุนเหมือนเดิมครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 17 Jan 2006
ตอบ: 3925
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 11:36
ถ้าของเราดีจริง และการขึ้นราคามันสมเหตุสมผล ถ้าผมเป็นลูกค้าก็พอรับได้นะครับใจเขาใจเรา
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel