ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 1733
โพสเมื่อ: Tue Oct 26, 2021 22:48
[RE: (เรื่องเล่า)ติวเตอร์สอนพิเศษวิชามหาลัยได้หลักล้านเลยหรอครับ?]
ลูกสาวผมเรียนอยู่ ม4 EP รร ชื่อดังแห่งหนึ่งใน กทม เปิดรับสอนน้อง ป1 ตอนนี้มีลูกศิษย์แล้ว 5 คน มันซื้อ IPAD Pro แล้วผ่อนเองได้ละ โคตรสุด ถามโตขึ้นอยากเป็นอะไร มันบอกก็ติวเตอร์นี่แหละ เพราะตอนนี้ก็เป็นอยู่
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19071
โพสเมื่อ: Tue Oct 26, 2021 22:53
[RE: (เรื่องเล่า)ติวเตอร์สอนพิเศษวิชามหาลัยได้หลักล้านเลยหรอครับ?]
Metalmann 109 พิมพ์ว่า:
บางครั้งผมก็งงกับความคิดของนักศึกษาเหมือนกันนะ เพราะที่เจอมาคือไม่เข้าเรียน แล้วก็ไปหาเรียนพิเศษเอา เสียเงินเสียทอง ขออย่างเดียวคือสอบให้ผ่าน เรียนอะไร เรียนไปทำอะไร เนื้อหาเป็นยังไง กูไม่รู้ กูรู้แต่ว่าถ้าข้อสอบถามมาแบบนี้ให้ตอบยังงี้ แก้สมการแบบนี้ก็จะได้คำตอบออกมา ก็จะไม่ F เลยไม่รู้ว่าตกลงเรียนไปเพื่อสอบ หรือเรียนไปเพื่อรู้ เพื่อใช้ในอนาคตในการทำงานกันแน่

เท่าที่เคยคุยกับนิสิตมา ก็บอก ก็ว่าตามๆกันนะ ว่าวิชานี้ยาก ไม่รู้เรื่อง เข้าเรียนไปก็ไม่รู้เรื่อง เหมือนกับตัวเองได้ตั้งธงเอาไว้แล้วตั้งแต่ยังไม่ได้ลงทะเบียนเลยด้วยซ้ำว่า วิชานี้กูเรียนไม่รู้เรื่องแน่ ไม่ต้องเข้าเรียน หาที่เรียนพิเศษ หาที่ติวเอา เอาให้สอบให้ผ่านพอละ สุดท้ายพอเริ่มเรียนจริงๆ ความคิดที่เคยตั้งธงเอาไว้ มันก็เริ่มทำงานและเริ่มที่จะไม่เข้าเรียน

ผมยังเคยถามพวกนิสิตนะว่า ติวกันตั้งแต่เด็กๆ มหาวิทยาลัยยังจะมีติวเตอร์อีก ยังงี้ออกไปทำงาน จะต้องจ้างติวเตอร์มาติวเรื่องงานด้วยไหมวะ

มันเป็นทริคของติวเตอร์ครับ เลือกสอนให้ชนกับเวลาเรียน ละก็ปิดรับก่อนดรอปไม่ติด w
ทำให้เด็กที่เรียนกับติวเตอร์เลือกโดด ละก็เหมือนโดนบังคับให้เลือกว่าจะเรียนมั้ยก่อนจะได้เรียนจริงๆ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1501
โพสเมื่อ: Tue Oct 26, 2021 22:56
ถูกแบนแล้ว
ที่ผมเจอไม่ใช่ติวเตอร์แต่เป็นรับทำโปรเจคจบ หลาย ๆ รุ่นจ้างกันเละเทะอะครับ
คือจารย์แม่งสอนห่วยไม่พอ โปรเจคแกอยากได้แบบ bus no.1 ในประเภทนั้น ๆ
เด็ก ๆ ก็ร้องหามือปืนหมดอะเพราะทำไม่เป็นกัน 555
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8882
โพสเมื่อ: Tue Oct 26, 2021 23:46
[RE: (เรื่องเล่า)ติวเตอร์สอนพิเศษวิชามหาลัยได้”เทอมหลักล้าน”เลยหรอครับ?]
บางครั้งผมก็งงกับความคิดของนักศึกษาเหมือนกันนะ เพราะที่เจอมาคือไม่เข้าเรียน แล้วก็ไปหาเรียนพิเศษเอา เสียเงินเสียทอง ขออย่างเดียวคือสอบให้ผ่าน เรียนอะไร เรียนไปทำอะไร เนื้อหาเป็นยังไง กูไม่รู้ กูรู้แต่ว่าถ้าข้อสอบถามมาแบบนี้ให้ตอบยังงี้ แก้สมการแบบนี้ก็จะได้คำตอบออกมา ก็จะไม่ F เลยไม่รู้ว่าตกลงเรียนไปเพื่อสอบ หรือเรียนไปเพื่อรู้ เพื่อใช้ในอนาคตในการทำงานกันแน่

เท่าที่เคยคุยกับนิสิตมา ก็บอก ก็ว่าตามๆกันนะ ว่าวิชานี้ยาก ไม่รู้เรื่อง เข้าเรียนไปก็ไม่รู้เรื่อง เหมือนกับตัวเองได้ตั้งธงเอาไว้แล้วตั้งแต่ยังไม่ได้ลงทะเบียนเลยด้วยซ้ำว่า วิชานี้กูเรียนไม่รู้เรื่องแน่ ไม่ต้องเข้าเรียน หาที่เรียนพิเศษ หาที่ติวเอา เอาให้สอบให้ผ่านพอละ สุดท้ายพอเริ่มเรียนจริงๆ ความคิดที่เคยตั้งธงเอาไว้ มันก็เริ่มทำงานและเริ่มที่จะไม่เข้าเรียน

ผมยังเคยถามพวกนิสิตนะว่า ติวกันตั้งแต่เด็กๆ มหาวิทยาลัยยังจะมีติวเตอร์อีก ยังงี้ออกไปทำงาน จะต้องจ้างติวเตอร์มาติวเรื่องงานด้วยไหมวะ

ถ้าสงสัยเรื่องนี้อาจต้องถามครูผู้สอนด้วย เพราะไม่ใช่แค่นักศึกษาที่คิดแบบนี้ แต่ครูก็สอนมาแบบนี้ตั้งแต่มัธยม แค่ภาษาอังกฤษที่ควรจะต้องเน้นความเข้าใจมากๆครูยังสอนสูตรให้จำเลย วิธีดูเทนส์จากคำศัพท์เพื่อตอบข้อสอบได้ไวนี่น่าจะถูกสอนกันแล้วมาทั้งนั้น ไม่ต้องไปพูดถึงคณิต เจอสัญลักษณ์อะไรให้ย้ายฝั่งไหนก็ครูทั้งนั้นที่สอนให้ท่อง โตมาก็ไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมเด็กถึงเน้นแต่เทคนิคทำข้อสอบ ก็เรียนแบบนี้มาตั้งแต่เด็ก
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2020
ตอบ: 1891
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 00:12
[RE: (เรื่องเล่า)ติวเตอร์สอนพิเศษวิชามหาลัยได้”เทอมหลักล้าน”เลยหรอครับ?]
Caramel Macciato พิมพ์ว่า:

อาจารย์สมัยมหาลัยเคยบอกผมว่า "ถ้าขี้เกียจนั่งเรียน อย่างน้อยเข้ามาหลับก็ยังดี เผื่อได้อะไรติดหัวไปบ้าง" ครับ  

0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2007
ตอบ: 862
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 08:25
ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับคนที่เรียนพิเศษในช่วงมหาลัยเลย

แค่รู้สึกว่าการอ่านหนังสือสอบในระดับมหาลัยมันเป็นทักษะติดตัว ในการหาข้อมูล เวลาต้องมาทำงานจริงๆ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: อย่ายุ่งกับกู
เข้าร่วม: 05 Nov 2007
ตอบ: 6563
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 09:25
อจ. ฮั้วกับติวเตอร์รึเปล่า

1
0
ไม่มีความผิดใดในโลกใบนี้ ที่ความรักให้อภัยไม่ได้
OTY
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8626
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 10:20
มันเหมือนรับทำThesis จบให้ ป.โท หรือเปล่า

0
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 10:22
MildMind พิมพ์ว่า:
ใครมาสวมรอยสอนวิชานี้แทนผมครับ

ผมสอนมาประมาณ 10 รุ่นได้ล่ะ เด็กมันบอกต่อๆกัน

หลังๆ เลิกสอนไปล่ะ

เงินดีไหมดี แต่ผมไม่คิดแพงขนาดนั้นนะ ทำไมมันขูดโหดจังวะ

หลักๆ เลย อจ. เเม่งสอนห่วยเอง ทำเด็กไม่เข้าใจ แล้วดันออกข้อสอบให้มันยากไปอีก เด็กมันจะเอาไรไปสอบ

แถมโจทย์วิธีทำอย่างยาว พอตอบผิดเสรือกให้ 0 ไม่ดูวิธีทำ

แถมโปรเจคสั่งอย่างนึง ส่ง template มามั่วชิบหัย ใครจะทำถูก ต้องมาแก้สูตร excel ให้จารย์อีก บ้าเอ้ย  

คนที่มาสวมรอยก็รุ่นพี่alumni ออกตัวมาเป็นรวมกลุ่มกันเป็นติวเตอร์นี้ละครับบบ
ขอถามเพื่อความขัวร์ว่าใช่วิชา
Spoil
management science วิทยาการจัดการ  
หรือเปล่าครับ? คือผมอ่านรีวิวรุ่นพี่ร่ำลือว่ายากมากแถมต้องใช้คอม Excel เหมือนที่ท่านบอกเลยฮะ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: -KANING-
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 10 Dec 2009
ตอบ: 12099
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 10:42
ถูกแบนแล้ว
Spoil
Peerasith พิมพ์ว่า:
ใครมาสวมรอยสอนวิชานี้แทนผมครับ

ผมสอนมาประมาณ 10 รุ่นได้ล่ะ เด็กมันบอกต่อๆกัน

เงินดีไหมดี แต่ผมไม่คิดแพงขนาดนั้นนะ ทำไมมันขูดโหดจังวะ

หลักๆ เลย อจ. เเม่งสอนห่วยเอง ทำเด็กไม่เข้าใจ แล้วดันออกข้อสอบให้มันยากไปอีก เด็กมันจะเอาไรไปสอบ

แถมโจทย์วิธีทำอย่างยาว พอตอบผิดเสรือกให้ 0 ไม่ดูวิธีทำ

แถมโปรเจคสั่งอย่างนึง ส่ง template มามั่วชิบหัย ใครจะทำถูก ต้องมาแก้สูตร excel ให้จารย์อีก บ้าเอ้ย  

คนที่มาสวมรอยก็รุ่นพี่alumni ออกตัวมาเป็นรวมกลุ่มกันเป็นติวเตอร์นี้ละครับบบ
Spoil
management science วิทยาการจัดการ  
หรือเปล่าครับ? คือผมอ่านรีวิวรุ่นพี่ร่ำลือว่ายากมากแถมต้องใช้คอม Excel เหมือนที่ท่านบอกเลยฮะ  

จำชื่อวิชาไม่ได้แหะ จำได้เเต่เนื้อหาวิชา
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 16:27
Spoil

Spoil

จำชื่อวิชาไม่ได้แหะ จำได้เเต่เนื้อหาวิชา  

เนื้อหาประมาณนี้ปะครับ ก็อบๆมาจากรีวิววิชา muic ของ https://lifemuic.blogspot.com/search?updated-max=2017-11-27T18:42:00-08:00&max-results=7

Management science
วิชานี้พี่ก็ไม่เข้าใจกันว่าทำไมรุ่นพี่แต่ล้ะคนบอกให้ลงเทอมสุดท้ายของปี4 (ขออจ.จบได้ หรอ???) น่อวไอเดียเจิงๆน้องๆ 5555 เอาเป็นว่าที่พี่ได้ยินคือ วิชานี้เม่งยากมากกกกกและเป็นหนึ่งในวิชามหาโหดที่ต้องเจอก่อนจบมูอิคเลยก็ว่าได้ แต่ๆๆๆ ตอนพี่เรียนเม่งชิลมากกกกก (แต่อจ. ดอลชัยไม่ชิล) คือ เห็นหลายคนบอกต้องเก่งเลขๆ พี่ก็ไม่ได้เก่งมากมายนะ ทำไมพี่คิดว่ามันไม่ได้เลวร้ายว่ะ 55555 คือ ถ้าน้องๆที่เรียน ศศ. มา จะเข้าใจดีว่า optimization คืออะไร วิชานี้เหมือนเอาวิชา ศศ ส่วนนี้มาตีกระจายในด้านของโปรแกรม (ชิลนะไม่ต้องกดเครื่องคิดเลข ฮาาา) หลังมิดเทอมจำได้ มีให้วาดกราฟด้วย ใครที่เป็นเด็ก ศศ ก็มันส์ไป เพราะมันตรงกะเนื้อหาที่เรียนมากก (เด็กศศ.อย่างเราๆนี่วาดกราฟเป็นชีวิตจิตใจอยู่แล้วไง 5555)

อ่อ มีอย่างนึง มันก็จะมียากๆหน่อยตรง Decision tree อ่าแหละ (อันนี้ยอมรับเลย) แต่ มิดเทอม อจ.เหมือนจะช่วยเพราะ มันทำได้หลายวิธีไง แต่สุดท้ายแล้ว คำตอบก็ต้องได้เท่ากันนะเห่ยย 5555 พวกแกไปดูในยูทูปได้ สอนบางทีละเอียดก่าอจ.เยอะ 5555

วิชานี้พี่เรียนกะอจ. Ornlatcha เหมือนตอนพี่เรียนมีอจ.3คนป่ะ อีกคนหนึ่งพี่เจอ คือ อจ. ดอลชัย ตอนเรียน ศศ ไมโครระดับกลางง่ะ (ไม่แฮปปี้มากมายย 5555) คร่าวนี้เลยขอลงกะอจ. Ornlatcha ซึ่งอจ.ชิลมากก 5555 (อจ.หลายท่านก็ชิลเนอะ555) อจ. จะสอนไปเรื่อยๆของเค้าอ่ะ บางทีนี่ ไม่รู้สึกคุ้มค่ากะการไปม.เพราะสอน ช.ม.เดียวก็ปล่อยแล้ว 5555 แต่ใส่ใจเด็กอยู่นะ คือ พวกแกต้องไปถามไง เพราะไม่งั้นอจ.เค้าจะรู้ได้ไงว่าไม่เกตตรงไหน บางทีอีเมลไปถามก็ได้ แต่ๆๆ มันไม่ได้ง่ายงั้น เพราะก่อนถาม ยูต้องเกตมานิสนึงงก่อน ไม่ได้ถามกันง่ายๆนะ 5555 ไปลองถามดูแระจะรู้ บางทีนี่ ถามจนไม่อยากถามเรย5555

0
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Thu Oct 28, 2021 15:24
Spoil

Spoil

ใช่เนื้อหาแบบข้างบนปะคับบ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel