ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Jun 2021
ตอบ: 148
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 10:32
[RE]ปรึกษาเรื่อง keyboard keychron ครับ
รู้เเต่ว่าขายดีมากๆ เจ้าของในไทยเป็นเพื่อนผมเอง

ก็ดีใจกับมันนะ เห็นมาตั้งเเต่เเรก รวยเละเลย อายุเเค่ 26 เอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2444
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 11:18
[RE: ปรึกษาเรื่อง keyboard keychron ครับ]
ผมว่าสวยดีออก มีแต่แป้น ENG ดูไม่รก อยู่ที่ท่านแล้วล่ะ อยากฝึกพิมพ์สัมผัสไหม ผมก็ใช้แป้นแบบนี้ ก็พอได้นะ ยกเว้นพวกที่ไม่ค่อยได้พิมพ์ ฆ ฬ อะไรงี้ ต้องก้มหาเลยแหล่ะ 55
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 3087
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 11:26
[RE: ปรึกษาเรื่อง keyboard keychron ครับ]
มันพึ่งนำเข้ามาล็อตล่าสุดเมื่อ 1-2 เดือนที่แล้วเองครับ เป็นตัว K2-K4
เหมามาเป็นสิบตัวให้คนในกลุ่ม ขายราคาป้ายเลย บวกแค่ค่าส่งให้

0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23381
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 12:17
pOrcHz พิมพ์ว่า:
cybernet พิมพ์ว่า:
ผมเองเคยได้ดุผ่านตามาเหมือนกัน
อยากจะทราบข้อดีข้อเสียของคีย์บอร์ดยี่ห้อนี้ครับ  

ต้องบอกว่า ผมใช้ k4v2 ฺBlue switch hotswaped white led สั่งมาจากเวปนอกนะครับ

ทำไมถึงเลือกตัวนี้

ข้อดี

1.ฟิลในการสัมผัส ผมว่าทำมาค่อนข้างดี ถึงแม้หลายๆคนจะบอกว่ามันไม่ดีเท่า PBT ก็เถอะ หรือหลายๆคนจะบอกว่ามันเป็น ABS สุดท้ายก็มันอยู่ดี แต่จากที่ผมเคยใช้ ของพวก Razer หรือ keycap abs แบบราคาไม่แพงมา Keychron ให้ประสบการณ์สัมผัสที่ดีกว่านั้น

2.ดีไซน์ การวางสี ค่อนข้าง ทำได้ดี ไปวางกับอะไรก็ง่าย เพราะสีมันโทน Minimal

3.มันเป็น keyboard ที่เชื่อม ผ่าน Bluetooth และ สลับ Device ได้ค่อนข้างไว คือผมเชื่อมกับ PC และ Ipad สามารถสลับเครื่องได้โดยไม่ถึง 2 วิ แล้วพิมต่อได้เลย ถึงแม้จะไม่ค่อยได้สลับ แต่มันสามารถ พกออกไปข้างนอก กับ Ipad ได้ก็เถอะ แต่แนะนำว่า ถ้าอยากพกไปข้างนอก ซื้อ K4 หรือ layout 75% ไม่ก็ 60% เถอะ ผมว่า 96% มันใหญ่ไปหน่อย สำหรับผม ผมแค่ย้ายห้องในคอนโด ก็ว่าค่อนข้างลำบากแล้ว ทำให้อยากซื้อแมคเลยเพราะบางอย่างมันต้องทำในแอพของ ไอแพดเท่านั้น

4.Hotswap มันทำให้สามารถเพิ่มการปรับแต่งในอนาคตได้เยอะมาก ส่วนนตัวเลือกมา แต่ก็คิดว่าไม่น่าเปลี่ยนสวิตซ์อยู่ดี เพราะว่าอยากลอง กิเรียส tactile แต่ราคาตัวละสามสิบกว่าบาท แพงกว่าทั้งคีบอร์ดไปอีก ตอนนั้นคิดว่า อาจจะซื้อมาเผื่อตัวไหนพัง แต่อันเก่าใช้มา 8 ปี ก็ยังไม่มีปุ่มไหนพัง มีแต่บางปุ่มที่ไฟสีเพี้ยนๆ ตามอายุการใช้งาน สรุปซื้อมาเผื่อนั่นแหละ

5.ในราคานี้ ตอนแรกลังเล AKKO แต่มันไม่มีไฟ ด้วยความที่ผมชอบ LED ด้วยมั้ง แต่ปกติ เปิดแต่สีขาว เลยเลือกที่จะเอา White LED มา

มาที่ข้อเสียนิดนึงละกันนะครับ

1.ด้วยความที่มันเป็นไร้สาย มีแบตในตัว ไม่รู้ว่ามันจะอยู่ได้นานแค่ไหน แต่คิดว่า ไม่น่าจะมีปัญหาเพราะ ถึงเวลานั้น คงแกะเปลี่ยนแบตได้ไม่ยาก ดูจากคนที่แวะมาโมกัน

2.ไม่ค่อยขอบ layout 96% เท่าไหร่ เพราะมันกดเลข 0 ตรง numpad ยากกว่าเดิมพอสมควร เพราะมันลดไซด์ลง

สรุป ข้อเสียทั้งสองข้อไม่ใช่ของ Keychron เลย เป้นข้อเสียของคีบอร์ด BT และ ของ Layout จากการที่ใช้มา ก็ไม่น่าจะมีอะไรนะครับ คงมี2 เรื่องคือ 1.หาของยาก 2.ราคาสูงกว่า RK พอสมควรถ้าเอามาเทียบกัน แต่ผมก็ไม่เคยลอง RK เหมือนกัน เลยไม่รู้ว่า มันจะเชื่อมต่อ หรือว่าอายุการใช้งานแบต จะนานแค่ไหน แต่ว่าจะลองสั่ง RK 84 Brown Swith อยู่เหมือนกัน เผื่อเอาไว้พกไปข้างนอก

ประมาณนี้ครับ  

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jul 2006
ตอบ: 34063
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:11
ICeRiCZ พิมพ์ว่า:
ACTART พิมพ์ว่า:
คนปล่อยต่อในกลุ่มเยอะเลยครับ  

กลุ่มไหนครับขอลายแทงหน่อย  

KeyChron Market Thailand (User Group)

Keychron User Group Thailand Official

Thailand Keycaps and Mechanical Keyboard

Keychron Seller/Buyer Group Thailand
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3924
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:28
pOrcHz พิมพ์ว่า:
cybernet พิมพ์ว่า:
ผมเองเคยได้ดุผ่านตามาเหมือนกัน
อยากจะทราบข้อดีข้อเสียของคีย์บอร์ดยี่ห้อนี้ครับ  

ต้องบอกว่า ผมใช้ k4v2 ฺBlue switch hotswaped white led สั่งมาจากเวปนอกนะครับ

ทำไมถึงเลือกตัวนี้

ข้อดี

1.ฟิลในการสัมผัส ผมว่าทำมาค่อนข้างดี ถึงแม้หลายๆคนจะบอกว่ามันไม่ดีเท่า PBT ก็เถอะ หรือหลายๆคนจะบอกว่ามันเป็น ABS สุดท้ายก็มันอยู่ดี แต่จากที่ผมเคยใช้ ของพวก Razer หรือ keycap abs แบบราคาไม่แพงมา Keychron ให้ประสบการณ์สัมผัสที่ดีกว่านั้น

2.ดีไซน์ การวางสี ค่อนข้าง ทำได้ดี ไปวางกับอะไรก็ง่าย เพราะสีมันโทน Minimal

3.มันเป็น keyboard ที่เชื่อม ผ่าน Bluetooth และ สลับ Device ได้ค่อนข้างไว คือผมเชื่อมกับ PC และ Ipad สามารถสลับเครื่องได้โดยไม่ถึง 2 วิ แล้วพิมต่อได้เลย ถึงแม้จะไม่ค่อยได้สลับ แต่มันสามารถ พกออกไปข้างนอก กับ Ipad ได้ก็เถอะ แต่แนะนำว่า ถ้าอยากพกไปข้างนอก ซื้อ K4 หรือ layout 75% ไม่ก็ 60% เถอะ ผมว่า 96% มันใหญ่ไปหน่อย สำหรับผม ผมแค่ย้ายห้องในคอนโด ก็ว่าค่อนข้างลำบากแล้ว ทำให้อยากซื้อแมคเลยเพราะบางอย่างมันต้องทำในแอพของ ไอแพดเท่านั้น

4.Hotswap มันทำให้สามารถเพิ่มการปรับแต่งในอนาคตได้เยอะมาก ส่วนนตัวเลือกมา แต่ก็คิดว่าไม่น่าเปลี่ยนสวิตซ์อยู่ดี เพราะว่าอยากลอง กิเรียส tactile แต่ราคาตัวละสามสิบกว่าบาท แพงกว่าทั้งคีบอร์ดไปอีก ตอนนั้นคิดว่า อาจจะซื้อมาเผื่อตัวไหนพัง แต่อันเก่าใช้มา 8 ปี ก็ยังไม่มีปุ่มไหนพัง มีแต่บางปุ่มที่ไฟสีเพี้ยนๆ ตามอายุการใช้งาน สรุปซื้อมาเผื่อนั่นแหละ

5.ในราคานี้ ตอนแรกลังเล AKKO แต่มันไม่มีไฟ ด้วยความที่ผมชอบ LED ด้วยมั้ง แต่ปกติ เปิดแต่สีขาว เลยเลือกที่จะเอา White LED มา

มาที่ข้อเสียนิดนึงละกันนะครับ

1.ด้วยความที่มันเป็นไร้สาย มีแบตในตัว ไม่รู้ว่ามันจะอยู่ได้นานแค่ไหน แต่คิดว่า ไม่น่าจะมีปัญหาเพราะ ถึงเวลานั้น คงแกะเปลี่ยนแบตได้ไม่ยาก ดูจากคนที่แวะมาโมกัน

2.ไม่ค่อยขอบ layout 96% เท่าไหร่ เพราะมันกดเลข 0 ตรง numpad ยากกว่าเดิมพอสมควร เพราะมันลดไซด์ลง

สรุป ข้อเสียทั้งสองข้อไม่ใช่ของ Keychron เลย เป้นข้อเสียของคีบอร์ด BT และ ของ Layout จากการที่ใช้มา ก็ไม่น่าจะมีอะไรนะครับ คงมี2 เรื่องคือ 1.หาของยาก 2.ราคาสูงกว่า RK พอสมควรถ้าเอามาเทียบกัน แต่ผมก็ไม่เคยลอง RK เหมือนกัน เลยไม่รู้ว่า มันจะเชื่อมต่อ หรือว่าอายุการใช้งานแบต จะนานแค่ไหน แต่ว่าจะลองสั่ง RK 84 Brown Swith อยู่เหมือนกัน เผื่อเอาไว้พกไปข้างนอก

ประมาณนี้ครับ  

ผมเติมให้ครับ ผมใช้ RK100 แบตเชื่อมแบบไร้สาย อยู่ได้ประมาณ 20 ชั่วโมง แบบเปิดคอมเล่นไว้นะครับ แต่ถึงเลิกเล่นก็ปิด น่าจะประมาณนี้ ส่วนการเชื่อมต่อ ค่อนข้างเสถียรเลยครับ ไม่มีปัญหาใดๆ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 30 Jun 2010
ตอบ: 1262
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 15:44
[RE]ปรึกษาเรื่อง keyboard keychron ครับ
ลองดูในกลุ่ม keychron user group thailand

จะมีตัวแทนจำหน่ายจาก เพจ keychron thailand มาแจ้งว่าของจะเข้าวันไหน เปิดขายที่แพลตฟอร์มไหนบ้างอีกทีครับ

ตอนผมได้ k4 v2 ก็ได้รับแจ้งจากในกลุ่มเลยครับ ดีที่กดทันด้วย

ติดสติ๊กเกอร์มันไม่ค่อยสวยครับ ตอนแรกคิดแบบนั้น รอเอา key thai เลยดีกว่าครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel