ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 192
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 21:34
[RE: เรียนหมอ อายุ 37 ทันไหมครับ]
ความคิดเห็นส่วนตัว​ ไม่แนะนำครับ​ เป็นห่วงเรื่องสุขภาพ, การเรียนรู้บางเรื่อง​ หรือการศึกษาในระบบ​ บางสาขา​ออกแบบมาให้ เหมาะกับ​ บางช่วงวัย​ เท่านั้นครับ​
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2007
ตอบ: 769
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 21:56
[RE: เรียนหมอ อายุ 37 ทันไหมครับ]
kkub พิมพ์ว่า:
ประวัติการทำงานเคยเป็นวิศวะมา 7 ปี แล้วสอบได้นักบิน บินไปได้ 3 พันกว่า ชม. โดน Layoff เพราะโควิด , ตอนนี้ไม่แน่ใจจะเอากับชีวิตดี เพราะ trade crypto ก็ไม่ได้เป็นกอบเป็นกำเท่าไร

ก็เลยอยากจะไปเรียนหมอจะดีไหมครับ

ขอตอบคำถามทุกท่านนะครับ ก็คือ อาชีพนักบินจำเป็นต้องบินต่อเนื่อง เพื่อรักษาใบอนุญาติไว้นะครับ ดังนั้นถ้าออกมาแล้วใบอนุญาติเราก็จะขาด แล้วถ้าจะไปเช่า Sim เพื่อบินทำชม.ก็ต้องจ่ายค่าเช่า ชม. ละเกือบแสนเลย ค่อนข้างหนักอยู่เหมือนกัน
ตอนนี้หางานยากมากครับ ขนาดบางคนชม.เกือบหมื่นยังตกงานกันเลยครับ

Msp ปะครับ
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: [-Hoo|igan-] Guild`
เข้าร่วม: 14 Feb 2008
ตอบ: 9541
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 22:11
เภสัชไหม หมองานหนักจะตาย
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 31 Aug 2021
ตอบ: 295
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 22:21
ถูกแบนแล้ว
kkub พิมพ์ว่า:
ประวัติการทำงานเคยเป็นวิศวะมา 7 ปี แล้วสอบได้นักบิน บินไปได้ 3 พันกว่า ชม. โดน Layoff เพราะโควิด , ตอนนี้ไม่แน่ใจจะเอากับชีวิตดี เพราะ trade crypto ก็ไม่ได้เป็นกอบเป็นกำเท่าไร

ก็เลยอยากจะไปเรียนหมอจะดีไหมครับ

ขอตอบคำถามทุกท่านนะครับ ก็คือ อาชีพนักบินจำเป็นต้องบินต่อเนื่อง เพื่อรักษาใบอนุญาติไว้นะครับ ดังนั้นถ้าออกมาแล้วใบอนุญาติเราก็จะขาด แล้วถ้าจะไปเช่า Sim เพื่อบินทำชม.ก็ต้องจ่ายค่าเช่า ชม. ละเกือบแสนเลย ค่อนข้างหนักอยู่เหมือนกัน
ตอนนี้หางานยากมากครับ ขนาดบางคนชม.เกือบหมื่นยังตกงานกันเลยครับ

ให้ผมเดานะ ท่านต้องเป็น F O สายการบิน สีม่วงๆแน่ๆ

ท่านเก่งมากครับ ว่าแต่เล่าประสบกาม จัดลูกเรือให้หน่อยสิครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Mar 2020
ตอบ: 424
โพสเมื่อ: Mon Oct 25, 2021 00:03
ตอบตามทฤษฏีก็ไม่สายหรอกครับ
แต่จากใจเลยก็คือ หนีไป!!! ครับ
อายุเท่าคุณ ไม่ควรจะมาต้องอดหลับอดนอนอ่านหนังสือ เรียน6ปี จบมาต้องทำงานงกๆ อยู่เวรไม่ได้หลับได้นอน ยังไม่นับว่าจะต้องเรียนต่อเฉพาะทางไหม เพราะถ้าไม่ต่องานที่ทำได้ก็อาจจะจำกัด

ที่พูดคือขั้นตอนกว่าจะมาถึงช่วงทำงานหรือช่วงกอบโกยเนี่ยมันหนักหนามากๆ สุขภาพร่างกายคุณมันไม่ได้เอากลับมาได้นะ
เชื่อว่ามีทางเลือกอื่นที่ดีกว่ามาก
เอาใจช่วยครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 21 Aug 2021
ตอบ: 988
โพสเมื่อ: Mon Oct 25, 2021 01:51
มันไม่สายหรอกครับ แต่ผมว่าจะเหนื่อยมากๆแน่ๆเทียบกับอายุที่ต่างกับเด็กๆที่เราจะต้องเรียนด้วย

คือ ที่คิดถึงอาชีพหมอก่อน เพราะ อยากช่วยคนแล้วก็รายได้ดีด้วยใช่มั้ยครับ หรือสนแค่รายได้ที่ถือว่าดี

เรียนหมอน่าจะเหนื่อยมาก และใช้เวลามากๆ แต่ที่จะลองเสนอทางสายกฏหมายดีมั้ยครับ คิดว่าเหนื่อยและใช้เวลาพอกัน แต่คิดว่า ถ้าสายกฏหมาย นิติ3ปี เรียนเน 1ปี สอบใบว่าความ เก็บสำนวน แล้วไปสอบอัยการ ผู้พิพากษา หรือจะเป็นทนายก็ได้ครับ (คิดแบบกรณีเร็วสุดๆ) คิดว่าเวลาอาจจะใกล้ๆกับหมอ เป็นเพียงการเสนอแนวทางเพิ่มเติมนะครับ

เพราะจากประวัติที่บอกมา ท่านหัวดีมากๆเลยครับ คิดว่าถ้าสอบอะไรก็น่าจะบรรลุได้ไม่ยากเย็นครับ

0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: TheKopTon
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 5454
โพสเมื่อ: Mon Oct 25, 2021 01:57
ไม่สายครับถ้ามีเงินเรียน และไม่เดือดร้อนค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน ผมสนับสนุนดีกว่ามานั่งหาแนวทางอาชีพอื่นๆ
ประเทศไทยขึ้นชื่อว่าหมอ หากินง่ายครับ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel